JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA FEDHA NA MIPANGO

MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MWAKA 2021/22

JUNI, 2021




Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2021/22




YALIYOMO

ORODHA YA VIFUPISHO ....uuiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiisasssssssssssssssnnssssssssssssssnnsnssnes Vil
SURA YA KWANZA ...coeeeeeettetttteeeeeeeeeeaaeeaeasaaessesssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssnnnsssnnnns 1
L 1A AL €1 1 7 1
1.1  ChimbuKo la MPanQO........coouuiiiiiiie e e e e e e eaanes 1
1.2  Miongozo lliyozingatiwa Katika MpPango ............cccuvveuiiiiiiiiie e e eeeeeeanns 2
1.3 Ushirikishwaji Wa Wadau...........cccoeeeeiiiiiiiiiiiiie e e e e e eeeanns 2
1.4  Mpangilio wa Kitabu ... 3
Y 1 N N 1 4
[ A N U T L 4
2.1, UBANQUIIZI ..t 4
2.2.  Mapitio ya Hali ya UCHUMI ........uuiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii e 4
2.2.1. Ukuaji wa Uchumi wa DUNI@ ............ccovviiiiiiiiiiiee e 4

2.2.2. Uchumi wa Nchi Zilizoendelea............ccccuvvviiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiieeeieeeeeeee 4

2.2.3. Uchumi wa Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia ...........ccccccccvvvvvvennn.n. 4

2.2.4. Uchumi wa Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara ................cccccovvveenn. 5

2.3.  Mapitio ya Hali ya Uchumi Wa Taifa..............uuuumiimmimiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiieieneees 5
2.3.1. Pato la Taifa na Ukuaji wa UChUMI ..........ccceviiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiieeeeeeeeee 5

2.3.2. MUMUKO WA BEI ...vviiieeeeeieeeeee ettt e e s 6

2.3.3. SEKIA YA NJE .ottt 7

P b 1= o T F= BT ] = | 9

2.3.5. Sektaya Fedna...........ccoooiiiiiiiii e 10

2.4, Maendeleo Ya WatU..........oouuuiiiiiii e e e e e eeaanns 12
2.4.1 Ongezeko la ldadi ya WatU..........cccoeeiiiiiiiiiiiiieeeecceeeiee e 12

2.4.2 Viashiria vya Maendeleo ya WatU............ccoouvvieiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiieeeeee 12
2.4.2.1 Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini .........ccccccccvvviiiiiininnnnnnnn. 14

2.4.2.2 Upatikanaji wa Chakula...........ccccccceviiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiieeee 14

SURA YA TATU Lo aaaasssasasasssassssssnssssnsssssssnnnnnnnes 15
MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO .....coovviiiiiiiiieiiiiieeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee e 15
C 70 R U 1 = 1o Vo U] S 15
3.2  Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2020/21 ............ 15
3.2.1 Utekelezaji wa Bajeti ya Maendeleo ya Mwaka 2020/21 ..................... 15

3.3  Hatua za Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo.............ccccuuuviiinmiiiiniiiiiiiiiiinnne 16
3.3.1 Miradi ya Ki€lel@ZO0.........uuuuuiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii e 16

3.3.2 Ujenzi wa Msingi wa Uchumi wa Viwanda............ccccoeveeevivviiiiiiinnneeeenn. 19

R IO Y111 5 o = TR 19

R T ({11 4o T 23

3.3.2.3 MIfUQO. .. 31



IR TV S U AV AV PR PRTR 34

3.3.2.5 Maliasili Na Utalii............euuueurummiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiieiii. 36
G TR T2 S I /= Vo [ o | S 37
3.3.2.7 Sekta ya Fedha, Biashara na MasoKoO............cccceevvvvvvnninnnennnn. 38
3.3.3 Kufungamanisha Ukuaji wa Uchumi na Maendeleo ya Watu............... 39
R 0 0 A = 110 o U 39
R TR 0 L 1 N 46
3.3.3.3 Maendeleo na Ustawi Wa Jamii.............eeuuvuemrmiiimiimminiinnnnnnnnn. 52
3.3.3.4 Maji na Usafi wa Mazingira...........ccccevvvvviiiiieeeeeeeeiceee e 53
3.3.3.5 Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo...............cccccuvvvvnnnnnnns 55
3.3.3.6 Ujuzi na Uwezeshaji........ccccceeeeviieiiiiiiicie e 56
3.3.3.7 Hifadhi ya Mazingira na Mabadiliko ya Tabianchi................... 57
3.3.3.8 Utawala Bora na Huduma kwa Wananchi ................ccccceeeneee 59
3.3.3.9 Miradi ya Kimkakati ya Kuongeza Mapato katika Halmashauri66
3.3.4 Mazingira Wezeshi kwa Uendeshaji Biashara na Uwekezaiji................ 66
SCTRC 70 5 I |V 19 0o (o] 0 4] ] 1 [ I 66
3.3.4.2 Teknolojia ya Habari na Mawasiliano ..............ccccevvvvvveeeeeeennn. 86
3.3.4.3 Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi...........ccccccccceeeeenenn. 87
3.3.4.4 Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa ..............cccccccvvvininnnnnnns 88
3.3.4.5 Kuimarisha Ushiriki wa Sekta BinafSi .............ccccvvvvvvniinnnnenn. 88
3.3.4.6 Miradi ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi (PPP)89
3.3.5 Kuimarisha Usimamizi na Utekelezaji wa Mpango ..............cccccuueeennnee 90
3.3.5.1 Ufuatiliaji wa Miradi ya Maendeleo ..............ccccevvvevinniinnnnnnnnnns 90
3.3.5.2 Changamoto za Utekelezaji wa Mpango ...........ccccvvvvveeeeennnn. 90
3.3.5.3 Hatua Zilizochukuliwa Kukabiliana na Changamoto............... 91
Y] N N 92
MIRADI YA KIPAUMBELE KWA MWAKA 2021/22......cccuuueiiiiiiiiiiiiieieeeeeieeeeeeeeeeeeeeen 92
4.1 ULANGUIZI ..o 92
4.2  Misingi ya Mpango na Shabaha za Ukuaji wa Uchumi.............cccccoeeennnnnnn. 92
4.2.1 Misingi (Assumptions) ya Mpango kwa Mwaka 2021/22...................... 92
4.2.2 Shabaha za Ukuaji wa UChUMi ..., 92
4.3  Miradi ya Kipaumbele kwa Mwaka 2021/22 .............cccoeiiiiiiiiiiiciiie e 93
4.3.1 Miradi ya KielelezZO..........uoiiiiiiiiiii e 93
4.3.2 Miradi ya Kuchochea Uchumi Shindani na Shirikishi .................c......... 96
4.3.2.1 Kuimarisha Mazingira ya Biashara na Uwekezaji................... 96
4.3.2.2 Mapinduzi ya TEHAMA ... 121
4.3.3 Kuimarisha Uwezo wa Uzalishaji Viwandani na Utoaji Huduma......... 123
4.3.3.1 Uzalishaji Viwandani............cccccveeeviiiiiiiieeeeeeeeiiieee e eeeeeeanns 123
4.3.3.2 Ubiasharishaji wa Mazao ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi kupitia
ASDP Il e 126
4.3.3.3 HUAUM ..ottt eeaees 141



4.3.4 Kukuza Biashara na UWEKEZaji .........ccevveeeeeiiiiiiiiiiiiieeeeeeeeiie e 145
4.3.4.1 Kuboresha Mazingira ya Kufanya Biashara na Uwekezaji ... 145
4.3.4.2 Mradi wa Kuboresha Mfumo wa Kodi (Tax Modernization

PrOJECE) e 145
4.3.4.3 MASOKO.....cuuiiiiiiei e 145
4.3.5 Kuchochea Maendeleo ya Watu .........ccooveeeiiiiiiiiiiiiiiieeceeeceiie e 146
4.3.6 Kuendeleza Rasilimali Watu .............cccceeeeiie, 166
4.3.7 Maeneo Mengine ya Kipaumbele ............ccccvviiiiiiiiiiee e, 167
4.3.7.1 Habari, Utamaduni, Sanaa na MiChezo..............ccccccuvvvrnnnnns 167
4.3.7.2 Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa ..............cccccccuniininnnnn. 169
4.3.7.3 Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi ..................... 169

4.3.7.4 Mfuko wa Uwezeshaji wa Ubia kati ya Sekta ya Umma na
SeKta BINATST ...cuveeiiiiie e 170

4.3.7.5 Kujumuisha Masuala ya Watu wenye Ulemavu katika

Maendeleo ya Kiuchumi...........cccooooi 170
10 ] N N Y N L 171
UGHARAMIAJI WA MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA 2021/22 .................. 171
o0 R U = T o Vo [ 14 O USRPPPPPRPN 171
5.2  Gharama za Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2021/22 ....... 171
5.3  Vyanzo vya Mapato kwa Mwaka 2021/22 ............c.ccccooummmmmmimiiiiiiiiiiiiiiiiiiiinne 172
5.4  Utaratibu Mwingine wa Ugharamiaji wa Miradi ya Maendeleo ..................... 174
Y1 N Y 175
UFUATILIAJI, TATHMINI NA UTOAJI WA TAARIFA ..ot 175
G0 R U 1 = U Vo [ |4 O SRPPPPPRN 175
6.2  Malengo ya Ufuatiliaji, Tathmini na Utoaji Taarifa.............cccccvvvveeiiiieeniennnn, 175

6.3  Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa
MWaKa 2021/22 .....ccooeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee e 176
6.4  Matokeo ya Ufuatiliaji, Tathmini na Utoaji Taarifa............ccccevvvvviiiiiieeinennnns 176
6.5 Mgawanyo Wa MaJUKUMU ............uuuuuuuueumeeiiiiiieiininieeeeeeieeeeeeeeeeeeeneeeeeeeeeeeeaes 176
6.5.1 Wizara ya Fedha na Mipango .............cccuuvviiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiieeeeeeeee 177
6.5.2 Wizara, ldara Zinazojitegemea na Wakala za Serikali....................... 177
6.5.3 Ofisiya Rais — TAMISEMI .......ccoovviiiiiiiiiiiiiiiiiiiieieeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee 177
6.5.4 Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora . 178
6.5.5 Sekta BiNafSi........uuiiiiiiiiiiiiiiii 178
SURA YA SABA ..o aaaaa e aaaaaa s aa s s s aanaaanaaasannaaannnnnnnannnnnnnnnnnn 179
VIHATARISHI NA HATUA ZA KUKABILIANA NAVYO ..o, 179
7% R U 1 - U T [ |4 SR 179
7.2 Vihatarishi vya Ndani na Nje na Hatua za Kukabiliana Navyo...................... 179



Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2021/22

Kiambatisho I: Mradi lliyofuatiliwa katika Mwaka 2019/20 hadi Machi 2021

vi



ADEM
AMCOS
ARITA
ASA
ASDRP Il
ATCL
ATMIS
BSAAT
BTI
CAMARTEC
CCRO
COSOTA
CPB

CSR

CTI
DAWASA
DCF

DIT
DPA
DUCE
EAC
e-HRP
EIA
EP4R
EPZA
ESIA
FETA
FITI
GePG
GNI
GST
HCMIS
ILMIS
IMF
JKT
JNIA
KIA
KILP
KMTC

ORODHA YA VIFUPISHO

Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu

Vyama vya Ushirika vya Msingi

Chuo cha Ardhi Tabora

Wakala wa Mbegu za Kilimo

Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili
Shirika la Ndege Tanzania

Agricultural Trade Management Information System
Mpango Kazi Endelevu wa Kupambana na Rushwa
Chuo cha Utafiti wa Nyuki

Hati za Hakimiliki za Kimila

Taasisi ya Hakimiliki Tanzania

Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko
Wajibu kwa Jamii

Shirikisho la Wenye Viwanda

Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Dar es Salaam
Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo baina ya Serikali na
Washirika wa Maendeleo

Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaaam

Chuo cha Taaluma ya Polisi Dar es Salaam

Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam

Jumuiya ya Afrika Mashariki

Mpango wa Rasilimali Watu wa Kielektroniki

Tathmini ya Athari za Kimazingira

Programu ya Lipa Kulingana na Matokeo katika Elimu
Mamlaka ya Maeneo Maalum ya Uwekezaiji

Tathmini ya Athari za Mradi kwa Mazingira na Jamii
Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi

Chuo cha Viwanda vya Misitu

Mfumo wa Serikali wa Kielektroniki wa Ukusanyaji wa Mapato
Pato la Wastani kwa Mtu

Wakala wa Jiolojia Tanzania

Mfumo wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara

Mfumo Unganishi wa Taarifa za Ardhi

Shirika la Fedha la Kimataifa

Jeshi la Kujenga Taifa

Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere
Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Kilimanjaro
Kiwanda cha Kimataifa cha Bidhaa za Ngozi Kilimanjaro
Kiwanda cha Kilimanjaro Machine Tools

Vii



LITA

LNG

MATI

MMEM

MOl

MSD
MTAKUWWA

MTDS
MUCE
MUST
NAIC
NARCO
NBS
NDC
NEDF
NFIF
NFRA
NIDA
NIT
NLIC
NOC
NPMIS
NSC
NTAP
PFMRP
PPP
PSSN I
REPOA
RITA
ROA
ROE
RUWASA
SADC
SDL
SGR
SIDO
SIMC
SSR
STAMICO
SUA
TADB

Wakala wa Mafunzo ya Mifugo

Liquified Natural Gas

Chuo cha Kilimo

Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu ya Msingi
Taasisi ya Mifupa Muhimbili

Bohari Kuu ya Dawa

Mpango Kazi wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya
Wanawake na Watoto

Mkakati wa Kusimamia Madeni katika Kipindi cha Muda wa Kati
Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa

Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya

Kituo cha Taifa cha Uhimilishaji

Kampuni ya Ranchi za Taifa

Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Shirika la Taifa la Maendeleo

Mfuko wa Taifa wa Kuendeleza Wajasiriamali
Mpango wa Taifa wa Huduma Jumuishi za Fedha
Wakala wa Hifadhi ya Taifa ya Chakula

Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa

Chuo cha Taifa cha Usafirishayji

Kituo cha Taarifa za Ardhi cha Taifa

Kituo cha Uendeshaji wa Mtandao

Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya Maendeleo
Kamati ya Mbegu ya Taifa

Kikosi Kazi Taifa Dhidi ya Ujangili

Programu ya Maboresho ya Usimamizi wa Fedha
Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi
Awamu ya Pili ya Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini
Taasisi ya Utafiti wa Masuala ya Umaskini

Wakala wa Usajili wa Vizazi na Vifo

Faida ya Benki Itokanayo na Mali

Faida ya Benki Itokanayo na Mtaji

Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
Makusanyo ya Tozo ya Uendelezaji Ujuzi

Reli ya Kiwango cha Kimataifa

Shirika la Viwanda Vidogo

Shule Kuu ya Uandishi wa Habari na Utangazaiji
Kiwango cha Utoshelevu

Shirika la Madini la Taifa

Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine

Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania

viii



TAEC
TAFICO
TAFORI
TAKUKURU
TALIRI
TAMISEMI
TANESCO
TANROADS
TANTRADE
TARI
TARURA
TASAC
TaSUBa
TATC
TATC
TBC
TCCIA
TCRA
TEA
TEHAMA
TEITI
TEMDO
TGC

TIB

TIN

TIPS
TIRDO
TMX
TNBC
TOSCI
TPDC
TPHPA
TPSF

TVI

VETA
WARCs
WFP
WSDP

Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania

Shirika la Uvuvi Tanzania

Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania

Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

Shirika la Umeme Tanzania

Wakala wa Barabara Tanzania

Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania
Kituo cha Utafiti wa Kilimo Tanzania

Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania

Chuo cha Sanaa Bagamoyo

Kuendeleza Kituo cha Teknolojia ya Magari
Kuendeleza Kituo cha Teknolojia ya Magari
Shirika la Utangazaji Tanzania

Shirikisho la Wafanyabiashara,Wenye Viwanda na Wakulima
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania

Mamlaka ya Elimu Tanzania

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

Taasisi ya Uwazi ya Viwanda vya Uchimbaji madini Tanzania
Shirika la Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania
Kituo cha Jimolojia Tanzania

Benki ya Maendeleo

Namba ya Utambulisho wa Mlipakodi

Mfumo wa Malipo ya Papo kwa Hapo

Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania
Soko la Mazao Tanzania

Baraza la Taifa la Biashara

Taasisi ya Kudhibiti ubora wa Mbegu Tanzania
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania
Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu

Taasisi ya Sekta Binafsi

Kituo cha Kuzalisha Chanjo

Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi
Vituo vya Rasilimali za Kilimo vya Kata

Mpango wa Chakula Duniani

Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji



SURA YA KWANZA
UTANGULIZI

1.1 Chimbuko la Mpango

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2021/22 umeandaliwa kwa mujibu wa
Ibara ya 63 (3) (c) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977
na Sheria ya Bajeti, Sura 439. Mpango huu umeandaliwa kwa lengo la kufikia
malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, ambayo ni kuiwezesha Tanzania
kuwa nchi yenye hadhi ya uchumi wa kipato cha kati ikiwa na sifa zifuatazo: maisha
bora na mazuri; amani, utulivu na umoja; utawala na uongozi bora; jamii iliyoelimika
na inayopenda kujifunza zaidi; na uchumi wenye uwezo wa kuhimili ushindani na
kujiletea ukuaji wa kudumu kwa maslahi ya watu wote.

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2021/22 ni wa kwanza katika utekelezaji
wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 — 2025/26
wenye dhima ya Kujenga Uchumi Shindani na Viwanda kwa Maendeleo ya Watu.
Mpango wa Tatu umejumuisha maeneo ya utekelezaji pamoja na miradi ambayo
haikukamilika katika utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa
Miaka Mitano 2016/17 — 2020/21. Aidha, Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa
Mwaka 2021/22 umezingatia maeneo ya kipaumbele yaliyoainishwa katika Mpango
wa Tatu ambayo ni:

() Kuchochea Uchumi Shindani na Shirikishi

Eneo hili linajumuisha miradi ya: kujenga jamii yenye uwezo wa kushindana kikanda
na kimataifa; kuchochea utulivu wa viashiria vya uchumi jumla; kuimarisha mazingira
ya biashara na uwekezaji; kuchochea uvumbuzi na uhawilishaji wa teknolojia kutoka
nje; na kuendeleza miundombinu na huduma za reli, barabara, madaraja, usafiri wa
majini na angani, TEHAMA, nishati, bandari na viwanja vya ndege.

(i) Kuimarisha Uwezo wa Uzalishaji Viwandani na Utoaji Huduma

Eneo hili linajumuisha miradi ya viwanda inayolenga kuongeza thamani ya mazao ya
kilimo, mifugo, uvuvi na madini pamoja na kuzalisha bidhaa zitakazotumia malighafi
na rasilimali zinazopatikana nchini. Aidha, eneo hili linajumuisha pia miradi na
programu zinazolenga kuboresha huduma za utalii, fedha na bima.

(i)  Kukuza Biashara na Uwekezaji

Eneo hili lingjumuisha programu zitakazoimarisha masoko ya ndani na kutumia fursa
za masoko ya kikanda na kimataifa katika kukuza biashara. Aidha, masoko
yanayolengwa ni yale yatakayotoa fursa kwa bidhaa zinazozalishwa nchini, ikiwemo
bidhaa zitokanazo na mazao ya kilimo, mifugo, uvuvi na misitu.

Sehemu hii pia inalenga kutekeleza mikakati ya kuboresha mazingira ya biashara na
uwekezaji ili kuwezesha kuongeza ushiriki wa Tanzania katika biashara ya kikanda
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na kimataifa. Ushiriki huu una faida nyingi ikiwemo kuvutia uwekezaji wa ndani na
nje, kupunguza uhaba wa fedha za kigeni (kutokana na kuongezeka kwa mauzo
nje), kuongeza fursa za ajira na matumizi ya rasilimali za ndani na hivyo kuchangia
ukuaji wa uchumi kwa ujumla.

(iv)  Kuchochea Maendeleo ya Watu

Eneo hili linajumuisha utekelezaji wa miradi ya kuboresha maisha ya watu ikiwvemo:
elimu na mafunzo kwa ujumla; afya na ustawi wa jamii; kinga ya jamii; huduma za
maji na usafi wa mazingira; mipango miji, nyumba na maendeleo ya makazi; na
athari dhidi ya mabadiliko ya tabianchi.

(V) Kuendeleza Rasilimali Watu

Eneo hili linajumuisha programu na mikakati inayolenga kuendeleza maarifa na ujuzi
wa rasimali watu nchini. Vilevile, eneo hili linajumuisha hatua za kuboresha viwango
vya utoaji wa elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi pamoja na ujuzi adimu kwa
lengo la kuongeza tija na ushindani wa wananchi katika kutumia rasilimali zilizopo
nchini ili kuleta maendeleo.

1.2 Miongozo lliyozingatiwa Katika Mpango

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2021/22 unatekeleza Mpango wa Tatu
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 - 2025/26 ambao umezingatia:
Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025; llani ya Chama cha Mapinduzi kwa Ajili ya
Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020; Hotuba ya Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan,
Rais wakati akilihutubia rasmi Bunge la 12 la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
tarehe 22 Aprili 2021; Sera na Mikakati mbalimbali ya kisekta, kikanda na kimataifa
zikivemo Dira ya Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) 2050; Dira ya Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) 2050; Ajenda 2063 ya Maendeleo ya Afrika;
na Malengo ya Maendeleo Endelevu 2030.

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2021/22 unalenga kuwezesha nchi
kutumia kikamilifu fursa zilizopo kwa kujenga uchumi shindani na viwanda kwa
maendeleo ya watu. Mpango huu umeandaliwa kwa kuzingatia misingi ya mipango
ya awali iliyolenga kuimarisha na kukuza uchumi fungamanishi, jumuishi na shindani
ambao unahimili utandawazi. Aidha, Mpango umezingatia misingi ya utawala bora,
amani, utulivu, umoja na kujenga jamii iliyoelimika na yenye utamaduni wa kujifunza.

1.3  Ushirikishwaji wa Wadau

Maandalizi ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2021/22 yameshirikisha
wadau mbalimbali ikijumuisha Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikalli,
Taasisi na Mashirika ya Umma, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa
na sekta binafsi. Aidha, Washirika wa Maendeleo wameshirikishwa kupitia
majadiliano katika maeneo ya ushirikiano, ufadhili wa miradi mahsusi na misaada ya
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kisekta.

1.4  Mpangilio wa Kitabu

Kitabu cha Mpango kimegawanyika katika sura saba (7): Sura ya kwanza ni
utangulizi; Sura ya pili inaainisha mapitio ya hali ya uchumi; Sura ya tatu inaelezea
mapitio ya utekelezaji wa Mpango wa mwaka 2020/21 katika kipindi cha Julai 2020
hadi Machi 2021; Sura ya nne inaelezea miradi ya kipaumbele kwa mwaka 2021/22;
Sura ya tano imeainisha ugharamiaji wa Mpango; Sura ya sita inaainisha mfumo na
utaratibu wa ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa za utekelezaji wa Mpango; na Sura
ya saba ni vihatarishi vya utekelezaji wa Mpango na hatua za kukabiliana navyo.



SURA YA PILI
HALI YA UCHUMI

2.1. Utangulizi

Sura hii inaelezea kwa muhtasari mwenendo wa viashiria vya hali ya uchumi na
maendeleo ya watu katika mwaka 2020 na mwelekeo kwa mwaka 2021. Mwenendo
wa viashiria hivi ndiyo msingi wa malengo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa
Mwaka 2021/22. Baadhi ya viashiria hivyo ni pamoja na Pato la Taifa; Pato la
wastani la kila mtu; mfumuko wa bei; mwenendo wa sekta ya nje; sekta ya fedha;
deni la Serikali; idadi ya watu; na hali ya umaskini nchini.

2.2. Mapitio ya Hali ya Uchumi

2.2.1. Ukuaji wa Uchumi wa Dunia

Taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya Aprili 2021 inaonesha kuwa, katika
mwaka 2020, uchumi wa dunia ulikuwa na ukuaji hasi wa asilimia 3.3 ikilinganishwa
na ukuaji chanya wa asilimia 2.8 mwaka 2019. Ukuaji hasi wa uchumi ulitokana na
kupungua kwa shughuli za kiuchumi duniani hususan, biashara, usafirishaji na utalii
kulikosababishwa na mlipuko wa homa kali ya mapafu (UVIKO-19). Uchumi wa
dunia unatarajiwa kuimarika na kufikia ukuaji wa asilimia 6.0 mwaka 2021 na asilimia
4.4 mwaka 2022.

2.2.2. Uchumi wa Nchi Zilizoendelea

Mwaka 2020, ukuaji wa uchumi kwa nchi zilizoendelea ulikua kwa wastani wa
asilimia hasi 4.7 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 1.6 mwaka 2019. Kasi hii ya
ukuaji ilitokana na athari za UVIKO-19 ambapo nchi zilisitisha shughuli za kawaida
za kiuchumi na kijamii kwa lengo la kudhibiti kuenea kwa ugonjwa huo. Uchumi wa
nchi hizo unatarajiwa kuimarika kufikia asilimia 5.1 mwaka 2021 na asilimia 3.6
mwaka 2022.

2.2.3. Uchumi wa Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia

Uchumi wa nchi zinazoendelea na zinazoibukia kiuchumi ulikua kwa wastani wa
asilimia hasi 2.2 mwaka 2020 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 3.6 mwaka 2019.
Ukuaji hasi wa uchumi kwa nchi zinazoendelea na zinazoibukia ulitokana na athari
za mlipuko wa homa kali ya mapafu (UVIKO-19). Nchi zilizosimamisha shughuli za
kawaida za kiuchumi kwa muda mrefu ziliathirika zaidi zikiwemo zilizokuwa na
milipuko mikubwa ya ndani (Ufilipino) au kutokuwa na uhakika kwa sera za ndani
(Malaysia, Thailand, Timor-Leste). Aidha, nchi ambazo chumi zao zinategemea zaidi
utalii (Fiji, Thailand, Palau, Vanuatu) ziliathirika zaidi kutokana na kupungua kwa
shughuli za usafiri mipakani. Vilevile, majanga ya asili ya kimbunga cha kitropiki
kijulikanacho kwa jina la “Harold” katika nchi ya Fiji na ukame mkali nchini Thailand



uliongeza makali ya athari za janga la UVIKO-19.

Mwaka 2021 matarajio ni kuimarika kwa uchumi kufikia ukuaji wa asilimia 6.7 na
asilimia 5.0 mwaka 2022. Hii inatokana na matarajio ya kuendelea kusambazwa kwa
chanjo ya UVIKO-19 kwa nchi mbalimbali na hatua za kuinua chumi husika.

Ukuaji wa uchumi katika nchi za Asia zinazoendelea na zinazoibukia kiuchumi
ikijumuisha China na India ulikuwa asilimia hasi 1.0 mwaka 2020 ikilinganishwa na
asilimia 5.5 mwaka 2019. Matarajio kwa mwaka 2021 na 2022 ni kuwa na ukuaji wa
asilimia 8.6 na 6.0 mtawalia.

2.2.4. Uchumi wa Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara

Mwaka 2020, nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara zilikuwa na ukuaji hasi wa
uchumi wa wastani wa asilimia hasi 1.9 ikilinganishwa na ukuaji chanya wa asilimia
3.2 mwaka 2019. Mdororo wa uchumi ulitokana na nchi nyingi kuzuia shughuli za
kawaida kutokana na mlipuko wa UVIKO-19. Aidha, ukuaji hasi ulitokana na kushuka
kwa mauzo ya bidhaa nje ya kanda na kupungua kwa shughuli za utalii. Ukuaji wa
uchumi katika ukanda huu unatarajiwa kuimarika na kufikia ukuaji wa asilimia 3.4
mwaka 2021. Vilevile, mwaka 2022 uchumi unatarajiwa kuimarika zaidi kufikia ukuaji
wa asilimia 4.0. Jedwali Na. 2.1 linaonesha mwenendo wa ukuaji wa pato halisi la
dunia kwa mwaka 2016 hadi 2020 na matarajio kwa mwaka 2021 na 2022.

Jedwali 2.1: Ukuaji wa Pato Halisi la Dunia na Matarajio

Ukuaji Halisi (Asilimia) Matarajio

Kundi/Mwaka (Asilimia)
2016 | 2017 | 2018 | 2019 | 2020 | 2021 | 2022
Dunia 3.2 3.8 3.5 28| -3.3 6.0 4.4
Nchi Zilizoendelea 1.7 2.4 2.2 1.6 -4.7 5.1 3.6

Nchi Zinazoendelea na
Zinazoibukia

Nchi Zinazoibukia
Barani Asia

Nchi za Kusini mwa 13| 29| 33| 32| -19| 34 4.0
Jangwa la Sahara

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), Aprili 2021

4.3 4.8 4.5 3.6 -2.2 6.7 5.0

6.4 6.6 6.3 5.5 -1.0 8.6 6.0

2.3. Mapitio ya Hali ya Uchumi wa Taifa

2.3.1. Pato la Taifa na Ukuaji wa Uchumi

Katika kipindi cha mwaka 2020, Pato la Taifa lilikua kwa asilimia 4.8 ikilinganishwa
na ukuaji wa asilimia 7.0 mwaka 2019. Kupungua kwa kasi ya ukuaji kumechangiwa
na mvua zilizozidi wastani zilizosababisha mafuriko ambayo yaliharibu miundombinu
ya usafirishaji, kuchelewesha utekelezaji wa baadhi ya miradi pamoja na athari za
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mlipuko wa UVIKO-19 ulioenea katika nchi nyingi ambazo ni washirika wakubwa wa
Tanzania kibiashara. Sekta zilizokua kwa viwango vikubwa katika mwaka 2020 ni
pamoja na: Sekta ya Ujenzi (asilimia 9.1); Habari na Mawasiliano (asilimia 8.4);
Uchukuzi na Uhifadhi wa Mizigo (asilimia 8.4); Huduma zinazohusiana na Utawala
(asilimia 7.8); Shughuli za Kitaalamu, Sayansi na Ufundi (asilimia 7.3); Madini na
Mawe (asilimia 6.7); na Afya na Huduma za Jamii (asilimia 6.5). Pamoja na kasi
ndogo ya ukuaji, Tanzania ni miongoni mwa nchi chache zinazotarajia kuwa na
ukuaji chanya mwaka 2020 kutokana na hatua za Serikali katika kukabiliana na
mlipuko wa UVIKO-19 ikiwemo kutowafungia watu ndani (lock down) na kuwaruhusu
waendelee na shughuli za kiuchumi na kijamii.

Pato ghafi la Taifa lilikuwa shilingi trilioni 148.5 mwaka 2020, ikilinganishwa na
shilingi trilioni 139.6 mwaka 2019. Aidha, mwaka 2020, Tanzania Bara ilikadiriwa
kuwa na watu milioni 55.9, ikilinganishwa na watu milioni 54.2 mwaka 2019. Hivyo,
Wastani wa Pato kwa Mtu lilikadiriwa kufikia shilingi 2,653,790, sawa na dola za
Marekani 1,151.0 mwaka 2020 ikilinganishwa na shilingi 2,573,324, sawa na dola za
Marekani 1,118.9 mwaka 2019, ikiwa ni ongezeko la asilimia 3.1.

2.3.2. Mfumuko wa Bei

€) Mfumuko wa Bei Nchini

Mfumuko wa bei umeendelea kubaki katika wigo wa tarakimu moja ambapo
ulipungua kutoka wastani wa asilimia 3.4 mwaka 2019 hadi asilimia 3.3 mwaka
2020. Aidha, mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 3.3 Mei 2021. Kiwango hiki kipo ndani
ya lengo la nchi la wigo wa asilimia 3.0 hadi 5.0 na lengo la nchi za Jumuiya ya
Afrika Mashariki la chini ya asilimia 8.0. Mwenendo wa mfumuko wa bei umeendelea
kuwa tulivu kutokana na upatikanaji wa chakula cha kutosha, kushuka kwa bei ya
mafuta kwenye soko la dunia, utulivu wa thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya
dola ya Marekani na sarafu nyingine duniani na usimamizi madhubuti wa sera za
fedha na bajeti.



Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2021/22

Kielelezo Na. 2.1: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei (Januari 2019 — Mei 2021)
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Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango na Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 2021

(b)  Mfumuko wa Bei kwa Nchi za Ukanda wa Afrika Mashariki

Katika kipindi cha Januari hadi Desemba 2020, wastani wa mfumuko wa bei kwa
nchi za Afrika Mashariki ulifikia asilimia 5.9. Katika kipindi hicho, Tanzania ilikuwa na
wastani mdogo zaidi wa asilimia 3.3 wakati Rwanda ikiwa na kiwango kikubwa cha
mfumuko wa bei cha asilimia 9.9. Jedwali Na. 2.2 linaonesha mwenendo wa
mfumuko wa bei kwa nchi za Ukanda wa Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Jedwali Na. 2.2: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei kwa Nchi za Ukanda wa Afrika
Mashariki (Januari - Desemba 2020)

Nchi/Mwezi| Januari |Februari| Machi | Aprili [ Mei Juni Julai | Agosti [Septemba| Oktoba | Novemba | Desemba | Wastani
Tanzania 37 37 34 33 3.2 32 33 33 3.1 3.1 3.0 32 3.3
Kenya 5.8 6.4 5.5 5.6 5.5 4.6 44 44 42 484 5.46 5.62 5.2
Uganda 3.4 34 3 3.2 2.8 41 47 4.6 45 45 3.7 3.7 3.8
Rwanda 115 13.5 13.1 10.1 9.9 10.3 11.5 10.9 10.8 9.3 45 3.9 9.9
Burundi 5.2 7.6 7.1 7.6 9.2 8.5 7.7 6.4 6.3 7.0 9.0 _ 74

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Taarifa za Nchi Husika.

Hadi Aprili 2021, mfumuko wa bei kwa Tanzania ulifikia asilimia 3.3, Kenya asilimia
5.8 na Uganda asilimia 2.1.

2.3.3. Sektaya Nje

(@) Urari wa Malipo ya Kawaida

Katika kipindi cha mwaka unaoishia Aprili 2021, urari wa biashara ya bidhaa,
huduma na uhamisho mali nchi za nje uliimarika kufikia nakisi ya dola za Marekani
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milioni 1,177.2 ikilinganishwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 1,443.6 katika
kipindi kama hicho mwaka 2020. Hii ilichangiwa na kuongezeka kwa mauzo ya
dhahabu na bidhaa za maua na mbogamboga sambamba na kupungua kwa
thamani ya uagizaji wa mafuta na vyombo vya usafiri.

Thamani ya mauzo ya bidhaa na huduma katika kipindi cha mwaka unaoishia Aprili
2021 ilipungua kufikia dola za Marekani milioni 8,544.4 kutoka dola za Marekani
milioni 9,557.3 katika kipindi kama hicho mwaka 2020. Hii ilitokana na kupungua kwa
mapato yatokanayo na shughuli za utalii kufuatia hatua zilizochukuliwa na mataifa
mengine ili kupunguza kasi ya maambukizi ya UVIKO-19. Aidha, thamani ya bidhaa
na huduma zilizoagizwa kutoka nje ilifika dola za Marekani milioni 9,302.8
ikilinganishwa na kiasi cha dola za Marekani milioni 10,484.1 katika kipindi kama
hicho mwaka 2020, kutokana na kupungua kwa thamani ya uagizaji wa mafuta,
vyombo vya usafiri na vifaa vya ujenzi.

(b) Mwenendo wa Biashara ya Bidhaa

Katika kipindi cha mwaka unaoishia Aprili 2021, thamani ya mauzo ya bidhaa
iliongezeka kwa asilimia 12 kufikia dola za Marekani milioni 6,349.2 kutoka dola za
Marekani milioni 5,667.3 kipindi kama hicho mwaka 2020. Hii ilitokana na
kuongezeka kwa mauzo ya bidhaa zisizo asilia ambazo ziliongezeka kwa asilimia
26.2 kufikia dola za Marekani milioni 5,471.2. Ongezeko hili lilitokana zaidi na mauzo
ya dhahabu, madini mengineyo, bidhaa za maua na mbogamboga pamoja na bidhaa
za viwandani.

Aidha, thamani ya bidhaa zilizoagizwa kutoka nje ilipungua kwa asilimia 7.4 na
kufikia dola za Marekani milioni 8,109.3 kutoka dola za Marekani milioni 8,754.0
katika kipindi kama hicho mwaka 2020. Hii ilitokana na kupungua kwa uagizaji wa
baadhi ya bidhaa kutokana na kuimarika kwa uzalishaji katika viwanda vya ndani.

(c) Mwenendo wa Biashara ya Huduma

Mapato yatokanayo na huduma yalipungua kufikia dola za Marekani milioni 2,195.2
katika kipindi cha mwaka unaoishia Aprili 2021, ikilinganishwa na dola za Marekani
milioni 3,890.0 katika kipindi kama hicho mwaka 2020. Aidha, malipo ya huduma
yalipungua na kufikia dola za Marekani milioni 1,193.5, ikilinganishwa na dola za
Marekani milioni 1,730.2 katika kipindi kama hicho mwaka 2020. Hali hii ilitokana na
kupungua kwa malipo yanayohusiana na usafiri.

(d) Akibaya Fedha za Kigeni

Akiba ya fedha za kigeni imeendelea kuwa ya kuridhisha na kukidhi mabhitaji ya
fedha za kigeni kwa ajili ya kuagiza bidhaa na huduma nje ya nchi. Akiba ya fedha
za kigeni ilifikia dola za Marekani milioni 4,969.7 Aprili 2021, kiasi kinachotosheleza
uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi cha takriban miezi 5.8.
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Kiwango hiki ni zaidi ya lengo la nchi la kukidhi miezi 4.0 na zaidi ya lengo la miezi
4.5 kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kiasi hicho kinakaribia
kile kilichowekwa na nchi wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC) cha miezi 6.0.

2.3.4. Deni la Serikali

Hadi Aprili 2021, deni la Serikali lilikuwa shilingi bilioni 60,936.2 ikilinganishwa na
shilingi bilioni 55,482.8 kipindi kama hicho mwaka 2020, sawa na ongezeko la
asilimia 9.8. Kati ya kiasi hicho, deni la nje ni shilingi bilioni 43,676.3 na deni la ndani
ni shilingi bilioni 17,259.9. Ongezeko la deni limetokana na: Ukopaji kwa ajili ya
kugharamia miradi mbalimbali ya maendeleo ikiwemo ujenzi wa miundombinu ya
barabara, reli, viwanja vya ndege, umeme na maji; na malimbikizo ya riba ya deni la
nje, hususan nchi zisizo wanachama wa kundi la Klabu ya Paris ambazo Serikali
inaendelea kujadiliana nazo.

Tathmini ya uhimilivu wa deni iliyofanyika Desemba 2020 imeonesha kuwa deni la
Serikali ni himilivu katika kipindi cha muda mfupi, wa kati na mrefu kwa kuzingatia
ukomo wa viashiria vyote vinavyokubalika kimataifa (Jedwali Na. 2.3). Katika
kuhakikisha deni la Serikali linaendelea kuwa himilivu, Serikali itaendelea kukopa
kwenye vyanzo vyenye masharti nafuu. Aidha, kutokana na kupungua mikopo
kutoka katika vyanzo hivyo, Serikali itakopa zaidi kwenye vyanzo vyenye masharti ya
kati. Kadhalika, mikopo yenye masharti ya kibiashara itaelekezwa kwenye miradi ya
kimkakati yenye kuchochea ukuaji wa uchumi na mauzo nje ya nchi.

Jedwali Na. 2.3: Matokeo ya Tathmini ya Uhimilivu wa Deni kwa Mwaka 2020
[Ukomo [2019/20 [2020/21 [2021/22 [2022/23 [2023/24 |2024/25 |2030/31 [2040/41
Deni la Nje (Asilimia)

Uwiano wa Thamani Halisi ya

Deni kwa Pato la Taifa 55| le6| 173 175 179 179] 172 14 7.2
Uwiano wa Thamani Halisi ya

Deni kwa Mauzo Nje ya Nchi 240] 1086 1132] 109.7] 1035 943 879 68 349
Uwiano wa Ulipaji wa Deni kwa

Mauzo Nje ya Nchi 21 127 14 134] 106] 103] 107 111 7
Uwiano wa Ulipaji wa Deni kwa

Mapato 23] 132 137] 138] 118 125 133] 141 8.3

Deni la Nje na Ndani (Asilimia)

Uwiano wa Thamani Halisi ya

Deni kwa Pato la Taifa 700 275] 279|277 279 28] 278 331 19
Uwiano wa Thamani Halisi ya

Deni kwa Mapato N/A| 1787 1711 172| 1736 1747 1737 2025 110
Uwiano wa Ulipaji wa Deni kwa

Mapato N/A| 372 345 3Le6] 294 276 29|  443] 295

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango



2.3.5. Sekta ya Fedha

@) Ujazi wa Fedha na Karadha

Katika kipindi cha mwaka unaoishia Aprili 2021, ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi
(M3) ulikua kwa asilimia 7.8. Aidha, katika kipindi hicho ujazi wa fedha kwa tafsiri
pana (M2) ulikua kwa wastani wa asilimia 7.1. Ukuaji huu ulichangiwa na utekelezaji
wa Sera ya fedha inayolenga kuongeza ukwasi katika uchumi.

(b) Mwenendo wa Mikopo kwa Sekta Binafsi

Kasi ya ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi imeendelea kuongezeka kwa wastani wa
asilimia 4.8 katika kipindi cha mwaka unaoishia Aprili 2021. Ukuaji huu ulichangiwa
na kuendelea kuimarika kwa uzalishaji katika uchumi pamoja na utekelezaji wa
Mpango wa Kuboresha Mfumo wa Udhibiti wa Biashara nchini.

Sehemu kubwa ya mikopo kwa sekta binafsi iliendelea kuelekezwa katika shughuli
binafsi ambazo zilipata asilimia 35.8 ya mikopo yote ikifuatiwva na shughuli za
bishara (asilimia 15.7), uzalishaji viwandani (asilimia 10.1), na kilimo (asilimia 8.0).

(c) Mwenendo wa Viwango vya Riba

Katika kipindi cha mwaka unaoishia Aprili 2021, wastani wa riba za mikopo ya benki
kwa ujumla ulipungua na kufikia asilimia 16.58 ikilinganishwa na asilimia 16.91 Aprili
2020. Vilevile, riba za mikopo ya kipindi cha mwaka mmoja zimefikia wastani wa
asilimia 16.05 Aprili 2021 kutoka asilimia 16.37 Aprili 2020. Aidha, wastani wa riba
za amana kwa ujumla uliongezeka kufikia asilimia 6.95 Aprili 2021, ikilinganishwa na
wastani wa asilimia 6.69 Aprili 2020. Riba za amana za kipindi cha mwaka mmoja
ziliongezeka na kufikia asilimia 8.77 Aprili 2021 kutoka asilimia 8.01 Aprili 2020.
Hivyo, tofauti kati ya riba za mikopo na za amana kwa mwaka mmoja ilipungua
kufikia nukta za asilimia 7.28 Aprili 2021 kutoka nukta za asilimia 8.36 kipindi kama
hicho mwaka 2020. Hii inaashiria kuendelea kuimarika kwa mazingira ya uwekezaji
na ustawi wa sekta binafsi nchini.

(d) Mwenendo wa Thamani ya Shilingi

Thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya dola ya Marekani imeendelea kuwa tulivu
kutokana na hatua mbalimbali zilizochukuliwa na Serikali katika kutekeleza Sera za
Fedha na Bajeti, kupungua kwa nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na
uhamisho wa mali nje ya nchi pamoja ha mwenendo mzuri wa shughuli mbalimbali
za kiuchumi. Aidha, hatua zilizotekelezwa na Benki Kuu ya Tanzania katika
kuhakikisha uwazi na utaratibu mzuri wa ununuzi na uuzaji wa fedha za kigeni nchini
zimeendelea kuchangia utulivu wa thamani ya shilingi dhidi ya sarafu nyingine
kubwa duniani. Dola moja ya Marekani ilibadilishwa kwa wastani wa shilingi 2,298.5
Aprili 2021 ikilinganishwa na wastani wa shilingi 2,291.3 Aprili 2020.
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(e) Ukwasi na Faida za Biashara katika Benki

Katika mwaka 2020, hali ya ukwasi katika benki iliendelea kuwa ya kuridhisha, ikiwa
juu ya kiwango kinachotakiwa kisheria. Uwiano kati ya mali inayoweza kubadilishwa
kuwa fedha taslimu na amana zinazoweza kuhitajika kwa muda mfupi (Liquid Assets
to Demand Liabilities) ulikuwa asilimia 29.63 Machi 2021, ikilinganishwa na asilimia
30.97 Machi 2020. Kiwango hiki ni zaidi ya uwiano wa chini unaohitajika kisheria wa
asilimia 20. Aidha, uwiano wa mtaji wa msingi na rasilimali za benki uliongezeka
kufikia asilimia 18.13 Machi 2021 kutoka asilimia 17.69 Machi 2020, kiasi ambacho
ni zaidi ya uwiano wa chini unaohitajika kisheria wa asilimia 10. Hii inaashiria kuwa
benki zina ukwasi wa kutosha kwa ajili ya shughuli za kila siku ikiwemo kulipa
madeni pamoja na kutoa mikopo.

Faida ya benki itokanayo na mali (Returns on Asset - ROA) ilifikia wastani wa
asilimia 2.19 Machi 2021 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 1.98 Machi 2020.
Faida ya benki itokanayo na mtaji (Returns on Equity - ROE) ilifikia wastani wa
asilimia 9.28 Machi 2021 kutoka asilimia 8.45 Machi 2020.

()] Mikopo Chechefu

Ubora wa rasilimali za benki uliendelea kuimarika kutokana na kupungua kwa
uwiano wa mikopo chechefu kwenye mikopo yote na kufikia asilimia 9.36 Machi
2021 ikilinganishwa na asilimia 10.50 Machi 2020. Hii ilitokana na hatua mbalimbali
zilizochukuliwa na Serikali kupitia Benki Kuu ya Tanzania ikiwa ni pamoja na: Kutoa
maelekezo kwa benki kuendelea kutumia kanzidata ya taarifa za wakopaji (credit
reference system) katika utoaji wa mikopo; kuimarisha mifumo ya udhibiti wa benki;
benki kuendelea kuimarisha viwango vya uchambuzi wa maombi ya mikopo;
kusimamia maadili ya wafanyakazi wa benki; na kufanya ukaguzi maalumu wa
wafanyakazi (staff audit) wa benki mara kwa mara.

() Soko la Upili la Hatifungani

Mauzo ya hatifungani zilizoorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam
yaliongezeka kwa asilimia 53.5 na kufikia shilingi trilioni 2.33 katika kipindi
kilichoishia Desemba 2020, ikilinganishwa na shilingi trilioni 1.47 katika kipindi
kilichoishia Desemba 2019. Ongezeko hilo limetokana na wawekezaji kuwekeza
zaidi kwenye hatifungani za Serikali ambazo zinaonekana kuwa salama zaidi (risk
free) kuliko uwekezaji unaoweza kupata athari za kiuchumi (perceived economic
risk).

(h)  Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja

Mwenendo wa uwekezaji katika Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja (Collective
Investment Schemes) katika kipindi kilichoishia Machi 2021 ulikuwa wa kuridhisha.
Kwa ujumla thamani ya Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja katika kipindi hicho
iliongezeka kwa asilimia 42.8 kutoka shilingi bilioni 363.7 Machi 2020 hadi shilingi
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bilioni 519.5 Machi 2021. Hii imetokana na kuanzishwa kwa mfuko wa Hati Fungani
(Bond Fund) pamoja na matokeo mazuri ya soko la Hisa na lile la Hatifungani za
Serikali ambayo mifuko iliwekeza dhamana zake.

() Huduma Jumuishi za Fedha

Utekelezaji wa Mpango wa Taifa wa Huduma Jumuishi za Fedha (National Financial
Inclusion Framework (NFIF) 2018 - 2022) nchini umeendelea kuwa na mafanikio
ambapo huduma jumuishi za fedha zimeendelea kupatikana kwa wingi mijini na
vijijini, ikichangiwa kwa sehemu kubwa na matumizi ya simu za viganjani pamoja na
mawakala wa benki. katika kipindi kilichoishia Februari 2021, jumla ya miamala
3,041,637 ya kuweka amana kupitia huduma za benki kwa njia ya uwakala ilifanyika
ikiwa na thamani ya shilingi bilioni 1,953.38, ikilinganishwa na miamala 2,379,654
yenye thamani ya shilingi bilioni 1,513.23 Februari 2020. Vilevile, katika mwaka
ulioishia Februari 2021, idadi ya miamala ya kutoa fedha ilifikia 1,951,324
ikiinganishwa na miamala 1,737,437 katika mwaka ulioishia Februari 2020.
Kutokana na miamala hiyo, katika mwaka ulioishia Februari 2021 fedha taslimu
zilizotolewa zilikuwa jumla ya shilingi bilioni 676.47 ikilinganishwa na shilingi bilioni
499.16 katika mwaka ulioishia Februari 2020.

()] Mwenendo wa Masoko ya Mitaji

Mauzo katika Soko la Hisa la Dar es Salaam yalikuwa shilingi bilioni 520.73 katika
kipindi kilichoishia Machi 2021. Katika kipindi hicho mtaji wa Soko la Hisa kwa
kampuni za ndani (Domestic Market Capitalisation) uliongezeka na kufikia shilingi
trilioni 9.25 kutoka shilingi trilioni 9.15 katika kipindi kilichoishia Machi 2020.
Ongezeko hilo linatokana na kuorodheshwa kwa hisa za kampuni ya Jatu Plc na
kuongezeka kwa bei ya hisa ya baadhi ya kampuni zilizoorodheshwa katika Soko la
Hisa.

2.4. Maendeleo ya Watu

2.4.1 Ongezeko la ldadi ya Watu

Idadi ya watu nchini imeendelea kuongezeka kwa wastani wa asilimia 3.1 kwa miaka
miwili (2) mfululizo mwaka 2019 na mwaka 2020. Makadirio ya idadi ya watu ya
mwaka 2020 yanaonesha kuwa idadi ya watu Tanzania Bara imeongezeka kutoka
watu 54,265,158 mwaka 2019 hadi watu 55,966,030 mwaka 2020. Kati ya watu hao,
wanawake ni 28,550,590 sawa na asilimia 51.0 na wanaume ni 27,415,440 sawa na
asilimia 49.0. Ongezeko hili ni mtaji mkubwa kwa nchi katika shughuli mbalimbali za
uzalishaji katika sekta zote za huduma na uzalishaji. Serikali imeendelea kuweka
mikakati na sera madhubuti za kuboresha huduma za kijamii kuendana na mabhitaji
ya ongezeko la idadi ya watu.

2.4.2 Viashiria vya Maendeleo ya Watu
Serikali imeendelea kuchukua hatua mbalimbali ili kupunguza umaskini ikijjumuisha:
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utoaji wa huduma bora za afya kwa wananchi kwa kuongeza ujenzi wa majengo ya
Zahanati na vituo vya afya, ujenzi wa hospitali za Halmashauri, kuongeza watalaamu
wa afya, dawa na vifaa tiba; utoaji wa elimu msingi bila ada; utoaji wa elimu ya
ufundi na mafunzo ya ufundi stadi; utoaji wa huduma ya maji kwa wananchi; na

Hatua hizo zimechangia kuongezeka kwa Pato la Wastani la Kila Mtu (GNI per-
Capita) na kupungua kwa umaskini. Mathalani, umaskini wa mabhitaji ya msingi
umepungua kutoka asilimia 28.2 mwaka 2011/12 hadi asilimia 26.4 mwaka 2017/18.
Umaskini wa chakula umepungua kutoka asilimia 9.7 mwaka 2011/12 hadi asilimia
8.0 mwaka 2017/18.

Aidha, makadirio ya mwenendo wa umaskini yaliyofanywa na Ofisi ya Taifa ya
Takwimu (NBS) kwa kushirikiana na Taasisi ya Utafiti wa Masuala ya Umaskini
(REPOA) yalibaini kuwa umaskini unapungua kwa wastani wa asilimia 0.23 kwa
mwaka. Hivyo, umaskini umepungua kutoka asilimia 26.4 mwaka 2018 hadi asilimia
25.7 mwaka 2020.

Matokeo yaliyopatikana katika utekelezaji wa miradi na programu mbalimbali za
maendeleo yamewezesha mabadiliko chanya katika viashiria vya maendeleo ya
watu ikiwa ni pamoja na:

€) Kuongezeka kwa wastani wa umri wa kuishi kutoka miaka 62 (2015/16) hadi
miaka 66 (2019/20) na makadirio ya wastani wa miaka 66.6 mwaka 2021;

(b) Kuongezeka kwa ldadi ya Watanzania wenye bima ya afya kutoka asilimia 27
(2016/17) hadi asilimia 34 (2018/19);

(c) Kupungua kwa idadi ya vifo vya akina mama wakati wa kujifungua kutoka 432
(2015/16) hadi 321 (2018/19) kwa kila vizazi hai 100,000;

(d)  Vifo vya watoto chini ya miaka mitano vimepungua kutoka vifo 67 (2015/16)
hadi 50 (2019/20) kwa vizazi hai 1,000;

(e) Vifo vinavyotokana na malaria kwa rika zote vimepungua kwa asilimia 67
kutoka vifo 6,311 mwaka 2015 hadi 2,079 mwaka 2019. Kati ya vifo 2,079 vya
malaria vilivyotokea mwaka 2019, vifo vya watoto wa umri chini ya miaka
mitano, vilikuwa 957 sawa na asilimia 46 ya vifo vyote vitokanavyo na
malaria;

)] Hali ya upatikanaji wa maji vijijini imeongezeka kutoka asilimia 47 mwaka
2015 hadi asilimia 72.3 mwaka 2020 na mijini imeongezeka kutoka asilimia 74
mwaka 2015 hadi asilimia 85 mwaka 2020;

(9) Kuongezeka kwa kiwango cha uandikishaji wa wanafunzi wa elimu ya msingi
kutoka asilimia 110.3 mwaka 2019 hadi asilimia 110.6 mwaka 2020;

(h) Idadi ya vijiji vilivyounganishwa na umeme vimeongezeka kutoka 7,127
mwaka 2019 kufikia 10,312 Machi 2021; na

(1) Idadi ya kaya zilizounganishwa na umeme zimeongezeka kutoka asilimia 32.6
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mwaka 2016/17 hadi asilimia 39.9 mwaka 2019/20. Ongezeko hilo
zimeongezeka kutoka asilimia 16.9 hadi asilimia 24.3 na maeneo ya mijini
idadi ya kaya zimeongezeka kutoka asilimia 65.3 hadi asilimia 72.9 kwa
kipindi hicho.

2.4.2.1 Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini

Katika kutekeleza Awamu ya Pili ya Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini (Productive
Social Safety Nety Project Il - PSSN 1), Serikali imeboresha dodoso la uandikishaji
wa kaya maskini kwa kuzingatia maswali yaliyopo kwenye dodoso la Utafiti wa
Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi wa Mwaka 2017/18 ili kuongeza ufanisi katika
utambuzi wa kaya maskini. Maboresho hayo yaliwezesha uhakiki wa jumla ya kaya
41,797 zilibainika kutokuwa na sifa za kuendelea katika Mpango kwa sababu
mbalimbali, ikiwemo kuhama na vifo. Malipo ya kwanza katika kutekeleza Mpango
huu yalifanyika Desemba 2020 kwa walengwa baada ya uhakiki, ambapo jumla ya
shilingi bilioni 56.78 zililipwa kwa maeneo 186 ya utekelezaji wa Mpango yakihusisha
Halmashauri 184 pamoja na Unguja na Pemba kwa upande wa Zanzibar. Aidha,
maeneo Yya utekelezaji yaliongezeka kutoka 161 ya awali hadi 186 Kkatika
halmashauri zote Tanzania Bara na wilaya zote Zanzibar. Maandalizi ya kutambua
kwenye Halmashauri za Tanzania Bara na Shehia zote 391 za Zanzibar yalikamilika
kwa kuzingatia viashiria vya umaskini vya Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya
Binafsi wa Mwaka 2017/18.

2.4.2.2 Upatikanaji wa Chakula

Taarifa ya tathmini ya mwisho ya uzalishaji wa mazao ya chakula msimu wa 2019/20
na upatikanaji wa chakula kwa mwaka 2020/21 inaonesha kuwa, hali ya uzalishaji
wa mazao ya chakula kitaifa na kimkoa katika msimu wa 2019/20 imefikia tani
18,196,733 kwa mlinganisho wa nafaka (Grain Equivalent). Kati ya hizo, mazao ya
nafaka ni tani 10,869,596 na mazao yasiyo nafaka ni tani 7,327,137. Aidha, mabhitaji
ya chakula kwa mwaka 2020/21 ni tani 14,404,171 ambapo tani 9,191,116 ni mazao
ya nafaka na tani 5,213,055 ni za mazao yasiyo nafaka. Hivyo, nchi imezalisha ziada
ya tani 3,792,562 za chakula, ambapo tani 1,678,480 ni za mazao ya nafaka na tani
2,114,082 ni za mazao yasiyo nafaka.

Kwa kuzingatia Kigezo cha Upimaji wa Kiwango cha Utoshelevu (Self Sufficiency
Ratio — SSR), matokeo yanaonesha kuwa kwa mwaka wa chakula 2020/21, nchi
imekuwa na kiwango cha utoshelevu cha asilimia 126, ambacho ni cha juu zaidi
kupatikana. Kiwango hiki kimeongezeka ikilinganishwa na mwaka 2019/20 ambapo,
nchi ilijitosheleza kwa asilimia 118.
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SURA YA TATU
MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO

3.1 Utangulizi

Sura hii inawasilisha mapitio ya utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa
mwaka 2020/21 kwa kuainisha mafanikio yaliyopatikana, changamoto na hatua
zilizochukuliwa kukabiliana na changamoto ili kuboresha maandalizi na utekelezaji
wa Mpango wa mwaka 2021/22. Aidha, inaainisha bajeti iliyopangwa, kiasi cha
fedha kilichotumika kwa Kkipindi husika na hatua mbalimbali zilizofikiwa katika
utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Mapitio ya utekelezaji yamejumuisha miradi ya
maendeleo ya kielelezo, kimkakati na maeneo mengine ya kipaumbele kwa
kulinganisha malengo na shabaha za Mpango zilizowekwa kwa kipindi husika.

3.2  Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2020/21

3.2.1 Utekelezaji wa Bajeti ya Maendeleo ya Mwaka 2020/21

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2020/21 ulitengewa jumla ya shilingi
bilioni 12,779.3, sawa na asilimia 37 ya bajeti ya Serikali. Kati ya kiasi hicho, shilingi
bilioni 10,043.2, sawa na asilimia 78.6, ni fedha za ndani na shilingi bilioni 2,736.0,
sawa na asilimia 21.4, ni fedha za nje.

Hadi Aprili 2021, ridhaa ya matumizi ya fedha za kugharamia miradi ya maendeleo
ilikuwa shilingi trilioni 7.32 ikijjumuisha shilingi trilioni 6.24 fedha za ndani na shilingi
trilioni 1.08 fedha za nje. Aidha, baadhi ya miradi na maeneo ya kipaumbele
yaliyopatiwa fedha katika kipindi hicho ni kama ifuatavyo:

@) Shilingi bilioni 1,280.4 kwa ajili ya ujenzi wa ya reli ya kati kwa kiwango cha
kimataifa (Standard Gauge Railway);

(b)  Shilingi bilioni 930.5 kwa ajili ya ujenzi wa barabara na madaraja ambapo
shilingi bilioni 715.5 zilielekezwa kwenye barabara kuu, barabara za Mikoa
pamoja na madaraja na shilingi bilioni 215.0 zilielekezwa kwenye barabara na

(©) Shilingi bilioni 728.7 kwa ajili ya Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius
Nyerere katika Mto Rufiji - MW 2,115;

(d) Shilingi bilioni 284.0 kwa ajili ya mradi wa usambazaji umeme vijijini kupitia
REA (Mfuko wa Nishati Vijijini);

(e)  Shilingi bilioni 208.1 kwa ajili ya elimumsingi bila ada;

() Shilingi bilioni 185.4 kwa ajili ya ununuzi wa dawa, vifaa tiba, vitendanishi
pamoja na chanjo za watoto;

(9) Shilingi bilioni 150.01 kwa ajili ya kugharamia mikopo ya wanafunzi wa elimu
ya juu;

(h) Shilingi bilioni 131.7 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maji mijini na vijijini;
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0] Shilingi bilioni 80.3 kwa ajili ya ujenzi wa hospitali za wilaya, vituo vya afya na
zahanati;

()] Shilingi bilioni 69.8 kwa ajili ya ununuzi na ukarabati wa ndege;

(k) Shilingi bilioni 54.8 kwa ajili ya miradi ya kimkakati ya kuongeza mapato
katika Halmashauri;

()] Shilingi bilioni 26.3 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa meli katika maziwa
makuu;

(m)  Shilingi bilioni 21.4 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa vivuko na nyumba za
Serikali;

(n) Shilingi bilioni 20.2 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa viwanja vya ndege; na

(0) Shilingi bilioni 11.0 kwa ajili ya kugharamia Mfuko wa Jimbo.

3.3 Hatua za Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo

3.3.1 Miradi ya Kielelezo
Utekelezaji wa baadhi ya miradi ya kielelezo hadi Machi 2021 ulikuwa kama
ifuatavyo:

@) Ujenzi wa Reli ya Kati kwa Kiwango cha Kimataifa (SGR)

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ujenzi wa kipande cha Dar es Salaam - Morogoro
(km 300) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 91 na kipande cha Morogoro -
Makutupora (km 422) utekelezaji umefikia asilimia 61. Aidha, Serikali imesaini
mkataba na Mkandarasi ili kuanza ujenzi wa kipande cha Mwanza — Isaka (km 341)
kitakachogharimu shilingi trilioni 3.07 ambapo maandalizi ya ujenzi yapo katika hatua
za mwisho. Vilevile, Serikali inaendelea kutafuta fedha kwa ajili ya ujenzi wa vipande
vya Makutupora — Tabora (km 294) na Tabora — Isaka (km 133), Isaka — Rusumo
(km 371), Uvinza — Msongati (km 200), Tabora — Kigoma (km 411), Keza - Ruvubu
(km 36) na Kaliua — Mpanda - Karema (km 321). Jumla ya shilingi bilioni 1,280.4
zimetumika hadi Aprili 2021.

(b) Kuboresha Shirika la Ndege Tanzania

Hatua iliyofikiwa ni: kupokelewa kwa ndege mbili (2) mpya aina ya Boeing 787-8
Dreamliner na Bombardier Dash 8 Q400 ambazo zimeanza kutoa huduma;
kukamilika kwa malipo ya ununuzi wa ndege mpya tatu (3) ambapo ndege mbili (2)
ni aina ya Airbus A220-300 na moja (1) ni aina ya De Havilland Dash 8-400;
kukamilika kwa ufungaji wa jenereta pamoja na ukarabati wa mfumo wa umeme
katika karakana ya Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Kilimanjaro (KIA);
kukamilika kwa ununuzi wa jozi ya injini za akiba kwa ajili ya ndege aina ya Dash 8
Q400 ambazo zimewasili nchini; na kulipa bima za ndege za Boeing 787-8
Dreamliner na Dash 8 Q400. Aidha, ATCL imeanza kutoa huduma za kiwanjani
(ground handling services) katika kiwanja cha ndege cha Dodoma. Jumla ya shilingi
bilioni 69.8 zimetumika hadi Aprili 2021.
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(c) Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere - MW 2,115

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa handaki la kuchepusha maji
(Diversion Tunnel); kuendelea na ujenzi wa bwawa (main dam and spillways), ujenzi
wa njia kuu za kupitisha maji (tunnels), ujenzi wa kituo cha kuzalishia umeme (Power
House) na ujenzi wa kituo cha kusafirisha umeme (Switch yard). Kwa ujumla
utekelezaji wa mradi umefikia asilimia 52. Jumla ya shilingi trilioni 2.495 zimetumika.

(d) Kanda Maalum za Kiuchumi

(i) Eneo Maalum la Uwekezaji Bagamoyo

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa rasimu ya mikataba ya utekelezaji wa mradi; na
kupatikana kwa Mshauri Elekezi (Chuo Kikuu Ardhi) atakayepima na kuweka alama
za mipaka katika eneo lililolipiwa fidia (hekta 2,600). Aidha, katika eneo lililolipiwa
fidia, Mamlaka ya Maeneo Maalum ya Kiuchumi - EPZA imetoa leseni kwa kampuni
11 ambazo zipo katika hatua mbalimbali za uwekezaji. Kati ya kampuni hizo,
kampuni mbili (2) za Africa Dragon Enterprises (T) Limited inayozalisha mabati na
Phiss Tannery Limited inayochakata ngozi zimeanza uzalishaji. Kampuni hizo
zimewekeza takribani shilingi bilioni 4.8 na kutoa ajira za moja kwa moja 120 na
kuchangia mauzo nje ya nchi kwa kiasi cha shilingi bilioni 52.2.

(i) Kituo cha Biashara na Ugavi Kurasini

Hatua iliyofikiwa ni: kupatikana kwa hati ya eneo la mradi; kukamilika kwa ujenzi wa
uzio wa muda; na kusainiwa kwa mkataba kati ya Mamlaka ya EPZA na mkandarasi
SUMA JKT kwa ajili ya ujenzi wa uzio wa kudumu (Perimeter Wall).

(i)  Eneo Maalum la Uwekezaji Mtwara Free Port Zone

Kazi zilizotekelezwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa miundombinu ya maji, umeme na
barabara za ndani ya eneo la mradi yenye urefu wa kilomita tatu (3); na kukamilika
kwa michoro ya jengo la Kituo cha Pamoja cha Huduma (One Stop Center Building).

(iv)  Eneo Maalum la Uwekezaji Kigoma

Kazi zilizotekelezwa ni: kukamilika kwa upembuzi yakinifu na Mpango Kabambe wa
uendelezaji wa eneo pamoja na kuendelea na jitthada za kutafuta wawekezaji
watakaowekeza katika eneo hilo. Kampuni tatu (3) zimepewa leseni na kuanza
uwekezaji katika eneo hilo. Kampuni hizo ni Third Man Limited kwa ajili ya uchakataji
wa asali na nta, Next Gen Solawazi Ltd ya uzalishaji wa nishati ya umeme wa
nguvu ya jua na SGC Investment Ltd inayochakata zao la chikichi.

(e) Kuongeza Rasilimali Watu Wenye Ujuzi Adimu na Maalumu (Ujuzi wa
Kati na Wabobezi) kwa Maendeleo ya Viwanda na Watu

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea kugharamia wanataaluma 620 katika ngazi za

Shahada ya Umabhiri 196 na Uzamivu 424 katika vyuo vikuu vya Serikali kwa lengo
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la kuwa na wahadhiri waliobobea katika fani zao; kufadhili wanafunzi 207 (Umabhiri
107 na Uzamivu 100) kupitia Mradi wa Vituo vya Umabhiri vya Africa (African Centres
for Excellence ACE II); na ufadhili wa wanafunzi 115 wa Kitanzania nje ya nchi
(China 61, Hungary 29, Uingereza 7 na Algeria 18).

()] Kiwanda cha Sukari Mkulazi

Kazi zilizotekelezwa ni: Kulimwa na kupanda miwa eneo lenye hekta 2,061 kwenye
shamba la Mbigiri (Mkulazi Il); kukamilika kwa ufungaji wa mifumo ya umwagiliaji
kwenye eneo la hekta 700 katika shamba la Mbigiri na kuanza ufungaji wa mifumo
katika eneo lingine lenye ukubwa wa hekta 756; kukamilika kwa ununuzi wa vifaa na
mashine mbalimbali za kilimo ikijumuisha excavator moja (1) ya tani 21, matrekta
makubwa matano (5), mashine ya kushindilia (roller compacter) moja (1) ya tani 10
na tingatinga (bull dozer) moja (1); kukamilika kwa uunganishaji wa umeme umbali
wa km 11.18; kukamilika kwa ujenzi wa jengo la zahanati, ofisi, uzio, nyumba saba
(7) za wafanyakazi, ujenzi wa nyumba zenye uwezo wa kuhudumia mafundi 112 wa
kiwvanda cha Mbigiri; kukamilika kwa ujenzi wa barabara za shambani zenye urefu
wa kilomita 19; kukamilika kwa ujenzi wa bwawa lenye mita za ujazo 1,600,000 na
mabwawa matatu yenye mita za ujazo 50,000 kila moja; kuendelea na ujenzi wa
mtaro wa maji utakaokuwa na uwezo wa kumwagilia hekta 1,000; na kupatikana kwa
mshauri elekezi wa mifumo ya umwagiliaji na mitambo ya kiwanda katika eneo la
Mkulazi 1. Jumla ya shilingi bilioni 26.4 zimetumika hadi Machi 2021.

(@) Mradi wa Kuchakata na Kusindika Gesi Asilia (LNG) - Lindi
Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ulipaji fidia kwa wananchi 642 waliopisha mradi.
Jumla ya shilingi bilioni 5.71 zimetumika hadi Machi 2021.

(h)  Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi kutoka Hoima (Uganda) hadi
Tanga (Tanzania)

Hatua iliyofikiwa ni: kusainiwa kwa mkataba kati ya Nchi Hodhi na Wawekezaji (Host
Government Agreement — HGA) na Mkataba wa Ubia (Shareholding Agreement -
SHA) kati ya Nchi Hodhi na Wawekezaji; kukamilika na kuridhiwa kusainiwa
(intialed) kwa mikataba ya uendeshaji wa Bandari ya Chongoleani na mikataba ya
ukodishaji wa ardhi kwa ajili ya mkuza na maeneo ya kipaumbele ya mradi; na
kukamilisha taratibu za kuanza ulipaji wa fidia. Jumla ya shilingi bilioni 1.0
zimetumika hadi Machi 2021.

(1) Makaa ya Mawe Mchuchuma na Vanadium, Titanium na Chuma Liganga
Kazi zilizotekelezwa ni: Kukamilika kwa uhakiki wa mali za wananchi watakaopisha
ujenzi wa miradi hiyo ambapo kiasi cha shilingi bilioni 11.04 kinatarajiwa kulipwa
kama fidia kwa wananchi 1,145 kwa maeneo yote ya miradi; kuendelea kufanya
mapitio ya mikataba kati ya Shirika la Maendeleo la Taifa (NDC) na mwekezaji;
kurejea Sheria za kuendeleza mradi unganishi wa Mchuchuma na Liganga kwa
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kuzingatia Sheria ya Madini ya mwaka 2017; na kulipwa kwa Ada za Leseni za
kuchimba madini (Special Mining Licence - SML) katika maeneo yaliyo chini ya NDC
katika eneo la mradi.

3.3.2 Ujenzi wa Msingi wa Uchumi wa Viwanda
3.3.2.1 Viwanda

@) Shirika la Viwanda Vidogo — SIDO

Kazi zilizotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa majengo manne ya viwanda na ofisi
kwa ajili ya kuwawezesha wajasiriamali kupata huduma na maeneo ya kufanyia
uzalishaji wa bidhaa zao katika mikoa ya Mtwara (2), Ruvuma (1) na Kigoma (1);
Kununuliwa na kufungwa kwa mitambo ya kisasa katika Vituo vya SIDO vya
Kuendeleza Teknolojia (TDCs) vilivyopo Lindi, Kigoma na Shinyanga kwa ajili ya
kuzalisha mashine za kuchakata mazao ya kilimo, mifugo, uvuvi, misitu na madini;
Uzalishaji wa mashine 581 za aina mbalimbali kupitia vituo vya kuendeleza
teknolojia kwa ajili ya viwanda vidogo; Kutolewa kwa mafunzo kwa wajasiriamali
25,894 kupitia kozi 883; Kutolewa kwa ushauri wa kiufundi na biashara kwa
wajasiriamali 29,739; na kutolewa kwa mikopo 3,772 yenye thamani ya Shilingi
bilioni 8.6. Mikopo hiyo ilizalisha ajira 11,574 kwa wajasiriamali kupitia Mfuko wa
Taifa wa Kuendeleza Wajasiriamali (National Entrepreneurship Development Fund -
NEDF) ambapo asilimia 51.7 ya mikopo hiyo ilitolewa kwa wanawake na asilimia
48.3 ilitolewa kwa wanaume. Aidha, kati ya mikopo hiyo asilimia 48 ilitolewa kwa

Hadi Machi 2021, SIDO imepokea jumla ya shilingi bilioni 4.3 kwa ajili ya ujenzi wa
majengo ya viwanda katika mikoa ya Katavi, Morogoro na Mwanza; Ujenzi wa
miundombinu ya viwanda katika mikoa ya Geita, Kagera na Kigoma; Kuimarisha
mfumo unganishi wa TEHAMA wa SIDO; Kuimarisha Kituo cha Maendeleo ya
Teknolojia cha Iringa; na Kutunisha Mfuko wa NEDF. Miradi hiyo ipo katika hatua za
awali na imeanza kutekelezwa mwezi Januari, 2020 kwa kuandaa michoro ya
kihandisi, kuainisha gharama, kutafuta wazabuni, uchimbaji/ujenzi wa msingi na
kutathmini maombi ya kupatiwa mikopo.

(b) Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini - CAMARTEC

Kazi zilizotekelezwa ni: Kuboresha na kuzalisha mashine saba (7) za kukata majani
(Forage Chopper), kipandio kimoja (1) kinachokokotwa na ng’'ombe (Multi-crop Ox
Drawn Planter), jiko moja (1) la kupikia linalotumia nishati ya jua (Parabolic Solar
Cooker), kipandio kimoja (1) cha mazao mbalimbali (CFT-Multi-crop Planter), jembe
moja (1) linalotumika na trekta aina ya CFT, chemshio moja (1) la korosho
(Cashewnut Steamer), mashine mbili (2) za kupukuchua mahindi (Maize Sheller),
mashine mbili (2) za kufunga majani (Hay Baler), mashine moja (1) ya mkono ya
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kuchanganya chakula cha kuku (Animal Food Mixer), mizinga 20 ya nyuki
(Beehives), mashine mbili (2) za kusaga karanga na mashine 10 za kukamua mafuta
(Manual Oil Press), na kuendelea na taratibu za ununuzi wa mashine ya kuvuna
chikichi (Palm harvester machine) ili kuifanyia marekebisho ya kitaalamu kuweza
kufungwa na kuendeshwa kwa trekta.

Vile vile, Kituo kimeingia mkataba wa ushirikiano na Kiwanda cha Cashew Nut 2005
Company Ltd cha Mtwara ambapo mashine nne (4) na aina nyingine tatu (3) za vifaa
vingine vinavyohusiana na kubangua korosho vitafungwa kama Kiwanda Darasa
katika eneo la kiwanda hicho ili kufanyiwa majaribio ya awali ya utendaji wake
(piloting). Kituo kiliendelea kushirikiana na wajasiriamali kuboresha na kutengeneza
kipandio cha mazao ya aina mbalimbali ambacho kinavutwa na trekta pamoja na
kuboresha na kutengeneza teknolojia za bayogesi ambapo katika hatua za awali,
majiko yapatayo 100 yalitengenezwa.

Aidha, kazi nyingine zilizotekelezwa ni: kufungua ofisi katika Bandari ya Dar es
kuanzia mipakani na kuthibitisha matumizi ya baadhi ya zana za kilimo
zinazosambazwa nchini; kufanya majaribio ya zana za kilimo za METL Agro Tractors
& Implements Ltd (matrekta aina ya TAFE 7502, TAFE 8502, TAFE 5900 DI, TAFE
45 DI, majembe ya aina ya Soil Master ya sahani 3, sahani 4 na rotavator aina ya
Soil Master); na baadhi ya zana za kilimo zinazosambazwa na KANU Equipment
Agriculture Ltd (matrekta aina ya CASE 90hp, CASE 95hp, CASE 110hp, CASE
155hp, CASE 340hp na CASE 400hp); pamoja na mashine ya kupakia miwa kwenye
matela (cane loader) aina ya Bell 125F.

Kituo kimeshirikiana na Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya (MUST) na
Taasisi binafsi ya TAHUDE kutoa mafunzo ya ujenzi wa mitambo ya bayogesi kwa
walimu 10 wa MUST na wanafunzi 400 kwa ajili ya kuwajengea uwezo katika ujenzi
wa mitambo ya bayogesi na matumizi sahihi ya mbolea hai inayotoka kwenye
mitambo hiyo. Jumla ya shilingi milioni 159.0 zimetumika hadi Machi 2021.

(c) Kuendeleza Kongano ya Viwanda TAMCO - Kibaha

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa barabara kwa kiwango cha
lami yenye urefu wa mita 980 katika eneo la mradi; kuendeleza eneo la ekari 201.6
ili kuvutia uwekezaji ambapo ujenzi wa Kiwanda cha Kuzalisha Chanjo za Magonjwa
ya Wanyama cha Hester-Bioscience umekamilika; kuanza kwa uzalishaji katika
Kiwanda cha Kuunganisha Magari cha GF Trucks Motors ambapo jumla ya magatri
100 yameunganishwa; na kukamilika kwa kazi ya usanifu wa ujenzi wa kituo cha
kufua umeme pamoja na tathmini ya mabhitaji ya maji kwa ajili ya eneo lote la
TAMCO. Jumla ya shilingi milioni 7.33 zimetumika hadi Machi 2021.

20



(d)  Mradi wa Kuunganisha Matrekta TAMCO - Kibaha

Kazi zilizofanyika ni: Kuendelea na ujenzi wa kiwanda kipya cha kuunganisha
matrekta ambapo ujenzi wa jengo la kiwanda umekamilika. Aidha, matrekta 822 kati
ya 2,400 aina ya URSUS yameingizwa nchini kutoka Poland yakiwa katika vipande
(semi knocked down) ambapo hadi Machi 2021 matrekta 764, majembe 511 ya
kulimia na majembe 233 ya kusawazisha yameuzwa. Kati ya matreka yaliyouzwa,
681 yameuzwa kwa mkopo na 55 kwa fedha taslimu. Jumla ya shilingi milioni 274.0
zimetumika hadi Machi 2021.

(e) Mradi wa Magadi Soda — Bonde la Engaruka - Arusha

Kazi zilizotekelezwa ni: Kukamilika kwa uthamini na uhakiki wa ardhi na mali za
wananchi; Kukamilika kwa Techno-Economic Study inayojumuisha upembuzi
yakinifu katika eneo la Magadi Soda; na kukamilika kwa Tathmini ya Athari za
Kimazingira (Enviromental Impact Assessment - EIA) na utafiti wa masoko ya
Magadi Soda. Jumla ya shilingi milioni 831.11 zimetumika hadi Machi 2021.

()] Kongano ya Viwanda vya Ngozi — Zuzu Dodoma

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa maandalizi ya eneo la mradi ikiwa ni pamoja ha
kusafisha na kusawazisha eneo (Clearing and levelling); kukamilika kwa
uunganishaji wa miundombinu wezeshi ya maji, umeme na barabara na kuanza kwa
ujenzi wa jengo la kwanza kati ya majengo matatu ambapo utekelezaji upo katika
hatua za kukamilisha msingi na kuanza ujenzi wa kuta. Jumla ya Shilingi milioni
300.0 zimetumika katika utekelezaji wa Mradi.

()  Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania - TIRDO

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kusimamia ujenzi wa viwanda nchini kama vile Kiwanda
cha Kimataifa cha Bidhaa za Ngozi Kilimanjaro (Kilimanjaro International Leather
Products - KILP); kutengeneza ramani za viwanda nchini (industrial mapping);
Kufanya uthamini wa viwanda 35 vilivyobinafsishwa kwa ajili ya kurejeshwa
Serikalini na kupatiwa wawekezaji wengine; kutolewa kwa ushauri kuhusu njia za
kupunguza uharibifu wa mazingira (environmental audit); kufanya tafiti nne (4); na
kuatamia (incubation) wabunifu sita (6) akiwemo mgunduzi wa dawa ya COVIDOL
katika kupambana na janga la UVIKO-19.

Shughuli nyingine zilizofanyika ni: kununuliwa kwa vifaa vya maabara kwa ajili ya
tafiti mbalimbali zikivemo za mazao ya korosho na chikichi; kuhakiki ubora wa
sampuli 244 za bidhaa mbalimbali za chakula na maji kutoka viwandani,
wajasiriamali na kampuni mbalimbali hapa nchini; kuhakiki ubora wa makaa ya
mawe yanayozalishwa nchini; kubuni na kutengeneza mashine kwa ajili ya kiwanda
cha mfano cha kubangua korosho chenye uwezo wa kubangua kilo 300 kwa saa; na
kutekeleza mradi wa ubunifu na usambazaji wa vitofali lishe vya kuzalishia uyoga
wenye virutubisho (mushroom substrate blocks). Jumla ya shilingi milioni 31.24
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zimetumika hadi Machi 2021.

(h)  Shirika la Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania - TEMDO

Kazi zilizofanyika ni: Kununuliwa na kufungwa kwa mitambo na vifaa vya kisasa vya
Computerized Numeric Control - CNC kwa ajili ya karakana na maabara ya taasisi;
kununuliwa kwa mtambo mdogo mmoja (1) kwa ajili ya kuchakata tani 1.25 za
mafuta ya mawese kwa siku; kutengeneza mtambo mfano (prototype) mmoja (1) wa
kukamua mafuta ya mawese; kufanyika kwa majaribio ya teknolojia zilizohakikiwa na
kusambaza mashine ya kukamua mbegu za alizeti kwa wajasiriamali watatu (3);
Kusanifu na kuunda mtambo mmoja (1) wa kuchakata na kukausha muhogo wenye
uwezo wa kuchakata tani 12 za muhogo mbichi kwa siku; kubuni mitambo ya
kukamua miwa na kuzalisha sukari kwa ajili ya wajasiriamali wa kati na wadogo
(sugar mini-processing plant) wenye uwezo wa kutengeneza tani moja (1) ya sukari
kwa saa; kubuni na kutengeneza mashine nne (4) za kukamua mchuzi wa zabibu
(Grapes Distemer); kusanifu na kuunda sampuli kifani za majembe ya kukokotwa na
trekta za URSUS (disc plough and disc harrow); kubuni na kusanifu vifaa tiba; na
Kukamilisha usanifu wa mashine ndogo (raspadora) na mashine ya ukubwa wa Kati
(Crane Corona decorticator) kwa ajili ya kuchakata zao la mkonge. Jumla ya shilingi
milioni 49.93 zimetumika hadi Machi 2021.

(1) Kiwanda cha Kilimanjaro Machine Tools (KMTC)

Kazi zilizotekelezwa ni: Kuzalishwa kwa matrela 50 kwa ajili ya matrekta ya URSUS,;
kuzalisha mashine 25 za kuchakata mbao; kuunda mashine 30 za kuchakata mazao
ya kilimo; na kuunda viambata kwa ajili ya matrekta, pampu za maji na kuzalisha
vipuri kwa matumizi ya viwandani.

() Kiwanda cha Kilimanjaro International Leather Industries Co Ltd

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa awamu ya kwanza ya kiwanda kipya
inayojumuisha majengo ya kiwanda cha viatu chenye uwezo wa kuzalisha jozi za
viatu 1,200,000; kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa majengo inayojumuisha
kiwanda cha kuchakata ngozi (Tannery), jengo la maabara, kantini miundombinu ya
chanzo cha maji ya chemichemi na mtambo wa kutibu maji taka (Efflaent Treatment
Plant - ETP); na kununuliwa kwa mashine za kiwanda cha kuchakata ngozi zenye
uwezo wa kuzalisha futi za mraba 13,000,000 za ngozi kwa mwaka.

(K) Kuendeleza Kituo cha Teknolojia ya Magari (Tanzania Automotive
Technology Centre - TATC)

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kukamilika kwa magari mawili (2) ya zimamoto; na

kuendelea kukarabati magari saba (7) ya zimamoto, ambapo magari mawili (2) ni

kwa ajili ya kiwanja cha ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere na magari matano

(5) ni kwa ajili ya halmashauri za Manispaa za Morogoro, Singida, Tanga, Moshi na

Mbeya. Aidha, karakana kwa ajili ya tafiti imboreshwa kwa kununua vipuri na
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kukarabati mitambo, na ununuaji wa mashine za kukalibu na kuchonga chuma
ulifanyika kwa ajili ya karakana za mashine (machine shops). Vilevile, umefanyika
utafiti na uhawilishaji wa teknolojia katika nyanja za kilimo, madini na usafirishaji na
kuwezesha kutengeneza zana mbalimbali zikivemo Power Tillers, Brake drums and
blocks za treni na vipuri vya pampu za maji. Jumla ya shilingi milioni 341.93 hadi
Machi 2021.

() Kiwanda cha Kuchakata Tangawizi (Mamba - Same Mkoani Kilimanjaro)
Hatua iliyofikiwa ni kununuliwa kwa mashine zitakazotumika kwa ajili ya kuchakata
tangawizi pamoja na kuendelea na ukarabati wa jengo ambalo mashine zitafungwa.
Kwa ujumla, utekelezaji wa mradi umefikia asilimia 85. Mradi huo unatarajiwa
kuongeza ajira kwa wakulima wa tangawizi kutoka 3,000 hadi 10,000, kuongeza
ujuzi wa kuchakata tangawizi na kuongeza mnyororo wa thamani kwa zao la
tangawizi kwa ajili ya soko la ndani na nje. Jumla ya shilingi milioni 216 zimetumika
hadi Machi 2021.

(m) Kiwanda cha Kuchakata Nyama - Nguru Hills Ranch Ltd (Mvomero —
Morogoro)

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kukamilika kwa matengenezo ya barabara ya kuingia
kiwandani kwa kiwango cha changarawe kwa kushirikiana na TARURA-Mvomero na
ujenzi wa mabwawa ya maji taka na kusafisha mazingira yanayozunguka maeneo
jirani ya bwawa; kuendelea na ukarabati wa ndani ya Kiwanda ambapo utekelezaji
umefikia asilimia 60; kuendelea na utengenezaji wa majokofu pamoja na mitambo ya
kuchinjia ambao umefikia asilimia 85; na kuendelea na ufungaji wa mashine.
Kiwanda hicho kitakapokamilika kinatarajiwa kuzalisha ajira 350 kwa ajili ya kazi za
uchinjaji, usindikaji na usafirishaji wa nyama zitakazouzwa ndani na nje ya nchi.

(n)  Kiwanda cha Kuchakata Mazao Kizota - Dodoma

Hatua iliyofikiwa ni: Kununuliwa kwa mashine na mitambo ya kisasa ya kusaga
mazao ya nafaka na kukamua mbegu za alizeti na kuanza uzalishaji ambapo
kiwanda kina uwezo wa kusaga tani 18,000 za mahindi na kukamua tani 12,000 za
mbegu za alizeti kwa mwaka. Aidha, Kiwanda kimetoa ajira kwa Watanzania
wapatao 182.

3.3.2.2 Kilimo

@) Kilimo cha Kahawa

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendeshwa kwa minada nane (8) ya kahawa katika mikoa ya
Kilimanjaro (2), Songwe (4) na Ruvuma (2); kukaguliwa kwa viwanda 24 na maghala
30 na kutolewa leseni za kuendesha biashara ya kahawa; kutolewa kwa mafunzo ya
mfumo wa masoko ulioboreshwa katika kanda nne (4) za uzalishaji wa kahawa;
kutolewa kwa mafunzo ya uchakataji wa kahawa ngazi ya awali (primary processing)
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kwa vyama 102 vya msingi vya ushirika vinavyomiliki viwanda vya kuchakata
kahawa katika mikoa ya Ruvuma na Songwe; kutolewa kwa mafunzo ya kilimo bora
cha kahawa kwa wakulima 4,567 ambapo walihamasishwa kubadili mashamba yao
na kupanda miche bora; kuzalishwa kwa miche 3,244,709 na kusambazwa kwa
wakulima 231; kuanzisha shamba (ekari 10) la majaribio lenye miche 400 ya mbegu
chotara; kuzalishwa na kusambazwa kwa kilo 2,600 za mbegu chotara kwa
wakulima; na kufanyika kwa uhamasishaji wa unywaji wa kahawa kwa kushiriki
maonesho ya wakulima ya nanenane katika mikoa ya Arusha, Mbeya, Kagera na
Simiyu.

(b)  Kilimo cha Chai

Hatua iliyofikiwa ni: Kuzalishwa kwa miche bora ya chai 4,700,000 sawa na ziada ya
miche 3,700,000 ya lengo; kuendelea na maandalizi ya uanzishaji wa mnada wa
chai kwa ushirikiano kati ya Bodi ya Chai na Soko la Bidhaa Tanzania (Tanzania
Merchantile Exchange - TMX) pamoja na wadau wa zao la chai; kupandwa kwa
miche bora ya chai 6,120,000 na kuendelea kutunzwa kwa miche 5,500,000 kwenye
vitalu katika Wilaya za Mufindi na Njombe; kufanyika kwa ukaguzi, usimamizi na
utoaji wa huduma za ugani katika maeneo yote yanayolima chai; kufufuliwa na
kuanza uzalishaji kwa kiwanda cha kusindika majani mabichi ya chai chenye uwezo
wa kusindika tani 30 za majani kwa siku kilichopo katika Halmashauri ya Wilaya ya
Lushoto, Tanga; kufufuliwa kwa mashamba ya chai yakijumuisha shamba la
Muvyulu lenye ukubwa wa hekta 215, shamba la Mlangali lenye ukubwa wa hekta
200 na shamba la Kibena linalomilikiwa na DL Group Companies lenye ukubwa wa
hekta 730; kutolewa kwa mafunzo kwa viongozi 69 wa vyama vya ushirika kuhusu
umuhimu wa mikataba ya uuzaji chai; na kutolewa kwa mafunzo ya kanuni za kilimo
bora cha chai kwa wakulima wadogo 390.

(c) Kilimo cha Tumbaku

Hatua iliyofikiwa ni: Kuzalishwa kwa tani 37.546 zenye thamani ya shilingi bilioni
122.8; kufanya majaribio ya aina nne (4) mpya za mbegu kutoka China; kuendelea
na ujenzi wa kiwanda kipya kimoja katika Halmashauri ya Wilaya ya Urambo kwa
kushirikiana na wakulima wa Halmashauri ya Wilaya ya Urambo; kuongezeka kwa
wanunuzi wa tumbaku na kufikia nane (8) ambao ni Magefa Growers Ltd, Grand
Tobacco Ltd, Pachtec Company Ltd, Petrobena East Africa Company Ltd, Jespan
Company Ltd, Alliance One Tobacco Tanzania Ltd, Premium Active Tanzania Ltd na
Japan Tobacco International Leaf Services; kuimarika kwa ubora wa tumbaku na
kufikia asilimia 94; kupanda tumbaku katika ekari 123,131 sawa na asilimia 113.5 ya
lengo ya kupanda ekari 108,482; kuoteshwa kwa miche ya miti 20,362,656 ya
kukaushia tumbaku sawa na asilimia 84 ya lengo la miti 24,321,795; kufanya
ukaguzi wa tumbaku viwandani na kutoa vibali vya kusafirisha tumbaku nje ya nchi
tani 20,381.436 zenye thamani ya dola za Marekani milioni 74.851; kuingia mikataba
na wakulima ya uzalishaji wa tani 68,571 za tumbaku; kufanyika kwa ukaguzi wa
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mabani ya kisasa 94,663 ya kukaushia tumbaku sawa na asilimia 70 (yanakidhi
vigezo) ya mabani 134,881; kuongezeka kwa kiwango cha uponaji wa miti
iliyopandwa na wakulima kutoka asilimia 56 hadi asilimia 62. Jumla ya shilingi milioni
146.5 zimetumika hadi Machi 2021.

(d) Kilimo cha Miwa

Hatua iliyofikiwa ni: Kuzalishwa kwa sukari tani 332,412 sawa nha asilimia 78.3 ya
lengo la kuzalisha tani 424,663 kwa mwaka 2020/21; kuimarika kwa bei ya sukari
ambapo kati ya mwezi Julai hadi Desemba 2020 bei ya sukari ya jumla ilipungua
kutoka shilingi 2,526 hadi shilingi 2,396 kwa kilo na bei ya rejereja shilingi 2,847 hadi
shilingi 2,715 kwa kilo; kutoa mafunzo ya kilimo bora cha miwa kwa maafisa ugani
(20) wa Mbigiri (Mkulazi), Dabalo — Chamwino (17), wakulima 262 wa Manyara,
viongozi wa wakulima 18 wa AMCOS za Manyara, Kagera na Kilombero ambapo
wanufaika walijengewa uwezo wa kuendesha kilimo cha miwa kibiashara; kufikiwa
kwa makubaliano baina ya Bodi ya Sukari na TEMDO ya kutengeneza mtambo wa
kusafisha vipando vya miwa kwa kutumia maji ya moto (hot water treatment plant) ili
kuwezesha wakulima wadogo kupata mbegu safi na salama; kukamilika kwa
uainishaji wa maeneo yanayofaa kwa kilimo cha miwa na uwekezaji wa viwanda vya
sukari; kupatikana kwa wawekezaji katika maeneo yaliyoainishwa ambapo kampuni
ya Geo Man Ltd ilionesha nia ya kuwekeza katika kiwanda cha kati eneo la Mfilisi -
Kilombero.

Vile vile, Serikali iliendelea na uratibu wa uanzishaji wa mradi wa uzalishaji wa sukari
na Bagamoyo ambapo hatua iliyofikiwa ni kuandaliwa kwa hekta 800 kwa ajili ya
kupandwa miwa; kufanyika kwa majaribio ya aina 22 za mbegu za miwa ambazo
zilitoa mavuno ya tani 160 kwa hekta moja (1); uanzishwaji wa mashamba ya
Kampuni ya Mkulazi yenye ukubwa wa hekta 2,482 ambapo hekta 1,948
zimepandwa miwa; kutolewa kwa mafunzo ya mbinu bora za kilimo cha miwa kwa
wakulima 533 kutoka maeneo ya Kilombero, Mtibwa, Kagera na Manyara; kutolewa
kwa mafunzo ya ununuzi wa mbolea kwa mfumo wa pamoja kwa vyama nane (8)
vya ushirika vilivyopo Mtibwa (2), Manyara (3) na Kagera (3); kuunganishwa kwa
mfumo wa ATMIS na Mfumo wa Malipo ya Serikali - GePG ili kurahisisha utoaji wa
namba za malipo na kuboresha huduma kwa wateja; upandaji wa mbegu katika
eneo la hekta 30 ambapo hekta 22 zilipandwa Kitalu A na hekta nane (8) kitalu B.

(e) Kilimo cha Pamba

Hatua iliyofikiwa ni: Kuzalishwa kwa tani 36,921 za mbegu bora za pamba aina ya
UKMO08 ambapo kiasi cha tani 22,561 zilitengwa kwa ajili ya kusambazwa kwa
wakulima kwa ajili ya kupandwa; kuzalishwa na kuuzwa kwa tani 122,833 za nyuzi
za pamba; kufufuliwa kwa viwanda viwili vya kuchambua pamba vilivyo chini ya
Chama Kikuu cha Ushirika Chato (Geita) na Chama Kikuu cha Ushirika Kahama
(Shinyanga); kufanyika kwa ununuzi wa vinyunyizi 20,000 ambapo vinyunyizi 9,511
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vilisambazwa kwa wakulima; kukarabatiwa kwa viwanda viwili (2) vya Kahama
Cooperative Union - KACU na Chato Cooperative Union — CCU; kusambazwa kwa
tani 15,495 za mbegu bora na chupa (Ekapaki) 2,711,728 za viuatilifu kwa wakulima,
kati ya mbegu hizo, tani 261 ni zilizoondolewa nyuzi (delinted) na tani 15,234
zisizoondolewa nyuzi (fuzzy); kutolewa kwa mafunzo kuhusu kanuni za kilimo bora
cha pamba kwa maafisa ugani 72 na wakulima 1,000 kutoka mikoa ya Mara,
Shinyanga, Mwanza, Simiyu na Geita; kuendelea na usambazaji wa viuadudu na
vinyunyizi; na kulipwa kwa madeni ya wakulima shilingi bilioni 3.8 yaliyotokana na
mauzo ya pamba kwa msimu wa 2019/20. Jumla ya shilingi bilioni 1.3 hadi Machi
2021.

) Kilimo cha Korosho

Hatua iliyofikiwa ni: Kusambazwa kwa tani 8,730 za salfa na lita 82,438 za viuatilifu
vya maji kwa wakulima wa korosho; kununuliwa na kusambazwa kwa tani 60 za
mbegu katika Halmashauri za Sumbawanga, Mafia, Songwe, Mpanda, Tanganyika,
Nsimbo, Tabora, Mlele, Mpimbwe na Kyela; kutolewa kwa mafunzo kwa wakulima
845, maafisa ugani 1,396 na viongozi wa AMCOS 1,000 katika Wilaya 27 kuhusu
kilimo bora cha korosho; kukamilika kwa ujenzi wa maghala matatu (3) ya kisasa
yaliyopo Tunduru, Mkuranga na Tanga; ukaguzi wa Viwanda 34 kati ya hivyo vitano
havijakidhi vigezo; kusambazwa kwa kilo 60,000 za mbegu bora katika maeneo ya
uzalishaji ambazo zitazalisha miche 7,200,000 ya korosho; kuendelea na usimamizi
wa mauzo ya korosho ghafi na utoaji wa vibali vya kusafirisha korosho ndani na nje
ya nchi; kukusanywa kwa tani 232,681.7 za korosho ghafi katika maghala ya mnada
na ya vyama vya ushirika vya msingi ambapo jumla ya tani 228,142.9 zenye thamani
ya shilingi bilioni 579.2 zimeuzwa; kusafirishwa kwa tani 215,280 za korosho ghafi
na tani 780,832 za korosho zilizobanguliwa kwenda nchi za India, Vietham, China na
Sri Lanka; kutolewa kwa mafunzo kwa wakulima 163 na maafisa ugani 249 kuhusu
kilimo bora cha korosho ikiwa ni pamoja na matumizi sahihi na salama ya viuatilifu;
kuhakikiwa kwa wakulima 285 waliozalisha miche 5,815,519 katika mikoa ya Pwani,
Tanga, Morogoro, Kilimanjaro, Mbeya, Iringa, Njombe, Songwe pamoja na
halmashauri za Mbinga Mji, Masasi Mji na Halmashauri ya Wilaya ya Masasi; na
kusajiliwa kwa kampuni 49 kushiriki minada ya korosho; na kufanyika kwa minada 65
ya uuzaji wa korosho na kufanikiwa kuuza tani 200,630.937.

(9) Kilimo cha Mkonge

Hatua iliyofikiwa ni: Kuzalishwa kwa singa (fibre) za mkonge tani 36,292.67 na
bidhaa zitokanazo na zao la mkonge tani 6,092; kuuzwa kwa tani 26,421.47 za zao
la mkonge zenye thamani ya dola za Marekani milioni 45.65 nje ya nchi na tani
16,007.38 zenye thamani ya shilingi bilioni 51.8 ndani ya nchi; kufanya mauzo ya
bidhaa zitokanazo na zao la mkonge nje ya nchi kiasi cha tani 3,682.54 ndani ya
nchi kiasi cha tani 2,908.91; upandaji wa mkonge mpya hekta 5,833.15 pamoja na
uwepo wa ardhi yenye mkonge unaovunwa hekta 55,133.36; kuanzishwa kwa kitalu
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cha mbegu za mkonge chenye ukubwa wa hekta nne (4) mkoani Tanga kwa ajili ya
wakulima wa mkonge; kufufua shamba la mkonge lenye ukubwa wa hekta 4,500
lilloko Wilaya ya Pangani ambapo zoezi la upandaji wa zao la mkonge unaendelea,;
kutolewa kwa mafunzo ya kanuni bora za kilimo cha Mkonge kwa maafisa ugani 807
katika Mikoa nane (8) ya Tanga, Morogoro, Kilimanjaro, Shinyanga, Simiyu, Pwani
na Lindi; na kutolewa kwa mafunzo kwa wakulima 543 katika Wilaya za Mvomero,
Gairo, Kilosa, Mkuranga, Kisarawe, Kibaha, Mtama, Ruangwa na Liwale. Jumla ya
shilingi milioni 232.86 zimetumika hadi Machi 2021.

(h)  Kilimo cha Pareto

Hatua iliyofikiwa ni: Kuzalishwa kwa tani 2,005 za pareto; kufanyika kwa
uhamasishaji wa matumizi ya kanuni za kilimo bora katika mikoa ya Mbeya, Songwe,
Njombe, Iringa kwa nyanda za juu kusini na mikoa ya Arusha, Manyara na
Kilimanjaro kwa nyanda za juu kaskazini inayolima zao la pareto nchini; kuendelea
na urasimishaji wa aina mbili (2) za pareto unaofanywa na Kituo cha TARI Uyole ili
kupata aina bora za pareto; kutengenezwa kwa vikaushio 141; kutolewa kwa
mafunzo ya uzalishaji wa mbegu bora za pareto kwa wakulima 75; kukaguliwa kwa
vituo 40 vya ununuzi wa pareto kati ya vituo 53 vilivyopo katika Halmashauri za
pareto, ubora wa mizani, usafi na usalama wa ghala na vitabu vya stakabadhi za
malipo; na kusajiliwa kwa AMCOS tatu (3) baada ya kupata mafunzo kuhusu
umuhimu wa kuzalisha kwenye vikundi.

() Kilimo cha Mpunga

Hatua iliyofikiwa ni: Kuzalishwa kwa mbegu bora tani 71,000 mwaka 2020;
kukamilika kwa ujenzi wa maabara ya mbegu katika Makao Makuu ya Wakala wa
Mbegu za Kilimo — Morogoro; kuzalishwa kwa kilo 14,700 za mbegu za mpunga za
daraja la awali (pre-basic) aina ya TXD 306, TXD 88, Komboka, Tai, Supa na
NERICA 1; kusafishwa (purification) kwa aina 11 za mbegu za mpunga ambapo
jumla ya kilo 1,810 za daraja la mtafiti zilipatikana; kukaguliwa kwa hekta 164.54 za
uzalishaji mbegu za madaraja mbalimbali katika vituo vya ASA — Morogoro (hekta
85.84), TARI - Ifakara (hekta 26.4), TARI - Dakawa (hekta 24) na halmashauri za
wilaya (hekta 28.3); kutolewa kwa mafunzo ya uvunaji na uhifadhi bora wa zao la
mpunga kwa wataalam 42 na wakulima viongozi 49 katika wilaya za Malinyi,
Kilombero na Ulanga; kutolewa kwa mafunzo ya usimamizi wa mpunga baada ya
kuvuna kwa maafisa ugani 563 katika Mikoa ya Mbeya, Songwe, Iringa, Morogoro,
Shinyanga, Tabora, Manyara, Kilimanjaro, Mwanza, Rukwa na Dodoma; kutolewa
kwa mafunzo kwa wakulima 400 wa halmashauri za wilaya za Kilombero, Ulanga,
Kilosa, Mvomero na Morogoro pamoja na kufanyika kwa tathmini ya matumizi na
usambazaji wa teknolojia ya kilimo shadidi cha mpunga; na kusambazwa kwa nakala
2,105 za Mwongozo wa Mkulima wa Udhibiti Husishi wa Visumbufu na Magonjwa
kwenye zao la Mpunga.
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() Kilimo cha Chikichi

Hatua iliyofikiwa ni: Kununuliwa kwa mbegu za awali kwa ajili ya kuzalisha miche ya
michikichi ambapo miche 322,521 imeendelea kukuzwa katika mashamba ya mbegu
ya ASA ya Bugaga - Kigoma (miche 79,440), Mwele - Tanga (miche 72,000),
Msimba - Morogoro (miche 126,781) na Mbozi - Songwe (miche 44,300);
kuzalishwa kwa mbegu 4,205,335 kupitia TARI na Sekta Binafsi zinazotosha
kupanda ekari 84,106.7, kati ya hizo, mbegu 2,184,111 zimesambazwa kwa
wakulima ili kuoteshwa na mbegu 1,370,318 zimeoteshwa na kupandwa kwenye
viriba; kuendelea na upandaji wa miche iliyozalishwa katika ekari 27,406.36 ambapo
hadi Januari 2021 ekari 270 zimepandwa (Gereza la Kwitaga - 50, Gereza la llagala
- 80 na JKT Bulombora - 140); kupokelewa kwa mbegu za michikichi 180,000 kutoka
kampuni binafsi za FELISA (144,000) na Yangu Macho (36,000); kuzalishwa kwa
miche ya michikichi 342,000 kati ya lengo la miche 1,000,000 kwa mwaka; kutolewa
kwa mafunzo ya kilimo bora cha michikichi kwa maafisa ugani 89 kutoka wilaya tano
(5) za Mkoa wa Kigoma, wakulima 1,905, wanafunzi 12 wa vyuo vikuu na sekondari
na vijana 1,100 wa JKT Bulombora; kuzalishwa kwa miche 1,321,660 ya michikichi;
na kununuliwa kwa viotesho vya asili 80 vyenye uwezo wa kuotesha miche 800,000
ya michikichi ili kuongeza upatikanaji wa miche kwa wakulima.

(k)  Ujenzi na Ukarabati wa Miundombinu ya Umwagiliaji

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi na ukarabati wa skimu 17 za umwagiliaji
zenye ukubwa wa hekta 8,536 kupitia ASDP II, skimu tano (5) za Kigugu — Mvomero
(hekta 195), Msolwa Ujamaa (hekta 40), Njage — Kilombero (hekta 75), Mvumi
(hekta 249) na Kilangali Seed Farm — Kilosa (hekta 400) kupitia mradi wa ERPP;
kutolewa kwa mafunzo kwa wakulima na wakulima viongozi 1,000 katika uandaaji
wa mipango ya matunzo na uendeshaji wa skimu pamoja na usimamizi wa rasilimali
maji katika skimu 50; kukamilika kwa upembuzi yakinifu, usanifu na kuandaa
na upembuzi yakinifu na usanifu wa mabwawa na skimu za Luiche — Ujiji (hekta
3,000) na lbanda — Geita (hekta 1,200); kukamilika kwa upembuzi yakinifu na
usanifu katika skimu za llemba — Sumbawanga (hekta 800) na Makwale - Kyela
(hekta 3,500) pamoja na mabwawa ya Nyisanzi — Chato (hekta 260), Kisese -
Kondoa (hekta 2,000), Msia - Mbozi (hekta 100) na Idudumo - Nzega (hekta 200);
kukamilika kwa ujenzi na ukarabati wa skimu 13 na kuendelea na ujenzi na ukarabati
wa skimu tatu (3) kupitia mradi wa SSIDP; kukamilisha ukarabati wa miundombinu
ya umwagiliaji katika skimu ya Ruaha Mbuyuni (Kilolo) na kurudisha mto Lukosi
katika njia yake ya asili ili kuruhusu shughuli za kilimo cha umwagiliaji kuendelea;
kutolewa kwa mafunzo kwa wakulima 714 na wataalamu wa kilimo sita (6) kuhusu
uimarishaji wa vyama vya umwagiliaji na ukusanyaji wa ada za huduma ya
umwagiliaji katika skimu 22 zilizopo katika Mikoa ya Mbeya, Ruvuma, Manyara,
Kilimanjaro, Dodoma, Pwani na Morogoro; kutolewa kwa mafunzo ya usimamizi wa
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fedha, utunzaji na uendeshaji wa miundombinu ya umwagiliaji katika skimu nne (4)
(Makangarawe, Njombe, Matebete na Isenyela) katika Wilaya ya Mbarali; ukarabati
wa skimu za Mlenge na Magozi umefikia asilimia 80; na kuendelea na ukarabati na
ujenzi wa miundombinu katika skimu 21 za umwagiliaji kati ya skimu hizo, 16 ni
kupitia mradi wa SSIDP na skimu tano (5) ni kupitia ERPP. Jumla ya shilingi bilioni
3.8 zimetumika hadi Machi 2021.

() Ujenzi wa Maghala na Kuboresha Hifadhi ya Taifa ya Chakula

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa vihenge vya kisasa (Silos) ambapo
utekelezaji ni kama ifuatavyo: Babati (asilimia 99.7); Mpanda (asilimia 94.8);
Sumbawanga (asilimia 70.2); Shinyanga, (asilimia 83.6) Dodoma (asilimia 87.2),
Mbozi (asilimia 86); Makambako (asilimia 86.5) na Songea (asilimia 86.2);
Kuendelea na ujenzi wa maghala ambapo ujenzi umefikia hatua zifuatazo: Songea
(asilimia 35), Makambako (asilimia 21), Shinyanga (asilimia 18.4), Babati (asilimia
66.3), Mpanda (asilimia 52.8) na Sumbawanga (asilimia 34.5). Vilevile, kupitia mradi
wa Kudhibiti Sumukuvu Tanzania (TANIPAC), kazi zilizotekelezwa ni: kukamilika
kwa usanifu wa maghala 14 yatakayojengwa katika halmashauri 12 za Tanzania
Bara na mbili (2) Zanzibar; kukamilika kwa usanifu na kuendelea na hatua za
kumpata mkandarasi wa ujenzi wa jengo la karantini na maabara ya uchunguzi ili
kudhibiti magonjwa na uchafuzi wa mazao unaosababishwa na sumukuvu
(aflatoxins); kuendelea na usanifu wa ujenzi wa maabara kuu ya kilimo katika jiji la
Dodoma ambao umefikia asilimia 70; na kuendelea na utambuzi wa vijana kwa ajili
ya mafunzo kuhusu teknolojia ya kutengeneza vihenge vya kisasa. Aidha, kupitia
Mradi wa Kuongeza Uzalishaji wa Mpunga (Epanding Rice Production Project —
ERPP) ujenzi wa ghala katika skimu za Msolwa Ujamaa (tani 1,700); Njage (tani
1,700); Mvumi (tani 1,300); Kigugu (tani 1,000); Mbogo Komtonga (tani 1000)
umekamilika. Jumla ya shilingi bilioni 30.9 zimetumika hadi Machi 2021.

(m) Utafiti wa Kilimo

Hatua iliyofikiwa ni: Kuongezeka kwa uzalishaji wa mbegu kupitia Wakala ya Mbegu
za za Kilimo (Agricultural Seed Agency — ASA) hadi tani 1,741; kuzalishwa kwa
mbegu 4,205,335 za michikichi; kununuliwa kwa matrekta mawili (2), zana za
kupandia na mabomba ya kunyunyizia dawa kwa ajili ya ASA; kukamilika kwa
maabara ya mbegu katika Makao Makuu ya ASA Morogoro; na kuzalishwa kwa
mbegu 1,805,868 za michikichi. Aidha, jumla ya mbegu 790,611 zimeoteshwa katika
Halmashauri sita (6) za Mkoa wa Kigoma na taasisi nyingine za Serikali; na
kuoteshwa kwa tani 1,011.745 za mbegu bora za mazao ya nafaka, jamii ya
mikunde na mafuta ambapo mbegu mama ni tani 28.328, mbegu za awali ni tani
113.968 mbegu za msingi ni tani 328.9 na mbegu zilizothibitishwa ni tani 540.55;
kuzalishwa kwa miche 10,305,427 ya mazao ya korosho (miche 311,951), miwa
(195,058), migomba (1,455,133), minazi (291,026), michikichi (2,477,288), zabibu
(696,346), mkonge (218,270), vikonyo vya viazi mviringo (495,452), pingili za
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mihogo (3,806,393) na vikonyo vya viazi vitamu (358,550).

Vilevile, shughuli nyingine zilizotekelezwa ni pamoja na: kuzalishwa kwa tani 247.3
za mbegu bora za mazao ya nafaka, jamii ya mikunde na mafuta ambapo mbegu
mama ni tani 5.536, mbegu za awali tani 30.023 na mbegu zilizothibitishwa tani
211.741; kuongezeka kwa kampuni za kuzalisha mbegu kupitia mashamba ya ASA
kutoka kampuni nane (8) hadi 10 na hivyo kuongeza eneo la ASA linalotumika
kuzalisha mbegu kupitia sekta binafsi kutoka hekta 2,031 hadi hekta 2,270. Jumla ya
shilingi bilioni 7.7 zimetumika hadi Machi 2021.

(n)  Miundombinu ya Utafiti wa Kilimo

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa mafunzo ya muda mrefu kwa watafiti 84 katika
vyuo mbalimbali chini ya ufadhili wa wadau mbalimbali wa Maendeleo; kukamilika
kwa michoro na kuendelea kwa mchakato wa kumpata mkandarasi wa ujenzi wa
Makao Makuu ya TARI Dodoma na Ofisi za Kituo cha Utafiti wa Michikichi — TARI
Kihinga; kukamilika kwa asilimia 90 ya uchimbaji wa visima viwili (2) kwa ajili ya
umwagiliaji wa mashamba ya kuzalisha mbegu za awali katika vituo vya utafiti vya
Selian na Uyole; kununuliwa kwa matrekta matano (5) na kusambazwa katika vituo
vya utafiti vya TARI llonga, Uyole, Makutupora, Selian na Mlingano.

(0) Huduma za Upimaji wa Matabaka na Ubora wa Udongo

Hatua iliyofikiwa ni: Kuhakikiwa kwa mashamba 120 yenye ukubwa kuanzia ekari 50
yenye hati miliki kwa matumizi ya kilimo katika Halmashauri za Wilaya ya Bahi,
Kongwa, Mpwapwa, Chamwino na Kondoa Mkoani Dodoma; kukusanywa kwa
takwimu kwa ajili ya Kanzidata ya Ardhi ya Kilimo; kupimwa kwa sampuli 4,000 za
udongo kutoka katika maeneo mbalimbali ili kubaini na kupendekeza viwango vya
matumizi ya mbolea katika maeneo husika; na kuandaliwa kwa Mwongozo wa
Matumizi ya Chokaa katika Kilimo kwa ajili ya kutoa mafunzo ya namna ya kutambua
afya ya udongo kwenye shamba kwa wakulima.

(p)  Soko la Mazao Tanzania (TMX)

Hatua iliyofikiwa ni: Kutoa elimu kuhusu mauzo ya mazao kupitia mfumo wa
kielektroniki kwa wakulima na wadau wa kilimo kutoka mikoa ya Mtwara, Pwani,
Morogoro, Dodoma, Manyara, Singida, Mwanza, Shinyanga, Tabora, Katavi, Lindi,
Ruvuma na Simiyu; kufanyika kwa mauzo kwa njia ya kielektroniki ya mazao ya
kimkakati ambapo jumla ya tani 6,203 za ufuta zenye thamani ya shilingi bilioni
11.99 ziliuzwa katika mikoa ya Mtwara, Pwani, Katavi na Morogoro; mauzo ya tani
19,868 za korosho zenye thamani ya shilingi bilioni 42.5 katika mikoa ya Mtwara,
Lindi, Ruvuma na Pwani; mauzo ya tani 14,112 za choroko zenye thamani ya shilingi
bilioni 22.6 katika mikoa ya Mwanza, Shinyanga, Tabora, Singida na Simiyu; na
mauzo ya tani 104 za dengu zenye thamani ya shilingi milioni 122.7 katika mkoa wa
Shinyanga.
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(@) Uboreshaji wa Soko la Mazao

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa viwanda vya kusaga mahindi na
kukamua mafuta ya alizeti vilivyopo Kizota — Dodoma; kununuliwa kwa tani
13,415.713 za nafaka na mazao mengine kutoka kwa wakulima, vikundi vya
wakulima, vyama vya ushirika na Wakala ya Hifadhi ya Taifa ya Chakula (NFRA);
kununuliwa kwa mahindi na mpunga ambayo yamewezesha Wakala kuwa na akiba
ya nafaka ya tani 110,289,000; Aidha, Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko
(CPB) imenunua tani 25,629.14 za nafaka na mazao mengine yenye thamani ya
shilingi bilioni 15.4 kutoka kwa wakulima, vikundi vya wakulima na Vyama vya
Ushirika (mahindi tani 24,143.99, mchele tani 34.22, mpunga tani 373.40, alizeti tani
85.06, mtama tani 988.83, na maharage tani 3.64); kuchakatwa kwa jumla ya tani
1,783.106 za mahindi katika viwanda vya Bodi (Iringa - tani 774.80, Dodoma - tani
752.89, na Arusha - tani 255.42); uchakataji huo umezalisha tani 1,367.04 za unga
wa mabhindi, tani 393.32 za pumba na tani 12.44 za mahindi yaliyokobolewa;
kufanyika kwa mauzo ya tani 15,000 za mahindi zenye thamani ya shilingi bilioni
11.4 kwa Shirika la Chakula la Umoja wa Mataifa (World Food Programme - WFP);
kupatikana kwa kiasi cha shilingi bilioni 1.4 kutoka katika bidhaa zilizoongezewa
thamani ambapo mauzo ya unga wa mabhindi yalikuwa tani 2,022.29, pumba tani
466.51, mchele tani 11.33, korosho tani 4.70, maharage tani 4.70 na mahindi ya
kande tani 0.17; na kuimarika kwa bei ya maharage ambapo bei ya wastani kwa kwa
gunia la kilo 100 ilikuwa shilingi 207,377.

3.3.2.3 Mifugo

@) Kuimarisha Tiba na Udhibiti wa Magonjwa ya Mifugo

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kujengwa kwa jengo la kuzalisha chanjo za bakteria
katika Kituo cha Kuzalisha Chanjo cha Kibaha (Tanzania Vacccine Institute — TVI)
ambapo ujenzi umefikia asilimia 87; kuzalishwa na kusambazwa kwa dozi
84,801,750 za chanjo za mifugo katika halmashauri 184 dhidi ya magonjwa ya
mdondo (81,143,300), kimeta (1,276,100), Chambavu (178,000), Kutupa Mimba
(28,300) na Chanjo Mchanganyiko za Kimeta na Chambavu - TECOBLAX (270,650);
kununuliwa na kusambazwa kwa dozi 6,000,000 za chanjo ya Ugonjwa wa Homa ya
Mapafu ya Ng'ombe (CBPP) kwa wafugaji wa mikoa ya Singida, Manyara, Arusha,
Kigoma, lIringa, Mbeya, Tanga, Rukwa na Pwani ambapo jumla ya ng'ombe
5,557,587 sawa na asilimia 92.63 ya ng'ombe waliokusudiwa walichanjwa;
kuimarishwa kwa vituo nane (8) vya Kanda vya Uchunguzi wa Magonjwa ya Mifugo
(Zonal Veterinary Centre — ZVC) kwa kupatiwa vitendea kazi na kuongezewa
watumishi; kusambazwa kwa lita 15,579.25 za dawa za kuogeshea mifugo kwenye
majosho 1,983 katika Halmashauri 162 zilizopo kwenye mikoa 25 Tanzania Bara,
kuogesha mifugo 446,997,857 sawa na asilimia 110 ya lengo la kuogesha mifugo
405,000,000; kuzalishwa na kusambazwa kwa dozi 35,474,800 za Chanjo ya
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Matone ya Ugonjwa wa Mdondo (12) katika mikoa yote na kutolewa kwa mafunzo na
vifaa vya kielektroniki kwa ajili ya utambuzi, ufuatiliaji na utoaji wa taarifa za matukio
ya magonjwa ya mifugo (EMA- i) kwa wataalamu 115 katika halmashauri 70. Jumla
ya shilingi bilioni 1.3 zimetumika hadi Machi 2021.

(b) Kuboresha Mazingira ya Biashara ya Mifugo

Shughuli zilizotekelezwa ni kukarabatiwva kwa minada ya mifugo ya upili ambapo
hatua iliyofikiwa ni: mnada wa Ipuli - Tabora (asilimia 95), Igunga — Tabora (asilimia
90), Nata - Tabora (asilimia 70) na Mulusagamba — Kagera (asilimia 25); kuuzwa
kwa jumla ya ng'ombe 1,843,904, mbuzi 2,081,233, kondoo 360,745 na punda
191,656 wenye thamani ya shilingi trilioni 1.5; kukusanywa kwa maduhuli ya jumla
ya shilingi 12,247,233,701.81 kutoka katika minada ya awali, upili na mpakani;
kutolewa kwa mafunzo ya ufugaji unaohimili mabadiliko ya tabianchi kwa washiriki
90 (Trainer of Trainees-TOT) katika halmashauri za Babati Manispaa, Babati, Mbulu
Miji, Mbulu, Hanang, Kiteto, Simanjiro, Tabora Manispaa, Uyui, Sikonge, Urambo,
Kaliua, Nzega Miji, Nzega na Igunga; kukamilika kwa uchimbaji wa kisima kirefu
katika mnada wa mifugo wa upili wa Kirumi — Mara; na ujenzi wa mnada mpya wa
Buzirayombo - Geita umefikia asilimia 30. Jumla ya shilingi milioni 187.32
zimetumika hadi Machi 2021.

(c) Kutenga na Kupima Maeneo ya Malisho

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kupimwa na kuwekwa alama katika mashamba na vituo
nane (8) vya kupumzishia mifugo vyenye ukubwa wa hekta 23,066.94. Mashamba
hayo ni Hangangadinga -Ruvuma (hekta 4,200), Mahukuru Lilahi — Ruvuma (hekta
3,100), Chibe — Shinyanga (hekta 2,054), Shishiyu - Simiyu (hekta 3,170), Mkwese -
Singida (hekta 5,036), Kinyangiri — Singida (hekta 3,419.94), Nachingwea — Lindi
(hekta 1,497) na Kelema - Dodoma (hekta 590); na kupimwa kwa hekta 734,291.35
za Halmashauri za Wilaya; kutengwa kwa vitalu 64 kwenye maeneo ya kupumzishia
mifugo ya Kinyangiri 12, Mkwese (Singida) 23, Chibe (Shinyanga) 10 na Shishiyu
(Simiyu) 19; kutengwa kwa vitalu tisa (9) vyenye ukubwa wa zaidi ya hekta 7,000
Missenyi; kutengwa kwa hekta 271,661.11 kwa ajili ya malisho ya mifugo, hivyo,
kuongeza maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya malisho kufikia hekta 3,060,562.27;
kuainishwa, kutenga na kupimwa kwa eneo la Kituo cha Karantini cha Kwala
(hekta 400), Kwala (hekta 400), Mwembengozi (hekta 400), eneo la Mkuza Chicks
(hekta 179.2) na Kitongoji cha Kisogo (hekta 160). Jumla ya shilingi milioni 103.39
zimetumika hadi Machi 2021.

(d)  Kuimarisha Huduma za Utafiti, Ugani na Mafunzo ya Mifugo
Shughuli zilizotekelezwa ni: Kutolewa kwa mafunzo rejea na maarifa mapya kuhusu
uzalishaji wa mifugo kibiashara kwa wadau 8,158 katika halmashauri za Mvomero,
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Sumbawanga Mji, Sumbawanga Vijijini, Nkasi, Kalambo, Mpanda, Chato,
Tanganyika, Mpimbwe, Nsimbo, Mlele, Meatu, Songwe, lleje, Tunduma Miji, Mbozi,
Rungwe; kutolewa kwa mafunzo kwa wafugaji 51 kutoka kata za Kiluvya na Msimbu
wilayani Kisarawe kuhusu umuhimu wa uhimilishaji na ufugaji bora wa kibiashara;
kutolewa kwa mafunzo rejea kwa Wafugaji katika Halmashauri 21 na kuwajengea
uwezo Maafisa Ugani kutoka katika Halmashauri za mikoa ya Dodoma na Singida
(20), Arusha, Kilimanjaro na Manyara (21) na Washauri wa Mifugo wa mikoa yote
Tanzania bara (26); ukarabati wa hosteli 10 za kampasi za Vyuo vya Mafunzo ya
Mifugo - LITA, madarasa matatu (3), kumbi mbili (2) za mihadhara, maabara mbili
(2), maktaba mbili (2) na kujengwa vyoo vipya vitatu (3) vya wanafunzi vyenye jumla
ya matundu 36. Aidha, mashamba darasa 35 ya malisho ya mifugo yameanzishwa
katika halmashauri za lkungi, Itigi, Mkalama, Iramba, Singida Manispaa, Singida
na Kishapu. Vilevile, wachunaji 735 wa ngozi za mifugo na wataalamu 94 wa mifugo
wamejengewa uwezo kuhusu uchunaji bora wa ngozi unaozingatia mabhitaji ya soko
kutoka katika mikoa nane (8); na kutolewa kwa elimu ya ufugaji wa kibiashara kwa
wafugaji na wadau 115,979. Jumla ya shilingi milioni 289.38 zimetumika hadi Machi
2021.

(e) Kuendeleza Vyanzo vya Maji katika Maeneo ya Wafugaji

Shughuli zilizotekelezwa ni: Ujenzi wa visima virefu viwili (2) katika Halmashauri ya
Wilaya ya Iringa (Usolanga) na Mpapa (Manyoni) vimefikia asilimia 70 na asilimia 30
mtawalia; na kukamilika kwa ukarabati wa mabwawa matatu (3) ya Chamakweza
(Chalinze), Kimokoua (Longido) na Narakauo (Simanijiro). Jumla ya shilingi bilioni 1.0
zimetumika hadi Machi 2021.

()] Kuboresha Huduma ya Uhimilishaji Mifugo na Upatikanaji wa Mitamba
ya Ng’ombe Bora wa Maziwa
Shughuli zilizotekelezwa ni kuimarishwa kwa kituo cha Taifa cha Uhimilishaji cha
NAIC kilichopo USA River, Arusha kwa kununua madume nane (8) ya mbegu aina
ya Fresian 2, Ayrshire 2, Jersey 1, Simmental 1 na Fickvieh 2; na kununua kifaa cha
uchambuzi wa mbegu (Computer Assisted Semen Analysis System - CASA);
kuzalishwa na kusambazwa kwa wafugaji dozi 45,617 ya mbegu bora za madume,;
kuzalishwa na kusambazwa kwa mitamba 18,012 ya maziwa na nyama, kati ya hiyo
mitamba 3,460 imezalishwa katika Mashamba ya Serikali na mitamba 14,562
imezalishwa kutoka katika mashamba 19 binafsi; kuanzishwa kwa kambi za
uhimilishaji katika mikoa ya Dodoma (Kongwa), Katavi (Sumbawanga), Simiyu
(Meatu), Geita (Chato na Bukombe), Kagera (Misenyi na Kyerwa), Pwani (Mkuranga
na Kisarawe), Lindi (Ruangwa), Mara (Butiama, Musoma, Bunda na Serengeti),
Morogoro (Kilosa na Mvomero) na Tanga (Muheza, Tanga Jiji na Korogwe,
kuhimilishwa kwa ng’'ombe 7,896 kwa gharama za Serikali; kuhimilishwa kwa
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ng'ombe 77,375 katika mikoa ya Kilimanjaro (17,156), Arusha (16,426), Dar es
Salaam (16,200), Tanga (10,214), Pwani (2,754), Tabora (2,754), Mara (2,351),
Mwanza (1,715), Songwe (1,293), Dodoma (1,118), Manyara (917), Njombe (884),
Mbeya (862), Kagera (754), Morogoro (719), Iringa (589), Simiyu (437), Rukwa
(414), Lindi (209), Geita (139), na Katavi (76). Jumla ya shilingi milioni 675.19
zimetumika hadi Machi 2021.

(g0 Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO)

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kuzalishwa na kukuzwa ndama 4,963; kukarabatiwa
kwa mabwawa matatu (3) katika Ranchi ya Ruvu; kununuliwa, kunenepeshwa na
kuchinjwa kwa jumla ya ng’'ombe 2,793; Kukamilishwa upimaji, utengaji wa vitalu 89
na kumega hekta 11,772.152 katika ranchi ya Mwisa Il iliyopo Wilayani Muleba na
kutolewa mafunzo ya ufugaji bora wa kisasa na kibiashara kwa wawekezaji 118
katika vitalu vya NARCO.

3.3.2.4 Uvuvi

@) Bandari ya Uvuvi

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa upembuzi yakinifu wa awali (pre — feasibility
study) kwa ajili ya ujenzi wa bandari na kuendelea na upembuzi yakinifu
(bathymetric, topographic and geotechnical survey), kuandaa michoro na kuainisha
gharama za ujenzi katika eneo la Mbegani (Bagamoyo).

(b)  Kufufua Shirika la Uvuvi Tanzania (TAFICO)

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa Mpango Biashara (Business Plan) wa ufufuaji
wa Shirika la Uvuvi Tanzania (Tanzania Fishing Corporation - TAFICO); kukamilika
kwa uandaaji wa Muundo wa Shirika la Uvuvi Tanzania (TAFICO); kukamilika kwa
tathmini ya hali ya majengo ya Makao Makuu ya TAFICO; na kuendelea na utambuzi
na uhakiki wa mali za Shirika zilizo nje ya Dar es Salaam.

(c) Kuimarisha Tafiti, Huduma za Ugani na Mafunzo ya Uvuvi

Hatua iliyofikiwa ni: Kusambazwa kwa matenki 22 kwa ajili ya kukuza vifaranga vya
samaki na kukarabatiwa kwa mabwawa nane (8) katika vituo vinne (4) vya ukuzaji
viumbe maji vya Kingolwira - Morogoro, Mwamapuli - Tabora, Ruhila - Ruvuma na
Nyengedi — Lindi; ununuzi na upandikizaji wa samaki wazazi 27,640 katika vituo vya
Ruhila (2,100), Nyengedi (8,000), Mwamapuli (5,900) na Kingolwira (11,640);
uwekaji wa vizimba 90 vya kusimika (Happa nets) (Kingolwira — 20, Ruhila - 50 na
Mwamapuli — 20); kuzalisha vifaranga 5,676,614 vya samaki; kutoa mafunzo ya
nadharia na vitendo kuhusu mbinu bora za ufugaji samaki kwa wadau 1,461; kutoa
mafunzo ya muda mfupi kwa washiriki 3,573 katika nyanja za uendeshaji kwa
usalama wa vyombo katika maji, mbinu bora za uvuvi endelevu, ufugaji wa samaki
kibiashara, utunzaji wa mazingira na bioanuai katika maji, uhifadhi, ubora na
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uchakataji samaki viwandani, kuongeza thamani ya mazao ya samaki na mwani;
kutoa mafunzo rejea kwa wavuvi na wakuzaji viumbe maji nchini ambapo jumla ya
wadau 16,733 kutoka Halmashauri 21 walipata mafunzo; ununuzi wa injini kumi (10)
za boti za vyama vya ushirika vya wavuvi na wakuzaji viumbe maji; kupatikana kwa
eneo lenye ukubwa wa ekari 25 Rubambagwe - Geita kwa ajili ya kujenga kituo cha
kuendeleza ukuzaji viumbe maji kitakachokuwa na uwezo wa kuzalisha vifaranga
vya samaki 2,000,000 kwa mwaka na kutolewa kwa mafunzo ya teknolojia ya ufugaji
katika vizimba; na kutungwa kwa Kanuni za kusimamia tafiti katika Tasnia ya Uvuvi
na Ukuzaji Viumbe Maji ambao umesaidia kutoa miongozo ya namna ya kufanya
tafiti, usambazaji na matumizi ya taarifa za tafiti ambapo jumla ya shilingi milioni
667.18 zimetumika.

(d) Kusimamia na Kuhamasisha Uwekezaji katika Uvuvi na Viwanda vya
Kuchakata Mazao ya Uvuvi

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa mkopo wa shilingi milioni 323.8 kutoka Benki ya
Maendeleo ya Kilimo kwa vyama viwili (2) vya ushirika, kampuni saba (7) za ukuzaji
viumbe maji pamoja na kutolewa kwa injini za boti tano (5) kwa vyama vitano (5) vya
ushirika; kuanzishwa kwa vituo vya ubora na uthibiti wa mazao ya uvuvi vya Singida,
Kisesya na Murusagamba; kutolewa kwa vitendea kazi vya uchunguzi wa sampuli
katika maabara ya samaki ya Nyegezi (Mwanza) na maabara ya viuatilifu ya Dar es
Salaam ambapo sampuli 2,848 za minofu ya samaki, dagaa, maji na udongo
zilichunguzwa ili kubaini uwepo wa vimelea, kemikali na madini tembo.

(e) Ujenzi wa miundombinu ya Uvuvi (Mialo na Masoko)

Hatua iliyofikiwa ni kuimarishwa kwa mialo 13 ya kupokelea samaki katika Ukanda
wa Ziwa Victoria (6), Ziwa Tanganyika (4) na Pwani ya Bahari ya Hindi (3);
kuimarishwa kwa Soko la Samaki la Feri — Dar es Salaam na Soko la Samaki la
Kasenda - Geita; kukamilika kwa ujenzi wa Soko la Samaki Nyakaliro - Mwanza;
kuwekwa kwa mizani katika Soko la Kimataifa Kirumba; kuendelea na ukarabati wa
mialo ya lhale (Busega), New Igombe (llemela), Igabilo (Bukoba), Chinfufu/Kijiweni
(Sengerema), Muyobozi (Uvinza) na Kayenze (llemela); ujenzi wa soko la samaki la
Mbamba Bay (Nyasa); na kuendelea kuimarisha vituo vya ulinzi na usimamizi wa
rasilimali za uvuvi kwa kununuliwa gari moja (1) kwa ajili ya kituo cha Kigoma.

() Uzalishaji wa Mazao ya Uvuvi kwenye Maji ya Asili
Hatua iliyofikiwa ni kuuzwa nje kwa jumla ya tani 22,667.92 za mazao ya uvuvi na
samaki hai wa mapambo 96,929 wenye thamani ya shilingi bilioni 182.17.

(@) Ujenzi na Ukarabati wa Miundombinu ya Ukuzaji wa Viumbe Maji

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kuendelea na ukarabati wa kituo cha ukuzaji viumbe
maji cha Kingolwira — Morogoro; ujenzi wa kituo cha kuzalisha vifaranga vya samaki
Rubambagwe — Geita; na kuzalishwa kwa vifaranga 1,901,717 vya samaki. Jumla ya
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shilingi milioni 495.8 zimetumika hadi Machi 2021.

3.3.2.5 Maliasili na Utalii

(i) Mradi wa Kuendeleza Maliasili na Kukuza Utalii katika Maeneo ya
Kipaumbele- REGROW

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kukamilika kwa usanifu wa barabara na Tathmini ya
Athari za Mradi kwa Mazingira na Jamii (ESIA) katika barabara, majengo na viwanja
14 vya ndege kwenye hifadhi za Nyerere, Ruaha, Mikumi na Udzungwa;
kutekelezwa kwa mkakati wa masoko ya utalii kwa kufanya ziara ya kutangaza
vivutio vya utalii katika ukanda wa Kusini mwa Tanzania (familiarization trip);
kukamilika kwa tafiti mbili (2) za ikolojia ya magonjwa ya wanyama hususan twiga na
mabadiliko katika makazi ya wanyamapori, uoto wa asili na ardhi katika hifadhi ya
(Mbarali); kununua magari 23 kwa ajili ya kufanya doria na usimamizi wa mradi
katika hifadhi za Mikumi, Ruaha na Udzungwa pamoja na vifaa vya doria katika
hifadhi ya Taifa za Nyerere na Ruaha; na kutoa mafunzo ya uongozi na usimamizi
wa fedha kwa vyama sita (6) vya kusimamia rasilimali maji. Jumla ya shilingi bilioni
4.56 zimetumika hadi Machi 2021.

(i) Programu ya Misitu na Uendelezaji wa Mnyororo wa Thamani ya Mazao
ya Misitu (FORVAC)

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kuandaliwa kwa mipango 15 ya matumizi bora ya ardhi
kuandaliwa kwa mipango saba (7) ya usimamizi na uvunaji wa misitu katika kongani
za Lindi na Ruvuma; ununuzi wa mashine mbili (2) za kupasua mbao kwa ajili ya
kongani za Lindi na Ruvuma; kufanya utafiti wa aina za miti ambayo haijulikani kwa
sasa ambapo miti 14 imetambuliwa na kufanyiwa majaribio kwa ajili ya kuingizwa
sokoni; kuandaliwa kwa kanzidata ya kutoa taarifa za miti ya mbao katika misitu ya
vya Liuli, Mkali A, Mkali B na Lipingo; kupandwa kwa miche ya miti aina ya misaji
450,000 kwenye eneo lenye ukubwa wa hekta 600 Wilayani Nyasa; kuwajengea
uwezo wadau na kuanzisha vikundi 51 vya kuweka na kukopa katika kongani za
Tanga, Lindi na Ruvuma; kuwezesha kongamano la kisayansi la mnyororo wa
thamani wa mazao ya misitu na nyuki ambapo wadau 150 walishiriki; kutoa mafunzo
kwa waandishi wa habari 40 ili kuwajengea uwezo wa kuandaa na kuandika taarifa
za habari za uchunguzi kuhusu misitu; kufanya utafiti wa kuanzisha Asasi ya jamii
ambayo itahamasisha usimamizi shirikishi wa misitu nchini; na kuandaliwa kwa
takwimu za misitu ya jamii hapa nchini. Jumla ya shilingi bilioni 3.6 zimetumika hadi
Machi 2021.

36



(iii) Mradi wa Panda Miti Kibiashara

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kukamilika kwa Tafiti za Msingi (Baseline Survey)
zinazohusu maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya kupanda miti na aina ya matumizi ya
miti hiyo pamoja na kutambua haki za kibinadamu wakati wa utekelezaji wa mradi ili
(Njombe); kufanya utafiti kuhusu soko la mbao na mnyororo wa thamani katika
mikoa mitatu (3) ya Iringa, Njombe, na Mbeya; kuandaliwa kwa Mwongozo wa
Uundaji na Uendeshaji wa Vikundi vya Wakulima Wadogo wa Miti kwa kushirikiana
na Serikali za Mitaa katika kongani tatu (3) za Makete, Njombe na Mafinga; ujenzi
wa uzio na kufanya tathmini ya uwepo wa magonjwa katika mashamba 15 ya mbegu
bora za miti; kuanzishwa kwa mashamba darasa 26 katika wilaya za Makete (23) na
Wanging’ombe (3); na kuandaa mitaala ya kufundishia masomo ya ngazi ya VET 1
hadi 3 katika Kitengo cha Wahudumu wa Misitu na Wachakataji wa Mazao ya Misitu.

Aidha, shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: kutoa elimu ya teknolojia ya uzalishaji
wa mkaa mbadala utokanao na mabaki na taka za misitu; kuandaliwa kwa
Mwongozo ya Viwango vya Ubora wa Mbao na Magogo ya Miti; na ununuzi wa
Trekta na Kontena lenye vifaa vya mafunzo ya misitu na viwanda vya misitu (Mobile

zimetumika hadi Machi 2021.
3.3.2.6 Madini

@) Mradi wa Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Madini (Sustainable

Management of Mineral Resources Project - SMMRP)
Hatua iliyofikiwa ni: Kuanza ujenzi wa Ofisi nane (8) za Maafisa Madini katika Mikoa
ya Songwe, Manyara, Katavi, Iringa na Tanga; kuendelea na ujenzi wa vituo vitatu
(3) vya umabhiri vilivyopo Songea, Chunya na Mpanda; kuendelea na usanifu wa
ghala la kuhifadhia sampuli za miamba choronge (core shed); kukamilika kwa
majadiliano na wazabuni kwa ajili ya kukamilisha taratibu za ununuzi wa vifaa vya
maabara na utafiti; kuendelezwa kwa mgodi wa makaa ya mawe Kiwira ambapo
shughuli za uchimbaji na uzalishaji wa makaa ya mawe zimeanza; kuimarishwa kwa
miundombinu na vifaa vya ulinzi katika eneo tengefu la Mirerani kwa kuweka vifaa
vya kusaidia ulinzi kama vile kamera (CCTV), kufunga jenereta nne (4) kwa ajili ya
kuzalisha umeme wa dharura, ujenzi wa barabara ya ndani inayozunguka ukuta,
kuongeza vyumba viwili (2) vya upekuzi na njia za watembea kwa miguu na jengo la
kupumzikia wadau wa madini; kukamilika kwa ujenzi wa Kituo cha Pamoja (One
Stop Centre) Mirerani; na kukamilika kwa ununuzi wa magari sita (6) kwa ajili ya
shughuli za utafiti wa madini kupitia Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania
(GST).

Vilevile, masoko 39 ya madini na vituo 50 vya ununuzi wa madini vimeanzishwa
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nchini; kukamilika kwa ujenzi wa Vituo Vitatu (3) vya Mfano vya Uchenjuaji Madini ya
Dhahabu kwa ajili ya wachimbaji wadogo katika maeneo ya Lwamgasa (Geita),
Katente (Bukombe) na Itumbi (Chunya) ambapo jumla ya wachimbaji wadogo 864
wamepata mafunzo ya uchimbaji na uchenjuaji salama na biashara ya madini; na
kukamilika kwa ununuzi wa mitambo mitatu (3) ya uchorongaji (Drill Rig) kwa ajili ya
Shirika la Madini la Taifa (STAMICO), kukamilika kwa ujenzi wa kiwanda cha
usafishaji dhahabu cha Mwanza Precious Metal Refinery ambacho kinamilikiwa kwa
ubia kati ya STAMICO na Mwekezaji kwa asilimia 25 na asilimia 75 mtawalia. Aidha,
Serikali iliingia mkataba na Kampuni ya LZ Nickel Limited ya nchini Uingereza na
kuunda Kampuni ya ubia ya Tembo Nickel Corporation Limited kwa umiliki wa hisa
asilimia 16 kwa Serikali ya Tanzania na asilimia 84 kwa Kampuni ya LZ Nickel.
Jumla ya shilingi bilioni 4.5 zimetumika hadi Machi 2021.

3.3.2.7 Sektaya Fedha, Biashara na Masoko

@) Benki ya Maendeleo ya Kilimo — TADB

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kutolewa kwa mikopo ya jumla ya shilingi bilioni 41.97
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 77 ya kilimo na hivyo kufanya jumla ya mikopo
iliyotolewa kufikia shilingi bilioni 241.50 iliyowanufaisha wakulima 2,493,814;
kutolewa kwa mikopo kwa wakulima 5,187 na wafanyabiashara wadogo na wa kati
wa kilimo (SME) 25 na chama cha msingi (AMCOS) kimoja (1) kupitia Mfuko wa
Dhamana kwa Wakulima Wadogo — SCGS; na kufungua ofisi ya kanda ya magharibi
katika mkoa wa Katavi na hivyo kufikisha idadi ya ofisi tano (5) za kikanda.

(b) Biashara

Kazi zilizotekelezwa ni: Kutolewa kwa Leseni za Biashara (Kundi A na B) kwa njia ya
kielektroniki; kuanzishwa kwa vituo nane (8) vya kutolea huduma za pamoja
mipakani; kuendelea na majadiliano ya kibiashara kati ya nchi na nchi, kikanda na
kimataifa ili kupata na kutumia fursa za masoko; kuimarishwa kwa mazingira ya
ufanyaji biashara na uwekezaji kupitia utekelezaji wa Mpango wa Kuboresha
Mazingira ya Biashara na Uwekezaji (Blueprint); kuimarishwa kwa udhibiti wa bidhaa
na huduma nchini; kuunganishwa kwa wakulima na fursa za masoko; kutolewa kwa
taarifa za masoko ya mazao makuu ya chakula (mahindi, mchele, mtama, uwele,
ulezi, maharage, ngano na viazi mviringo), baadhi ya vifaa vya ujenzi (Saruji, nondo
na bati) pamoja na mwenendo wa bei ya sukari kutoka katika masoko makuu ya
mikoa yote na kusambazwa kila siku ya Jumatatu, Jumatano na ljumaa kwa wadau;
kujengwa kwa miundombinu ya masoko ya ndani na mipakani ikiwvemo Namanga,
Mtukula na Holili; na kukamilika kwa ujenzi wa jengo la maabara ya kisasa — Dar es
Salaam (TBS Test House).

(c) Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania - TANTRADE
Kazi zilizotekelezwa ni: Kuratibiwa kwa Maonesho ya 44 ya Biashara ya Kimataifa ya
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Dar es Salaam (Dar es Salaam International Trade Fair - DITF) ambapo jumla ya
kampuni 2,837 za ndani na kampuni 43 kutoka nchi tano (5) zilishiriki; kuratibiwa
kwa Maonesho ya Tano ya Bidhaa za Viwanda vya Tanzania ambapo jumla ya
viwanda na kampuni 596 zilishiriki kutangaza bidhaa na huduma zinazozalishwa
nchini; kuratibiwa kwa Mikutano na Makongamano manne (4) ya kibiashara ambapo
jumla ya wafanyabiashara 1,436 walishiriki na kampuni 10 za ndani na nje ya nchi
zilitoa oda ya kununua tani 327,376 za muhogo, nanasi, parachichi, pilipili kichaa,
iliki, pilipili mtama, binzari manjano, karafuu na tangawizi kwa mwaka; na kutolewa
kwa vibali viwili (2) vya kuratibu maonesho ya biashara ya kimataifa nchini baada ya
kukidhi vigezo na kuwezesha jumla ya kampuni, viwanda na wafanyabiashara 566
kunufaika na huduma mbalimbali ikiwemo ya kliniki ya biashara iliyotolewa katika
mikoa minne (4) ya Tanzania Bara na Zanzibar. Huduma hiyo iliwezesha
wafanyabiashara 34 kupata mitaji yenye thamani ya shilingi milioni 700 kutoka Benki
ya Biashara ya NBC, wajasiriamali 43 waliunganishwa na wanunuzi wa bidhaa
(nafaka, matunda, kahawa, chai na viungo) wa ndani na nje ya nchi na
wafanyabiashara saba (7) walifanikiwa kusajili majina ya biashara na kampuni.
Aidha, jumla ya wadau 4,000 wa mazao ya nafaka, matunda, mbogamboga na
korosho walipatiwa taarifa za biashara kwa njia ya mfumo wa ujumbe mfupi wa
maandishi na wadau 686 wa biashara walipatiwva matokeo ya tafiti za mnyororo wa
thamani wa zao la parachichi aina ya HASS kwa njia ya mtandao.

(d) Masoko

Kazi zilizotekelezwa ni: Kufanyika kwa utafiti wa kutambua fursa za masoko ili
kuongeza mauzo ya bidhaa za Tanzania katika masoko ya nje hususan masoko ya
China (madini, vito, nyama, tumbaku, korosho na muhogo), India (kunde, korosho,
ngozi na nafaka), Ulaya (mbogamboga na matunda, asali, kahawa na korosho), nchi
za Jumuiya ya Afrika Mashariki (nafaka, bidhaa za ujenzi, bidhaa za ngozi, bidhaa
za viwandani na vyakula vya mifugo); nchi za Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa
Afrika (Madini, nafaka, bidhaa za viwandani na bidhaa za ujenzi); kukamilika kwa
Mwongozo wa Kuuza Bidhaa Nje ya Nchi; kuwezesha ushiriki wa sekta binafsi
ikijumuisha wanachama wa Umoja wa Wazalishaji wa Mafuta ya Alizeti (TASUPA)
katika maonesho ya bidhaa za mafuta ya alizeti Mjini Nampula - Msumbiji; na
kuratibu na kusimamia Maonesho ya Wiki ya Viwanda ya SADC katika Jiji la Dar es
Salaam ambapo wafanyabiashara 574 walishiriki.

3.3.3 Kufungamanisha Ukuaji wa Uchumi na Maendeleo ya Watu

3.3.3.1 Elimu

(@) Programu ya Lipa Kulingana na Matokeo — EP4R
Hatua iliyofikiwa ni: Kujengwa kwa miundombinu katika shule za msingi 998 na
sekondari 716 katika Halmashauri 184 ambapo utekelezaji wa programu hiyo
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umewezesha upatikanaji wa vyumba vya madarasa 3,283, matundu ya vyoo 5,383,
mabweni 112, nyumba za walimu 32, mabwalo sita (6), majengo ya utawala matano
(5) na maabara 12; kuendelea na ujenzi wa ofisi mpya 55 za Wathibiti Ubora wa
Shule; kuendelea na ujenzi wa Sekondari ya Mfano lyumbu — Dodoma ambayo
imefikia hatua ya boma; kuendelea na ujenzi wa shule mpya 19 (shule za msingi 11
na shule za sekondari nane (8) za awamu ya kwanza kati ya 44; kuendelea na
ujenzi wa vyuo vitatu (3) vya ualimu vya Dakawa, Mhonda na Sumbawanga;
kuendelea na ukarabati wa vyuo vya ualimu tisa (9) kati ya 26. Jumla ya shilingi
milioni 88.9 zimetumika hadi Machi 2021.

(b) Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu ya Msingi (MMEM)
Kuimarisha Ufundishaji na Ujifunzaji kwa Shule za Msingi (GPE LANES
1))
Hatua iliyofikiwa ni: Kuhuishwa kwa Mwongozo wa Mafunzo ya Malezi, Unasihi na
Ulinzi wa Mtoto kwa walimu wa shule za msingi, sekondari na wakufunzi wa vyuo
vya ualimu; kuendelea na uandishi, uchapaji na usambazaji wa vitabu vya kiada
4,905,586, Kiongozi cha Mwalimu 268,000 na mihtasari 365,368 kwa masomo yote
ya darasa la VI-VII; kuendelea na maandalizi ya moduli 10 za mafunzo endelevu
kazini kwa walimu wa shule za msingi ikijjumuisha elimu maalumu na wawezeshaji
wa MEMKWA kuhusu mtaala mpya, utoaji wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia na
upimaji endelevu; na kuendelea kuwezesha mafunzo kwa maafisa elimu mikoa,
halmashauri, kata na walimu wakuu kuhusu miongozo mipya ya usimamizi wa shule
katika utekelezaji wa Kiunzi cha Uthibiti Ubora wa Shule. Jumla ya shilingi bilioni
29.2 zimetumika hadi Machi 2021.

(c) Elimumsingi Bila Ada

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa ruzuku ya uendeshaji wa shule za msingi na
sekondari; kugharamia chakula cha wanafunzi 20,544 wa bweni na 23,436 wa kutwa
kwa shule za msingi; kulipa fidia ya ada kwa wanafunzi 39,749 wa bweni na
1,875,506 wa kutwa kwa shule za sekondari; kulipa posho ya madaraka kwa walimu
wakuu 16,923; kugharamia chakula kwa shule za bweni za sekondari; na kulipa
posho ya madaraka kwa wakuu wa shule 3,756 na maafisa elimu kata 3,923. Jumla
ya shilingi bilioni 187.2 zimetumika hadi Machi 2021.

(d) Mradi wa Huduma ya Maji, Elimu ya Afya na Usafi wa Mazingira Shuleni
— SWASH

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ukamilishaji wa ujenzi wa vyoo vyenye matundu

9,712 (wasichana matundu 5,539, wavulana matundu 3,645 na walimu matundu

528), miundombinu ya maji, matanki ya maji 911 na miundombinu ya kunawia

mikono katika shule za msingi 602; kuendelea kuwezesha uhakiki na ufuatiliaji wa

huduma ya maiji, elimu ya afya, usafi wa mazingira shuleni, miundombinu ya vyoo na
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maji kwa kuzingatia mwongozo wa Mradi wa Huduma ya Maji, Elimu ya Afya na
Usafi wa Mazingira Shuleni (School Water, Sanitation and Hygiene — SWASH); na
kukamilika kwa rasimu ya Mwongozo wa Elimu ya Hedhi Salama Shuleni. Jumla ya
shilingi bilioni 16.7 zimetumika hadi Machi 2021.

(e) Mamlaka ya Elimu Tanzania - TEA

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea kuwezesha ujenzi wa miundombinu mipya na
kukamilisha miundombinu iliyokuwa inaendelea kujengwa ikijumuisha madarasa 321
kwa shule zenye uhitaji mkubwa, kujengwa kwa mabweni 31 ya wasichana katika
shule zilizo katika mazingira hatarishi; kuendelea na ujenzi wa nyumba 140 za
walimu katika shule za sekondari na msingi zilizoko katika maeneo magumu
yasiyofikika kwa urahisi; ujenzi wa vyumba viwili (2) vya madarasa na chumba
maalumu (Audiology room); na kuendelea na ujenzi wa matundu 1,920 ya vyoo
katika shule 80 za msingi na sekondari. Jumla ya shilingi bilioni 5.7 zimetumika hadi
Machi 2021.

()] Kuimarisha Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi

Chuo cha Ufundi Arusha: Kuendelea na na ujenzi wa jengo la ghorofa tatu (3) kwa
ajili ya madarasa, maabara na ofisi za walimu ambapo ujenzi umefikia hatua ya
upauaji; kuanzishwa kwa mifumo saba (7) ya ndani ya uthibiti ubora; kukamilika kwa
ujenzi wa jengo la kufundishia matumizi ya nishati jadidifu (umeme wa jua) lenye
uwezo wa kuhudumia washiriki 20 na ufungaji wa mtambo wa uzalishaji wa umeme
wa jua wa kilowati moja; ujenzi wa tanki la kuhifadhi maji lenye mita za ujazo 675
pamoja na nyumba ya pampu na mifereji ya umwagiliaji; na ufungaji wa taa za
kuongozea magari barabarani katika Jiji la Arusha kwa kushirikiana na TANROADS;
na kuendelea na ujenzi wa miundombinu katika Kituo cha Mafunzo ya nishati
jadidifu cha Kikuletwa ambapo umefikia asilimia 40.

Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA): Kukamilika kwa ujenzi na
kufunga mitambo na zana za mafunzo katika vyuo 11 vya Wilaya vya Mabalanga
(Kilindi), Samunge (Ngorongoro), Chekereni (Urambo), Paramawe (Nkasi), Gorowa
(Babati), Nyamidaho (Kasulu), Ndolage (Muleba), Kanadi (Itilima), Kitangari
(Newala), Chato (Chato) na lleje (lleje); kuendelea na ujenzi wa nyumba za
watumishi katika maeneo ya Makete, Ulyankulu na Busokelo; kuendelea na ujenzi
wa Chuo cha Ufundi Stadi na Huduma cha Kagera ambapo ujenzi umefikia asilimia
50; kuboresha karakana saba (7) za mafunzo ya useremala na umeme wa magari
katika chuo cha Kihonda, zana za kilimo katika chuo cha Arusha, kiwanda cha
useremala katika chuo cha Dodoma, ushonaji nguo na ubunifu mitindo, majokofu na
viyoyozi, ufundi bomba, mafunzo ya mifumo ya breki za magari katika mkoa wa
Lindi; ukarabati wa mabweni matatu katika chuo cha Mafunzo ya Ufundi Stadi na
Huduma cha Mkoa wa Mwanza; ukarabati wa Kiwanda cha nyama kwa ajili ya
mafunzo katika chuo cha Mafunzo ya Ufundi Stadi na Huduma cha Mkoa wa
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Dodoma; na kuendelea na ujenzi wa vyuo 29 vya wilaya na vyuo vinne (4) vya
mikoa ya Kagera, Geita, Rukwa na Njombe ambapo ujenzi umefikia asilimia 60.
Jumla ya shilingi bilioni 19.2 zimetumika hadi Machi 2021.

(9) Ujenzi na Ukarabati wa Vyuo vya Ualimu

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na upanuzi wa miundombinu katika vyuo vitano (5)
vya ualimu vya: Ndala (Lot 1 ujenzi umefikia asilimia 60 na Lot 2 ujenzi
umekamilika); Kitangali (Lot 1 imekamilika na lot 2 ujenzi umefikia asilimia 95);
Shinyanga (Lot 1 umekamilika Lot 2 umefikia asilimia 74); Kabanga ujenzi
unaendelea; na ujenzi wa awamu Yya pili ya Chuo cha Ualimu Mpuguso ikijumuisha
majengo mawili (2) ya ghorofa yenye vyumba 16 vya madarasa, maktaba, jengo la
mihadhara, maabara yenye vyumba viwili (2) na ukarabati wa mabweni umefikia
asilimia 80.

(h)  Kuendeleza Elimu ya Ualimu

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea kugharamia chakula na malazi kwa wanachuo wote
katika vyuo vya Serikali 35; kutolewa kwa mafunzo kazini ya TEHAMA na teknolojia
saidizi kwa walimu 530 kutoka katika vyuo 17 vya ualimu; kununuliwa na
kusambazwa kwa machapisho 449 ya vitabu yenye jumla ya nakala 25,709 katika
vyuo vya ualimu vya Serikali; na kutolewa kwa mafunzo kazini kwa walimu 771
katika halmashauri 20 zenye ufaulu wa chini katika somo la hisabati. Jumla ya
shilingi bilioni 2.6 zimetumika hadi Machi 2021.

() Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 463.8
hadi Machi 2021 kwa wanafunzi 149,048; kuendelea na ukusanyaji wa mikopo
iliyoiva ambapo kiasi cha shilingi bilioni 108.2 zimekusanywa ikiwa ni wastani wa
shilingi bilioni 15.4 kwa mwezi; na kuboreshwa kwa mfumo wa kusimamia mikopo
(ILMS). Aidha, waajiri 2,406 nchi nzima walikaguliwa na kuwezesha kutambuliwa
kwa wanufaika wapya 14,731 wenye mikopo iliyoiva yenye thamani ya shilingi bilioni
100.7 ambapo wanufaika 13,969 (asilimia 94) wameanza kulipa.

()] Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa
(MUCE)

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa ukumbi wa mihadhara wenye uwezo
wa kuhudumia wanafunzi 1,209 kwa wakati mmoja na ofisi 14 zenye uwezo wa
kuhudumia wahadhiri 28; kuboresha maktaba ya Chuo kwa kununua vitabu, kufunga
mfumo wa kielektroniki wa usimamizi wa maktaba na mfumo wa CCTV Camera kwa
ajili ya kuimarisha ulinzi na usalama; na kuendelea na ujenzi wa maabara za sayansi
zenye uwezo wa kuhudumia jumla ya wanafunzi 240 kwa wakati mmoja. Aidha,
miradi 12 ya utafiti ilitekelezwa ikijumuisha miradi mitano (5) ya utafiti inayoendelea
na miradi saba (7) mipya katika nyanja za kilimo, afya, na mabadiliko ya tabianchi.
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(k) Chuo Kikuu cha Dar es Salaam

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa bweni Na. 1 Kitalu G linalotumiwa
na wanafunzi wenye mabhitaji maalumu lenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 63 na
nyumba tano (5) za wafanyakazi; kukamilika kwa asilimia 75 ya ukarabati wa ofisi,
madarasa, karakana na maabara za ndaki ya uhandisi na teknolojia; kuendelea na
ukarabati wa mabweni Namba 2 na 5 yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 788
ambapo utekelezaji umefikia asilimia 90; kukamilika kwa jengo la ghorofa saba (7) la
kituo cha wanafunzi kwa lengo la kutoa huduma za kujisomea, kupumzika, michezo,
benki, maduka ya vitabu na ofisi za utawala na migahawa; na kuendelea na
ukarabati wa hosteli za wanafunzi, kumbi za mihadhara, kituo cha polisi, nyumba za
wahadhiri, miundombinu ya maji taka, ujenzi wa miundombinu ya nje ya maiji,
umeme, barabara na kuta za kuzuia udongo.

() Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam
(DUCE)

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la Utawala Awamu ya Pili ili
kuboresha mazingira ya ufundishaji na utafiti; kukamilika kwa ukarabati wa vyumba
vya madarasa, hosteli za wanafunzi na ofisi; ununuzi wa vifaa vya ufundishaji na
ujifunzaji kwa TEHAMA zikiwemo kompyuta 20 pamoja na vifaa mbalimbali vya
wanafunzi wenye mabhitaji maalum ili kuwezesha utoaji wa elimu jumuishi; na
kufanyika kwa tafiti 20 za sayansi na teknolojia zenye lengo la kutatua changamoto
za kijamii. Jumla ya shilingi milioni 957.2 zimetumika hadi Machi 2021.

(m) Chuo Kikuu Mzumbe

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa majengo mapya manne ya hosteli
yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 1,024 katika Kampasi Kuu Morogoro;
kukamilika kwa ukarabati wa hosteli mbili (2) katika Kampasi ya Mbeya, pamoja na
hosteli tatu (3) na nyumba saba (7) za watumishi katika Kampasi Kuu Morogoro;
kukamilika kwa ukarabati na uwekaji wa samani katika majengo ya Tegeta, Kampasi
ya Dar es Salaam yenye uwezo wa kuhudumia takribani wanafunzi 1,500 pamoja na
maktaba, maabara ya kompyuta na ofisi za wafanyakazi. Jumla ya shilingi bilioni 1.8
zimetumika hadi Machi 2021.

(n)  Chuo Kikuu Ardhi

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la Lands Building Wing C;
kukamilika kwa sehemu ya jengo la bweni la wanafunzi lenye uwezo wa kuhudumia
wanafunzi 592; kusimamia miradi 53 ya tafiti zinazolenga kutatua changamoto za
kijamii; kukamilika kwa asilimia 70 ya ujenzi wa mitaro ya maji ya mvua; na
kukamilika kwa ukarabati wa jengo la mgahawa na mabweni ya wanafunzi..

43



(0) Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati na upanuzi wa mabweni tisa (9)
ambapo mabweni sita (6) yapo katika Kampasi Kuu ya Moshi na matatu (3) katika
kituo cha kufundishia Kizumbi - Shinyanga; kuendelea na ukarabati wa kumbi nne
(4) za mihadhara zenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 1,460; kukamilika kwa
ujenzi wa bwalo la chakula lenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 100 kwa wakati
mmoja; kujengwa kwa ukuta wenye urefu wa mita 200 ili kuimarisha usalama wa
wanafunzi na mali za chuo; kukamilika kwa asilimia 95 ya ukarabati wa nyumba
nane (8) za makazi (awamu ya kwanza) na awamu ya pili kwa kuongeza nyumba
mbili (2); ukarabati na ufungaji wa taa mpya za barabarani; na ukarabati wa kumbi
tano (5) za mihadhara (ukumbi mmoja (1) umekamilika na kumbi nne (4)
zimekamilika kwa asilimia 90 na madarasa 11 ambapo darasa moja (1) limekamilika
na manne (4) yamefikia asilimia 95; kukamilika kwa ukarabati wa jengo la maabara
ya kompyuta, jengo la utawala, jengo la ofisi ya wahadhiri, jengo la stoo na kantini ya
wanafunzi na tanki la maji. Jumla ya shilingi milioni 695.5 zimetumika hadi Machi
2021.

(p) Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi
Muhimbili - Mloganzila

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea kuimarisha miundombinu ya tafiti kwa kukamilisha

kituo cha Umahiri wa magonjwa ya moyo na mishipa ya damu; kuendelea na

maboresho katika shule ya tiba ya mfumo wa meno hususan chumba cha kutolea

huduma binafsi; na kuendelea na taratibu za upatikanaji wa vifaa tiba.

(@) Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaaam — DIT

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upanuzi wa jengo la maktaba na kuweka samani
na miundombinu ya TEHAMA katika Kampasi Kuu ya Dar es Salaam na hivyo
kuongeza uwezo wa maktaba kuhudumia wanafunzi 450 kutoka wanafunzi 150 kwa
wakati mmoja; kukamilika kwa utafiti wa Mfumo wa Electronic Hospital Management
System uliopo katika Hospitali ya Amana; kukamilika kwa ukarabati wa miundombinu
ya utoaji wa mafunzo ya utengenezaji wa bidhaa za ngozi; kukamilika kwa ujenzi wa
bwalo la chakula lenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 350 kwa wakati mmoja na
utengenezaji wa samani pamoja na marekebisho ya jengo kuwa darasa lenye uwezo
wa kuhudumia wanafunzi 100 katika Kampasi ya Myunga - Songwe; na kukamilika
kwa miradi saba (7) ya tafiti za kijamii ambayo inajumuisha kutengeneza mtambo
maalumu wa kuwezesha mazingira rafiki ya kilimo mjini, mfumo wa kilimo cha
umwagiliaji unaotumia nguvu za jua kwa kutumia maji ya kisima na mfumo wa
kuhifadhi, kusambaza na kuchakata taarifa za baioanuai nchini. Jumla ya shilingi
bilioni 1.3 zimetumika hadi Machi 2021.

(N Upanuzi wa Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya
Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika na kuanza kutumika kwa awamu ya kwanza ya ujenzi
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wa maktaba yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 2,500 kwa wakati mmoja
ambapo ujenzi wa maktaba awamu ya pili umefikia asimilia 5; kufungwa kwa taa 20
za kisasa za ulinzi na usalama zinazotumia nishati ya jua kuzunguka eneo la chuo,
kampasi ya Mbeya; kuendelea na ukamilishaji wa ujenzi wa madarasa mawili (2) ya
Ndaki ya Usanifu na Teknolojia ya Majengo yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi
800 kwa wakati mmoja; kukarabatiwa kwa ofisi 80 zilizo chini ya majengo ya chuo
(basement offices) ambazo zitaongeza nafasi za ofisi kwa wafanyakazi 320;
kuboresha mazingira ya wanafunzi ya kujifunzia kwa kufungwa kwa viti
visivyohamishika katika madarasa matano (5) na kuendelea na ujenzi wa hosteli
yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 1,675 ambapo ujenzi umefikia asilimia 40.
Jumla ya shilingi milioni 938.1 zimetumika hadi Machi 2021.

(s) Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine — SUA

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la Maabara Mtambuka lenye
maabara nane (8), madarasa nane (8) yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 3,200
kwa wakati mmoja na ofisi saba (7); kukarabati majengo katika Kampasi mpya ya
Mizengo Pinda, Katavi; kuboresha sehemu ya makumbusho ya mazao kwa
kudumisha mazao yaliyopo na kupanda mazao mapya; kuendelea na ukarabati wa
miundombinu mbalimbali ikiwemo madarasa, mabweni ya wanafunzi, nyumba za
wafanyakazi na karakana; na kukamilika kwa ujenzi wa jengo la utafiti wa wanyama
na wadudu. Jumla ya shilingi bilioni 4.4 zimetumika hadi Machi 2021.

® Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kuendelea na uboreshaji wa mazingira ya kufundishia
na kujifunzia kwa kutekeleza awamu ya pili ya ukarabati na upanuzi wa vyuo vya
maendeleo ya wananchi ambavyo ni Same, Ngara, Sengerema, Kisangwa,
Mamtukuna, Malya, Katumba, Chala, Msaginya, Kilosa, Kibondo, Bariadi, Sikonge,
Mputa, Nandembo, Kihinga, Masasi na Ifakara; na ukamilishaji wa kazi za ziada za
ujenzi; na ukarabati kwenye Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi vilivyonufaika katika
awamu ya kwanza ambayo ni Karumo, Rubondo, Gera, Ikwiriri, Kilwa Masoko,
Urambo, Kasulu, Chilala, Mtawanya, Sofi, Munguri, Mto wa Mbu, Handeni, Chisalu,
llula, Mhukuru, Tarime, Malampaka, Kiwanda na Newala. Jumla ya shilingi bilioni 4.1
zimetumika hadi Machi 2021.

(u)  Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere

Hatua iliyofikiwa ni: Kuanza kwa ujenzi wa bweni lenye uwezo wa kuhudumia
wanafunzi 1,000 kwa wakati mmoja katika Kampasi ya Karume, Zanzibar;
kugharamia mafunzo ya shahada ya uzamivu kwa watumishi 55; na kukamilisha tafiti
nne (4) za masuala ya maendeleo ya uchumi, jinsia, elimu na maadili ili ziweze
kuchapishwa katika majarida mbalimbali ya kitaaluma. Jumla ya shilingi milioni 194.5
zimetumika hadi Machi 2021.
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(V) Mfuko wa Utafiti na Maendeleo wa COSTECH

Hatua iliyofikiwva ni: Kuwezesha upatikanaji wa maandiko 42 kutoka taasisi 19
vikiwemo vyuo vikuu ambapo maandiko yalijikita katika maeneo manne (4) ya
kuendeleza na kuboresha: ufugaji wa ng’'ombe wa nyama kwa ajili ya usindikaji,
teknolojia za kuchakata mazao ya Kkilimo, teknolojia ya kuchakata ngozi; na
teknolojia za kuchakata nishati na madini hususan kwa wachimbaji wadogo.

Aidha, kupitia Mfuko wa Utafiti. wabunifu 10 wenye Kampuni changa
wamewezeshwa kushiriki mafunzo ya awali ya wabunifu wanaotumia teknolojia
katika kutatua changamoto za kijamii; kuendelezwa kwa mradi wa kimkakati
unaohusu masuala ya miti shamba (tiba asilia) kutoka Zanzibar; kukamilika kwa
Mfumo wa Usimamizi wa Utafiti na Ubunifu; kufanya tathmini kwa bunifu 73 za
wabunifu 70 walioshiriki katika mashindano ya MAKISATU kutoka mikoa 22 ya
Tanzania bara. Jumla ya shilingi milioni 367.4 zimetumika hadi Machi 2021.

(w) Maabara ya Mionzi ya Nguvu za Atomiki

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa maabara ya Arusha
ambapo utekelezaji umefikia asilimia 73; kuendelea kukamilisha tafiti 18 katika
matumizi ya teknolojia ya nyuklia; kutengeneza na kuhakiki vifaa 92 vinavyotumia
teknolojia ya nyukilia; kukamilisha mitaala ya mafunzo kwa ajili ya kuanzisha kituo
cha mafunzo cha usalama na kinga ya mionzi katika ngazi ya stashahada na cheti;
na kuimarisha upimaji wa viwango vya mionzi kwa wafanyakazi 1,920 wanaofanya
kazi kwenye vyanzo vya mionzi.

3.3.3.2 Afya

@) Hospitali ya Taifa ya Muhimbili

Hatua iliyofikiwa ni: Kuanza kutoa huduma za kupandikiza uloto (bone marrow
transplant); kuboresha kitengo cha ushonaji kwa kununua mitambo ya kisasa ya
kuzalisha barakoa; kuendelea na utoaji wa huduma za kibigwa zikiwemo huduma ya
upandikizaji wa figo ambapo kwa kipindi cha kuanzia Julai 2020 hadi Machi, 2021
jumla ya wagonjwa wanne (4) walipata huduma hii, huduma za tiba radiolojia
(wagonjwa 32) na huduma ya kupandikiza vifaa vya usikivu (wagonjwa 34); na
kukamilika kwa ujenzi wa jengo la wodi namba 18 ya Sewa Haji pamoja na ujenzi wa
wodi za kulaza wagonjwa binafsi. Jumla ya shilingi bilioni 4.0 zimetumika hadi Machi
2021.

(b)  Ujenzi wa Hospitali za Rufaa za Kanda
Shughuli zilizotekelezwa ni:

(1) Hospitali ya Kanda Burigi (Chato)
Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma kwa wagonjwa
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(i)

(iii)

(iv)

(V)

wa nhje, jengo la uchunguzi kwa njia ya maabara, jengo la huduma za dharura
(EMD), jengo la huduma za uangalizi maalumu (ICU), jengo la upasuaji
(Theatre), jengo la famasia, uzio na kazi za nje pamoja na njia za
kuunganisha majengo ambapo utekelezaji wa awamu ya kwanza umefikia
asilimia 98; ujenzi wa jengo la jenereta, kisima cha maji na jengo la nyumba
ya walinzi umefikia asilimia 32; na ujenzi wa barabara za ndani ya hospitali
umefikia asilimia 15. Jumla ya shilingi bilioni 1.94 zimetumika hadi Machi,
2021.

Ujenzi wa Hospitali Mpya ya Kanda ya Kusini — Mtwara

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma za wagonjwa
wa nje, uchunguzi, upasuaji na wagonjwa wa ndani ambalo lipo katika hatua
za umaliziaji; na kuendelea na ujenzi wa jengo la genereta, ujenzi wa tenki la
maji, ufungaji wa mifumo mbalimbali ndani na nje ya jengo na kazi za nje
ambapo kwa ujumla utekelezaji umefikia asilimia 86. Jumla ya shilingi bilioni
2.4 zimetumika hadi Machi 2021.

Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini Mbeya
Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na ujenzi wa jengo la ghorofa sita (6) la afya ya
uzazi ambapo ujenzi umefikia asilimia 72; na kuanzishwa kwa kiwanda cha
kuzalisha Maji Tiba (Infusion) ambacho kinazalisha lita 120 za maji tiba kwa
siku.

Hospitali ya Kanda ya Kaskazini (KCMC)

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa wodi ya wagonjwa wa saratani
yenye vitanda 47; kuendelea na ujenzi wa vyumba vya upasuaji ambapo
utekelezaji umefikia asilimia 80; kununuliwa kwa kinu cha kufua hewa ya
Oksijeni chenye uwezo wa kufua mitungi 400 kwa siku na kufungwa kwa
mtambo mpya wa MRI, CT — Scan na X — ray; kukamilika kwa asilimia 97 ya
ujenzi wa jengo la kutengeneza dawa katika idara ya ngozi; kununuliwa kwa
mashine ya ECHO (GE), Ventilator mbili (2) na Patient’s monitor 15 katika
Idara ya Wagonjwa Mahutihuti (ICU); kutoa ufadhili wa masomo kwa
watumishi 70 ndani na nje ya nchi; na kuanza kwa ujenzi wa upanuzi wa
jengo la huduma ya kusafisha damu kwa wagonjwa wenye matatizo ya figo
(dialysis).

Hospitali ya Rufaa Kanda ya Ziwa, Bugando

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi na ukarabati wa majengo ya kliniki
ya wagonjwa wa nje, jengo la kutolea tiba ya Saratani na jengo la kliniki ya
wanachama wa Bima ya Afya; kukamilika kwa ukarabati wa chumba cha
mashine ya MRI na wodi ya wagonjwa wa kifua kikuu sugu; kukamilika kwa
ujenzi wa maabara ya kisasa ya uchunguzi wa magonjwa kupitia Vinasaba;
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kununuliwa kwa CT — Scan, Ultrasound 12, mashine za Radiotherapy, Digital
X-ray, mtambo wa kusafishia damu (dialysis) na mashine ya tiba ya mionzi
(brachytherapy).

(c) Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI)

Hatua iliyofikiwa ni kununuliwa kwa mashine tatu (3) za AngioSuite/C-arm, Mobile C-
ARM moja (1) ya routine Orthopedic and general application, Digital X-ray moja (1),
Mobile X-ray moja (1) na MRI tatu (3) ambapo vifaa vyote vinatumika kutoa huduma
za kibingwa hospitalini.

(d) Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI)

Hatua iliyofikiwa ni: Kununuliwa kwa mashine za X-ray moja (1) , X-ray mobile moja
(1), CR moja (1) na Ultrasound mbili (2); kununuliwa na kufungwa kwa mtambo
maalumu wa kisasa wa Cathlab kwa ajili ya tiba za mfumo wa umeme wa moyo;
kukamilika kwa wodi ya watoto; kufanyika kwa upasuaji wa moyo kwa kufungua kifua
kwa wagonjwa 173; kufanyiwa upasuaji kwa watu wazima 72 wenye matatizo ya
mishipa ya damu; wagonjwa 882 walipatiwva matibabu kwa kufanyiwa upasuaji wa
moyo kupitia tundu dogo kwa kutumia mtambo maalumu wa Catheterization
laboratory; kuanzishwa kwa programu mpya za mafunzo ya kibingwa ya udaktari
katika maeneo ya upasuaji wa moyo (Cardiothoracic & Vascular Surgery), dawa za
usingizi wa moyo (Cardiothoracic Anaesthesia), wagonjwa mahututi na wanaohitaji
uangalizi maalumu (Critical Care) na Perfusion (Cardiothoracic Perfusion).

(e) Hospitali ya Taifa Muhimbili — Mloganzila

Shughuli zilizofanyika ni: Kudhamini watumishi 55 katika fani mbalimbali za kibingwa
katika masomo ya uzamili ndani na nje ya nchi; upandikizaji wa vifaa vya usikivu
(cochlear implants) kwa wagonjwa watatu (3); na kuboresha miundombinu
mbalimbali ikiwemo huduma za kuhifadhi maiti.

()] Taasisi ya Saratani Ocean Road (ORCI)

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kununuliwa kwa mashine ya Positron Emmission
Tomography (PET Scan); kununuliwa kwa dawa za kutibu saratani ambazo
zimesaidia kupunguza rufaa nje ya nchi, mashine za kuchunguza matokeo ya tiba
saratani kwa njia ya damu (tumor markers), majokofu manne (4) kwa ajili ya
maabara na mashine za Oxygen Concentrators tisa (9) kwa ajili ya wagonjwa
wanaolazwa wenye uhitaji maalumu wa hewa ya oxygen; kufungwa kwa mashine
yenye uwezo mkubwa wa vipimo vya kikemia na X-ray ya upimaji wa matiti
(Mammography); kufanyika kwa uchunguzi wa saratani kwa huduma za mkoba
katika mikoa ya Dar es Salaam, Simiyu na Tanga; jumla ya wanawake 29,471
walifanyiwa uchunguzi wa saratani ya matiti na saratani ya mlango wa kizazi na
wanaume 3,376 walifanyiwa uchunguzi wa saratani ya tezi dume; Taasisi iligharamia
mafunzo ya wanafunzi 70 wa Shahada ya Kwanza ya Tiba ya Mionzi (Bachelor of
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Science in Radiation Therapy Technology) na wanafunzi 30 wa Shahada ya Uzamili
ya Onkolojia (Masters of Medicine in Clinical Oncology); na kununuliwa kwa mashine
ya kupima virusi mbalimbali hususan vinavyosababisha saratani (PCR Machine).

(9) Hospitali ya Rufaa ya Magonjwa ya Kifua Kikuu - Kibong’'oto
(Kilimanjaro)

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kununuliwa kwa mashine za Digital X-Ray na
Ultrasound, vifaa vya maabara na mashine za uchunguzi wa kifua kikuu kwa
kuotesha vimelea BACTEC 960 (Mycobacteria Growth Indicator Tube - MGIT) na
Blood Culture Machine; na kuendelea na ujenzi wa maabara ya kisasa kwa ajili ya
uchunguzi wa magonjwa ya kuambukiza. Jumla ya shilingi bilioni 2.1 zimetumika
hadi Machi 2021.

(h)  Mradi wa Kuboresha Hospitali za Rufaa za Mikoa

Jumla ya shilingi bilioni 2.6 zimetumika hadi Machi 2021. Shughuli zilizotekelezwa ni:

(i) Hospitali ya Rufaa Dodoma: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la huduma za
dharura na ukarabati wa jengo la X-ray; na ukarabati wa jengo la upasuaji
umekamilika.

(i) Hospitali ya Rufaa Mawenzi - Kilimanjaro: Kuendelea na ujenzi wa jengo la
huduma za dharura na jengo la mama na mtoto ambapo jengo la huduma za
dharura limefikia asilimia 70 na la wazazi limefikia asilimia 65.

(i)  Hospitali ya Rufaa Mwananyamala — Dar es Salaam: Ujenzi wa jengo la
mama na mtoto umefikia asilimia 98.

(iv) Hospitali ya Rufaa Sekou Toure - Mwanza: Ujenzi wa jengo la ghorofa sita
(6) la huduma za afya ya uzazi na mtoto umefikia asilimia 73.

(V) Hospitali ya Rufaa Njombe: Kukamilika na kutumika kwa jengo la wagonjwa
wa nje; ujenzi wa jengo la mama na mtoto umefikia asilimia 76; ujenzi wa
jengo la maabara umefikia asilimia 81; ujenzi wa jengo la EMD na ICU
umefikia asilimia 80; ujenzi wa jengo la upasuaji, mifupa na magonjwa ya
ndani umefikia asilimia 78; ujenzi wa eneo la kuchomea taka umefikia asilimia
95; ujenzi wa nyumba 5 za watumishi umefikia asilimia 85; ujenzi wa jengo la
kufulia umefikia asilimia 83; na ujenzi wa jengo la Damu Salama umefikia
asilimia 60.

(vi) Hospitali ya Rufaa Songwe: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la dharura;
ujenzi wa jengo la Wagonjwa wa Nje (OPD) umefikia asilimia 94; Ujenzi wa
Jengo la Maabara umefikia asilimia 95; na ujenzi wa jengo la wazazi
(maternity) upo katika hatua ya kuchimba msingi (asilimia 10).

(vii) Hospitali ya Rufaa Simiyu: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la huduma za
upasuaji, radiolojia na maabara na kufikia asilimia 51 ya ujenzi wa jengo la
mama na mtoto.

(viii) Hospitali ya Rufaa Geita: Ujenzi wa majengo ya huduma za wagonjwa wa
nje, radiolojia na upasuaji, jengo la kufulia na jengo la mgahawa umefikia
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zaidi ya asilimia 94 na maabara umefikia asilimia 90.

(ix) Hospitali ya Rufaa Katavi: Kuendelea na ujenzi wa jengo la ghorofa moja
lenye pande mbili (Wing “A” na “B”) linalojumuisha huduma za Wazazi,
dharura, wagonjwa wa nje, famasia, radiolojia, upasuaji na wagonjwa
mahututi ambapo ujenzi wa msingi, nguzo za ghorofa ya chini na ujenzi wa
kuta kwa sakafu ya kwanza umekamilika, tekelezaji umefikia asilimia 41
ambapo jengo la maabara limefikia asilimia 90.

(x) Hospitali ya Rufaa Mara (Kwangwa): Ujenzi wa jengo moja lenye vitalu
vitatu (Blocks) A, B na C zilizoungana (Semidetached Blocks) umekamilika na
kuanza kutumika; kukamilika kwa uwekaji wa mifumo ya maji na Gesi Tiba
awamu ya kwanza (first fix); kukamilika kwa ujenzi wa karakana, jengo la
kufulia na jengo la kuhifadhi maiti; na kukamilika kwa ujenzi wa jengo la
mashine ya kufua umeme (power house) na kichomea taka, utekelezaji wa
mradi wote umefikia asilimia 74.

(xi) Hospitali ya Rufaa Sumbawanga - Rukwa: Ujenzi wa jengo la dharura
umefikia asilimia 98.

(i) Ujenzi wa Hospitali za Wilaya

Hatua iliyofikiwa ni kufikiwa kwa asilimia 90 hadi 100 ya ukamilishaji kwa majengo
saba (7) ya awali kwa hospitali 67 na asilimia zisizozidi 70 kwa hospitali zilizoanza
ujenzi katika awamu ya pili. Aidha, Hospitali ya Mji wa Tunduma ambayo imefikia
asilimia 85 na Hospitali ya Uhuru ambayo tayari imekamilisha ujenzi wa Jengo la
OPD. Hospitali za Halmashauri 67 kati ya 99 zimeanza kutoa huduma kwa
wagonjwa wa nje. Vilevile, hospitali ya Uhuru, Chamwino (Dodoma) imekamilika kwa
asilimia 98.2 na imeaanza kutoa huduma kwa wagonjwa wa nje. Jumla ya shilingi
bilioni 7.17 zimetumika hadi Machi 2021.

()] Huduma ya Afya ya Msingi (Vituo vya Afya)

Hatua iliyofikiwa ni: Kujengwa na kuboreshwa kwa vituo vya kutolea huduma za afya
487 ambapo vituo 293 vimekamilika na vituo 227 vimeanza kutoa huduma ya
upasuaji. Idadi ya vituo vya afya vya Serikali ambavyo vimekamilika na kuanza kutoa
huduma hadi Januari 2021 ni 613. Zahanati zilizojengwa ni 1,198 kati ya hizo
Zahanati 654 zimekamilika na kuanza kutoa huduma. Jumla ya shilingi bilioni 1.0
zimetumika hadi Machi 2021.

(K) Mapambano Dhidi ya VVU na UKIMWI

Shughuli zilizotekelezwa ni ununuzi na usambazaji wa dawa za kufubaza makali ya
Virusi Vya UKIMWI katika ngazi mbalimbali za utoaji wa huduma za afya nchini
ambapo waathirika milioni 1.3 wamepatiwa dawa za kufubaza makali ya Virusi
Vinavyosababisha UKIMWI; kutolewa kwa ruzuku kwa watoto 15,983 walioko
kwenye programu ya majaribio ya kuwawezesha wasichana balehe na wanawake
vijana (AGYW) kubaki shuleni na kuwa salama dhidi ya maambukizi mapya ya VVU
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kwenye Halmashauri 10; na kujenga maabara na Vituo vya Tiba (CTC) pamoja na
kuboreshwa kwa vituo 20 vinavyotoa huduma za UKIMWI. Jumla ya shilingi bilioni
9.5 zimetumika hadi Machi 2021.

() Udhibiti wa Kifua Kikuu na Ukoma

Shughuli zilizotekelezwa ni kununuliwa na kusambazwa kwa dawa za kudhibiti Kifua
Kikuu na Ukoma pamoja na utekelezaji wa afua mbalimbali katika ngazi za utoaji wa
huduma za afya zikiwemo kufanya kampeni za uchunguzi kwa kushirikisha watoa
huduma katika ngazi ya jamii na utekelezaji wa afua ya kuboresha huduma za
kuzuia maambukizi ya TB katika Magereza 21 awamu ya pili. Jumla ya shilingi bilioni
4.5 zimetumika hadi Machi 2021.

(m) Uimarishaji wa Huduma za Chanjo

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kutolewa kwa chanjo kwa watoto 1,010,005 sawa na
asilimia 98 ya lengo. Chanjo zilizotolewa ni pamoja na chanjo ya kukinga ugonjwa
wa polio (OPV3), chanjo ya PENTA-3 kwa ajili ya kuzuia magonjwa ya dondakoo,
kifaduro, pepopunda, homa ya ini nha homa ya uti wa mgongo, chanjo ya Surua
Rubella; na chanjo ya HPV kwa ajili ya kuwakinga mabinti dhidi ya Saratani ya
Mlango wa Kizazi. Jumla ya shilingi bilioni 15.3 zimetumika hadi Machi 2021.

(n)  Udhibiti wa Malaria

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kusambazwa kwa jumla ya vyandarua 8,733,089 kupitia
Bohari ya Dawa (MSD) katika mikoa ya Tanga na Manyara. Aidha, Serikali kwa
kushirikiana na wadau imesambaza jumla ya vyandarua 6,286,875 kupitia kliniki ya
Wajawazito na Watoto (RCH) na jumla ya vyandarua 1,849,686 vimesambazwa
kupitia wanafunzi wa shule za msingi kwenye mikoa tisa (9) nchini; kusambaza
viuadudu (biolarvicides) katika halmashauri mbalimbali nchini ili kuangamiza
viluwiluwi vya mazalia ya mbu; na kununuliwa kwa lita 96,000 za viuadudu vya
kibailojia na kusambazwa katika mikoa 12 nchini. Jumla ya shilingi bilioni 8.9
zimetumika hadi Machi 2021.

(o) Mradi wa Kuboresha Upatikanaji wa Dawa, Vifaa Tiba na Vitendanishi

Hatua iliyofikiwa ni: Kununuliwa kwa dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi na
kusambazwa katika vituo vya umma vya kutolea huduma za afya nchini ambapo
upatikanaji wa aina 30 za dawa zenye kukidhi magonjwa ya msingi (30 tracer
medicines) ulifikia asilimia 86 na upatikanaji wa aina 312 za dawa muhimu umefikia
asilimia 74. Aidha, kupitia Mpango wa Taifa wa Damu Salama ulifanikiwa kukusanya
jumla ya chupa za damu 216,933 sawa na asilimia 87 ya lengo la kukusanya jumla
ya chupa 250,000 ambapo jumla ya chupa za damu 193,070 (asilimia 89) zilikuwa
salama na zilisambazwa kwenye vituo vya kutolea huduma za afya kwa ajili ya
matumizi kwa wagonjwa; kusambazwa lita 239,020 za viuadudu vya kuangamiza
viluwiluwi vya mbu katika maeneo ya mazalia katika halmashauri zote nchini; na
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kununuliwa mashine za mionzi (X-ray) 11 za kidijitali ambazo zimesambazwa katika
hospitali za mikoa 11. Jumla ya shilingi bilioni 41.3 zimetumika hadi Machi 2021.

3.3.3.3 Maendeleo na Ustawi wa Jamii

(@) Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo ya Jamii

Shughuli zilizofanyika ni: Kukamilika kwa ukarabati wa choo chenye matundu manne
(4), mabafu ya vyumba vinne (4), miundombinu ya umeme, mabweni mawili (2) ya
wavulana katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii Ufundi Misungwi, ukarabati wa
nyumba nne (4) za watumishi, bweni moja (1) la wasichana, maktaba, choo kimoja
chenye matundu tisa (9) na uzio katika vyoo vya wanawake katika Chuo cha
Maendeleo ya Jamii Monduli; Kuendelea na ujenzi wa jengo la "Information
Resource Centre katika Taasisi ya Ustawi wa Jamii; na kukamilika kwa ujenzi wa
bwalo la chakula katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii Misungwi na ujenzi wa
maktaba katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii Uyole.

(b)  Uingizaji wa Masuala ya Jinsia katika Sera na Mipango

Shughuli zilizofanyika ni: Kutolewa kwa mikopo yenye masharti nafuu kupitia dirisha
la wanawake katika Benki ya Posta yenye thamani ya shilingi bilioni 5.6 kwa
wanawake 17,306 na mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 63.5 kwa wajasiriamali
wanawake 938,802 kupitia asilimia nne (4) ya pato la halmashauri; kuanzishwa kwa
SACCOS 130 za wanawake; kutoa mafunzo kuhusu urasimishaji na uboreshaji wa
bidhaa kwa wanawake wajasiriamali 7,713; kushiriki kwa wanawake 13,566 katika
Maonesho ya Biashara ya Kitaifa na Kimataifa yakivemo maonesho ya Sabasaba,
Juakali, Nanenane na VICOBA,; kuanzisha madawati 427 ya jinsia na watoto katika
vituo vya polisi, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Chuo Kikuu cha Dodoma, Chuo
Kikuu Mzumbe, Taasisi ya Ustawi wa Jamii, Taasisi ya Maendeleo ya Jamii Tengeru
na vituo 153 katika Jeshi la Magereza; kuanzisha Dawati la Jinsia katika Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) kwa ajili ya kupambana na vitendo
vya rushwa ya ngono kupitia kampeni ya “Vunja Ukimya”; kuanzishwa kwa vituo 13
vya Huduma ya Mkono kwa Mkono kwa ajili ya wahanga wa ukatili wa kijinsia katika
mikoa tisa (9) ya Dar es Salaam, Pwani, Mbeya, Mwanza, Iringa, Kilimanjaro,
Arusha, Tabora na Shinyanga.

(c) Uhai na Maendeleo ya Mtoto

Kazi zilizotekelezwa ni: Kufanyika kwa mafunzo ya uelewa kuhusu madhara ya
vitendo vya ukatili dhidi ya watoto kwa walimu 78, wanafunzi 790, viongozi wa
kisiasa 23, viongozi wa dini 16, viongozi wa jadi na watangazaji wa redio kutoka
redio za kijamii katika mikoa ya Mara, Geita, Tanga, Rukwa, Mbeya na Kigoma;
kuandaliwa kwa taarifa ya Mkataba wa Haki za Watoto (Convention on the Rights of
the Child — CRC); kufanyika kwa kampeni ya kutokomeza mimba za utotoni katika
mikoa ya Shinyanga, Mara, Tabora, Singida, Rukwa, Tanga na Dodoma ambapo
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wanafunzi 8,978 wa shule za msingi, wanafunzi 345 wa sekondari pamoja na walimu
40 walishiriki kampeni hiyo; na kuandaliwa kwa taarifa ya mwaka 2019/20 ya
utekelezaji wa Mpango Kazi wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na
Watoto - MTAKUWWA.

(d) Kuwezesha Huduma za Ustawi wa Jamii

Kazi zilizotekelezwa ni: Kuendelea kutoa huduma na mabhitaji ya msingi kwa wazee
(chakula, mavazi, malazi na huduma za afya) ambapo wazee 349 (wanaume 149 na
wanawake 200) walipata huduma hizo katika makazi 13 ya wazee; kuhudumiwa kwa
watoto 611 katika mahabusu tano (5) za watoto katika mikoa ya Tanga, Mbeya, Dar
es Saalam, Arusha na Kilimanjaro na Shule ya maadilisho Irambo; na kuendelea na
utekelezaji wa programu za kutengamanisha watoto. Shughuli nyingine
zilizotekelezwa ni: ujenzi na ukarabati wa miundombinu katika makazi ya wazee
Nunge (Dar es salaam), Magugu (Manyara), Njoro (Kilimanjaro), Kolandoto
(Shinyanga), Funga funga (Morogoro) na Sukamahela (Singida); ukarabati wa
Makao ya Watoto ya Kurasini; na kutolewa kwa mafunzo kwa maafisa ustawi wa
jamii kuhusu utambuzi wa watu wa kuaminika katika halmashauri 77 kwa lengo la
kuimarisha ulinzi na usalama kwa watoto walio katika mazingira hatarishi ambapo
mafunzo hayo yaliwezesha kutambuliwa kwa watu wa kuaminika 295 na watoto 527
waliwekwa chini ya uangalizi wa watu wa kuaminika.

(e) Ujenzi wa Makao ya Taifa ya Watoto Mkoani Dodoma

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa Makao ya Taifa ya Watoto Dodoma
kwa ajili ya watoto walio katika mazingira hatarishi ambapo watoto kutoka
yaliyokuwa Makao ya Taifa ya Watoto Kurasini Dar es salaam wamehamishiwa
makao mapya Dodoma.

3.3.3.4 Maji na Usafi wa Mazingira

Jumla ya shilingi bilioni 126.4 zimetumika hadi Machi 2021.

(b)  Ujenzi, Ukarabati na Upanuzi wa Miradi ya Maji katika Miji Mikuu ya
Mikoa

Kazi zilizotekelezwa ni: kukamilika kwa mradi wa maji katika mikoa ya Geita, Njombe

na Songwe na kuendelea kwa ujenzi wa miradi ya maji katika mji wa Kigoma

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 90; kukamilika kwa mradi wa usambazaji wa

maji katika Mji wa Serikali — Mtumba; na kuendelea na utekelezaji wa miradi ya maji
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katika majiji ya Mwanza (asilimia 76) na Arusha (asilimia 62). Jumla ya shilingi
bilioni 38.3 zimetumika hadi Machi 2021.

(c) Mradi wa Maji Masasi — Nachingwea
Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa mradi ambapo kwa sasa upo katika
hatua za majaribio.

(d) Mradi wa Maji Same — Mwanga — Korogwe

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa mradi wa maji wa Same — Mwanga —
Korogwe ambapo utekelezaji umefikia asilimia 65. Jumla ya shilingi bilioni 8.7
zimetumika hadi Machi 2021.

(e) Mradi wa Maji wa Ziwa Victoria — Igunga, Nzega na Tabora

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa mradi na kuzinduliwa na Mhe. Rais Dkt. John
Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Januari, 2021.
Jumla ya shilingi bilioni 15.8 zimetumika hadi Machi 2021.

()] Mradi wa Maji wa Ziwa Victoria - Kahama - Shinyanga
Kazi zilizotekelezwa ni: Kukamilika kwa mradi wa maji katika miji ya Isaka na
Kagongwa ambapo wananchi wapatao 115,000 wamenufaika; kukamilika kwa miradi

(90 Kuboresha Huduma za Maiji Jiji la Dar es Salaam

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa zaidi ya asilimia 90 ya utekelezaji wa miradi
katika eneo linalohudumiwa na DAWASA (mikoa ya Dar es Salaam na Pwani)
ambao unahusisha maeneo ya Kibamba hadi Kisarawe, Mlandizi hadi Chalinze,
Kisarawe-Pugu-Ukonga - Kisukulu, Mbezi Luis, Kiluvya, Tegeta, Wazo, Madale,
Mivumoni, Mabwepande na Bagamoyo (maeneo ya Vikawe, Zinga, Mapinga na
Kerege).

(h) Mradi wa Maji wa Mpera na Kimbiji

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa visima 19 kati ya 20 vilivyopangwa kuchimbwa
katika eneo la Kimbiji na Mpera; na kuanza ujenzi wa tanki la kuhifadhia maji eneo la
Kisarawe Il na miundombinu ya kusambaza huduma ya maji kwa wananchi wa
Kigamboni kutoka katika visima vitano vya awali vya Kimbiji. Jumla ya shilingi milioni
489 zimetumika hadi Machi 2021.
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() Ujenzi, Ukarabati na Upanuzi wa Miradi ya Maji katika Miji Mikuu ya
Wilaya, Miji Midogo na Miradi ya Kitaifa

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa mradi wa Orkesumet ambapo kazi

zilizotekelezwa kazi za ujenzi wa chanzo cha maji, chujio la maji, ununuzi wa control

panel na ulazaji wa mabomba umbali wa kilomita 10.2. Jumla ya shilingi bilioni 2.6

zimetumika hadi Machi 2021.

() Kusimamia na Kuendeleza Rasilimali za Maji Nchini

Kazi zilizotekelezwa ni: kujengwa kwa vituo saba (7) vya kufuatilia mwenendo wa
maji mitoni; kutolewa kwa leseni mpya 52 za uchimbaji visima na vibali 225 vya
kuchimba visima vya maji katika maeneo mbalimbali nchini; kutolewa kwa vibali 793
vya matumizi ya maji; kuanzishwa kwa Jumuiya 23 za watumia maji; kufanyiwa
utafiti maeneo 157 ya kuchimba visima; na kuendelea na ujenzi wa ofisi ya Maji ya
Bonde la Wami - Ruvu ambapo utekelezaji umefikia asilimia 60 na ukarabati wa ofisi
ndogo ya Bonde la Maji Dodoma ambapo utekelezaji umefikia asilimia 90. Aidha,
katika maandalizi ya ujenzi wa Bwawa la Farkwa shughuli zilizotekelezwa ni ulipaji
wa fidia kwa wananchi 2,612 kati ya 2,868 wanaostahili. Jumla ya shilingi bilioni 7.3
zimetumika hadi Machi 2021.

(k)  Ufuatiliaji wa Ubora wa Maji na Usimamizi wa Mfumo wa Ikolojia

Hatua iliyofikiwa ni: Kukusanywa na kuhakikiwa kwa usalama wa sampuli 4,898 za
matokeo yalionesha sampuli 4,293 sawa na asilimia 87.9 zilikidhi viwango
vinavyokubalika; na kutengenezwa na kusambazwa kwa mitambo 200 ya kuondoa
madini ya fluoride kwenye maji katika maeneo ya Minjingu na Olasiti katika
Halmashauri ya Wilaya ya Babati ambapo imenufaisha wananchi wapatao 1,600
kwa kupata maji safi na salama.

() Ufuatiliaji na Uratibu wa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji
(WSDP-II)

Kazi zilizofanyika: Kugharamia ufuatiliaji wa miradi katika mikoa ya Kilimanjaro,

Tanga, Pwani, Morogoro, Dar es Salaam, Mtwara na Lindi; na kugharamia

wataalamu washauri wanne (4) wanaotoa huduma katika maeneo ya usimamizi wa

fedha na ununuzi. Jumla ya shilingi bilioni 1.3 zimetumika hadi Machi 2021.

3.3.3.5 Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo

(@) Upanuzi wa Usikivu wa Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC)

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kuainishwa kwa maeneo ya kufunga mitambo, mifumo
ya studio ili kuimarisha usikivu wa redio; kukamilika kwa ujenzi wa jengo la kituo cha
kurushia matangazo ya masafa ya FM mkoani Morogoro katika kituo cha Kisaki
eneo la Sesenga; kuendelea na ujenzi wa mitambo ya masafa ya FM katika Wilaya
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za Ngara, Kyela, Ruangwa, Kilombero na Ludewa ambapo utekelezaji umefikia
asilimia 50; kuendelea na ujenzi wa mitambo ya masafa ya FM katika Wilaya za
Tanganyika, Mlele, Makete, Uvinza, Mbinga na Ngorongoro ambapo utekelezaji
umefikia asilimia 30; kukamilika kwa ufungaji wa mitambo na vifaa vya kisasa katika
studio za redio zilizoko barabara ya Nyerere; kulipwa kwa fidia ya shilingi milioni
333.67 kwa wananchi 43 kati ya 45 watakaopisha eneo la ekari takriban 53 katika
kukamilika kwa ujenzi na ufangaji wa mitambo ya kituo cha Redio ya Jamii Makao
Makuu Jijini Dodoma; kukamilika kwa ufungaji wa mitambo ya studio na kufanya
maboresho na matengenezo ya studio za redio na televisheni Dar es Salaam. Jumla
ya shilingi bilioni 5.0 zimetumika hadi Machi 2021.

(b) Habari kwa Umma

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kukusanywa na kusambazwa kwa habari na taarifa kwa
wananchi kuhusu mafanikio ya utekelezaji wa miradi na programu mbalimbali za
Serikali katika mikoa, wilaya, halmashauri, miji na majiji nchini; kuandaliwa kwa
video fupi, vibango na makala maalumu ambazo zilitumika kwa ajili ya matangazo ya
televisheni na mitandao ya kijamii pamoja na makala maalumu zilizochapishwa
kwenye magazeti mbalimbali na jarida maalumu; na kununuliwa kwa vitendea kazi
vikiwemo kamera, kompyuta na visaidizi (accessories). Jumla ya shilingi milioni 500
zimetumika hadi Machi 2021.

3.3.3.6  Ujuzi na Uwezeshaji

@) Programu ya Taifa ya Kukuza Ujuzi

Kazi zilizotekelezwa ni: Kutolewa kwa mafunzo ya kukuza ujuzi kwa vijana 29,233
katika fani mbalimbali, ambapo vijana 5,538 wamepatiwa mafunzo ya ujuzi na stadi
za kazi kwa njia ya Uanagenzi; vijana 10,178 wamepatiwa mafunzo ya kurasimisha
ujuzi walioupata nje ya mfumo rasmi wa mafunzo ambapo vijana 9,736 wamefaulu
na kupatiwa vyeti na Mamlaka ya Mafunzo na Ufundi Stadi (VETA); wahitimu 2,710
wa elimu ya juu na ya kati wamewezeshwa kupata mafunzo ya uzoefu kazini katika
fani mbalimbali walizosomea ambapo miongoni mwao wabhitimu 900 wamepata ajira
za moja kwa moja katika taasisi zilizowapatia mafunzo; vijana 8,980 kutoka katika
Halmashauri 84 za mikoa 12 wamepatiwa mafunzo ya kilimo cha kisasa kupitia
teknolojia ya kitalu nyumba (Green House Technology); wafanyakazi 1,390
walioajiriwa na waliojiajiri wamepatiwa mafunzo ya kuongeza ujuzi wa kazi (skills
upgrading/updating training) ili kuongeza tija na ufanisi katika kazi wanazozifanya na
vijana 100 wamegharamiwa na Serikali kuhudhuria mafunzo ya kilimo cha kisasa
nchini Israel kwa kipindi cha mwaka mmoja; kuandaa Programu ya Pili ya Taifa ya
Kukuza Ujuzi Nchini (2021/22 — 2025/26). Jumla ya shilingi bilioni 1.5 zimetumika
hadi Machi 2021.
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(b) Mfuko wa Maendeleo ya Vijana

Kazi zilizotekelezwa ni: Kutolewa kwa mafunzo ya ujasiriamali, uendelezaji,
usimamizi na urasimishaji wa biashara kwa vijana 28,390; kutoa mikopo yenye
thamani ya shilingi bilioni 32.6 kwa vikundi vya vijana 2,560; na kukamilika kwa
mapitio ya Mwongozo wa Mfuko wa Maendeleo ya Vijana ili kuendana na mabhitaji ya
sasa ya mitaji. Aidha, katika kuhakikisha malezi/makuzi bora kwa vijana, jumla ya
vijana waelimishaji rika 78 walipatiwva mafunzo ya ukufunzi wa uelimishaji rika na
waliwezesha kutoa mafunzo kwa waelimishaji rika 12,800 katika ngazi ya wilaya.

3.3.3.7 Hifadhi ya Mazingira na Mabadiliko ya Tabianchi

(&8 Mradi wa Kuhimili Athari ya Mabadiliko ya Tabia Nchi Kupitia Mifumo ya
Ikolojia

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kuandaliwa kwa Mpango wa Matumizi ya Ardhi kwenye
(4) na Shinyanga (4); kuandaliwa na kufanyiwa majaribio kwa Mfumo wa Usimamizi
wa Maarifa ya Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi; kupatikana kwa Mtaalamu Elekezi
wa kutoa mafunzo kuhusu njia za kuhimili mabadiliko ya tabianchi kwa kutumia
Mifumo ya lkolojia katika wilaya zinazotekeleza mradi; kutolewa kwa mafunzo kwa
teknolojia banifu za uzalishaji mkaa ili kupunguza matumizi makubwa ya rasilimali za
misitu yametolewa kwa washiriki 163, kati ya hao Mvomero ilikuwa na washiriki 46,
Simanijiro (52), Kishapu (40) na Mpwapwa (25); kutengenezwa kwa majiko banifu
847 katika maeneo ya mradi - Mvomero majiko 238, Simanjiro (28), Kishapu (300)
na Mpwapwa (281); kuoteshwa kwa miche 114,416 katika maeneo ya mradi -
Mvomero (miche 40,000), Simanjiro (miche 45,416), Kishapu (miche 3,000), na
Mpwapwa (miche 26,000); kuanza utekelezaji wa shughuli za Kilimo Kinachohimili
Mabadiliko ya Tabianchi (Climate Smart Agriculure - CSA); na kuandaliwa kwa
Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathimini ya utekelezaji wa mradi. Jumla ya shilingi bilioni
1.4 zimetumika hadi Machi 2021.

(b) Usimamizi Endelevu wa Matumizi ya Ardhi ya Bonde la Nyasa
Shughuli zilizotekelezwa ni: Kufanyika kwa tathmini na utambuzi wa jamii
zinazotumia maji katika Halmashauri za Wilaya ya Mbinga na Nyasa zinazoishi

usimamizi endelevu wa Bonde la Ziwa Nyasa; kujengwa kwa majiko banifu 96 ya
kupikia katika Halmashauri za Wilaya ya Mbinga majiko (63) na Nyasa (33);
kufanyika kwa tathmini ya kubaini shughuli mbadala za kuongeza kipato cha kaya
katika Halmashauri za Kyela, Ludewa, Makete, Nyasa na Mbinga ili kuboresha
maisha ya watu wanaopakana na Bonde la Ziwa Nyasa ambapo katika kila
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kutoa elimu ya hifadhi ya mazingira na kuanza mchakato wa uundaji wa Jumuiya za
wanaoishi maeneo ya karibu na Mto Luhekei. Jumla ya shilingi milioni 230.2
zimetumika hadi Machi 2021.

(c) Mradi wa Kutekeleza Mpango wa Kitaifa wa Utekelezaji wa Mkataba wa
Stockholm Unaohusu Kemikali Zinazodumu katika Mazingira kwa Muda
Mrefu

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kukusanywa kwa sampuli za mafuta yaliyopo kwenye

transfoma yenye kemikali aina ya PCB katika vituo vya kupozea umeme vya Same,

Mlandizi, Chalinze, Mwanza, Mbeya, Mufindi, Bukoba, Tabora na Musoma; na

kutolewa kwa elimu juu ya madhara yatokanayo na kemikali aina ya PCB katika

Mikoa na Wilaya za Mwanza, Mbeya, Tabora, Same, Mlandizi, Chalinze, Mufindi,

Bukoba na Musoma. Jumla ya shilingi milioni 130.0 zimetumika hadi Machi 2021.

(d) Mradi wa Kujenga Uwezo wa Kitaasisi na Jamii Kuhimili Athari za
Mabadiliko ya Tabianchi Kwenye Maeneo ya Kaskazini mwa Nchi
Shughuli zilizotekelezwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa matenki mawili (2) ya mita za

kukamilika kwa ujenzi wa mfereji wa umwagiliaji wa mita 1,800, ujenzi wa uzio wa
kuzuia mafuriko wa mita 450, na Ujenzi wa mageti matatu (3) ya kufungulia maiji
hali ya hewa katika Wilaya ya Mwanga na Same; kupitiwa kwa mikakati na mipango
ya maendeleo kwa Wilaya za Same na Mwanga ili kuhuisha masuala ya mabadiliko
ya tabianchi; kukamilika kwa ujenzi wa skimu mbili (2) za usambazaji wa maji
kujenga uwezo na uelewa wa viongozi wa halmashauri na wataalam wasimamizi wa
mradi katika hamashauri za Mwanga na Same — Kazi hii imekamilika; kufanyika kwa
mafunzo kwa vikundi vya wakulima kuhusu uendeshaji endelevu wa mradi katika

vya Jipe, Makuyuni na Kambi ya Simba yamefanyika kikamilifu mara mbili; kufanyika
tathmini ya mradi kabla na baada ya utekelezaji wa shughuli za mradi; na
kuandaliwa kwa Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini wa utekelezaji wa mradi. Jumla
ya shilingi milioni 80.5 zimetumika hadi Machi 2021.

(e) Mradi wa Kudhibiti Kemikali Zinazomomonyoa Tabaka la Ozoni

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kufanyika kwa mapitio ya Kanuni za Udhibiti wa
Kemikali zinazoharibu Tabaka la Ozoni za mwaka 2007 ili kuendana na
marekebisho ya ltifaki ya Kigali; na kufanyika kwa maadhimisho ya Siku ya
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milioni 5.0 zimetumika hadi Machi 2021.

3.3.3.8 Utawala Bora na Huduma kwa Wananchi

(@) Azmaya Serikali Kuhamia Dodoma

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na maandalizi ya awamu ya pili ya ujenzi wa majengo
ya ofisi katika Mji wa Serikali Mtumba yatakayotosheleza watumishi wote ambapo
Serikali imekamilisha usanifu wa majengo husika; na kuendelea na ujenzi wa uzio
wa hje wenye urefu wa km 5 katika ofisi na makazi ya Waziri Mkuu. Aidha, mradi wa
ujenzi wa barabara (km 51.2) kwa kiwango cha lami katika Mji wa Serikali Mtumba
utakaogharimu jumla ya shilingi bilioni 89.1 unaendelea ambapo ujenzi umefikia
asilimia 71.

(b) Maboresho ya Mahakama

() Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Mahakama za Wilaya

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa Mahakama za Hakimu Mkazi za Manyara,
Simiyu, Njombe na Geita na Mahakama za wilaya 12 za Chato, Bagamoyo,
Bukombe, Chunya, Kasulu, Kilwa, Kondoa, Longido, Makete, Mkuranga, Ruangwa
na Wanging’ombe; kuendelea na ujenzi wa Mahakama za Hakimu Mkazi za Katavi,
Lindi na Songwe na Mahakama za Wilaya za Bahi, Chemba, Bunda, Sikonge,
Kilindi, Rungwe, Same, Tandahimba, Mwanga, Ngara Namtumbo na Nanyumbu.
Jumla ya shilingi bilioni 1.85 zimetumika hadi Machi 2021.

(i) Ujenzi na Upanuzi wa Jengo la Chuo cha Uongozi wa Mahakama -
Lushoto (IJA)

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa awamu ya pili ya ujenzi wa bweni la wavulana

Lushoto.

(i)  Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Mahakama za Mwanzo

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa majengo ya Mahakama sita (6) za Mwanzo za
Ngerengere (Morogoro), Mtae (Lushoto), Msanzi, Laela na Mtowisa (Sumbawanga)
na Kibaigwa (Kongwa); na kuendelea na ujenzi wa Mahakama nane (8) za Mwanzo
za Mlimba na Mang’ula (Morogoro), Kabanga (Ngara), Hydom (Mbulu), Kimbe
(Kilindi), Chanika (llala), Nyakibimbili (Bukoba) na Matiri (Mbinga). Jumla ya shilingi
milioni 241.4 zimetumika hadi Machi 2021.

(iv)  Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Mahakama Kuu

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ukarabati wa Mahakama Kuu Sumbawanga
ambapo jumla ya shilingi milioni 276.3 zimetumika hadi Machi 2021.
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(V) Ujenzi na Ukarabati wa Nyumba za Majaji na Mahakimu

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa nyumba mbili (2) za makazi ya Majaji
Kigoma na nyumba mbili (2) Musoma; na kukamilika kwa ujenzi wa nyumba mbili (2)
za Mahakimu Loliondo — Arusha pamoja na ujenzi wa Jengo la Kuhifadhi
Kumbukumbu, Tanga. Jumla ya shilingi milioni 224.3 zimetumika hadi Machi 2021.

(vi)  Ujenzi wa Makao Makuu ya Mahakama Dodoma

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa msingi, ghorofa ya chini ya ardhi
(under ground) na kuanza kwa ujenzi wa nguzo za ghorofa ya kwanza ya majengo
ya makao makuu ya Mahakama ya Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni 22.1
zimetumika hadi Machi 2021.

(vii) Mradi wa Uboreshaji wa Huduma za Mahakama (Citizen Centric Judiciary
Modernisation Project)

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa: Mfumo wa Uratibu wa Mwenendo wa Mashauri
(Judicial Statistical Dashboard System - JSDS 2.0) awamu ya kwanza; Mfumo wa
Usimamizi wa Mawakili; Mfumo wa Utambuzi wa Majengo na Takwimu Muhimu za
Mahakama; na Mfumo wa Kusikiliza Mashauri kwa Njia ya Video katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu, Mahakama Kuu Mbeya, Chuo cha IJA - Lushoto,
Mahakama Kuu Bukoba na Gereza la Keko - Dar es Salaam.

Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: Kuunganishwa kwa Mahakama 157 kwenye
Mkongo wa Taifa wa mawasiliano na kupata huduma za mtandao kutoka TTCL;
kuanzishwa kwa huduma za mahakama inayotembea Dar es Salaam na Mwanza,
na kuendelea na ujenzi wa vituo sita (6) vya Haki Jumuishi katika mikoa ya Mwanza,
Morogoro, Dar es Salaam, Arusha na Dodoma.

Aidha, kwa upande wa Mfumo wa Mahakama Mtandao (e-Judiciary), shughuli
zilizotekelezwa ni: Kuimarishwa kwa matumizi ya TEHAMA katika mifumo ya utoaji
haki; maboresho ya Mfumo wa Uratibu wa Mwenendo wa Mashauri Awamu ya
Kwanza; Mfumo wa Usimamizi wa Mawakili; na kuanzishwa kwa kanzidata ya
Wanasheria walio katika utumishi wa umma ili kuharakisha upatikanaji wa huduma
za utoaji haki nchini.

(c) Kuimarisha Shughuli za Mfuko wa Bunge

(i) Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Bunge

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kuendelea kukamilisha ujenzi wa ghorofa ya tano (5)
katika jengo la utawala; ujenzi wa makazi ya viongozi wa Bunge, Dodoma ambapo
nyumba ya Katibu wa Bunge imekamilika na nyumba ya Naibu Spika ipo katika
hatua za awali za ujenzi; na kuendelea na ukarabati wa ukumbi wa Bunge, ukumbi
wa Msekwa, kumbi za vikao vya Kamati na majengo ya Ofisi ya Bunge. Jumla ya
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shilingi bilioni 1.5 zimetumika hadi Machi, 2021.

(i) Ujenzi wa Miundombinu ya Bunge

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kununuliwa na kufungwa kwa mitambo ya usalama na
vifaa vya kituo cha matangazo ya redio na runinga; kuanzishwa kwa Bunge Mtandao
(e-Parliament); na kununua Tablets 460 na Servers mbili (2) kwa ajili ya Bunge
Mtandao.

(i) Mradi wa Kulijengea Bunge Uwezo Awamu ya Pili (LSP 1I):

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kutolewa kwa mafunzo ya muda mfupi na mrefu kwa
Wabunge 393 na Watumishi kwenye maeneo ya uandaaji wa Miswada, Sheria na
Bajeti; kutolewa kwa mafunzo ya utafiti wa Kibunge na ujumuishwaji wa masuala ya
jinsia katika shughuli za Bunge; kukamilika kwa mfumo wa kieletroniki wa kutunza
kumbukumbu za ofisi na mfumo wa Kkieletroniki wa maktaba; kuandaliwa kwa
miongozo saba (7) ya uendeshaji wa shughuli za Bunge ambayo ni Mwongozo wa
Utungaji wa Sheria, Mwongozo wa Uandaaji wa Muswada Binafsi wa Sheria,
Mwongozo wa Usikilizaji wa Maoni ya Wadau, Mwongozo wa Ziara za Kamati,
Mwongozo wa Hoja Binafsi na Uchambuzi wa Bajeti na Mwongozo wa Uridhiwaji wa
Mikataba ya Kimataifa; na kuandaliwa kwa Mipango Mikakati ya Vyama vya Hiari
vya Kibunge (APNAC, TAPAFE, TYPF). Jumla ya shilingi bilioni 1.3 zimetumika hadi
Machi 2021.

(iv)  Programu ya Maboresho ya Usimamizi wa Fedha za Umma Awamu ya IV
naV (PFMRP IV & V)

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kuandaa mfumo wa kielektroniki wa kutunza takwimu za
kibajeti na kiuchumi; kuandaa mwongozo wa uchambuzi wa Bajeti kwa Wabunge;
kutolewa mafunzo ya muda mfupi kwa Wabunge na Sekretarieti za Kamati za Bunge
kwenye maeneo ya uchambuzi wa Mpango, uchambuzi wa Bajeti, vyanzo vya
mapato, Ufuatiliaji na Tathmini ya Miradi ya Maendeleo, uchumi wa kidigitali, namna
ya kufanya maoteo ya ukuaji wa uchumi na viashiria vyake. Jumla ya shilingi milioni
458.0 zimetumika hadi Machi 2021.

(d) Ujenzi wa Majengo ya Utawala kwenye Mikoa na Mamlaka za Serikali za
Mitaa

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa majengo 57 ya halmashauri kati ya 70
yaliyokuwa kwenye mpango na ofisi na makazi ya viongozi katika Mikoa na Wilaya
mbalimbali nchini. Aidha, hadi Machi 2021 kiasi cha shilingi bilioni 14.56 kimetumika
kwa ajili ya ujenzi wa ofisi za wakuu wa mikoa ya Mbeya, Njombe, Songwe, Katavi
na Geita, Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana, Nyumba za Wakuu wa Mikoa na
Makatibu Tawala wa Mikoa ya Njombe na Songwe na Nyumba ya Mkuu wa Wilaya
ya Kiteto; na kuendelea na ujenzi wa ofisi 29 za Maafisa Tarafa; na ukarabati wa
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Mwanza.
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(e)  Vitambulisho vya Taifa

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kuendelea na usajili wa raia wa Tanzania, wageni
wakaazi pamoja na wakimbizi ambapo hadi Machi 2021, jumla ya raia wa Tanzania
22,345,948, wageni wakaazi 32,170 na wakimbizi 213,251 wametambuliwa. Aidha,
namba za utambulisho wa Taifa kwa wananchi 18,762,822 zimetolewa na
kuzalishwa na kusambazwa kwa vitambulisho 925,342 na hivyo kufanya idadi ya
vitambulisho vilivyozalishwa na kusambazwa kwa wananchi kufikia 7,028,567;
kununuliwa kwa mashine mpya mbili (2) zenye uwezo wa kuchapa vitambulisho
9,000 ikilinganishwa na vitambulisho 750 kwa saa ili kuongeza kasi ya kuchapisha
vitambulisho; Mifumo 14 kati ya mifumo 27 kwa ajili ya kusaidia usajili na utambuzi
pamoja na uzalishaji na ugawaji vitambulisho imejengwa; ujenzi wa ofisi 13 za usajili
na utambuzi katika wilaya za Temeke, Kinondoni, llala, Arumeru, Arusha Mijini,
llemela, Nyamagana, Kwimba, Magu, Sengerema, Morogoro Mijini, Longido na
Dunga umekamilika; Taasisi 43 za Serikali na binafsi zimeunganishwa katika mfumo
wa Usajili na Utambuzi baada ya kuhakikiwa na kuidhinishwa na Mwanasheria Mkuu
wa Serikali kwa kusaini Mikataba husika; Magari manne (4) kati ya matano (5)
yamenunuliwa. Jumla ya shilingi bilioni 2.4 zimetumika hadi Machi 2021.

()] Usalama wa Raia

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa nyumba 402 kwa ajili ya kuishi
familia 402 za askari polisi nchi nzima; kukamilika kwa ukarabati wa Chuo cha
Taaluma ya Polisi Dar es Salaam (DPA) na ujenzi wa majengo sita (6) ya ghorofa
tatu (3) kila moja kwa ajili ya kuishi familia 24 za askari Musoma — Mara; kukamilika
kwa ujenzi wa vituo vinne (4) vya polisi Daraja C vya Kisiwani (Same), Zembwela na
Nyakalilo (Nyamagana) na Keko Mwanga (Temeke); ukamilishaji wa Vituo vitatu (3)
kituo kimoja (1) cha Daraja "A" Ruangwa (Lindi); kuendelea na ujenzi wa nyumba
mbili (2) za makazi ya askari Wilayani Meatu — Simiyu; kuendelea na ujenzi wa
majengo matatu (3) ya ghorofa tatu (3) kwa ajili ya kuishi familia 12 za askari
Byekera — Kagera; kuendelea na ujenzi wa vituo vya Polisi Mbalizi — Mbeya na
Mkokoti — Zanzibar. Vilevile, Ujenzi wa Majengo sita (6) ya ghorofa tatu (3) kila moja
kwa ajili ya kuishi familia 24 za Askari Mabatini — Mwanza unaendelea ambapo
utekelezaji umefikia hatua za ukamilishaji. Shughuli nyingine ni: ujenzi wa majengo
kumi (10) kwa matumizi ya kuishi familia 20 za askari - Geita; ujenzi wa Kituo cha
Polisi Daraja ‘A’ katika mji wa Serikali Mtumba - Dodoma; na ujenzi wa jengo la
kiwanda cha kushona nguo za askari ghala kuu la polisi jijini Dar es Salaam. Jumla
ya shilingi bilioni 2.98 zimetumika hadi Machi 2021.

(90 Magereza
Shughuli zilizotekelezwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa nyumba 79 na kuendelea na
ujenzi wa nyumba 213 za makazi ya askari nchi nzima na nyumba 11 za wakuu wa
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Magereza katika mikoa isiyokuwa na nyumba za wakuu wa Magereza; kukamilika
kwa ujenzi wa jengo jipya la ofisi ya mkuu wa magereza mkoa wa Dar es Salaam;
ujenzi wa Makao Makuu ya muda eneo la Msalato awamu ya kwanza imekamilika;
kukamilika kwa ujenzi wa kiwanda cha Samani — Msalato na kufunga mashine za
kiwanda; kuendelea na uwekaji wa mifumo ya umeme, majisafi, majitaka na
kuboresha utengenezaji wa mazingira yanayozunguka kiwanda (landscaping);
kukamilika kwa ukarabati wa Magereza Makuu ikihusisha ujenzi wa miundombinu ya
majitaka; kununuliwa kwa matrekta mawili (2) na mashine tatu (3) za kuvunia mazao
ya kilimo; uboreshaji wa Mashamba ya Magereza (Kilimo cha Michikichi na Kiwanda
cha Kukamua Mafuta Kwitanga - Kigoma); na ujenzi wa kiwanda cha maziwa KPF
eneo la Kingolwira mkoani Morogoro. Jumla ya shilingi milioni 933.0 zimetumika hadi
Machi 2021.

(h) Zimamoto na Uokoaji

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kukamilika kwa jengo la makao makuu ya Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji Jijini Dodoma; kukamilika kwa ujenzi wa kituo cha Zimamoto
na Uokoaji Wilayani Chato — Geita; ujenzi wa nyumba za makazi ya Askari wa Jeshi
la Zimamoto na Uokoaji Jijini Dodoma uliofikia asilimia 30; Ujenzi wa kituo cha
Zimamoto na Uokoaji Chamwino — Dodoma umefikia asilimia 75; na kuanza kwa
taratibu za ujenzi wa Kituo cha Zimamoto katika eneo la Nzuguni — Dodoma. Aidha,
taratibu za ununuzi wa magari matatu (3) ya kuzima moto zinaendelea. Magari hayo
yatanunuliwa kutoka Shirika la Nyumbu (TATC) linalomilikiwa na Jeshi la Ulinzi la
Wananchi wa Tanzania. Jumla ya shilingi bilioni 7.7 zimetumika hadi Machi 2021.

() Uhamiaji

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Ofisi ya Makao Makuu ya
Uhamiaji Jijini Dodoma (asilimia 45); ujenzi wa ofisi za uhamiaji katika mikoa ya Lindi
(asilimia 76), Geita (asilimia 55), Mtwara (asilimia 30), Manyara (asilimia 75); ujenzi
wa nyumba ya makazi ya Afisa Uhamiaji wa Mkoa wa Mwanza umefikia asilimia 95;
ujenzi wa nyumba ya Kamishna Jenerali iliyopo Masaki - Dar es Salaam umefikia
asilimia 80; ukarabati wa nyumba za makazi ya watumishi zilizopo Ibinzamata -
Shinyanga umefikia asilimia 72; na ujenzi wa Ofisi ya Uhamiaji katika Wilaya ya
Chato asilimia 60. Jumla ya shilingi bilioni 2.0 zimetumika hadi Machi 2021.

()] Utumishi wa Umma na Utawala Bora

(1) Ujenzi wa Nyumba za Viongozi Wastaafu wa Kitaifa

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi na kukabidhiwa kwa nyumba ya Rais
Mstaafu wa Awamu ya Pili Mhe. Ali Hassan Mwinyi; na kuendelea na ukamilishaji wa
ujenzi wa nyumba ya Rais Mstaafu wa Awamu ya Nne Mhe. Jakaya Mrisho Kikwete
kwa kuwekewa samani. Jumla ya shilingi bilioni 1.2 zimetumika hadi Machi 2021.
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(i) Ujenzi wa Klabu ya Burudani kwa Ajili ya Viongozi katika Utumishi wa
Umma (Leaders Club)

Hatua iliyofikiwa ni: Kuanza kwa maandalizi ya ujenzi wa majengo ya Klabu ya

Viongozi katika Utumishi wa Umma (Leaders Club) ambapo kiwanja chenye ukubwa

wa hekta 30 katika eneo la Njedengwa Hill top — Dodoma kimepatikana, kusafishwa

na kupandwa miti ya matunda pamoja na miti kwa ajili ya uzio.

(iii)  Mifumo ya Kuhifadhi Taarifa za Watumishi wa Umma

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika na kuanza kutumika kwa Mfumo wa Taarifa za
Kiutumishi na Mishahara (HCMIS) pamoja na utoaji wa mafunzo kwa watumiaji
kutoka kwenye Taasisi za Umma; kukamilika kwa usanifu wa Mfumo wa e—OPRAS
na kuendelea kutoa mafunzo ya mfumo; kununuliwa kwa vifaa vya TEHAMA na
kuimarisha mifumo ya Serikali Mtandao; na kutolewa kwa mafunzo ya Mpango wa
Rasilimali Watu wa Kielektroniki (e-HRP). Jumla ya shilingi bilioni 3.6 zimetumika
hadi Machi 2021.

(iv)  Kuimarisha Mifumo na Miundombinu ya Huduma za Serikali Mtandao (e -
Governance Services)

Hatua iliyofikiwa ni: Kusimamia, kuendesha na kuboresha Mifumo Shirikishi ya
Barua pepe inayotumiwa na taasisi zaidi ya 500 na mfumo wa Ofisi Mtandao
unaotumiwa na taasisi zaidi ya 120; kuendelea kusimamia, kuendesha na kuboresha
Miundombinu Shirikishi ya TEHAMA inayotumiwa na taasisi za umma; kutolewa kwa
ushauri wa kitaalamu na kuwezesha taasisi 265 kuunganishwa kwenye Mtandao wa
Serikali (GovNet); kuendelea na usimamizi wa vituo vinavyohifadhi miundombinu na
mifumo shirikishi katika kuwezesha Serikali na taasisi zake kutoa huduma kwa
wananchi kielektroniki; kuendelea kusimamia usalama wa miundombinu na mifumo
yote inayotoa huduma mbalimbali kwa wananchi kidijitali; na kutoa msaada wa
kiufundi kwa taasisi zote zinazojihusisha na huduma za Serikali kidijitali. Jumla ya
shilingi bilioni 2.5 zimetumika hadi Machi 2021.

(k)  Utawala wa Sheria
(1) Mradi wa Kusaidia Sekta Mbalimbali katika Kulinda Haki za Mtoto

Usajili wa Vizazi na Vifo

Katika kipindi cha Julai, 2019 hadi Januari, 2021, Wakala wa Usajili wa Vizazi na
Vifo - RITA ulisajili jumla ya vizazi 2,392,193 sawa na asilimia 92 ya lengo la kusaijili
vizazi 2,611,842. Aidha, Wakala ulisajili vifo 42,133 sawa na asilimia 39 ya lengo la
kusajili vifo 109,398 katika kipindi husika. Kwa upande mwingine, Mpango wa Usajili
wa Watoto wa Umri Chini ya Miaka Mitano ulitekelezwa katika Mikoa ya lIringa,
Njombe, Mbeya, Songwe, Lindi, Mtwara, Mara, Simiyu, Mwanza, Shinyanga, Geita,
Dodoma, Singida, Morogoro, Pwani, Ruvuma, Tanga na Kilimanjaro na kusajili jumla
ya watoto 5,619,738. Jumla ya shilingi bilioni 3.2 zimetumika hadi Machi 2021.
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Eneo la Ulinzi wa Haki Mtoto

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kukamilika kwa Mpango Mkakati wa Pili wa Haki Mtoto
wa Miaka Mitano (2020/21 - 2024/25) pamoja na kutolewa kwa mafunzo ya uelewa
kwa Maafisa Mipango na Wachumi Serikalini; na kutolewa kwa mafunzo ya kujenga
uwezo kwa kamati za ulinzi wa wanawake na watoto katika wilaya za Kasulu na
Sengerema.

(i) Mradi wa Upatikanaji wa Haki za Binadamu (Access to Justice and
Human Rights)

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa Mpango Kazi wa Pili wa Kitaifa wa Haki za

Binadamu (2021/22 — 2025/26); na kusuluhishwa kwa migogoro ya ardhi katika

wilaya za Same, Liwale na Handeni na kuimarishwa kwa maelewano kati ya

wawekezaji na wananchi.

(iii)  Mradi wa Haki Mtandao (e-justice)

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kujengwa kwa miundombinu ya mawasiliano ya
kielektroniki (Local Area Network & Teleconference systems) ili kurahisisha huduma
za utoaji haki; kuendelea na ujenzi wa mifumo ya kielektroniki ya utendaji kazi ya
Wizara (Uratibu wa mifumo ya taasisi za Wizara) ambayo itarahisisha upatikanaji
haki; na kuendelea na usanifu na ujenzi wa Dashibodi ya Sekta ya Sheria (Justice
Sector Dashbord). Jumla ya shilingi milioni 518.5 zimetumika hadi Machi 2021.

(iv) Mpango Kazi Endelevu wa Kupambana na Rushwa

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa andiko la Mapendekezo ya Programu ya
Maboresho ya Mfumo wa Haki Jinai ambayo itaimarisha mifumo na taratibu katika
mnyororo wa Haki Jinai ikiwemo uzuiaji wa uhalifu, kubaini uhalifu unapotokea,
taratibu za ukamataji wa wahalifu, upelelezi wa makosa ya jinai, uendeshwaji na
usikilizwaji wa mashauri mahakamani na utaratibu wa utoaji wa adhabu na
urekebishaji wahalifu na ufuatiliaji wa mienendo ya wanaokamilisha adhabu au
wanaoachiwa kwa sababu mbalimbali; kufanyika kwa marekebisho ya Sheria
kuruhusu ufifishaji wa makosa ya jinai (compounding of offences); na kurekebishwa
kwa Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya Jinai ya mwaka 2020 ili kuruhusu
majadialiano (Plea Bargaining) kati ya Mkurugenzi wa Mashtaka na Watuhumiwa.

(v) Mradi wa Kuboresha Uwajibikaji na Kuongeza Upatikanaji wa Haki
(IMPACT)

Hatua iliyofikiwa ni: Kutengenezwa kwa Mfumo wa kukusanya, kuhifadhi na kusajili

taarifa za watoa huduma ya Msaada wa Kisheria nchini; kufanyika kwa tathmini na

ufuatiliaji wa utekelezaji wa Sheria ya Msaada wa Kisheria kwenye mikoa 23 ya

Arusha na Singida, Dodoma, Iringa, Njombe, Morogoro, Mbeya, Rukwa, Pwani,

Ruvuma, Kagera, Mwanza, Kilimanjaro, Tanga, Arusha, Katavi, Mwanza, Simiyu,
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Tabora, Songwe, Kigoma, Shinyanga na Mara; kutoa elimu kwa umma kuhusu
huduma ya msaada wa kisheria na ushauri kwa wananchi wahitaji wakati wa
maadhimisho ya wiki ya msaada wa kisheria kwa mwaka 2019 na 2020 ambapo
wananchi wapatao 1,185 walipatiwa huduma za msaada wa sheria ikiwa ni pamoja
na kuandaliwa nyaraka muhimu za kimahakama.

3.3.3.9 Miradi ya Kimkakati ya Kuongeza Mapato katika Halmashauri

Hatua iliyofikiwa ni: Kusainiwa kwa mikataba ya utekelezaji wa miradi 38 ya
kimkakati yenye thamani ya shilingi bilioni 288.1 iliyopo kwenye mikoa 17 na
halmashauri 30. Miradi hiyo inajumuisha masoko (15), stendi (12), viwanda (4),
machinjio (2), maegesho ya malori (2), ghala (1), kituo cha biashara (1) na
uendelezaji fukwe (1). Miradi hiyo itakapokamilika inatarajiwa kuwa na manufaa
mbalimbali ikiwemo: kuboresha mazingira ya wafanyabiashara wadogo ikiwemo
mama lishe na bodaboda; kuongeza upatikanaji wa mapato; na kuboresha masoko
ya mazao na bidhaa za kilimo, mifugo na viwanda ili kuchochea upatikanaji wa ajira
kwa vijana.

Utekelezaji wa miradi hiyo ni kama ifuatavyo: miradi iliyokamilika na kuanza kutoa
huduma inajumuisha Soko la Mburahati (Ubungo), Kiwanda cha Kuvuna Chumvi
Itambula (Momba), Ghala la Kisasa (Ruangwa) na Soko la Kisasa (Morogoro); na
miradi iliyo katika hatua za umaliziaji inajumuisha Soko la Kisasa la Magomeni
(Kinondoni), Soko la Kisasa la Kisutu (llala), Machinjio ya Kisasa ya Vingunguti
(llala), Stendi ya Kisasa Mangaka (Nanyumbu) na Kituo cha Kimataifa cha Mabasi
Mbezi Louis (Ubungo).

3.3.4 Mazingira Wezeshi kwa Uendeshaji Biashara na Uwekezaji

3.34.1 Miundombinu

A. Reli

@) Ukarabati wa Njia Kuu ya Reli, Vichwa vya Treni na Mabehewa

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa reli kutoka Dar es Salaam hadi
Kilosa (km 283) na Kilosa hadi Isaka (km 687); na kukamilika kwa uundaji wa vichwa
vya treni vitatu (3) na mabehewa 44 ya mizigo. Jumla ya shilingi bilioni 97.0
zimetumika hadi Machi 2021.

Aidha, shughuli zilizotekelezwa kupitia Mfuko wa Reli ni: kuendelea na ukarabati wa
njia ya reli ya Kilosa - Gulwe; kuendelea na ukarabati wa madaraja yaliyoharibiwa na
mvua nyingi zilizonyesha kati ya Oktoba 2019 na Aprili 2020 katika maeneo ya Zuzu
— Kigwe — Bahi; Kilosa — Gulwe; Kaliua - Mpanda; na eneo la Mto Ugala; kununuliwa
kwa vichwa vipya 11 vya treni; na kukarabatiwva mabehewa 347 ya mizigo. Jumla ya
shilingi bilioni 180.4 zimetumika hadi Machi 2021.
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(b)  Ufufuaji wa Njia ya Reli ya Tanga — Arusha (km 439)

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ukarabati wa reli na kuanza kutoa huduma ya
usafirishaji wa abiria na mizigo. Hatua hizi zimeongeza njia ya usafirishaji na
kurahisisha upatikanaji wa huduma za uhakika za usafiri na usafirishaji wa mizigo na
abiria.

(c) Usafiri wa Treni Jijini Dar es Salaam (Commuter Train)

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa awali wa ujenzi
wa reli; kuendelea na taratibu za ununuzi wa mtaalamu wa uwekezaji (Transaction
Advisor) ili kushauri namna bora ya kuishirikisha sekta binafsi na utafutaji wa fedha
za kuanza mradi; na kuendelea kutolewa kwa huduma ya usafiri wa treni ya abiria
Jijini Dar es Salaam kutoka stesheni ya Kamata hadi maeneo ya Pugu na Ubungo
kwa kutumia miundombinu ya reli iliyopo.

(d)  Uboreshaji wa Reli ya TAZARA

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa uboreshaji wa kituo cha treni cha Fuga ambacho
kimewezesha usafirishaji wa mizigo na mitambo inayotumika kwenye ujenzi wa
Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere.
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B. Barabara na Madaraja

Barabara za Lami Zinazofungua Fursa za Kiuchumi:

(@) Barabara ya Kidatu - |Ifakara - Lupilo - Malinyi - Londo -
Lumecha/Songea (km 499)

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi kwa sehemu ya Kidatu — Ifakara (km 68)

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 22.3; na kuendelea na maandalizi ya ujenzi wa

sehemu ya Ifakara — Lupilo — Malinyi — Londo — Lumecha/Songea (km 396). Jumla

ya shilingi bilioni 2.4 zimetumika hadi Machi 2021.

(b) Barabaraya Ifakara - Kihansi - Mlimba - Madeke — Kibena (km 150)

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na taratibu za ununuzi kwa ajili ya kumpata Mhandisi
Mshauri wa wa kuanza ujenzi sehemu za Ifakara — Kihansi (km 50), Lupembe —
Madeke (km 50) na Kibena — Lupembe (km 50) kwa kiwango cha lami. Jumla ya
shilingi milioni 16.5 zimetumika hadi Machi 2021.

(c) Barabara ya Tabora - Ipole - Koga - Mpanda (km 383)

Hatua iliyofikiwva ni: Kukamilika kwa ujenzi wa barabara sehemu ya Tabora —
Sikonge (km 30); na kuendelea na ujenzi wa barabara sehemu za Usesula -
Komanga (km 115) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 76.36, Komanga — Kasinde
(km 120) asilimia 81.08 na Kasinde — Mpanda (km 118) asilimia 65. Jumla ya shilingi
bilioni 22.1 zimetumika hadi Machi 2021.

(d) Barabara ya Makutano — Natta — Mugumu/Loliondo — Mto wa Mbu (km
235)

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya Makutano — Nata/Sanzate
(km 50) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 87.96; Mto wa Mbu — Loliondo sehemu
ya Waso — Sale (km 50) utekelezaji umefikia asilimia 75. mkandarasi kwa ajili ya
ujenzi wa sehemu ya Sanzate — Natta (km 40) na maandalizi ya ujenzi wa sehemu
ya Natta — Mugumu (km 45) yanaendelea. Jumla ya shilingi milioni 152.9 zimetumika
hadi Machi 2021.

(e) Barabara ya Manyoni - Itigi — Tabora (km 259.75)

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa barabara sehemu za Tabora — Nyahua
(km 85); Nyahua — Chaya (km 85.4) na Manyoni - Itigi - Chaya (km 89.35). Jumla ya
shilingi bilioni 4.6 zimetumika hadi Machi 2021.

()] Barabara ya Itoni — Ludewa - Manda (km 211)

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ujenzi sehemu ya Lusitu — Mawengi (km 50)
ambapo utekelezaji umefikia asilimia 68.54; na kuendelea na maandalizi ya kuanza
ujenzi wa sehemu ya Itoni — Lusitu (km 50).
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(g) Barabaraya Handeni - Kibirashi — Kibaya - Singida (km 460)
Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu kwa ajili ya ujenzi
kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi milioni 7.0 zimetumika hadi Machi 2021.

(h) Barabaraya Dodoma — Mtera - Iringa (km 273.3)
Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na ujenzi wa barabara ya mchepuo wa Iringa (km 7.3)
kwa kiwango cha lami ambapo mita 450 zimekamilika. Aidha, kazi za uimarishaji wa
matabaka katika barabara ya Iringa — Dodoma (km 266) zimefikia asilimia 45.
Jumla ya shilingi milioni 7.0 zimetumika hadi Machi 2021.

(i) Barabara ya Dodoma — Babati (km 263.4)

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa upembuzi yakinifu na kuendelea na kazi ya
usanifu wa kina kwa ajili ya ujenzi wa barabara ya mchepuo wa Babati (Babati
Bypass km 12).

() Barabara ya Mbeya — Makongolosi (km 267.90)

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa barabara za Mbeya — Lwanjilo (km 36)
na Lwanijilo — Chunya (km 36); ujenzi wa sehemu ya Chunya — Makongolosi (km 39)
umefikia asilimia 85; na upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa sehemu za Mkiwa
— Noranga (km 56.9) na Mbalizi — Makongolosi (km 50) unaendelea. Jumla ya
shilingi milioni 7.0 zimetumika hadi Machi 2021.

(k)  Kigoma - Kidahwe — Uvinza — Kaliua — Tabora (km 389.7)

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa Daraja la Kikwete (Malagarasi) na barabara za
Kidahwe — Uvinza (km 76.6), Tabora — Ndono (km 42), Ndono — Urambo (km 51.98),
Kaliua — Kazilambwa (km 56), Urambo - Kaliua (km 28); na kuendelea na ujenzi wa
sehemu ya Chagu — Kazilambwa (km 36) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 2.5
na maandalizi ya ujenzi wa sehemu ya Uvinza — Malagarasi (km 51.1) kwa kiwango
cha lami yanaendelea. Jumla ya shilingi bilioni 3.6 zimetumika hadi Machi 2021.

() Barabara ya Mtwara - Mingoyo - Masasi - Songea - Mbamba Bay (km 659)
Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa barabara ya Mtwara — Newala —
Masasi (km 210); sehemu za Mtwara — Mnivata (km 50); Masasi — Songea —
Mbamba Bay (km 258.2); na maandalizi ya ujenzi wa sehemu za Mnivata —
Tandahimba — Newala — Masasi (km 160) na Kitai — Lituhi (km 90) pamoja na daraja
la Mnywamaji yanaendelea. Jumla ya shilingi bilioni 12.3 zimetumika hadi Machi
2021.

(m) Barabaraya Likuyufusi — Mkenda (km 10)
Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na maandalizi kwa ajili ya kuanza ujenzi wa barabara
kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi milioni 7.5 zimetumika hadi Machi 2021.
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(n) Barabaraya Nachingwea — Liwale (km 130)
Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina.

(o) Barabara ya Nanganga - Ruangwa - Nachingwea (km 145)

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya
kuanza ujenzi wa barabara za Masasi — Nachingwea (km 45) na Nanganga —
Ruangwa — Nachingwea (km 100) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi milioni
6.5 zimetumika hadi Machi 2021.

(p) Barabaraya Tanga - Pangani — Makurunge (km 174.5)

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na ujenzi wa barabara ya Tanga - Pangani (km 50)
kwa kiwango cha lami ambapo utekelezaji umefikia asilimia saba (7); kuendelea na
maandalizi ya ujenzi wa barabara ya Pangani — Mkange (km 124.5) kwa kiwango
cha lami pamoja na daraja la Pangani. Jumla ya shilingi milioni 317.05 zimetumika
hadi Machi 2021.

(@) Barabaraya Kisarawe — Maneromango (km 54)
Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa kilometa 18 za ujenzi kwa kiwango cha lami.
Jumla ya shilingi milioni 10.0 zimetumika hadi Machi 2021.

(9] Barabara ya TAMCO - Vikawe — Mapinga (km 24)
Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa km 2.9 za ujenzi wa barabara na ujenzi wa mita
600 unaendelea. Jumla ya shilingi milioni 6.25 zimetumika hadi Machi 2021.

(s) Barabara ya Makofia — Mlandizi (km 36.7)
Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na taratibu za manunuzi za kumpata mkandarasi wa
ujenzi wa barabara.

® Barabara ya Kisarawe — Mlandizi (km 119)
Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na maandalizi ya ujenzi wa barabara kwa kiwango cha
lami. Jumla ya shilingi milioni 7.00 zimetumika hadi Machi 2021.

(u) Barabara ya Ubena Zomozi - Ngerengere (km 11)
Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa usanifu wa kina kwa ajili ya ujenzi. Jumla ya
shilingi milioni 6.25 zimetumika hadi Machi 2021.

(V) Barabara ya Nzega — Tabora (km 289.7)

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na taratibu za kumpata Mhandisi Mshauri na
Mkandarasi wa kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya ukarabati
wa barabara ya Shelui — Nzega (km 110) kwa kiwango cha lami; na kuanza
maandalizi ya ujenzi wa barabara ya Nzega — Kagongwa (km 65).
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(w) Barabara ya Msimba — Ruaha Mbuyuni/lkokoto Mafinga (km 535.25)
Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa barabara ya Mbarali — Ubaruku (km
8.9) kwa kiwango cha lami; kuendelea na taratibu za kumpata Mkandarasi kwa ajili
ya ujenzi wa barabara za Rujewa — Madibira — Mafinga (km 152); kukamilika kwa
ukarabati wa barabara ya Mafinga — lgawa (km 137.9) na upembuzi yakinifu na
usanifu wa kina wa barabara ya Mafinga — Mgololo (km 78); na kuendelea na
taratibu za kumpata Mhandisi Mshauri wa kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa
kina kwa ajili ya ukarabati wa barabara ya Morogoro — Iringa sehemu ya Tumbaku
Junction - Mangae/Melela - Mikumi — lyovi (km 158.45). Jumla ya shilingi bilioni 2.05
zimetumika hadi Machi 2021.

(x) Barabaraya Njombe - Makete - Isyonje (km 157.4)

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa sehemu ya Njombe — Moronga (km
53.9); kuendelea na ujenzi sehemu ya Moronga — Makete (km 53.5) ambapo
utekelezaji asilimia 65.2; na kuendelea na maandalizi ya ujenzi wa barabara ya
Isyonje — Makete (km 50) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi milioni 388.6
zimetumika hadi Machi 2021.

(y) Barabara ya Makambako — Songea na barabara ya Mzunguko ya Songea
(Songea bypass) (km 295)

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na usanifu wa kina wa barabara ya Mchepuo wa

Songea (Songea Bypass) na maandalizi ya ukarabati wa barabara ya Makambako —

Songea. Jumla ya shilingi milioni 7.0 zimetumika hadi Machi 2021.

(2) Barabara za kuelekea Mradi wa Kufua Umeme katika Mto Rufiji (km 348)
Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa
barabara za Bigwa — Matombo — Mvuha (km 70); na kuendelea na taratibu za
kumpata Mkandarasi kwa ajili ya ukarabati wa kilometa 10 kwa kiwango cha
changarawe wa barabara ya Maneromango - Vikumburu - Mloka (km 100). Vilevile,
ukarabati kwa kiwango cha changarawe na upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa
barabara ya Ubena Zomozi - Mvuha - Kisaki - Mtemele Junction (km 178)
unaendelea.

(aa) Barabara ya Dar es Salaam — Chalinze — Morogoro (km 152.3)

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na utekelezaji sehemu ya Mlandizi - Chalinze (km 44)
ambapo taratibu za manunuzi kwa ajili ya kumpata Mhandisi Mshauri wa kufanya
upembuzi yakinifu na usanifu wa kina zinaendelea; na kuendelea na ujenzi sehemu
ya Kibaha kwa Mathiasi — Msangani (km 8.3) katika barabara ya Morogoro kwa
kiwango cha lami. Jumla ya shilingi milioni 334.4 zimetumika hadi Machi 2021.
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(bb) Barabara ya Dodoma - Manyoni (km 127) na Barabara ya Mchepuo
Kuingia Manyoni Mjini (km 4.8)

Hatua iliyofikiwva ni kuendelea na ujenzi wa Kituo cha Pamoja cha Ukaguzi -

Muhalala (Manyoni) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 50.1.

(cc) Dumila - Kilosa - Mikumi (km 119)

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Dumila — Rudewa (km 45);
kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Rudewa - Kilosa (km 24) ambapo utekelezaji
umefikia asilimia 67; na maandalizi ya kuanza ujenzi wa barabara ya Kilosa — Ulaya
— Mikumi (km 50) kwa kiwango cha lami unaendelea. Jumla ya shilingi bilioni 4.5
zimetumika hadi Machi 2021.

(dd) Barabaraya Omugakorongo - Kigarama - Murongo (km 105)

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili
kuanza ujenzi kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi milioni 6.5 zimetumika hadi
Machi 2021.

(ee) Barabara ya Kibaoni - Majimoto - Muze - Kilyamatundu (km 189)

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya
kuanza ujenzi wa barabara za Kibaoni — Majimoto — Inyonga (km 152) na Ntendo —
Muze — Kilyamatundu (km 200) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi milioni 6.25
zimetumika hadi Machi 2021.

(ff)  Barabara ya Kyaka — Bugene — Kasulo (km 222.1)

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa sehemu ya Kyaka — Bugene (km 59.1);
na upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya ujenzi wa barabara za
Kumunazi - Bugene — Kasulo na Kyaka - Mutukula (km 163) umekamilika.

(gg) Barabara ya Tabora — Ipole — Rungwa (Sehemu ya Ipole — Rungwa (km
172)

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina na

kuendelea na taratibu za kumpata Mkandarasi kwa ajili ya kuanza ujenzi wa

barabara kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi milioni 4.05 zimetumika hadi

Machi 2021.

(hh) Barabara ya Same — Mkumbara — Korogwe (km 147.5)

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa
sehemu za Same — Himo (km 76), Mombo — Lushoto (km 32), Lushoto — Magamba
— Milola (km 34.5) na Same - Kisiwani - Mkomazi (km 97) sehemu ya Same —
Kisiwani (km 5).
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Barabara Zinazounganisha Tanzania na Nchi Jirani

€) Barabara ya Sumbawanga - Matai - Kasanga Port (km 162)

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa sehemu ya Sumbawanga — Matai —
Kasanga Port (km 112.0); na kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina
kwa ajili ya kuanza ujenzi wa barabara ya Matai — Kasesya (km 50) kwa kiwango
cha lami.

(b) Barabara ya Marangu - Tarakea - Rongai - Kamwanga /Bomang’ombe -
Sanya Juu (km 84.80)

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa sehemu ya Sanya Juu — Elerai (km

32); KIA — Mererani (km 26); na kuendelea na ujenzi wa barabara ya Kiboroloni —

Kiharara — Tsuduni — Kidia (km 10.8) na Kwa Sadala — Masama — Machame

Junction (km 16). Jumla ya shilingi bilioni 12.6 zimetumika hadi Machi 2021.

(c) Barabara ya Isaka - Lusahunga (km 392.0)

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa sehemu ya Isaka — Ushirombo (km
132) na Ushirombo — Lusahunga (km 110); kukamilika kwa upembuzi yakinifu na
usanifu wa kina wa barabara za Lusahunga — Rusumo na Nyakasanza — Kobero (km
150) kwa ajili ya ukarabati. Jumla ya shilingi milioni 16.94 zimetumika hadi Machi
2021.

(d) Barabara ya Nyakahura - Kumubuga - Rulenge - Kabanga Nickel (km
141):

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya

kuanza ujenzi.

(e) Barabara ya Sumbawanga - Mpanda - Nyakanazi (km 432.56)

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa sehemu Sumbawanga — Kanazi (km
75), Kanazi — Kizi — Kibaoni (km 76.6), Sitalike — Mpanda (km 36) na Mpanda —
Ifukutwa — Vikonge (km 37.65); na kukamilika kwa usanifu wa kina wa wa barabara
ya Vikonge — Uvinza (km 159), Kizi — Lyambalyamfipa — Sitalike (km 86.31) na
Kibaoni — Sitalike (km 71.0). Jumla ya shilingi milioni 36.33 zimetumika hadi Machi
2021.

() Barabara ya Nyanguge — Musoma, Mchepuo wa Usagara — Kisesa na
Bulamba - Kisorya (km 202.25)

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa sehemu ya Usagara — Kisesa

(Mwanza Bypass, km 16.35) na ukarabati wa sehemu ya Simiyu/Mara Border —

Musoma (km 85.5). Jumla ya shilingi milioni 12.32 zimetumika hadi Machi 2021.
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(g) Barabaraya Nyamuswa — Bunda — Kisorya (km 106)

Hatua iliyofikiwa ni Kukamilika kwa ujenzi sehemu ya Kisorya - Bulamba (km 51); na
Nyamuswa — Bulamba (km 56.4) utekelezaji umefikia asilimia sita (6). Jumla ya
shilingi bilioni 3.4 zimetumika hadi Machi 2021.

(h)  Barabara ya Mwigumbi - Maswa - Bariadi - Lamadi (km 181.8)

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi kwa kiwango cha lami sehemu za Bariadi
— Lamadi (km 71.8), Mwigumbi — Maswa (km 50.3) na Maswa - Bariadi (km 49.7); na
kukamilika kwa usanifu wa kina wa barabara ya Isabdula (Magu) — Bukwimba —
Ngudu — Ng’hungumalwa (km 10). Jumla ya shilingi milioni 293.43 zimetumika hadi
Machi 2021.

(1) Barabara ya Kidahwe - Kasulu — Kibondo - Nyakanazi (km 341.25)

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa sehemu za Kidahwe - Kasulu (km 63)
na Nyakanazi — Kakonko (Kabingo) (km 50); na kuendelea na utekelezaji wa
sehemu za Kanyani Junction — Mvugwe (km 70.5), Mvugwe — Nduta Junction (km
59.35), Kibondo Junction — Kabingo (km 62.5) , Nduta Junction — Kibondo (km 25.9);
na Kibondo — Mabamba (km 35) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 29.4
zimetumika hadi Machi 2021.

() Barabara ya Mpemba - Isongole (km 51.2)

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa sehemu ya Mpemba — Isongole (km 51.2); na
kuendelea na maandalizi ya ujenzi wa barabara za Ruanda — lyula — Nyimbili (km
21) na Katumba Songwe - Kasumulu - Ngana — lleje (km 90.1) kwa kiwango cha
lami. Jumla ya shilingi milioni 84.05 zimetumika hadi Machi 2021.

(k) Barabara ya Usagara - Geita - Buzirayombo — Kyamyorwa (km 110)
Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa sehemu za Uyovu — Bwanga (km 45) na Bwanga
— Biharamulo (km 67).

Barabara za Kupunguza Msongamano Jijini Dar es Salaam (km 169.66)

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara za
Mbezi — Malambamawili — Kinyerezi — Banana (km14), Tangi Bovu — Goba (km 9),
Kimara Baruti — Msewe — Changanyikeni (km 2.6), Banana — Kitunda — Kivule —
Msongola, (km 14.7) sehemu ya Kitunda— Kivule (km 3.2), Ardhi — Makongo — Goba
(sehemu ya Goba — Makongo km 4) na Tegeta Kibaoni — Wazo Hill — Goba —
Mbezi/Morogoro Road (sehemu ya Mbezi Mwisho — Goba km 7), Wazo Hill (Madale)
— Goba (km 5). Aidha, ujenzi wa barabara ya Ardhi — Makongo — Goba (sehemu ya
Ardhi - Makongo km 5) umefikia asilimia 19 na Wazo Hill — Madale Section (km 6)
asilimia 80, upanuzi wa barabara ya Morocco — Mwenge (km 4.3) asilimia 80 na
usanifu wa kina wa sehemu ya Mloganzila — Makondeko (km 1) unaendelea. Jumla
ya shilingi milioni 749.52 zimetumika hadi Machi 2021.
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Vile vile, mradi wa upanuzi wa barabara ya Kimara — Kibaha (km 19.2) kuwa njia
nane na upanuzi wa madaraja ya Kibamba, Kiluvya na Mpiji umefikia asilimia 87.38.
Jumla ya shilingi bilioni 9.0 zimetumika hadi Machi 2021.

Barabara za Mikoa

Hatua iliyofikiwa ni kujengwa kwa km 23.88 za barabara kwa kiwango cha lami,
kukarabatiwa kwa km 428.44 kwa kiwango cha changarawe na ujenzi wa madaraja
umefikia asilimia 23.14. Jumla ya shilingi bilioni 39.4 zimetumika hadi Machi 2021.

Miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka

(@ Awamu ya Pili

Hatua iliyofikiwa ni: ujenzi wa Lot 1 inayohusisha barabara zenye urefu wa km 20.3
(Mbagala - Mzunguko wa Bandari (Bendera Tatu), Bendera tatu — Kariakoo, Sokoine
— Zanaki, Barabara ya Kawawa — Barabara ya Morogoro (Magomeni), Barabara ya
Chang’ombe — Barabara ya Kilwa) na ujenzi wa Lot 2 inayohusisha ujenzi wa
majengo (vituo 2, yadi 1 na vituo mlisho vinne (4). Utekelezaji umefikia asilimia
11.82.

(b) Awamu ya Tatu na Nne

Awamu ya Tatu itahusisha barabara za Azikiwe na Maktaba, Bibi Titi, Uhuru na
Nyerere hadi Gongo la Mboto zenye jumla ya kilometa 23.6 na kituo kikuu cha
mabasi Kariakoo, Shaurimoyo na Uhuru kupitia Buguruni hadi TAZARA na Awamu
ya Nne itahusisha barabara za Ali Hassan Mwinyi nha Bagamoyo hadi Tegeta pamoja
na barabara ya Sam Nujoma (Ubungo - Mwenge) zenye jumla ya km 25.9. Hatua
iliyofikiwa ni kuendelea na mapitio ya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina.

Jumla ya shilingi bilioni 8.2 zimetumika hadi Machi 2021.

Ujenzi wa Barabara za Juu Jijini Dar es Salaam

Hatua iliyofikiwa ni kuzinduliwa na kuanza kutumika kwa barabara ya Juu ya Kijazi
(Kijazi Interchange); kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili
ya makutano ya barabara katika maeneo ya KAMATA, Magomeni, Mwenge,
Tabata/Mandela, Selander (Ali Hassan Mwinyi/lUN Road Junction); Mbezi mwisho,
Buguruni na Morocco na kuanza maandalizi ya ujenzi wa Mabey Flyovers katika jiji
la Dar es Salaam, Dodoma na Mwanza. Jumla ya shilingi bilioni 23.4 zimetumika
hadi Machi 2021.

Barabara ya Dodoma University na Barabara ya Mzunguko wa Dodoma

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa barabara za lhumwa - Chuo Kikuu cha
Dodoma (km 12) na barabara za Ikulu (Chamwino) - km 15.1; kuendelea na
maandalizi ya ujenzi wa barabara ya mzunguko ya Mtumba — Veyula — Nala —
Matumbulu — Mtumba (km 112.3); na kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu
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wa kina kwa ajili ya ujenzi wa barabara ya Kongwa Junction — Ng’ambi — Mpwapwa
— Gulwe — Kibakwe (km 98). Jumla ya shilingi milioni 28.06 zimetumika hadi Machi
2021.

Mradi wa Mfuko wa Barabara

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa barabara za changarawe zenye urefu
wa kilomita 97.7 na matengenezo ya barabara zenye urefu wa kilomita 7,757.13
ikiwa ni matengenezo ya kawaida, matengenezo ya sehemu korofi na matengenezo
ya muda maalumu. Jumla ya shilingi bilioni 172.85 zimetumika hadi Machi 2021.

Ujenzi wa barabara za Mji wa Serikali

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa km 15.2 za ujenzi wa barabara kwa kiwango cha
lami, makalavati 83 kati ya 118, boxi kalavati 10. Aidha, utekelezaji wa mradi
umefikia asilimia 71. Jumla ya shilingi bilioni 22.41 zimetumika hadi Machi 2021.

Ujenzi wa Madaraja

@) Ujenzi wa Madaraja Makubwa

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa madaraja ya Mara (Mara), Magara
(Manyara); Ruhuhu (Ruvuma); na kuendelea na ujenzi wa madaraja ya Kitengule
(Kagera) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 62, Daraja Jipya la Wami (asilimia
50), Msingi (asilimia 49), Kigongo/Busisi (asilimia 27) na Kiegeya (56). Jumla ya
shilingi bilioni 21.93 zimetumika hadi Machi 2021.

(b) Darajala Nyerere na Barabara Unganishi (km 46.3)

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa barabara unganishi za Kigamboni
(Daraja la Nyerere) — Vijibweni (km 1.5) na barabara ya Tungi — Kibada (km 3.8) na
kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa barabara ya Kibada —
Mwasonga — Tundwisongani — Kimbiji (km 41). Jumla ya shilingi milioni 4.2
zimetumika hadi Machi 2021.

(c) Daraja Jipya la Tanzanite (Dar es Salaam)

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ujenzi wa daraja jipya (km 1.03) na barabara
unganishi zenye jumla ya urefu wa km 5.2 ambapo ujenzi umefikia asilimia 77.19.
Jumla ya shilingi bilioni 21.2 zimetumika hadi Machi 2021.

(d)  Ujenzi wa Nyumba za Serikali

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa nyumba moja (1) ya Jaji Jijini Dar es
Salaam, kuendelea na ujenzi wa nyumba ya Jaji katika mikoa mitano (5) ambapo
katika mkoa wa Tabora ujenzi upo katika hatua za ukamilishaji, Kilimanjaro, Mtwara
na Shinyanga ujenzi umefikia katika hatua ya kupaua, na Kagera ujenzi upo katika
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hatua za maandalizi; kukamilisha ukarabati wa nyumba 354 za Viongozi, nhyumba
130 za watumishi wa umma, na mifumo ya majitaka kwenye nyumba
zilizohamishiwa Wakala wa Majengo Tanzania - TBA toka TAMISEMI katika mikoa
20. Vile vile TBA imekamilisha ubunifu na usanifu wa majengo ya Wizara 22 na
Taasisi moja (1) katika awamu ya pili ya uendelezaji wa mji wa Serikali eneo la
Mtumba Jijini Dodoma.

Aidha, ujenzi wa nyumba za Makazi za Magomeni Quarters umefikia asilimia 94,
kukamilika kwa ukarabati wa karakana ya TBA Dodoma na kuendelea na upembuzi
yakinifu wa ujenzi wa karakana ya Mkoa wa Manyara. Vilevile, ukarabati wa
karakana za mikoa ya Arusha, Mwanza, Tabora, Dar es Salaam na Mbeya upo
katika maandalizi ya michoro. Jumla ya shilingi bilioni 25.6 zilitumika mwaka
2019/20 na shilingi bilioni 20.1 zimetumika hadi Machi 2021.

C. Usafiri Majini

@) Ujenzi wa Maegesho ya Vivuko

Hatua iliyofikiwa ni: Kufikia hatua za mwisho za upanuzi wa jengo la abiria katika
maegesho ya Magogoni — Kigamboni upande wa Kigamboni Jijini Dar es Salaam.
Aidha, ujenzi wa miundombinu (jengo la abiria, ofisi na uzio) katika vituo 10 vya
vivuko uko katika hatua za manunuzi. Vilevile, ujenzi wa maegesho ya Bukondo na
Zumacheli katika kivuko cha Chato — Nkome upande wa Bukondo umekamilika na
upande wa Zumacheli upo katika hatua za manunuzi. Ujenzi wa maegesho ya
Nyamisati — Mafia upande wa Nyamisati umekamilika na upande wa Mafia ujenzi
unaendelea. Ukarabati wa maegesho ya vituo vinne (4) vya vivuko (Bugolora -
Ukara, Rugezi - Kisorya, Nyakarilo - Kome na Kigongo — Busisi) umekamilika,
maegesho ya Iramba — Majita yapo katika hatua za manunuzi na maegesho ya
Kayenzi - Kanyinga na Muleba — lkuza yapo katika hatua ya upembuzi yakinifu.

(b)  Ununuzi wa Vivuko Vipya

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa vivuko vipya vya Nyamisati — Mafia,
Chato - Nkome na Bugolora - Ukara. Aidha, ujenzi wa kivuko kipya cha Kisorya —
Rugezi na ununuzi wa fiber boti mpya moja (1) kwa ajili ya kivuko cha Utete —
Mkongo upo katika hatua za manunuzi. Jumla ya shilingi bilioni 1.3 zimetumika hadi
Machi 2021.

(c) Ukarabati wa Vivuko

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa vivuko vya MV Kigamboni na MV
Sengerema na kuendelea na ukarabati wa MV Tegemeo, MV KIU na MV Misungwi.
Aidha, miradi ya ukarabati wa vivuko vya MV Musoma, MV Mara, MV Ujenzi, MV
Kome Il, MV Nyerere na MV Kilombero Il ipo katika hatua mbalimbali za manunuzi.
Jumla ya shilingi milioni 35.0 zimetumika hadi Machi 2021.
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(d)  Ujenzi na Ukarabati wa Meli katika Maziwa Makuu

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ukarabati wa meli mbili (2) za New Butiama
Hapa Kazi Tu na New Victoria Hapa Kazi Tu; kuendelea na ujenzi wa meli mpya ya
MV Mwanza Hapa kazi Tu yenye uwezo wa kubeba abiria 1,200 na tani 400 za
mizigo ambao umefikia asilimia 74; kukamilika kwa ujenzi wa Chelezo cha kujengea
na kukarabati meli katika Bandari ya Mwanza. Chelezo kilichojengwa ndio kikubwa
kuliko vyote kwani kinaweza kubeba meli au chombo chochote chenye uzito wa
kuanzia tani 1 hadi 4,000. Aidha, Chelezo hicho kina reli na mfumo unaowezesha
kupandisha zaidi ya meli moja kulingana na ukubwa wa meli hizo; kupatikana kwa
makandarasi kwa ajili ya kuanza ukarabati mkubwa wa meli ya MV Umoja katika
Ziwa Victoria na ukarabati mkubwa wa MT Sangara katika Ziwa Tanganyika;
kukamilika kwa maandalizi ya mikataba kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa meli hizo;
na kuendelea na ukamilishaji wa taratibu za kumpata Mkandarasi wa kuanza ujenzi
wa meli ya Mizigo (Wagon Ferry) katika Ziwa Victoria. Aidha, taratibu za ununuzi wa
makandarasi kwa ajili ya ukarabati mkubwa wa MV Liemba, ujenzi wa meli yenye
uwezo wa kubeba abiria 600 na tani 400 za mizigo, ujenzi wa meli nyingine ya
mizigo katika Ziwa Tanganyika na ujenzi wa meli ya mizigo katika Bahari ya Hindi
zinaendelea. Jumla ya shilingi bilioni 18.8 hadi Machi, 2021.

Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa matishari mawili (2)
yenye uwezo wa kubeba tani 1,000 kila moja; na ujenzi wa meli moja mpya ya MV
Mbeya Il yenye uwezo wa kubeba abiria 200 na mizigo tani 200 ambayo imeanza
kutoa huduma katika Ziwa Nyasa. Jumla ya shilingi bilioni 21.6 hadi Machi 2021.

D. Bandari

@) Bandari ya Dar es Salaam

Shughuli zilizofanyika ni: kuboreshwa kwa Gati Namba 1 — 5 (Gati Namba 1 - 3 kwa
ajili ya mizigo mchanganyiko na Gati Namba 4 - 5 kwa ajili ya mizigo ya kichele
kama vile ngano na mbolea); kukamilika kwa ujenzi wa gati la kupakia na kushushia
magari (RoRo) na ujenzi wa eneo la kuegesha magari; na kuendelea na ujenzi wa
Gati Namba 6 hadi 7 (Gati Namba 6 - 7 kwa ajili ya makontena) ambapo kwa ujumla
utekelezaji wa mradi umefikia asilimia 90. Jumla ya shilingi bilioni 42.6 zimetumika
hadi Machi 2021.

(b) Bandari ya Tanga

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa uongezaji wa kina cha lango la kuingilia meli
kutoka mita nne (4) hadi mita 13 na kuweka vifaa vya kuongozea meli; na kukamilika
kwa ujenzi wa gati mbili (2) kwenye kina kirefu. Aidha, maandalizi ya ujenzi wa
miundombinu ya gati la mafuta ghafi kutoka Hoima (Uganda) hadi Chongoleani
(Tanga) yanaendelea. Kwa upande wa Bandari ya Mwambani: uhuishaji wa
upembuzi yakinifu wa uendelezaji wa bandari unaendelea. Jumla ya shilingi bilioni
20.41 zimetumika hadi Machi 2021.
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(c) Bandari ya Mtwara

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa gati jipya lenye urefu wa mita 300 la
kuhudumia shehena mchanganyiko. Jumla ya shilingi bilioni 45.0 zimetumika hadi
Machi 2021.

(d) Bandari Kavu katika eneo la Ruvu

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa utwaaji wa eneo lenye ukubwa wa hekta 502,
ujenzi wa mchepuo wa reli kutoka reli ya kati kwenda Kwala/Vigwaza, ujenzi wa
yadi, njia ya reli na ofisi za muda kwenye eneo la hekta tano (5). Aidha, ujenzi wa
barabara ya kiwango cha lami yenye urefu wa kilomita 18 kutoka Vigwaza/Kwala na
ujenzi wa sakafu ngumu (pavement) yenye ukubwa wa hekta tano (5) kwa ajili ya
kuhifadhi shehena za mizigo unaendelea.

(e) Bandari za Maziwa Makuu

Ziwa Victoria

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa magati ya Nyamirembe, Magarine,
Lushamba, Ntama na Mwigobelo. Aidha, ununuzi wa vifaa vya kuhudumia mizigo na
meli; ukarabati wa majengo na ofisi za bandari za Ziwa Victoria; uboreshaji wa eneo
la kushukia abiria Mwanza North; na ukarabati wa ‘Link Span’ ya bandari ya Mwanza
South ulifanyika.

Ziwa Tanganyika

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa magati ya Sibwesa na Kabwe;
kukamilika kwa ujenzi wa bandari ya Lagosa; na kuendelea na ujenzi wa Bandari za
Karema, Ujiji na Kibirizi.

Ziwa Nyasa
Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa sakafu ngumu katika bandari ya Kiwira
na ltungi; na ujenzi wa sehemu ya kuegesha meli (ramp) katika bandari ya Kiwira.

E. Usafiri wa Anga

(@) Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere - JNIA

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na usanifu wa kina kwa ajili ya ukarabati wa Jengo la
Pili la Abiria (Terminal II).

(b) Kuboresha huduma za Ulinzi na Usalama katika Viwanja vya Ndege

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa: ufungaji wa mifumo ya Kamera za kiusalama
(CCTV) katika Kiwanja cha Ndege cha Dodoma, Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa
cha Julius Nyerere (JNIA), Mtwara na Ziwa Manyara; ununuzi wa mashine 26 za
ukaguzi wa mizigo ya abiria (X-ray Machine) katika viwanja vya ndege vya JNIA,
Kigoma, Iringa, Songea, Geita, Bukoba, Mafia, Kahama, Arusha, Mwanza, Tabora,
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Songwe, Tanga na Mtwara; na kukamilika kwa ununuzi wa vifaa vya mawasiliano
kwa ajili ya viwanja vya ndege vya Arusha, Mwanza, Tanga, Musoma, Songwe,
Mtwara, Kigoma, Dodoma, Mafia, Tabora, Bukoba, Iringa, Songea na Lake Manyara.
Jumla ya shilingi bilioni 1.3 zimetumika hadi Machi 2021.

(c) Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Kilimanjaro (KIA)
Hatua iliyofikiwa ni: kununuliwa kwa magari mapya matatu (3) ya zimamoto yenye
uwezo wa kubeba lita za maji 10,000 kwa kila gari.

(d) Kiwanja cha Ndege Mwanza

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa upanuzi wa maegesho ya ndege, ujenzi wa
jengo la mizigo, uzio wa kiwanja, jengo la kuongozea ndege, kituo cha umeme,
maegesho ya magari, mfumo wa kuondoa maji ya mvua kiwanjani na kufungwa kwa
taa za kuongozea ndege. Jumla ya shilingi bilioni 19.67 zilitumika mwaka 2019/20 na
shilingi milioni 17.25 zimetumika hadi Machi 2021.

(e) Kiwanja cha Ndege cha Mtwara

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na ukarabati wa barabara ya kutua na kuruka ndege,
viungio, maegesho ya ndege, ujenzi wa barabara ya kuingia kiwanjani pamoja na
maegesho ya magari ambapo utekelezaji umefikia asilimia 55. Jumla ya shilingi
milioni 17.37 zimetumika hadi Machi 2021.

) Kiwanja cha Ndege Kigoma

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na taratibu za kumpata mkandarasi kwa ajili ya ujenzi
wa jengo jipya la abiria, upanuzi na ukarabati wa maegesho ya ndege, ujenzi wa
jengo la kuongozea ndege pamoja na miundombinu yake ikiwemo mitambo ya
kuongozea ndege, ujenzi wa kituo kidogo cha umeme, ujenzi wa kituo cha
uchunguzi wa hali ya hewa pamoja na ujenzi wa barabara ya kuingia kiwanjani na
maegesho ya magari. Jumla ya shilingi milioni 110.0 zilitumika mwaka 2019/20 na
shilingi milioni 29.50 zimetumika hadi Machi 2021.

() Viwanjavya Ndege vya Sumbawanga na Shinyanga

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na maandalizi ya kuanza ujenzi wa barabara ya kutua
na kuruka ndege na viungio vyake, maegesho ya ndege, jengo la abiria, jengo la
kuongozea ndege, jengo la uchunguzi wa hali ya hewa, barabara ya kuingia na
kutoka kiwanjani na maegesho ya magari pamoja na ufungaji wa taa na mitambo ya
kuongozea ndege.

(h)  Kiwanja cha Ndege Arusha

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa uongezaji wa urefu wa barabara ya kuruka na
kutua ndege kwa mita 200; na ujenzi wa maeneo ya kugeuzia ndege, uzio wa
usalama, barabara mpya ya kuingilia kiwanjani na ukarabati wa maegesho ya
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magari. Jumla ya shilingi milioni 13.0 zimetumika hadi Machi 2021.

(1) Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa Songwe
Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ukarabati wa tabaka la juu la barabara ya kutua
na kuruka ndege, barabara ya kiungio pamoja na ujenzi wa eneo la usalama kwenye
barabara ya kutua na kuruka ndege ambapo utekelezaji umefikia asilimia 10. Jumla
ya shilingi milioni 18.0 zimetumika hadi Machi 2021.

() Kiwanja cha Ndege Bukoba

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa barabara ya kuruka na kutua
ndege, ujenzi wa barabara ya kiungio na maegesho ya ndege kwa kiwango cha lami,
ujenzi wa mfumo wa maji ya mvua, ujenzi wa barabara ya kuingia na kutoka
kiwanjani pamoja na maegesho ya magari kwa kiwango cha lami, ujenzi wa jengo
jipya la abiria, ujenzi wa kituo cha umeme na ujenzi wa uzio wa usalama.

(k)  Viwanja vya Ndege vya Mikoa

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa malipo ya fidia kwa wananchi walioathiriwa na
mradi, kukamilika kwa upanuzi wa njia ya kutua na kuruka ndege na kufungwa kwa
mfumo wa kuongozea ndege katika kiwanja cha Ndege cha Dodoma; kukamilika
kwa ujenzi na ukarabati wa barabara ya kutua na kuruka ndege kwa kiwango cha
changarawe katika kiwanja cha Nachingwea; na kuendelea na ujenzi na ukarabati
wa viwanja vya Geita (asilimia 95), Songea (asilimia 95), na Iringa (asilimia 10).
Jumla ya shilingi bilioni 5.6 zimetumika hadi Machi 2021.

() Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa Msalato

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ulipaji wa fidia na kukamilika kwa maandalizi ya
ujenzi wa mradi ambao utagharimu shilingi bilioni 759.0 sawa na dola za Marekani
milioni 330. Jumla ya shilingi milioni 71.0 zimetumika hadi Machi 2021.

(m) Kiwanja cha Ndege Tabora

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na maandalizi ya ujenzi wa barabara ya kuruka na
kutua, jengo jipya la abiria, barabara ya kuingia na kutoka kiwanjani, maegesho ya
magari, barabara ya kiungio na jengo la uchunguzi wa hali ya hewa. Aidha, taratibu
za kuanza utekelezaji wa mradi zinaendelea.

(n) Kiwanja cha Ndege Mpanda
Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa uzio wa usalama.

(o) Ufungaji wa Rada Nne za Kuongozea Ndege za Kiraia JNIA, KIA, Mwanza
na Songwe

Hatua iliyofikiwa ni: Kununuliwa kwa rada nne (4) za kuongoza ndege za kiraia na

kufungwa katika viwanja vya ndege vya Julius Nyerere, Kilimanjaro, Songwe na
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Mwanza na hivyo kuongeza kiwango cha usalama wa abiria katika viwanja vya
ndani. Jumla ya shilingi bilioni 7.0 zilitumika mwaka 2019/20 na shilingi milioni 788.0
zimetumika hadi Januari 2021.

(p) Kuboresha Mawasiliano katika Viwanja vya Ndege

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ununuzi na ufungaji wa vifaa vya mawasiliano ya
sauti kati ya Marubani na waongozaji Ndege katika Kiwanja cha Ndege Mwanza;
kutangazwa kwa zabuni kwa ajili ya kuanza ununuzi wa vifaa hivyo kwa ajili ya
Viwanja vya Ndege vya JNIA na KIA. Jumla ya shilingi milioni 15.395 zilitumika
mwaka 2019/20.

(@) Ununuzi wa Rada Tatu za Hali ya Hewa

Hatua iliyofikiwa ni: Kufungwa kwa rada moja (1) katika Mkoa wa Mtwara; kukamilika
kwa asilimia 90 ya malipo ya mkataba wa ununuzi wa rada mbili (2) za hali ya hewa
zitakazofungwa katika mikoa ya Mbeya na Kigoma; kukamilika kwa ukarabati wa
vituo saba (7) vya hali ya hewa vilivyopo Zanzibar, Mtwara, Kilwa Masoko, KIA,
JNIA, Handeni na Morogoro. Jumla ya shilingi bilioni 1.1 zimetumika hadi Machi
2021.

F. Nishati
Miradi ya Kufua Umeme

@) Mradi wa Kinyerezi | Extension — MW 185

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa misingi ya kufunga mitambo minne (4)
ya kuzalisha umeme katika eneo la mradi; kuanza ufungaji wa mitambo miwili (2)
kati ya minne (4) ya kuzalisha umeme iliyopo katika eneo la mradi; kukamilika kwa
ujenzi wa njia ya kuunganisha kituo cha Kinyerezi IlI; na kuendelea na upanuzi wa
njia ya msongo wa kV 132 kutoka Kinyerezi | hadi kituo cha kupoza umeme cha
Gongo la Mboto. Kwa ujumla utekelezaji umefikia asilimia 84.

(b)  Mradi wa Kufua Umeme wa Rusumo - MW 80 (Kagera)

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa uchimbaji wa eneo la kufunga mitambo (power
house), milango ya kuingiza na kuchepusha maji (spillway and intake gates), na
ujenzi wa nyumba za wafanyakazi; na kuendelea kwa uchimbaji wa handaki la
kupitishia maji, ufungaji wa mitambo, na ujenzi wa kituo cha kuongeza nguvu ya
umeme (switch yard). Kwa ujumla utekelezaji umefikia asilimia 80.

(c) Mradi wa Kakono - MW 87 (Kagera)

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa usanifu wa awali wa mradi (basic design) na
uandaaji wa zabuni kwa ajili ya kumpata mkandarasi wa ujenzi; kuendelea
kukamilisha taratibu za fidia kwa wananchi watakaopisha mradi pamoja na kuhuisha
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taarifa za kimazingira.

(d) Mradi wa Ruhudji - MW 358 (Njombe)
Hatua iliyofikiwa ni kuendelea kuhuisha upembuzi yakinifu na kuandaa zabuni kwa
ajili ya kumpata mkandarasi wa kujenga mradi

(e) Mradi wa Rumakali - MW 222 (Njombe)
Hatua iliyofikiwa ni kuendelea kuhuisha upembuzi yakinifu na kuandaa makabrasha
ya kumpata mkandarasi wa kujenga mradi.

()] Mradi wa Kufua Umeme wa Malagarasi — MW 45 (Kigoma)

Hatua iliyofikiwa kupatikana kwa fedha kutoka Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB)
kwa ajili ya utekelezaji wa mradi; kulipa fidia kwa wananchi watakaopisha mradi;
kukamilika kwa usanifu wa awali wa mradi (basic design); na kukamilika kwa
maboresho ya Andiko la Mazingira.

(90 Mradi wa Kikonge — MW 300 (Njombe)

Kazi zilizotekelezwa ni kukamilika kwa tathmini Tathmini ya Mazingira na Jamii
(Strategic Environmental & Social Assessment — SESA; na kuendelea na upembuzi
yakinifu.

(h)  Umeme wa Jotoardhi (Geothermal) — Ngozi (Mbeya)
Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na taratibu za ununuzi wa mtambo wa kuchoronga
(drilling rig); na kuanza kulipa fidia kwa wananchi watakaopisha mradi.

Miradi ya Usafirishaji na Usambazaji wa Umeme

€) Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 220 Makambako — Songea
Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme na

ufungaji wa Reactor katika kituo cha kupoza umeme cha Madaba.

(b) Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 400 - North West Grid
Extension (Iringa — Mbeya - Sumbawanga - Mpanda - Kigoma -
Nyakanazi)

Hatua iliyofikiwa ni:

Awamu ya Kwanza: kuhuishwa kwa taarifa zilizoandaliwa awali kuhusu mazingira;
kukamilishwa kwa mpango wa kuhamisha wananchi wanaopisha mradi
(Resettlement Action Plan — RAP) katika maeneo ya lIringa hadi Mbeya; na
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kuandaliwa kwa zabuni kwa ajili ya kuwapata Mtaalam Mshauri na Mkandarasi
Mjenzi wa mradi.

Awamu ya Pili: kukamilisha ulipaji wa fidia katika eneo la Kidahwe; kukamilisha kazi
ya upimaji na kufanya tathmini ya fidia kwa wananchi watakaopisha ujenzi wa njia ya
kusafirisha umeme; kuanza taratibu za kumpata Mkandarasi Mjenzi na Mtaalam
Mshauri kwa ajili ya kuandaa zabuni ya vituo vya kupoza umeme; na kuanza
ununuzi wa vifaa vya ujenzi wa miundombinu ya kusambaza umeme.

Awamu ya Tatu: Kkuendelea na taratibbu za kumpata Mtaalam Mshauri
atakayehuisha Upembuzi Yakinifu na kuandaa taarifa ya mazingira

(c) Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 220 Bulyanhulu — Geita
Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa utekelezaji wa mradi ambapo umeme uliwashwa
Septemba, 2020.

(d) Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 220 Geita — Nyakanazi
(North West Grid)

Hatua iliyofikiwa ni pamoja na kuendelea na: ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme

ambao umefikia asilimia 64; ujenzi wa kituo cha kupoza umeme cha Nyakanazi na

upanuzi wa kituo cha kupoza umeme cha Geita ambao umefikia asilimia 65.7; na

Kwa ujumla utekelezaji wa mradi umefikia zaidi ya asilimia 51.6

(e) Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 400 Rufiji — Chalinze —
Dodoma

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa Tathmini ya Athari kwa Mazingira na Jamii;

kuandaa na kutangaza zabuni za ununuzi wa vifaa vya ujenzi wa njia ya kusafirisha

umeme kutoka Rufiji hadi Chalinze na kituo cha kupoza umeme cha Chalinze;

kuanza kwa usafishaji wa mkuza wa njia ya kusafirisha umeme; na kukamilika kwa

uthamini wa mali za wananchi watakaopisha mradi na kuendelea kulipa fidia.

() Mradi wa Njia ya Kusafirisha Umeme Msongo wa kV 400 kutoka
Kinyerezi hadi Chalinze

Hatua iliyofikiwa ni: kuandaliwa kwa zabuni za ununuzi wa vifaa vya ujenzi wa njia ya

kusafirisha umeme kutoka Kinyerezi hadi Chalinze; kukamilisha uthamini wa mali za

wananchi watakaopisha mradi; na kuanza kulipa fidia.

(90 Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 400 kutoka Singida -
Arusha — Namanga

mradi; kuendelea na ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme na vituo vya kupoza
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umeme katika miji ya Arusha na Singida; na kuendelea na usambazaji wa umeme

91.6.

(h)  Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 220 kutoka Rusumo -
Nyakanazi

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilisha ulipaji wa fidia kwa wananchi wanaopisha eneo la

mradi; kukamilika kwa upimaji wa kina (Detail Survey), usanifu wa mradi, na ujenzi

wa misingi na usimikaji wa nguzo. Kwa ujumla utekelezaji wa mradi umefikia asilimia

46.

shilingi bilioni 256.5 zimetumika hadi Machi 2021.
Miradi ya Gesi Asilia na Mafuta

@) Usambazaji wa Gesi Asilia Mikoa ya Dar es Salaam na Pwani Mtwara na
Lindi

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilisha ujenzi wa miundombinu ya kusambaza gesi asilia
yenye urefu wa kilomita 12 katika Mkoa wa Dar es Salaam itakayounganisha zaidi
ya nyumba 6,000 kwa maeneo ya Sinza, Kijitonyama, Chang’'ombe, Kurasini na
Keko; kutangaza zabuni ya kumpata Mkandarasi wa ujenzi wa vituo vitano (5) vya
CNG; kuendelea na Tathmini ya Athari za Mazingira na Jamii kwa mradi wa ujenzi
wa Bomba la gesi kutoka Mwenge hadi Mbezi Beach; kuendelea kuunganisha gesi
asilia katika nyumba zaidi ya 1,000 katika maeneo ya Sinza na Kurasini; kukamilisha
ujenzi wa miundombinu yenye urefu wa kilomita 7.1 katika Mkoa wa Pwani
itakayounganisha viwanda zaidi ya 20; kuendelea na kazi ya kuunganisha viwanda
viwili vya awali (Balochistan na LN Future) eneo la Mkuranga; na kukamilisha
Tathmini ya Mazingira na kuanza hatua za awali za ujenzi wa Bomba la gesi asilia
kutoka Tegeta hadi Bagamoyo.

(b) Usambazaji wa Gesi Asilia Mikoa ya Mtwara na Lindi

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na Tathmini ya Athari za Mazingira na Jamii katika
Mikoa ya Mtwara na Lindi. Kampuni ya Dangote imekamilisha ujenzi wa kituo cha
kujazia gesi asilia (CNG) katika magari ambapo jumla ya magari 250 ya awali
yamewekewa mfumo wa matumizi ya gesi asilia na hivyo kufikia magari zaidi ya 700
yanayotumia nishati hiyo nchini; kukamilisha ujenzi wa miundombinu (trunk line)
yenye urefu wa kilomita 8 na kuendelea kuunganisha wateja wa majumbani 300
ambapo kwa sasa kazi hii imefikia asilimia 83; kukamilika kwa usanifu wa kihandisi
wa ujenzi wa bomba la gesi asilia (trunk line) kutoka bomba kuu hadi Mnazi Mmoja
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na miundombinu ya usambazaji gesi majumbani katika Kata za Mnazi Mmoja na
Mingoyo; na kuendelea na taratibu za kumpata Mkandarasi Mjenzi (EPC Contractor)
wa bomba hilo (trunk line).

(c) Utafutaji wa Mafuta na Gesi Asilia Katika Kitalu cha Eyasi — Wembere
Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa uchorongaji wa visima vifupi vitatu (3) vya
utafutaji katika maeneo ya Luono — Iramba (Singida), Kining'inila - Ilgunga (Tabora)
na Nyalanja - Meatu (Simiyu).

(d)  Utafiti katika Vitalu vya Songo Songo Magharibi, 4/1B na Mnazi Bay
Kaskazini

Shughuli zilizotekelezwa ni: kupatikana kwa Mtaalam Mshauri wa uchorongaji wa

visima vya utafutaji na uendelezaji (Drilling Management Consultant).

(e) Ujenzi wa Bomba la Kusafirisha Mafuta Safi kutoka Dar es Salaam
(Tanzania) hadi Ndola (Zambia)

Shughuli iliyotekelezwa ni kupatikana kwa Mtaalam Mshauri wa kufanya Upembuzi

Yakinifu wa mradi pamoja na kufanya Tathmini ya Athari za Mazingira na Jamii.

3.3.4.2 Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

(@ Anuani za Makazi na Postikodi

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na kazi ya kuweka nguzo zinazoonesha majina ya
barabara/mitaa/njia na kubandika vibao vya namba za nyumba katika jiji la Mwanza
na kutengeneza na kubandika vibao vya namba za nyumba katika Halmashauri 11
za Dodoma (kata 7), Tanga (kata 5), Moshi (kata 9), Morogoro (kata 7), Kibaha (kata
3), llemela (kata 3), Shinyanga (kata 4), Bahi (kata 1), Geita (kata 1), Chato (kata 2)
na Chamwino (kata 1); kuandaliwa kwa ramani (shape files) za Majiji ya Halmashauri
tisa (9) za Jiji la Dar es salaam, Manispaa ya Kinondoni, Manispaa ya Kigamboni,
Manispaa ya Temeke, Manispaa ya Ubungo, Jiji la Tanga, Jiji la Arusha, Jiji la
Mwanza, Jiji la Dodoma na Jiji la Mbeya; kufanyika kwa marekebisho katika kata
nane (8) za Jiji la Dodoma ambapo nguzo zenye majina ya barabara/mitaa
zimewekwa na nyingine kurekebishwa na majina kuandikwa upya; na kuandaliwa
kwa programu tumizi (Mobile App) ya kutumia simu za mkononi kwa ajili ya
kuongeza ufanisi katika utekelezaji na matumizi ya Mfumo wa Anwani za Makazi na
Postikodi. Jumla ya shilingi bilioni 1.2 zimetumika hadi Machi 2021.

(b) Ujenzi wa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano

Hatua iliyofikiwa ni: Kuanza kwa ujenzi wa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano km 265
(Itigi — Manyoni - Rungwa); kuanza kwa ujenzi wa km 72 za Mkongo kwa Taifa wa
Mawasiliano katika eneo la Mtambaswala kuunganisha nchi ya Msumbiji; na kuanza
kwa ujenzi wa km 72 za Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano kuunganisha watumiaji
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wa mwisho (Lastmile connectivity) katika Ofisi za Serikali zilizopo Msalato, Mtumba
na Kikombo mkoani Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni 1.1 zimetumika hadi Machi
2021.

3.3.4.3 Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi

@) Programu ya Kupanga, Kupima na Kumilikisha Ardhi

Shughuli zilizotekelezwa ni: kupimwa kwa viwanja 97,897 kwenye maeneo ya mradi
katika mikoa ya Mwanza (14,030), Tabora (7,697), Geita (8,777), Shinyanga (6,574),
Simiyu (4,463), Rukwa (2,584), Mbeya (1,274), Morogoro (971), Dodoma (6,489),
Manyara (3,605), Iringa (375), Njombe (4,048), Ruvuma (4,797), Lindi (2,057),
Songwe (652), Mtwara (1,609), Pwani (1,444), Mara (354) na Arusha (25,097). Kati
ya viwanja hivyo, viwanja 5,263 vimemilikishwa katika mikoa ya Mwanza (3,468),
Geita (393), Iringa (261), Shinyanga (414), Njombe (55), Simiyu (256), Rukwa (50),
Mbeya (336), Ruvuma (7) na Manyara (23). Aidha, katika kuboresha makazi
yasiyopangwa mijini jumla ya makazi 1,496,357 yalirasimishwa katika halmashauri
mbalimbali nchini. Vilevile, Mfumo Unganishi wa Taarifa za Ardhi (Intergrated Land
Management Information System - ILMIS) umeboreshwa ili kuimarisha usalama wa
miliki na kuongeza ufanisi wake kwa kujenga moduli za uthamini, upangaji wa miji,
hati za makazi na za kimila, moduli ya vifaa vya kiganjani kwa ajili ya kukusanya
taarifa za upimaji uwandani pamoja na miamala ya upimaji, umilikishaji, kodi na
usajili.

Mipango kina 19 yenye viwanja 4,309 pamoja na matumizi ya ardhi ya viwanja 1,342
vimepangwa kwa ajili ya makazi (1,110), biashara (217), hoteli za kitalii (15) katika
maeneo ya bwawa la ufuaji umeme. Maeneo yote yaliyopendekezwa kuwa vituo
vya treni na kwa matumizi mengine yanayohusiana na reli, yametambuliwa na
taratibu za kisheria za kuyatangaza kuwa maeneo ya kimipangomiji zinaendelea.
Mipango kina yenye viwanja 1,770 imeandaliwa kwenye maeneo ya bomba la
mafuta. Vitendea kazi mbalimbali vimenunuliwa vikiwemo vifaa vya kisasa vya
upimaji ambavyo vimesambazwa katika ofisi za ardhi za mikoa na halmashauri
mbalimbali nchini ili kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa majukumu ya upimaji,
upangaji na umilikishaji. Jumla ya shilingi bilioni 5.4 zimetumika hadi Machi 2021.

(b) Mradi wa Kuimarisha Mipaka ya Kimataifa

Shughuli zilizotekelezwa ni: kufanyika kwa makubaliano ya wataalam kati ya
Tanzania na nchi za Kenya na Burundi ya kuimarisha kilomita 28 za mpaka kati ya
Kenya na Tanzania kutoka Ziwa Natron hadi Namanga pamoja na kilomita 100
kutoka Kagunga hadi Manyovu katika mpaka kati ya Tanzania na Burundi; na
kununuliwa kwa vifaa vya kisasa vya upimaji.
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3.3.4.4 Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa

@) Ujenzi, Ununuzi na Ukarabati wa Majengo ya Ofisi na Makazi ya Balozi
Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa makazi ya Balozi wa Tanzania
Ottawa - Canada, ofisi nha makazi ya Balozi wa Tanzania Kinshasa (Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo) na majengo ya ubalozi wa Tanzania New Delhi (India); na
kuendelea na ukarabati wa makazi ya Balozi na nyumba za watumishi wa ubalozi wa
Tanzania Stockholm (Sweden), ukarabati wa majengo ya ubalozi wa Tanzania
Kampala (Uganda) na ukarabati wa makazi ya Balozi wa Tanzania Brussels
(Ubelgiji).

(b)  Upanuzi na Uboreshaji wa Miundombinu ya Chuo cha Diplomasia

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na ujenzi wa vyumba vya madarasa tisa (9) vyenye
uwezo wa kuhudumuia wanafunzi 1,474 kwa wakati mmoja katika Chuo cha
Diplomasia (Dar es Salaam).

3.3.4.5 Kuimarisha Ushiriki wa Sekta Binafsi

Serikali inatambua umuhimu wa sekta binafsi katika maendeleo ya nchi na

imeendelea kuweka Sera na Mikakati mbalimbali ya kuimarisha ushiriki wa sekta

binafsi katika utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo. Katika mwaka 2020/21, Serikali
ilifuta, kupunguza au kuongeza baadhi ya tozo na ushuru ikiwa na lengo la kulinda
sekta binafsi ya ndani kama ifuatavyo:

(&) Kuahirisha muda wa kulipa kodi kwa wafanyabiashara wapya katika kipindi
cha miezi sita (6) kuanzia wakati wanapopewa Namba ya Utambulisho wa
Mlipakodi (TIN). Hatua hii inatofautiana na hali ya awali ambapo
mfanyabiashara alifanyiwa Tathmini ya Kodi (Tax Assessment) na kutakiwa
kulipa sehemu ya kodi husika mara tu anapopewa TIN;

(b) Wawekezaji wapya wa viwanda vya kuzalisha taulo za kike kulipa Kodi ya
Mapato ya Kampuni (Corporate Income Tax) ya asilimia 25 badala ya asilimia
30;

(c) Kupunguza ushuru hadi kufikia asilimia 10 kwenye nywele za bandia
zinazotengenezwa ndani ya nchi na kuongeza hadi asilimia 25 kwenye
nywele bandia zinazoagizwa kutoka nje ya nchi kwa lengo la kuwalinda
wazalishaji wa ndani;

(d) Ushuru wa kuagiza sukari ya kawaida kutoka nje ulipunguzwa kutoka asilimia
100 hadi asilimia 35;

(e) Kufutwa kwa ushuru katika vifaa vinavyotumika kukata, kung'arisha na
kuongeza thamani ya madini ya vito ambapo awali ulikuwa asilimia 10 kwa
muda wa mwaka;

)] Kuondolewa kwa tozo 54 zilizokuwa zikitozwa na taasisi mbalimbali za umma
zikiwvemo za ukaguzi wa maduka mapya ya kuuzia vyakula; usajili wa maduka
ya reja reja ya dawa za mifugo; ukaguzi wa viwanda vya samaki; maombi ya
alama ya ubora (TBS mark); na tozo ya usajili wa Kampuni ya Wakala wa

88



@

Forodha (Clearing Agent); na

Kuendelea na utekelezaji wa masuala muhimu yaliyoibuliwa katika Mpango
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2016/17 — 2020/21 na Mpango wa
Kuboresha Mfumo wa Udhibiti wa Biashara (Blueprint) ambapo uandaaji wa
mkakati wa utekelezaji umekamilika na kusambazwa kwa wadau kwa ajili ya
utekelezaji.

3.3.4.6 Miradi ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi (PPP)

Serikali imeendelea kujenga uwezo kwa wataalamu wa uibuaji na utekelezaji wa
miradi ya ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi (PPP) kutoka katika Wizara,
Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma pamoja
na Sekta Binafsi ambapo hatua hii imechangia kuongezeka kwa mapendekezo ya
miradi ya ubia. Miradi mikubwa ya PPP iliyo katika hatua mbalimbali za maandalizi ni
pamoja na:

(@)

(b)

(©)

(d)

(e)

(f)

(@

(h)

Miradi ya Ujenzi wa Viwanda vya Dawa Muhimu na Vifaa Tiba
itakayotekelezwa na Bohari Kuu ya Dawa (MSD) katika Mikoa ya Pwani,
Mwanza na Mbeya ambavyo ni Kiwanda cha maji tiba “I.V Fluids”, Kiwanda
cha dawa kinachozalisha bidhaa pamba za hospitali “Cotton wool and
Surgical gauze absorbents” na Kiwanda cha kuzalisha dawa. Miradi hii ipo
katika hatua za kutafuta wabia.

Mradi wa Uendeshaji wa Huduma ya Usafiri wa Mabasi Yaendayo Haraka
Jijini Dar es Salaam Awamu ya Kwanza yenye Kilomita 20.9 inayojumuisha
Kimara, Kivukoni na Gerezani kupitia Magomeni na Msimbazi: kukamilika kwa
upembuzi yakinifu; na kuandaliwa kwa nyaraka za zabuni kwa ajili ya watoa
huduma;

Miradi ya ujenzi wa Hoteli ya Nyota Nne na Kituo Changamani cha Biashara
katika Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere ambapo hatua
iliyofikiwa ni kukamilika kwa upembuzi yakinifu;

Mradi wa Kusambaza Gesi Asilia katika mikoa ya Dar es Salaam, Lindi na
Mtwara ambapo hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa upembuzi yakinifu wa
awali;

Ujenzi wa Reli ya Kiwango cha Kimataifa (Standard Gauge Railway) ya
Tanga — Arusha - Musoma pamoja na matawi ya Engaruka na Minjingu
ambapo hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa
awali;

Mradi wa ujenzi wa Reli ya Kiwango cha Kimataifa (Standard Gauge Railway)
ya Mtwara — Mbamba Bay na matawi ya Mchuchuma na Liganga ambapo
hatua iliyofikiwa ni mapitio ya upembuzi yakinifu na usanifu wa awali;

Mradi wa Ujenzi wa Hosteli za Chuo cha Elimu ya Biashara katika Kampasi
za Dodoma na Dar es Salaam ambapo hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa
upembuzi yakinifu wa awali;

Ujenzi wa Hoteli ya Nyota Tano, ujenzi wa Kituo Changamani cha Biashara
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(Commercial Complex) na ujenzi wa kituo cha kuhudumia watu maalumu
(CIP) katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa (KIA) ambapo hatua iliyofikiwa ni
kukamilika kwa upembuzi yakinifu;

0] Mradi wa ujenzi wa Hosteli ya wanafunzi wa Chuo cha Uhasibu Kampasi ya
Dar es Salaam na Kampasi ya Mbeya ambapo hatua iliyofikiwa ni kukamilika
kwa upembuzi yakinifu wa awali;

@) Mradi wa ujenzi wa kiwanda cha kutengeneza simu za mkononi chini ya
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ambapo hatua iliyofikiwa ni
kutangazwa kwa zabuni ya kumpata mbia;

(K) Mradi wa ujenzi wa Chuo cha Serikali za Mitaa — Hombolo ambapo hatua
iliyofikiwa ni kukamilika kwa upembuzi yakinifu; na

)] Mradi wa Kuimarisha Huduma za Udhibiti wa Saratani chini ya Taasisi ya Tiba
ya Ocean Road (Mloganzila) ambapo hatua iliyofikiwva ni kufanyika kwa
upembuzi yakinifu wa awali.

3.3.5 Kuimarisha Usimamizi na Utekelezaji wa Mpango

3.3.5.1 Ufuatiliaji wa Miradi ya Maendeleo

Wizara ya Fedha na Mipango imeendelea kufuatilia utekelezaji wa miradi mbalimbali
ya maendeleo ambapo hadi Mei 2021, ufuatiliaji wa miradi 248 ya maendeleo
ulifanyika. Miradi iliyofuatiliwa inajumuisha miradi inayotekelezwa na sekta za
Uchukuzi, Viwanda, Elimu, Afya, Ujenzi, Utawala Bora, Kilimo, Mifugo, Maji na
Biashara katika mikoa ya Kigoma, Kagera, Dodoma, Simiyu, Dar es Salaam,
Shinyanga, Mara, Singida, Tabora, Morogoro, Pwani, Mwanza, Kilimanjaro, Arusha,
Tanga, Iringa, Manyara, Katavi, Rukwa, Lindi, Geita, Mtwara, Songwe, Njombe,
Ruvuma na Zanzibar. Orodha ya miradi iliyofuatiliwa imeainishwa Kkatika
Kiambatisho I.

3.3.5.2 Changamoto za Utekelezaji wa Mpango

@) Rasilimali fedha kutotosheleza mahitaji halisi ya utekelezaji wa Mpango;

(b) Kupungua kwa shughuli za kibiashara duniani kutokana na athari za UVIKO-
19 na hivyo kuathiri uwekezaji na upatikanaji wa rasilimali fedha;

(©) Uharibifu wa miundombinu uliosababishwa na mafuriko;

(d) Baadhi ya wafanyabiashara wasio waaminifu kukwepa kodi, hususan kupitia
njia za magendo, kutokutoa stakabadhi za kielektroniki (EFD receipt) wakati
wa mauzo na uhamishaji wa faida (transfer pricing) kwa kampuni zenye
mtandao wa kimataifa,;

(e) Ufanisi mdogo wa usimamizi wa miradi ya maendeleo kutokana na
kukosekana kwa Mwongozo wa kitaifa wa ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya
maendeleo; na

)] Kukosekana kwa kanzidata ya miradi ya maendeleo.
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3.3.5.3 Hatua Zilizochukuliwa Kukabiliana na Changamoto
Katika kukabiliana na changamoto hizo, Serikali imeendelea kuchukua hatua

zifuatazo:

(8 Kuendelea kutekeleza miradi ya kimkakati ya kuongeza mapato ya ndani,
kubuni vyanzo vipya vya mapato na kutafuta masoko ya bidhaa nje ili
kuongeza uwezo wa Serikali kugharamia Mpango na Bajeti;

(b) Kuendelea kufuatilia kwa karibu mwenendo wa biashara duniani ili
kuchangamkia fursa zitokanazo na athari za UVIKO-19, hususan uzalishaji
wa mazao ya biashara na chakula pamoja na kuchukua hatua za kisera na
kiutawala kurejesha biashara zilizoathirika;

(c) Kuendelea kukarabati miundombinu iliyoharibiwa na mafuriko pamoja na
kuimarisha usimamizi wa mindombinu hiyo;

(d)  Kuendelea kuimarisha mifumo ya usimamizi na ukusanyaji wa mapato ili
kudhibiti ukwepaji kodi pamoja na kuendelea kuhamasisha umma juu ya
umuhimu wa kulipa kodi na matumizi ya stakabadhi za kielektroniki;

(e) Kuanza kuandaa Mwongozo wa kitaifa wa ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya
maendeleo; na

)] Kuanzisha Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya Maendeleo.
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SURA YA NNE
MIRADI YA KIPAUMBELE KWA MWAKA 2021/22

4.1 Utangulizi

Sura hii inaainisha miradi ya kipaumbele ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa
Mwaka 2021/22. Mpango huu ni wa kwanza katika utekelezaji wa Mpango wa Tatu
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 — 2025/26. Aidha, Mpango wa
Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2021/22 umezingatia mabhitaji ya miradi ya
kipaumbele ambayo utekelezaji wake haukukamilika katika Mpango wa Pili wa
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2016/17 — 2020/21. Hivyo, miradi ya
kipaumbele kwa mwaka 2021/22 inaakisi vipaumbele vya Mpango wa Tatu wa
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 — 2025/26 pamoja na miradi
inayoendelea au ambayo haikukamilika katika utekelezaji wa Mpango wa Pili wa
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2016/17 — 2020/21.

4.2 Misingi ya Mpango na Shabaha za Ukuaji wa Uchumi

4.2.1 Misingi (Assumptions) ya Mpango kwa Mwaka 2021/22

Katika mwaka 2021/22, misingi mikuu iliyozingatiwa katika Mpango wa Maendeleo

wa Taifa ni kama ifuatavyo:

€) Kuendelea kuwepo kwa amani, usalama, umoja, utulivu wa ndani na nchi
jirani;

(b) Kuhimili athari za majanga ya asili kama vile mafuriko na magonjwa ya
mlipuko;

(c) Ushiriki mpana wa sekta binafsi katika maendeleo ya nchi;

(d) Hali nzuri ya hewa itakayowezesha uzalishaji wa chakula cha ziada;

(e) Kuimarika kwa uchumi wa dunia na utulivu wa bei katika masoko ya kimataifa,;

() Upatikanaji wa rasilimali fedha; na

(9 Usimamizi madhubuti wa mikataba ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo.

4.2.2 Shabaha za Ukuaji wa Uchumi

Shabaha kuu za uchumi katika mwaka 2021/22 na katika kipindi cha muda wa kati ni

kama ifuatavyo:

(@) Kuongeza kasi ya ukuaji wa Pato Halisi la Taifa kufikia asilimia 5.6 mwaka
2021;

(b) Kuendelea kudhibiti kasi ya mfumuko wa bei na kuhakikisha kuwa unabaki
kwenye wigo wa tarakimu moja ya wastani wa asilimia kati ya 3.0 hadi 5.0
katika muda wa kati;

(c) Mapato ya ndani (ikijjumuisha mapato ya Halmashauri) kufikia asilimia 15.9 ya
Pato la Taifa mwaka 2021/22 na wastani wa asilimia 16.3 ya Pato la Taifa
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ifikapo mwaka 2023/24;

(d) Mapato ya kodi kufikia asilimia 13.5 ya Pato la Taifa mwaka 2021/22 kutoka
matarajio ya asilimia 12.9 mwaka 2020/21,

(e) Kuhakikisha kuwa nakisi ya bajeti (ikijumuisha misaada) haizidi asilimia 3.0 ya
Pato la Taifa ili kuendana na makubaliano ya nchi wanachama wa Jumuiya ya
Afrika Mashariki;

)] Kuwa na akiba ya fedha za kigeni kwa kiwango cha kukidhi mabhitaji ya
uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi kisichopungua miezi
minne (4); na

(9) Kuboresha ustawi wa maisha ya watu.

4.3 Miradi ya Kipaumbele kwa Mwaka 2021/22

4.3.1 Miradi ya Kielelezo

Miradi hii ni muhimu kwa kuwa utekelezaji wake unatarajiva kuwa na matokeo
makubwa na ya haraka katika uchumi, hususan katika maeneo ambayo huchochea
uwekezaji, uzalishaji, ajira, biashara, mageuzi ya viwanda, maendeleo ya kiuchumi
na ustawi wa jamii. Katika mwaka 2021/22, Serikali inatarajia kutekeleza yafuatayo:

€) Ujenzi wa Reli ya Kati kwa Kiwango cha Kimataifa (Standard Gauge)
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha malipo ya mwisho ya mkandarasi na
mshauri wa ujenzi wa kipande cha Dar es Salaam - Morogoro (km 300); kuendelea
na ujenzi wa kipande cha Morogoro - Makutupora (km 422); kuendelea na ujenzi wa
kipande cha Mwanza - Isaka (km 341); ununuzi wa injini na mabehewa; kuendelea
na taratibu za upatikanaji wa fedha za ujenzi wa reli kwa sehemu za Makutupora -
Tabora (km 294) na Tabora - Isaka (km 133), Tabora - Kigoma (km 411), Kaliua —
Mpanda - Karema (km 320) na Uvinza - Musongati (km 240); kuendelea kugharamia
mafunzo ya wataalamu wa uendeshaji na usimamizi wa treni ya Standard Gauge;
kugharamia mahitaji ya wataalamu washauri (Transaction Advisors) wanaoandaa
miradi; na kutafuta wawekezaji kwa mfumo wa ubia baina ya sekta ya Umma na
Binafsi (PPP) kwa miradi ya Tanga — Arusha - Musoma na Mtwara - Mbamba Bay
na matawi yake ya Liganga na Mchuchuma. Jumla ya shilingi bilioni 897.0 fedha za
ndani zimetengwa.

(b) Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere — MW 2,115

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na: ujenzi wa bwawa (main dam); ujenzi
wa njia kuu za kupitisha maji (tunnels); ujenzi wa kituo cha kuzalisha umeme (Power
House); na ujenzi wa kituo cha kusafirisha umeme (Switch yard). Jumla ya shilingi
trilioni 1.4 fedha za ndani zimetengwa.

(c) Kuboresha Shirika la Ndege Tanzania (ATCL)
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha malipo ya ununuzi wa ndege mbili (2)
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aina ya Boeing 787-8 Dreamliner na ndege moja (1) ya mizigo aina ya Boeing 767-
300; kununua ndege mpya aina ya Dash 8 Q400; kuendelea na ukarabati wa
karakana za matengenezo ya ndege (Hangar) za JNIA na KIMAFA (KIA);
kugharamia mabhitaji ya awali ya uendeshaji wa ndege mbili (2) za A220-300;
kununua vifaa vya kuhudumia ndege na abiria viwanjani; ukarabati wa jengo la
ATCL Makao Makuu; na kulipa madeni ya Shirika. Jumla ya shilingi bilioni 450.0
fedha za ndani zimetengwa.

(d) Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi kutoka Hoima (Uganda) hadi Tanga
(Tanzania)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha utwaaji wa ardhi ili kupisha Mkuza wa

Bomba; kuendelea na utoaji wa elimu kwa jamii kuhusu umuhimu wa mradi na fursa

zilizopo; na kuratibu ujenzi wa mradi pamoja na uwekezaji mwingine. Jumla ya

shilingi bilioni 2.6 fedha za ndani zimetengwa.

(e) Mradi wa Kusindika Gesi Asilia kuwa Kimiminika (LNG) — Lindi

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha majadiliano ya kimkataba (Host
Government Agreement negotiations) na wawekezaji; na kukamilisha mapitio ya
mikataba ya ugawanaji mapato (Production Sharing Agreements — PSAs). Jumla ya
shilingi bilioni 3.0 fedha za ndani zimetengwa.

) Mradi wa Magadi Soda Engaruka

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuchoronga visima virefu vinne (4), kuchoronga
visima viwili (2) kwa ajili ya sampuli za ndani (deep cores); na utafiti wa jiofizikia
(ERT, TEM). Jumla ya shilingi bilioni 3.4 fedha za ndani zimetengwa.

() Mradi wa Makaa ya Mawe - Mchuchuma na Chuma - Liganga

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na taratibu za ulipaji wa fidia kwa
wananchi watakaopisha mradi; usimamizi na ulinzi wa eneo; ukaguzi na ufuatiliaji wa
hali ya vitalu; kulipia leseni za vitalu vya makaa ya mawe. Jumla ya shilingi bilioni
60.0 fedha za ndani na shilingi milioni 50 fedha za nje zimetengwa.

(h) Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Ruhudji (MW 358) - Njombe

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha uhuishaji wa upembuzi yakinifu;
kukamilisha usanifu wa mradi (Conceptual Design); kulipa fidia kwa wananchi
watakaopisha mradi; kujenga miundombinu wezeshi; na kuanza ujenzi wa mradi.
Jumla ya shilingi bilioni 45.0 fedha za ndani na shilingi bilioni 20.6 fedha za nje
zimetengwa.

() Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Rumakali (MW 222) - Njombe
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha uhuishaji wa upembuzi yakinifu na
usanifu wa mradi (Conceptual Design); na kuanza ujenzi wa mradi. Jumla ya shilingi
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bilioni 10.0 fedha za ndani na shilingi bilioni 20.0 fedha za nje zimetengwa.

) Daraja la Kigongo — Busisi (Mwanza)
Shughuli itakayotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa daraja pamoja na barabara
unganishi (km 1.66). Jumla ya shilingi bilioni 19.0 fedha za ndani zimetengwa.

(k) Daraja Jipya la Tanzanite (Dar es Salaam)

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa daraja jipya na barabara
unganishi zenye jumla ya urefu wa km 5.2. Jumla ya shilingi milioni 50.0 fedha za
ndani na shilingi bilioni 19.1 fedha za nje zimetengwa.

() KAMATA Interchange
Shughuli itakayotekelezwa ni kuanza ujenzi wa daraja. Jumla ya shilingi milioni 10
fedha za ndani zimetengwa.

(m) Bandari ya Uvuvi (Mbegani - Bagamoyo) na Ununuzi wa Meli za Uvuvi
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha upembuzi yakinifu, upembuzi wa kina na
kuanza ujenzi wa bandari; na kununua meli mbili (2) za uvuvi. Jumla ya shilingi
bilioni 50.7 fedha za ndani zimetengwa.

(n)  Kiwanda cha Sukari Mkulazi

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Mkulazi 1l: kuongeza eneo lililolimwa na kupandwa
miwa kutoka hekta 2,061 hadi hekta 3,600; kukamilisha mfumo wa umwagiliaji;
kuendeleza kitalu cha mbegu kutoka hekta 250 hadi kufikia hekta 400; kukamilisha
ununuzi wa vifaa vya kubebea miwa, kutoka shambani hadi kiwandani; kukamilisha
ujenzi wa bwawa kubwa moja lenye mita za ujazo 2,500,000 na bwawa dogo moja
lenye mita za ujazo 50,000; kukamilisha ujenzi wa nyumba 10 za wafanyakazi;
kuanza kulima kwa kutumia mifumo ya kieletroniki (GPS) na kukamilisha ujenzi wa
kiwanda cha sukari Mbigiri.

Mkulazi I. kupanda kitalu cha miwa chenye ukubwa wa hekta 250 na kujenga
mfumo wa umwagiliaji; kukamilisha michoro ya mpangilio wa shamba “farm layout”
kwa hekta 23,000; kukamilisha mifumo ya barabara za shambani na mifumo ya
umeme; na kuendelea na maandalizi ya ujenzi wa km 80 za barabara madhubuti ya
kufika shambani kwa kushirikiana na Wakala wa Barabara (TANROADS). Jumla ya
shilingi bilioni 80.0 fedha za ndani zimetengwa.

(o) Utafutaji wa Mafuta na Gesi Asilia katika Vitalu vya Mnazi Bay Kaskazini
na Eyasi — Wembere

Eyasi — Wembere: Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuchakata na kutafsiri taarifa za

mfumo wa 2D umbali wa kilomita 260; kuandaa moduli ya mfumo wa 3D kwa

kutumia taarifa za kijiofizikia; na kukusanya taarifa na kufanya tathmini ya kijiokemia
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juu ya uwepo wa viashiria vya miamba inayozalisha mafuta (hydrocarbon seep
detection). Jumla ya shilingi bilioni 14.4 fedha za ndani zimetengwa.

Songo Songo Magharibi, 4/1B na Mnazi Bay Kaskazini: Shughuli
zitakazotekelezwa ni: kutafsiri taarifa za kijiolojia; kusanifu na kuandaa mpango wa
kina wa uchorongaji wa kisima cha utafutaji na kisima cha uhakiki; na kuanza
uchorongaji wa visima. Jumla ya shilingi bilioni 95.9 fedha za ndani zimetengwa.

(p) Uendelezaji wa Kanda Maalum za Kiuchumi

(i) Eneo Maalumu la Uwekezaji Bagamoyo

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha uandaaji wa nyaraka za Kkisheria;
kuweka mipaka na kukamilisha taratibu zote za umilikishaji ardhi katika eneo
lililolipiwa fidia; kufanya upembuzi yakinifu; kuandaa Mpango Kabambe wa
Uendelezaji; kufanya usanifu wa miundombinu ya ndani ya eneo la Bagamoyo
Textile; na kuratibu na kusimamia uendelezaji wa miundombinu ya mradi eneo la
Bagamoyo Technological Park. Jumla ya shilingi bilioni 7.2 fedha za ndani
Zzimetengwa.

4.3.2 Miradi ya Kuchochea Uchumi Shindani na Shirikishi

4.3.2.1 Kuimarisha Mazingira ya Uwekezaji na Biashara

Miradi itakayopewa msukumo inajumuisha uendelezaji wa reli, barabara, madaraja,
usafiri wa majini, usafiri wa anga, nishati, bandari, viwanja vya ndege pamoja na
utekelezaji wa Mpango Kazi wa kuboresha Mazingira ya Uwekezaji na Biashara
(Roadmap). Katika utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka
2021/22, maeneo mbalimbali yatapewa kipaumbele kama ifuatavyo:

4.3.2.1.1 Uendelezaji wa Miundombinu na Huduma

A. Reli

@) Ukarabati wa Njia Kuu za Reli

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ukarabati wa njia kuu ya reli ya kati katika maeneo
ya Tabora - Kigoma (km 411), Tabora — Isaka - Mwanza (km 385) na matengenezo
ya njia ya reli ya Tanga - Arusha (km 470); ukarabati wa karakana na majengo ya
vituo vya reli; ununuzi wa vichwa nane (8) vya treni na mabehewa 100 ya mizigo;
ukarabati wa mabehewa 600 ya mizigo na mabehewa 37 ya abiria; uundaji upya wa
vichwa vitano (5) vya treni vya njia kuu na vichwa vinne (4) vya sogeza; ufufuaji wa
mgodi wa kuzalisha kokoto wa Pangani (Tanga); ukarabati wa Mfumo wa Ishara na
Mawasiliano wa reli zilizopo; na uwekaji alama za mipaka katika maeneo ya reli.
Jumla ya shilingi bilioni 294.8 fedha za ndani zimetengwa.
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B. Barabara na Madaraja

Barabara za Lami Zinazofungua Fursa za Kiuchumi

(@) Barabara ya Kidatu - |Ifakara - Lupilo - Malinyi - Londo -
Lumecha/Songea (km 499)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi kwa sehemu ya Kidatu —

Ifakara (km 68); na maandalizi ya ujenzi wa barabara ya Ifakara — Lupilo — Malinyi —

Londo — Lumecha (km 396) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 2.55

fedha za ndani zimetengwa.

(b) Barabaraya Ifakara - Kihansi - Mlimba - Madeke — Kibena (km 220)
Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha usanifu wa kina wa barabara ya Kihansi
- Mlimba — Taweta — Madeke (km 220); kuanza ujenzi kwa kiwango cha lami
barabara za Ifakara — Kihansi (km 50); na kufanya maandalizi ya ujenzi kwa kiwango
cha lami barabara ya Kibena - Lupembe - Madeke (km 130). Jumla ya shilingi bilioni
7 fedha za ndani na shilingi bilioni 1.5 fedha za nje zimetengwa.

(c) Barabara ya Tabora - Ipole - Koga - Mpanda (km 365.36)

Shughuli iliyopangwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara za Usesula — Komanga
(km 115.5), Komanga — Kasinde (km 112.8) na Kasinde — Mpanda (km 107.68) kwa
kiwango cha lami; na kulipa madai ya Mkandarasi na Mhandisi Mshauri wa ujenzi wa
sehemu ya Tabora — Sikonge (km 30). Jumla ya shilingi bilioni 1.81 fedha za ndani
na shilingi bilioni 26.517 fedha za nje zimetengwa.

(d) Barabara ya Makutano — Natta — Mugumu/Loliondo — Mto wa Mbu (km
235)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara za Makutano —

Sanzate (km 50.0), Sanzate — Natta (km 40.0) na Waso — Sale Jct (km 50.0) kwa

kiwango cha lami; na kuanza ujenzi wa barabara za Natta — Mugumu (km 45.0) na

Tarime — Mugumu (km 50) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 14 fedha

za ndani zimetengwa.

(e) Barabara ya Manyoni - Itigi — Tabora (km 259.75)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kulipa madai ya Makandarasi na Wahandisi
Washauri wa ujenzi wa barabara za Manyoni — Itigi — Chaya (km 89.35), Tabora —
Nyahua (km 85) na Nyahua — Chaya (km 85.4). Jumla ya shilingi milioni 520.0 fedha
za ndani na shilingi bilioni 7.4 fedha za nje zimetengwa.

()] Barabara ya Itoni — Ludewa - Manda (km 100)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya Lusitu —
Mawengi (km 50) kwa kiwango cha zege; na kuanza ujenzi wa barabra ya Itoni —
Lusitu (km 50) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 13 fedha za ndani
zimetengwa.
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(90 Handeni - Kiberashi — Kijungu — Kibaya — Njoro — Olboloti — Mrijo Chini —

Dalai — Bicha — Chambalo — Chemba — Kwa Mtoro — Singida (Km 460)
Shughuli itakayotekelezwa ni kuanza ujenzi wa barabara ya Handeni — Kiberashi
(km 50.0) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 2 fedha za ndani
zimetengwa.

(h) Barabara ya Dodoma — Mtera - Iringa (km 273.3)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya mchepuo ya
Iringa (Iringa Bypass - km 7.3) kwa kiwango cha lami na kuendelea kuimarisha
matabaka ya barabara ya Iringa — Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni 7.25 fedha za
ndani zimetengwa.

(1) Barabara ya Dodoma — Babati (km 243.8)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kulipa madai ya Makandarasi na Wahandisi
Washauri wa ujenzi wa barabara ya Dodoma — Mayamaya (km 43.65), Mayamaya —
Mela (km 99.35), Mela — Bonga (km 88.80); na kuendelea na upembuzi yakinifu na
usanifu wa kina wa barabara ya mchepuo wa Babati (Babati Bypass - km 15.5).
Jumla ya shilingi milioni 180.0 fedha za ndani zimetengwa.

()] Mbeya — Chunya — Makongolosi — Rungwa — Itigi — Mkiwa (km 528)
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya Chunya —
Makongolosi (km 39); kuanza ujenzi wa barabara za Itigi — Mkiwa — Noranga (km
56.9), Mbalizi — Makongolosi (km 56), Makongolosi — Rungwa — Noranga na
barabara ya Makongolosi — Rungwa (km 50) kwa kiwango cha lami; na kulipa
sehemu ya madai ya Makandarasi ha Wahandisi Washauri wa barabara za Mbeya —
Lwanijilo (km 36) na Lwanijilo — Chunya (km 36). Jumla ya shilingi bilioni 13.2 fedha
za ndani zimetengwa.

(k)  Kigoma - Kidahwe — Uvinza — Kaliua — Tabora (km 389.7)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi wa barabara ya Kazilambwa —
Chagu (km 36); kuanza ujenzi wa barabara ya Uvinza — Malagarasi (km 51.1) kwa
kiwango cha lami; na kulipa madai ya Makandarasi wa barabara ya Tabora — Ndono
(km 42), Ndono — Urambo (km 52), Kaliua — Kazilambwa (km 56) na Urambo —
Kaliua (km 28). Jumla ya shilingi bilioni 3.2 fedha za ndani na shilingi bilioni 15.9
fedha za nje zimetengwa.

() Barabara ya Mtwara — Newala - Masasi (km 210)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Maandalizi ya ujenzi wa barabara ya Mnivata —
Tandahimba - Masasi (km 160); na kulipa madai ya Mkandarasi wa barabara ya
Mtwara — Newala — Masasi, sehemu ya Mtwara — Mnivata (km 50). Jumla ya shilingi
bilioni 6.0 fedha za ndani zimetengwa.
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(m) Barabaraya Likuyufusi — Mkenda (km 122.50)

Shughuli itakayotekelezwa ni kuanza ujenzi wa barabara ya Lukuyufusi — Mkenda
(km 122.50) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 3.0 fedha za ndani
zimetengwa.

(n) Barabara za Kuelekea kwenye Mradi wa Kufua Umeme wa Maji katika
Mto Rufiji

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa barabara ya Bigwa — Matombo —
Mvuha (km 78), kipande cha Bigwa — Matombo (km 40) kwa kiwango cha lami;
ukarabati kwa kiwango cha changarawe barabara za Maneromango — Vikumburu —
Mloka (km 100) na Kibiti — Mloka — Mtemele — Striggler's Gorge; na kufanya
upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa barabara ya Ubena Zomozi — Mvuha —
Kisaki — Mtemele Jct (km 178), sehemu ya Ngerengere — Mvuha — Kisaki — Mtemele
Jct (km 166.4). Jumla ya shilingi bilioni 4.0 fedha za ndani zimetengwa.

(0) Upanuzi wa Barabara ya Kimara — Kibaha (Km 25.7) Ikijumuisha Upanuzi
wa Madaraja ya Kibamba, Kiluvya na Mpiji

Shughuli zitakazotekelezwa ni kukamilisha upanuzi wa barabara ya Kimara — Kibaha

(km 25.7) na madaraja ya Kibamba, Kiluvya na Mpiji. Jumla ya shilingi bilioni 9.8

fedha za ndani zimetengwa.

(p) Barabaraya Nachingwea — Liwale (km 130)

Shughuli itakayotekelezwa ni kukamilisha upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa
ajili ya kuanza ujenzi kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi milioni 800.0 fedha za
ndani zimetengwa.

(@) Barabara ya Nanganga - Ruangwa - Nachingwea (km 145)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa barabara za Masasi — Nachingwea
(km 45.0); na kuendelea na ujenzi wa barabara ya Nanganga — Ruangwa —
Nachingwea (km 100), sehemu ya Nanganga — Ruangwa (km 53.20) kwa kiwango
cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 8.5 fedha za ndani zimetengwa.

(9] Barabara ya Masasi — Songea — Mbamba Bay (km 343.2)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa barabara ya Kitai — Lituhi (km 90)
na daraja la Mnywamaji; na kulipa madai ya Makandarasi na Wahandisi washauri wa
ujenzi wa barabara ya Tunduru — Matemanga (km 59), Matemanga — Kilimasera (km
68.2), Kilimasera — Namtumbo (km 60) na Mbinga — Mbamba Bay (km 66). Jumla ya
shilingi bilioni 2.5 fedha za ndani na shilingi bilioni 9.0 fedha za nje zimetengwa.

(s) Barabara ya Tanga - Pangani — Makurunge (km 174.5)
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya Tanga —
Pangani (km 50) kwa kiwango cha lami; na kuanza ujenzi wa barabara ya Pangani —
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Mkange (km 124.5) kwa kiwango cha lami pamoja na daraja la Pangani. Jumla ya
shilingi bilioni 7.2 fedha za ndani na shilingi bilioni 13.8 fedha za nje zimetengwa.

®) Barabara ya Nzega — Tabora (km 289.7)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na upembuzi yakinifu na usanifu wa kina
wa ukarabati wa barabara ya Shelui — Nzega (km 110) kwa kiwango cha lami;
kuanza ujenzi wa barabara ya Nzega — Kagongwa (km 65) kwa kiwango cha lami;
na kulipa madai ya Makandarasi ha Wahandisi Washauri wa ujenzi kwa sehemu za
Nzega — Puge (km 58.6) na Puge — Tabora (km 56.1). Jumla ya shilingi bilioni 1.6
fedha za ndani zimetengwa.

(u) Barabaraya Msimba — Ruaha Mbuyuni/lkokoto Mafinga (km 234.8)
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa barabara ya Rujewa — Madibira —
Mafinga (km 152); kuendelea na usanifu wa kina wa barabara ya Mafinga — Mgololo
(km 78); kuendelea na maandalizi ya ukarabati wa barabara ya Morogoro — Iringa,
sehemu ya Tumbaku Jctn — Mangae/Melela — Mikumi — lyovi; na kulipa madai ya
Makandarasi na Wahandisi Washauri wa ukarabati wa sehemu za Mafinga — Nyigo
(km 74.1) na Nyigo — lgawa (km 63.8). Jumla ya shilingi bilioni 5.6 fedha za ndani
Zimetegwa.

(V) Barabara ya Igawa — Songwe —Tunduma na Mchepuo wa Mbeya (Mbeya
Bypass) (km 273.5)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha usanifu wa kina na kuanza ujenzi wa

barabara ya Igawa — Songwe — Tunduma (km 218) na mchepuo wa Mbeya (Uyole —

Songwe (km 49); na kuanza usanifu wa kina wa barabara ya Iwambi — Mbalizi (km

6.5) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 4.2 fedha za ndani zimetengwa.

(w) Barabaraya Njombe - Makete - Isyonje (km 157.4)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Moronga —
Makete (km 53.5) kwa kiwango cha lami; kuanza ujenzi wa barabara ya Isyonje —
Makete (km 50) kwa kiwango cha lami; na kulipa madai ya Mkandarasi na Mhandisi
Mshauri wa barabara ya Njombe — Makete — Isyonje, kipande cha Njombe -
Moronga (km 53.9). Jumla ya shilingi bilioni 13.5 fedha za ndani zimetengwa.

(x) Barabara ya Makambako — Songea na Mchepuo wa Songea (Songea
Bypass) (km 295)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ukarabati wa barabara ya Makambako — Songea; na

kuendelea na upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa barabara ya mchepuo wa

Songea (Songea Bypass). Jumla ya shilingi bilioni 2.0 fedha za ndani zimetengwa.

(y) Barabara ya Dumila — Kilosa — Mikumi (km 141)
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi kwa sehemu ya Rudewa —
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Kilosa (km 24) kwa kiwango cha lami; kuanza ujenzi wa barabara ya Kilosa — Ulaya
— Mikumi (km 72) kwa kiwango cha lami; na kulipa madai ya Makandarasi na
Mhandisi Mshauri wa sehemu ya Dumila — Rudewa (km 45). Jumla ya shilingi bilioni
10.0 fedha za ndani zimetengwa.

(2) Barabara ya Omugakorongo - Kigarama - Murongo (km 105)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha malipo ya fidia na kuanza ujenzi wa
barabara kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 8.5 fedha za ndani
Zzimetengwa.

(aa) Barabara ya Kibaoni — Majimoto — Inyonga (km 152)
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na upembuzi yakinifu na usanifu wa kina.
Jumla ya shilingi milioni 350 fedha za ndani zimetengwa.

(bb) Barabara ya Kyaka — Bugene — Kasulo (km 183.1)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa barabara za Kumunazi — Kasulo —
Bugene (km 133), sehemu ya Bugene — Burigi Chato National Park (km 60) na
Murushaka — Nkwenda — Murongo (km 125), sehemu ya Kyerwa — Chonyonyo (km
50) kwa kiwango cha lami; na kulipa madai ya Mkandarasi na Mhandisi Mshauri wa
sehemu ya Kyaka — Bugene (km 59.1). Jumla ya shilingi bilioni 14.0 fedha za ndani
zimetengwa.

(cc) Barabaraya Tabora-Ipole — Rungwa (km 172)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha usanifu wa kina wa sehemu ya Ipole —
Rungwa (km 172) na kuanza ujenzi kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni
5.0 fedha za ndani zimetengwa.

Barabara Zinazounganisha Tanzania na Nchi Jirani

@) Barabara ya Sumbawanga - Matai - Kasanga Port (km 117)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa barabara ya Matai — Kasesya (km
50) kwa kiwango cha lami; na kulipa madai ya Mkandarasi na Mhandisi Mshauri wa
ujenzi wa barabara ya Sumbawanga — Matai — Kasanga Port (km 107). Jumla ya
shilingi bilioni 4.0 fedha za ndani zimetengwa.

(b) Barabara ya Marangu - Tarakea - Rongai - Kamwanga /Bomang’ombe -
Sanya Juu (km 84.8)
Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi wa barabara ya Kwa Sadala —
Masama — Machame Junction (km 16) na Kiboroloni — Kikararacha — Tsuduni — Kidia
(km 10.8); kuanza ukarabati wa barabara ya Bomang'ombe — Sanya Juu (km 25);
kuanza upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa barabara ya Tarakea — Holili (km
53); na kulipa madai ya Makandarasi na Wahandisi Washauri wa barabara za Sanya
Juu — Kamwanga, sehemu za Sanya Juu — Alerai (km 32) na KIA — Mererani (km
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26). Jumla ya shilingi bilioni 6.6 fedha za ndani zimetengwa.

(c) Barabara ya Isaka - Lusahunga (km 242.2)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa kituo cha Pamoja cha
Ukaguzi — OSIS cha Nyakanazi; kuanza ukarabati wa sehemu ya Lusahunga —
Rusumo (km 92); na kulipa madai ya Mkandarasi na Mhandisi mshauri wa sehemu
ya Ushirombo — Lusahunga (km 110). Jumla ya shilingi bilioni 1.5 fedha za ndani na
shilingi bilioni 10.0 fedha za nje zimetengwa.

(d) Nyakahura — Kumubuga — Murusagamba na Kumubuga - Rulenge -
Kabanga Nickel — Murugarama (km 141)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa barabara za Nyakahura -

Kumubuga — Murusagamba (km 34), Kumubuga — Rulenge — Murugarama (km 75)

na Rulenge — Kabanga Nickel (km 32) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi

bilioni 6.0 fedha za ndani zimetengwa.

(e) Barabara ya Sumbawanga - Mpanda - Nyakanazi (km 432.56)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa barabara za Mpanda — Mishamo —
Uvinza, sehemu ya Vikonge — Uvinza (km 159), Kibaoni — Sitalike (km 71) na Kizi —
Lyambalyamfipa — Sitalike (km 86.3) kwa kiwango cha lami; na kulipa madai ya
Makandarasi na Wahandisi washauri wa sehemu za Sumbawanga — Kanazi (km 75),
Kanazi — Kizi — Kibaoni (km 76.6), Sitalike — Mpanda (km 36) na Mpanda — Ifukutwa
— Vikonge (km 37.65). Jumla ya shilingi bilioni 8.5 fedha za ndani zimetengwa.

()] Barabara ya Nyanguge — Musoma na Mchepuo wa Usagara (Km 202.25)
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza maandalizi ya ukarabati wa sehemu ya
Nyanguge — Simiyu/Mara Border (km 100.4); kuweka taa za barabarani kwenye
barabara ya Mwanza mijini kuelekea Uwanja wa Ndege wa Mwanza; na kulipa
sehemu ya madai ya Makandarasi wa barabara za Simiyu/Mara Border — Musoma
(km 85.5) na Usagara — Kisesa (Mwanza Bypass km 16.35). Jumla ya shilingi bilioni
1.2 fedha za ndani zimetengwa.

(9) Barabara ya Nyamuswa — Bunda — Kisorya (km 107.4)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Nyamuswa —
Bunda — Bulamba (km 56.4) kwa kiwango cha lami; na kulipa madai ya Mkandarasi
na Mhandisi Mshauri wa ujenzi wa sehemu ya Kisorya — Bulamba (km 51). Jumla ya
shilingi bilioni 4.5 fedha za ndani zimetengwa.

(h)  Barabara ya Mwigumbi - Maswa - Bariadi - Lamadi (km 121)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa mchepuo wa barabara ya Maswa
(Maswa Bypass - km 11) na barabara ya Isabdula — Magu — Kwimba Station —
Ngudu — Nghungumalwa (km 10) kwa kiwango cha lami; na kulipa madai ya
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Makandarasi wa barabara za Mwigumbi — Maswa (km 50.3) na Maswa — Bariadi (km
49.7). Jumla ya shilingi bilioni 1.5 fedha za ndani zimetengwa.

() Barabara ya Kidahwe - Kasulu — Kibondo - Nyakanazi (km 341.25)
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara za Kanyani
Junction — Mvugwe (km 70.5), Mvugwe — Nduta Junction (59.35), Nduta Junction —
Kabingo (62.5), na Nduta Junction — Kibondo (25.9); kuanza ujenzi wa barabara ya
Kibondo — Mabamba (km 35) kwa kiwango cha lami; na kulipa madai ya
Makandarasi ha Wahandisi Washauri wa barabara za Kidahwe — Kasulu (km 63) na
Nyakanazi — Kabingo (km 50). Jumla ya shilingi bilioni 16.2 fedha za ndani na
shilingi bilioni 56.7 fedha za nje zimetengwa.

() Barabara ya Mpemba - Isongole (km 51.2)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa daraja barabara ya Mpemba
— Isongole (km 51.2); na kuanza upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa barabara
za Ruanda — lyula — Nyimbili (km 21) na Katumbasongwe — Kasumulu — Ngana —
lleje (km 90.1). Jumla ya shilingi bilioni 4.5 fedha za ndani zimetengwa.

(k) Barabara ya Geita - Bulyanhulu - Kahama (km 120)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa barabara za Geita — Bulyanhulu
Jct (km 58.3), Bulyanhulu Jct — Kahama (km 61.7) na Uyogo — Nyamilangano —
Nyandekwa — Kahama (km 54) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 6.0
fedha za ndani zimetengwa.

Barabara za Kupunguza Msongamano Jijini Dar es Salaam (km 138.5)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya Ardhi —
Makongo (km 5) na Wazo Hill — Madale (km 6); kuanza ujenzi wa barabara za
Kibamba — Kisopwa — Kwembe — Makondeko (km 14.66), sehemu ya Mloganzila —
Mloganzila Citizen (km 4), Kongowe — Mjimwema — Kivukoni (One Lane Widening
km 25.1), Mji Mwema — Kimbiji — Pembamnazi (km 27) na Goba — Matosa —
Temboni (km 6); na upanuzi wa barabara ya Mwai Kibaki (km 9.1). Jumla ya shilingi
bilioni 11.4 fedha za ndani zimetengwa.

Barabara za Mikoa

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukarabati kilometa 698.3 kwa kiwango cha
changarawe; kujenga kilometa 72.2 kwa kiwango cha lami; na kujenga madaraja 34
katika Mikoa mbalimbali nchini. Jumla ya shilingi bilioni 53.35 fedha za ndani
zimetengwa.

Miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka
(& Awamu ya Kwanza
Shughuli itakayotekelezwa ni kuboresha miundombinu ya mabasi yaendayo haraka
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iliyojengwa katika awamu ya kwanza katika eneo la Jangwani. Jumla ya shilingi
bilioni 5.4 fedha za ndani zimetengwa.

(b) Awamu ya Pili

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Lot 1 inayohusisha barabara
yenye urefu wa km 20.3 (Mbagala - Mzunguko wa Bandari (Bendera Tatu), Bendera
Tatu — Kariakoo, Sokoine — Zanaki, Kawawa Road — Morogoro Road (Magomeni),
Chang’ombe Road - Kilwa Road) na Lot 2 inayohusisha ujenzi wa majengo (vituo
viwili (2), yadi moja (1) na vituo mlisho vinne (4)). Jumla ya shilingi milioni 50.0 fedha
za ndani na bilioni 40.0 fedha za nje zimetengwa.

(c) Awamu ya Tatu na Nne

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa miundombinu ya Mabasi yaendayo
haraka awamu ya Tatu inayohusisha barabara za Azikiwe na Maktaba, Bibi Titi,
Uhuru na Nyerere hadi Gongo la Mboto zenye jumla ya kilometa 23.6 na kituo kikuu
cha mabasi Kariakoo, Shaurimoyo na Uhuru kupitia Buguruni hadi TAZARA; na
Awamu ya Nne itahusisha barabara za Ali Hassan Mwinyi, Bagamoyo - Tegeta na
barabara ya Sam Nujoma (Ubungo - Mwenge) zenye jumla ya km 25.9. Jumla ya
shilingi milioni 500.0 fedha za ndani na shilingi bilioni 15.0 fedha za nje zimetengwa.

Ujenzi wa Barabara za Juu (Flyover) Jijini Dar es Salaam

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza maandalizi ya kuboresha makutano ya
barabara katika maeneo ya Magomeni, Mwenge, Tabata/Mandela, Morocco,
Buguruni, Mbezi Mwisho, Fire na makutano ya barabara za Kinondoni/Ali Hassan
Mwinyi na Selander (Ali Hassan Mwinyi/UN Road Jct); na kuendelea na maandalizi
ya ujenzi wa Mabey Flyovers katika jiji la Dar es Salaam, Dodoma na Mwanza.
Jumla ya shilingi bilioni 2.1 fedha za ndani na shilingi bilioni 5.7 fedha za nje
zimetengwa.

Barabara za Mzunguko Katika Jiji la Dodoma

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga barabara ya mzunguko ya Dodoma
(Dodoma City Outer Dual Carriageway Ring Road) sehemu ya Nala — Veyula —
Mtumba — lhumwa Dry Port (km 52.3), sehemu ya Ihumwa Dry Port — Matumbulu —
Nala (km 60) na kulipa fidia kwa ajili ya upanuzi wa barabara ya Bahi R/About -
Image R/About — Ntyuka R/About — Makulu R/About (km 6.3); kuanza ujenzi wa
barabara ya Ntyuka Jct — Mvumi Hospital — Kikombo Junction (km 76.1) kwa
kiwango cha lami; barabara ya Kikombo Jct — Chololo — Mapinduzi (JWTZ HQ) Road
(km 18); na kuendelea na upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya upanuzi
wa barabara kuu zinazoingia katikati ya Jiji la Dodoma (km 200) zinazohusisha
barabara ya Dodoma — Morogoro (km 50); Dodoma — Iringa (km 50); Dodoma —
Singida (km 50) na Dodoma — Arusha (km 50). Jumla ya shilingi bilioni 11.6 fedha
za ndani na shilingi bilioni 29 fedha za nje zimetengwa.
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urefu wa km 24,630.42 ambapo km 16,300.22 ni matengenezo ya kawaida, km
5,241.82 ni matengenezo ya maeneo korofi na kilomita 2,988.38 ni matengenezo ya
muda maalum; ujenzi wa barabara za lami zenye urefu wa kilomita 136.82; ujenzi wa
barabara za changarawe zenye urefu wa kilomita 469.16; ujenzi wa madaraja 63 na
ukarabati wa madaraja 27; ujenzi wa makalavati 206 na matengenezo ya makalavati
197; na ujenzi wa mifereji yenye urefu wa kilomita 62.7. Jumla ya shilingi bilioni
243.15 fedha za ndani zimetengwa.

ujenzi wa barabara kwa ufadhili wa Umoja wa Nchi za Ulaya kupitia programu ya
Agri-Connect katika mikoa Sita (6) ya Iringa, Mbeya, Songwe, Ruvuma, Njombe na
Katavi. Jumla ya shilingi bilioni 22.26 fedha za nje zimetengwa.

Aidha, TARURA kupita Mradi wa Uendelezaji wa Jiji la Dar es Salaam (Dar es
Salaam Metropolitan Development Project ‘DMDP’) imepanga kutumia shilingi
shilingi bilioni 70.3 kwa ajili ya, Uboreshaji barabara za vipaumbele katika Mkoa wa
Dar es Salaam, Uimarishaji barabara na miundombinu mingine maeneo ya kaya
maskini na uimarishaji wa taasisi, kujenga uwezo pamoja na uperembaji wa masuala
ya kiuchumi na miji.

Vile vile, TARURA itaendelea na matayarisho ya mradi wa ujenzi wa barabara za
Halmashauri za Wilaya (Roads to Inclusion and Socialeconomic Opportunities
Programme - RISE). Mradi huu unakadiriwa kugharimu Dola za Marekani milioni 350
ikiwa ni Mkopo nafuu kutoka Benki ya Dunia. Mradi utalenga kujenga kilometa 400
za barabara za lami, kilometa 2,900 za matengenezo ya Maeneo korofi na kilometa
23,250 za Matengenezo ya Mara kwa Mara pamoja na kujengea uwezo wa Wakala
katika kusimamia majukumu yake. Mradi huu utatekelezwa kwa miaka sita na
unatarajiwa kuanza mwaka 2021 hadi mwaka 2026.

Ujenzi wa Madaraja

(@) Ujenzi wa Madaraja Makubwa

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kulipa madai ya Makandarasi na Wahandisi
Washauri wa ujenzi wa madaraja ya Magufuli (Morogoro), Magara (Manyara),
Momba (Rukwa), Lukuledi (Lindi) na Mara (Mara); kuanza ukarabati wa daraja la
Kirumi (Mara); kuendelea na ujenzi wa madaraja ya Sibiti (Singida) na barabara
unganishi, Msingi (Singida), Ruhuhu (Ruvuma), Sukuma (Mwanza) na Kiyegeya
(Morogoro); kuanza usanifu na ujenzi wa madaraja ya Mirumba (Katavi), Simiyu
(Mwanza), Sanza (Singida), Mkenda (Ruvuma) na Mpiji Chini (Dar es Salaam);
kuendelea na upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa madaraja ya Mtera,
Godegode (Dodoma), Mitomoni (Ruvuma), Malagarasi Juu (Kilelema—Kigoma);
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kuanza upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa Daraja la Malagarasi Chini
(Kigoma); na kununua madaraja ya chuma ya dharura. Jumla ya shilingi bilioni 22.6
fedha za ndani zimetengwa.

(b) Daraja Jipya la Wami (Pwani)
Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa daraja na barabara
unganishi. Jumla ya shilingi bilioni 4.1 fedha za ndani zimetengwa.

Ujenzi na Ukarabati wa Nyumba za Serikali

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga nyumba 20 za Viongozi na nyumba 150 za
watumishi jijini Dodoma; kununua samani kwenye Ikulu Ndogo; kujenga nyumba
tano (5) za majaji Tanzania Bara — Dar es Salaam, Kilimanjaro, Mtwara, Shinyanga
na Tabora; kukarabati nyumba 66 zilizokuwa zinamilikiva na iliyokuwa CDA;
kukarabati nyumba za watumishi wa umma katika mikoa 20 zilizokuwa zinamilikiwa
na TAMISEMI/NHC; kukarabati nyumba 30 za viongozi za mikoani na matengenezo
kinga ya nyumba za Magomeni Quarters; kukarabati nyumba 40 za viongozi Jijini
Dodoma; kukarabati karakana za samani za Wakala wa Majengo Tanzania (TBA)
kwa mikoa ya Dar es salaam, Arusha, Mwanza, Mbeya na Morogoro; kujenga
kiwanda cha kutengeneza samani katika Jiji la Dodoma; na kujenga jengo la makazi
katika eneo la llala Quarter Dar es Salaam. Jumla ya shilingi bilioni 69.5 fedha za
ndani zimetengwa.

Ujenzi na Ukarabati wa Nyumba za Viongozi na Majengo ya Utawala kwenye
Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ukarabati wa nyumba nane (8) za Wakuu wa Mikoa,
ukamilishaji wa nyumba tatu (3) za Wakuu wa Mikoa, ujenzi wa nyumba ya Mkuu wa
Mkoa Geita, ukarabati wa nyumba sita (6) za Makatibu Tawala wa Mikoa,
ukamilishaji wa nyumba 2 za Makatibu Tawala wa Mikoa, ukarabati wa nyumba 36
za Wakuu wa Wilaya, ukamilishaji wa nyumba 10 za Wakuu wa Wilaya, ukarabati
wa nyumba mbili (2) za Makatibu Tawala Wasaidizi wa Mikoa, ukarabati wa nyumba
20 za Makatibu Tawala wa Wilaya, ukamilishaji wa nyumba 3 za Makatibu Tawala
wa Wilaya, ukarabati nyumba 16 za Maafisa Tarafa, ukamilishaji wa nyumba moja
(1) ya afisa Tarafa Wilaya ya Mvomero, ukarabati wa ofisi 11 za Wakuu wa Mikoa,
ukamilishaji wa ofisi tano (5) za Wakuu wa Mikoa, ujenzi wa ofisi ya Mkuu wa Mkoa
Morogoro, ukarabati wa ofisi 28 za Wakuu wa Wilaya 28, ukamilishaji wa ofisi nane
(8) za Wakuu wa Wilaya na ujenzi wa ofisi 104 za Maafisa Tarafa. Aidha, Mamlaka
za Serikali za Mitaa kazi zinatarajia kujenga majengo 30 ya halmashauri zilizohamia
kwenye maeneo yao ya utawala, kukamilisha majengo 47 ya halmashauri
yanayoendelea, kujenga majengo ya halmashauri sita (6) yanayopendekezwa,
kujenga nyumba moja (1) ya Mkurugenzi kwa kila na nyumba tatu (3) za Wakuu wa
idara kwa kila halmashauri. Jumla ya shilingi bilioni 171.0 fedha za ndani
zimetengwa.
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C. Usafiri wa Majini

€) Meli

() Ujenzi na Ukarabati wa Meli

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha ujenzi wa meli mpya ya MV. Mwanza
Hapa Kazi Tu; kuendelea na ujenzi wa meli mpya ya abiria na mizigo katika Ziwa
Victoria; kujenga meli mpya (Wagon ferry) yenye uwezo wa kubeba tani 3,000 za
mabehewa ya mizigo katika Ziwa Victoria; kuanza ujenzi wa meli mpya
(Barge/Cargo ship) ya kubeba shehena ya mizigo katika Ziwa Tanganyika; kujenga
meli mbili (2) katika Ziwa Tanganyika ambapo meli moja (1) ni ya mizigo na meli
moja (1) ni ya abiria 600 na tani 400 za mizigo; kukarabati meli za MV. Liemba; MV.
Umoja; MT. Ukerewe; MT. Nyangumi; MT. Sangara; kuendelea na ufungaji wa
mifumo ya TEHAMA. Jumla ya shilingi bilioni 135.0 zimetengwa.

(i)  Uboreshaji wa Usalama wa Usafiri katika Ziwa Victoria (Lake Victoria
Maritime and Transport Project)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuboresha ulinzi, usalama na mazingira katika usafiri
kwa njia ya maji kwa kujenga vituo sita (6) vya utafutaji na uokozi; kununua vifaa na
boti ya utafutaji, uokozi na udhibiti wa usafiri baharini; kuendeleza mfumo wa
mawasiliano kwa ajili ya usalama wa usafiri katika Ziwa Victoria; kuandaa Mpango
Mkakati wa usafiri kwa njia ya maji katika Ziwa Victoria; na kutoa elimu kwa umma
kuhusu afya kwa jamii, usalama na mazingira. Jumla ya shilingi bilioni 4.2 fedha za
nje zimetengwa.

(b)  Vivuko

() Ujenzi wa Maegesho ya Vivuko

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa maegesho mapya ya vivuko vya Kayenze -
Kanyinya, Muleba - Ikuza, ljinga — Kahangala (Magu), na Bwiro — Bukondo
(Ukerewe), Zumacheli (Chato — Nkome), Nyamisati — Mafia; upanuzi wa jengo la
abiria na maegesho ya Kigamboni; kujenga maegesho ya vivuko ya Kilambo —
Namoto, Utete — Mkongo, Iramba — Majita, Nyakalro — Kome na Kasharu —
Buganguzi; ujenzi wa miundombinu mipya (majengo ya kupumzikia abiria, ofisi na
uzio) katika vituo kumi (10) vya maegesho ya Bugolora, Ukara, Kome, Nyakarilo,
Maisome, Kaunda, Nkome, Kisorya, Musoma na Kinesi. Jumla ya shilingi bilioni 3.0
fedha za ndani zimetengwa.

(i) Ujenzi wa Vivuko Vipya

Shughuli zitakazotekelezwa ni ujenzi wa kivuko kipya cha Kisorya — Rugezi, ljinga —
Kahangala, Bwiro — Bukondo, Nyakaliro — Kome, Nyamisati - Mafia na ununuzi wa
vipuri kwa ajili ya Karakana za TEMESA. Jumla ya shilingi bilioni 7.5 fedha za ndani
zimetengwa.
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(iii)  Ukarabati wa Vivuko

Shughuli zitakazotekelezwa ni ukarabati wa vivuko vya MV Musoma, MV Mara, MV
Ujenzi, MV Kome Il, MV Misungwi, MV Nyerere, MV Kilombero | na MV Kilombero I,
MV Mafanikio, MV Kyanyabasa na MV Tanga. Jumla ya shilingi bilioni 4.8 fedha za
ndani zimetengwa.

D. Bandari

@) Bandari ya Dar es Salaam

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea kuongeza kina na kupanua lango la
kuingilia meli na eneo la kugeuzia meli (entrance channel and turning basin);
kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya uboreshaji wa Gati Na. 8-
11 na Gati Na. 12-14; na ujenzi wa miundombinu saidizi katika Bandari ya Dar es
Salaam. Jumla ya shilingi bilioni 191.0 fedha za nje zimetengwa.

(b) Bandari ya Tanga

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na uboreshaji wa Bandari ya Tanga
awamu ya pili kwa kuboresha na kuimarisha Gati Na. 1 & 2 pamoja na kuongeza
kina; kujenga uzio wa kuzunguka eneo la Bandari la Chongoleani; kuendeleza eneo
la Raskazone la kupokelea na kuhifadhia mafuta katika Bandari ya Tanga ambapo
shilingi bilioni 116.6 fedha za ndani kutoka Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari
zimetengwa.

(c) Bandari ya Mtwara

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa yadi ya kuhifadhia makasha
na ukarabati wa Shed Na. 3; ujenzi wa barabara ya gati jipya; kuboresha sehemu ya
Majahazi Shangani (Shangani Dhow Wharf) kwa kufanya ukarabati wa ghala, ofisi,
barabara na sehemu ya maegesho (Ghala & Ofisi, Barabara ya Access, Rigid
Pavement na Ramp); ujenzi wa uzio kwa ajili ya kuimarisha usalama katika eneo la
Bandari Kilwa Masoko na katika Bandari ya Mtwara; ujenzi wa Minara ya Taa katika
bandari za Lindi na Kilwa Masoko; kufanya upembuzi yakinifu, usanifu wa awali wa
kihandisi, usanifu wa kina na maandalizi ya nyaraka za zabuni kwa ajili ya
uendelezaji wa eneo jipya la kuhifadhi mafuta na matanki; kufanya upembuzi
yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya uendelezaji wa bandari za Kilwa, Rushungi,
Lindi na Kisiwa Mgao katika Bahari ya Hindi ambapo shilingi bilioni 5.7 fedha za
ndani kutoka Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari zimetengwa.

Bandari za Maziwa Makuu

@) Bandari ya Ziwa Victoria

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na uboreshaji wa gati la Nyamirembe na
Magarine kwa awamu ya pili kwa kuongeza urefu wa Gati na ujenzi wa sakafu
ngumu; uboreshaji wa bandari ya Magarine awamu ya pili kwa kuboresha Jetty,
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ujenzi wa sakafu ngumu na uziona miundombinu mingine katika bandari ya
Kyamkwikwi; kujenga uzio, eneo la kupumzikia abiria, eneo la kupakia na kushusha
mizigo Shed, soko la samaki, kibanda cha usalama, mnara wa maji na jengo la
jenereta katika Bandari ya Mwigobero; kujenga uzio, jengo la kupumzikia abiria,
cha Mganza; kuboresha na kuendeleza Gati la Majahazi; kufanya usanifu na
usimamizi wa ujenzi wa miundombinu mbalimbali na vituo vya bandari kwa ajili ya
Bandari za Ziwa Victoria; kuboresha bandari za Bukoba na Kemondo Bay awamu ya
kwanza kwa kukarabati miundombinu ikiwemo gati na eneo la mizigo; kufanya
ukarabati mkubwa wa miundombinu ya reli (Link Span) katika Bandari ya Musoma
na uboreshaji wa Bandari ya Mwigobero; kufanya ukarabati wa dharura katika
Bandari ya Mwanza North; kufanya ukarabati wa njia ya kufika Bandari ya Mwanza
South; ununuzi na ufungaji wa vifaa vya kuwezesha usafiri katika maji (Navigation
Aids) katika bandari za Kemondo Bay, Bukoba, Mwanza, Nansio, Nyamirembe na
Musoma; kuendeleza bandari kavu ya Fela - Mwanza; kufanya upembuzi yakinifu na
usanifu wa kina wa kihandisi kwa ajili ya uboreshaji wa bandari za Mwanza,
Musoma, Bukoba, Kemondo Bay na Nansio. Jumla ya shilingi bilioni 18.8 fedha za
ndani kutoka Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari zimetengwa.

(b) Bandari ya Ziwa Tanganyika

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendeleza Bandari kavu ya Katosho (Kigoma)
awamu ya pili; ukarabati wa Bandari ya Kigoma kwa kujenga barabara, ofisi, eneo la
abiria na ukuta wa Gati katika Bandari ya Kibirizi na Gati katika eneo la Ujiji; na
kujenga Gati na kingo za kuzuia mawimbi, jengo la abiria, jengo la utawala na
wadau, zimamoto na karakana katika Bandari ya Karema. Jumla ya shilingi bilioni
33.8 fedha za ndani kutoka Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari na shilingi bilioni 2.4
fedha za nje zimetengwa.

(c) Bandari ya Ziwa Nyasa

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendeleza Bandari ya Ndumbi kwa kujenga gati,
jengo la ofisi, ghala la kuhifadhia mizigo, jengo la abiria na sakafu ngumu; kujenga
kituo cha afya katika Bandari ya Kyela na uendelezaji wa Bandari ya Mbambabay
kwa awamu ya kwanza; na kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa
kihandisi kwa ajili ya uendelezaji wa Bandari za Ziwa Nyasa (Mbamba Bay, Itungi,
Kiwira, Ndumbi, Manda, Matema, Liuli na Lupingu). Jumla ya shilingi bilioni 17.4
fedha za ndani kutoka Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari zimetengwa.

(d)  Ununuzi wa Vifaa vya Kuhudumia Mizigo katika Bandari

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kugharamia ununuzi wa vifaa mbalimbali ikiwemo
crane mbili (2) za kuhudumia makasha, boti moja (1) ya kuongozea meli, meli moja
(1) yenye uwezo wa tani 55 na boti aina ya ASD ya kuongozea meli; boti mbili (2)
zenye uwezo wa tani 70 kila moja za kuongozea meli kwa ajili ya Bandari ya Tanga;
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boti moja (1) ya kuongozea meli na boti aina ya ASD ya kuongozea meli yenye
uwezo wa tani 55 kwa ajili ya Bandari ya Mtwara; na ununuzi wa mitambo na vifaa
vingine kwa kuhudumia shehena katika maeneo ya nchi kavu bandarini. Shughuli
nyingine zitakazotekelezwa ni ukarabati wa reli na mabehewa ya mizigo katika
Bandari ya Dar es Salaam ambapo shilingi bilioni 150.9 fedha za ndani kutoka
Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari zimetengwa.

E. Usafiri wa Anga

@) Ukarabati wa Jengo la Pili la Abiria (JNIA-TB II)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ukarabati wa Jengo la Pili la Abiria — JNIA TB II;
ukarabati wa mifumo ya taa za kuongozea ndege katika viwanja vya JNIA na
Mwanza; ukarabati wa jengo la abiria, ujenzi wa uzio wa usalama na ufungaji wa
mifumo ya taa za kuongozea ndege katika kiwanja cha ndege Arusha; ufungaji wa
mifumo ya kuhudumia abiria (CUPPS) katika viwanja vya ndege vya Mwanza,
Arusha, Songwe, Bukoba na Dodoma; ununuzi na ufungaji wa mashine za ukaguzi
wa abiria ha mizigo katika viwanja vya ndege vya JNIA, Musoma na Lindi na ulipaji
wa fidia kwa viwanja vya JNIA, Msalato, Nachingwea, Lake Manyara na Simiyu.
Jumla ya shilingi bilioni 125.0 zimetengwa.

(b) Uendeshaji wa Jengo la Tatu la Abiria (JNIA-TB IlI) na Kuboresha
Huduma katika Viwanja Vingine vya Ndege

Shughuli zitakazotekelezwa ni: ujenzi wa uzio wa usalama katika viwanja vya Ndege

vya Mwanza na Dodoma; ukarabati wa Jengo la abiria katika Kiwanja cha Ndege

Arusha; na ufungaji wa mifumo ya kuhudumia abiria katika viwanja vya ndege vya

Mwanza, Arusha, Songwe, Bukoba na Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni 20.0 fedha

za ndani zimetengwa.

(c) Mradi wa Ujenzi wa Miundombinu na Ununuzi wa Vifaa vya Kufundishia
katika Chuo cha Taifa cha Usafirishaji — NIT

Shughuli itakayotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa Kituo cha Rasilimali Mafunzo
(Mabibo) — Dar es Salaam; ununuzi wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia kuhusu
taaluma za usafiri wa anga; kujengea uwezo watumishi kupitia ziara za kitaaluma,
mafunzo ya muda mrefu na mfupi, mafunzo ya vitendo na kubadilishana wakufunzi
na vyuo vya nje ya nchi; kutengeneza na kuboresha mitaala ya mafunzo inayokidhi
mabhitaji ya soko la Kimataifa kwenye taaluma za usafiri wa anga; na kutoa udhamini
kwa wanafunzi wa kike wa Kitanzania kusoma kozi za mafunzo ya taaluma za usafiri
wa anga na operesheni za usafirishaji. Jumla ya shilingi milioni 500 fedha za ndani
na shilingi bilioni 4.8 fedha za nje zimetengwa.

(d) Kiwanja cha Ndege Mwanza
Shughuli itakayotekelezwa ni kufanya upanuzi wa maegesho ya ndege na ujenzi wa
uzio wa usalama. Jumla ya shilingi bilioni 6.3 fedha za ndani zimetengwa.
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(e) Kiwanja cha Ndege Mtwara

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya ukarabati wa barabara ya kuruka na kutua
ndege, viungio na maegesho ya ndege; kufunga taa na mitambo ya kuongozea
ndege; ujenzi wa barabara ya kuingia kiwanjani na maegesho ya magari; na ujenzi
wa uzio wa usalama. Jumla ya shilingi bilioni 5.9 fedha za ndani zimetengwa.

()] Kiwanja cha Ndege Kigoma

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga jengo la abiria na ukarabati wa
miundombinu (upanuzi wa maegesho ya ndege, maegesho ya magari na barabara
ya kuingia na kutoka kiwanjani); kufunga taa na mitambo ya kuongozea ndege;
kujenga uzio wa usalama, jengo la kuongozea ndege na jengo la uchunguzi wa hali
ya hewa. Jumla ya shilingi bilioni 5.5 fedha za ndani na shilingi bilioni 3.0 fedha za
nje zimetengwa.

(90 Kiwanja cha Ndege Sumbawanga

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga barabara ya kutua na kuruka ndege na
kiungio, maegesho ya ndege, jengo la abiria, jengo la kuongozea ndege, jengo la
uchunguzi wa hali ya hewa, uzio wa usalama, barabara ya kuingia kiwanjani na
maegesho ya magari; na kufunga taa na mitambo ya kuongozea ndege. Jumla ya
shilingi milioni 600.0 fedha za ndani na shilingi bilioni 3.0 fedha za nje zimetengwa.

(h)  Kiwanja cha Ndege Shinyanga

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga barabara ya kutua na kuruka ndege na
kiungio, maegesho ya ndege, jengo la abiria, jengo la kuongozea ndege, jengo la
uchunguzi wa hali ya hewa, barabara ya kuingia na kutoka kiwanjani, maegesho ya
magari; kufunga taa na mitambo ya kuongozea ndege; na ujenzi wa uzio wa
usalama. Jumla ya shilingi milioni 600.0 fedha za ndani na shilingi bilioni 3.0 fedha
za nje zimetengwa.

(1) Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa Songwe

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa jengo la abiria na mifumo ya
ulinzi; kufunga taa za kuongozea ndege; kukarabati tabaka la juu la barabara ya
kutua na kuruka ndege na barabara ya kiungio; kujenga uzio wa uwanja; na
kukarabati eneo la barabara ya kutua na kuruka ndege. Jumla ya shilingi bilioni 9.8
fedha za ndani zimetengwa.

()] Viwanja vya Ndege vya Mikoa

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa viwanja vya ndege katika
mikoa ya Geita, Iringa, Ruvuma (Songea), Simiyu, Lake Manyara, Tanga, Moshi,
Lindi na Mara (Musoma); kujenga uzio wa usalama na barabara ya ukaguzi katika
kiwanja cha ndege cha Dodoma; kujenga barabara ya kuruka na kutua ndege kwa
kiwango cha lami katika kiwanja cha ndege cha Nachingwea; kukarabati kiwanja cha
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ndege cha Inyonga; na kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya
ujenzi wa kiwanja cha ndege cha Mkoa wa Manyara. Jumla ya shilingi bilioni 20.7
fedha za ndani na shilingi milioni 495.0 fedha za nje zimetengwa.

(k) Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa Msalato

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuanza ujenzi wa kiwanja kipya cha Msalato Jijini
Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni 13.7 fedha za ndani na shilingi bilioni 18.5 fedha za
nje zimetengwa.

() Kiwanja cha Ndege Tabora
Shughuli zitakazotekelezwa ni kujenga jengo la abiria, jengo la kuongozea ndege,
barabara ya kuingia kiwanjani, maegesho ya magari, uzio wa uwanja na jengo la
uchunguzi wa hali ya hewa. Jumla ya shilingi milioni 602.2 fedha za ndani na shilingi
bilioni 3.0 fedha za nje zimetengwa.

(m) Kiwanja cha Ndege Arusha
Shughuli zitakazotekelezwa ni kujenga uzio wa usalama na kufanya maandalizi ya
ujenzi wa jengo la abiria. Jumla ya shilingi milioni 220.0 fedha za ndani zimetengwa.

F. Nishati
€) Miradi ya Kufua Umeme

() Mradi wa Kinyerezi | Extension - MW 185

Shughuli zitakazotekelezwa ni kukamilisha ujenzi wa kituo cha kuzalisha umeme; na
kufunga mitambo ya kuzalisha umeme. Jumla ya shilingi bilioni 88.6 fedha za ndani
zimetengwa.

(i) Mradi wa Umeme wa Rusumo — MW 80

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ufungaji wa mitambo na uchimbaji wa
handaki (tunnel) la kupitisha maji hadi kituo cha kuzalisha umeme; ujenzi wa kituo
cha kuongeza nguvu ya umeme (switch yard); na kukamilisha miradi ya kijamii kwa
wananchi wanaozunguka eneo la mradi (Local Area Development Plan — LADP) na
Liveshood Restoration Program — LRP. Jumla ya shilingi bilioni 3.85 fedha za nje
zimetengwa.

(i)  Mradi wa Umeme wa Kikonge — MW 330

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha upembuzi yakinifu; kufanya Tathmini ya
Athari kwa Mazingira na Jamii, uthamini wa mali za wananchi watakaopisha mradi
na ulipaji wa fidia; kukamilisha usanifu wa mradi; na ununuzi wa Mtaalamu Mshauri
wa kusimamia mradi na mkandarasi wa ujenzi wa mradi. Jumla ya shilingi bilioni 1.0
fedha za nje zimetengwa.
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(b)  Miradi ya Usafirishaji na Usambazaji wa Umeme

() Mradi wa Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 400 Rufiji — Chalinze -
Dodoma na Chalinze - Kinyerezi

Kinyerezi - Chalinze 400 kV: Shughuli zitakazotekelezwa ni kukamilisha ulipaji wa

fidia kwa wananchi watakaopisha mradi; na kuanza utekelezaji wa mradi. Jumla ya

shilingi bilioni 40.0 fedha za ndani zimetengwa.

Rufiji - Chalinze - Dodoma 400 kV: Shughuli zitakazotekelezwa ni kulipa fidia kwa
wananchi watakaopisha mradi na kuanza utekelezaji wa mradi. Jumla ya shilingi
bilioni 180.0 fedha za ndani zimetengwa.

(i)  Mradi wa Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 400 - North — West Grid
Extension (Iringa — Mbeya - Sumbawanga - Mpanda - Kigoma -
Nyakanazi)

Awamu ya Kwanza: Shughuli zitakazotekelezwa ni ulipaji wa fidia kwa wananchi

watakaopisha mradi; kukamilisha tathmini ya athari kwa mazingira; ununuzi wa

Mtaalamu Mshauri wa kusimamia ujenzi wa mradi na mkandarasi wa ujenzi wa

mradi; na kuanza ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme na vituo vinne (4) vya kupoza

umeme vya Kisada, Mbeya, Tunduma na Sumbawanga. Jumla ya shilingi bilioni 1.0

fedha za ndani zimetengwa.

Awamu ya Pili: Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ulipaji wa fidia kwa
wananchi watakaopisha ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme; kuanza ujenzi wa

ya shilingi bilioni 14.1 fedha za nje zimetengwa.

(i)  Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 220, Geita — Nyakanazi
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme
kutoka Geita hadi Nyakanazi, kituo cha kupoza umeme cha Nyakanazi na upanuzi

vitakavyopitiwa na mradi. Jumla ya shilingi bilioni 20.3 fedha za nje zimetengwa.

(iv) Mradi wa Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 400 kutoka
Singida - Arusha — Namanga

Shughuli zitakazotekelezwa ni kukamilisha ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme na

vituo vya kupoza umeme vya Singida, Arusha na Manyara; na kusambaza umeme

Zzimetengwa.
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kuendelea kusambaza umeme katika maeneo yaliyopo pembezoni mwa miji;
kusambaza umeme kwenye vitongoji vilivyopitiwa na miundombinu ya usambazaji
umeme wa msongo wa kati; kuunganisha wateja na ufungaji wa mifumo ya nishati
jadidifu katika maeneo yaliyo mbali na Gridi ya Taifa; kuanza utekelezaji wa mradi

fedha za ndani zimetengwa.
(c) Miradi ya Gesi Asilia na Mafuta

(1) Ujenzi wa Bomba la Kusafirisha Mafuta Safi kutoka Dar es Salaam
(Tanzania) hadi Ndola (Zambia)

Shughuli itakayotekelezwa ni ununuzi wa Mtaalam Mshauri wa kufanya upembuzi

yakinifu wa mradi pamoja na kufanya Tathmini ya Athari za Mazingira na Jamii

ambapo shilingi bilioni 2.0 fedha za ndani zimetengwa.

(i) Usambazaji wa Gesi Asilia kwa Mikoa ya Dar es Salaam na Pwani
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa bomba la kusambaza gesi asilia
kutoka Mwenge hadi Mbezi Beach; na kuanza ujenzi wa bomba la gesi asilia kutoka
Tegeta hadi Bagamoyo. Jumla ya shilingi bilioni 51.53 fedha za ndani zimetengwa.

(i)  Usambazaji wa Gesi Asilia kwa Mikoa ya Mtwara na Lindi

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuunganisha gesi asilia katika nyumba zaidi ya 500
katika mkoa wa Mtwara; na kumpata Mkandarasi wa ujenzi wa miundombinu ya gesi
asilia yenye urefu wa kilomita 10 kutoka BVS-3 hadi Mnazi Mmoja pamoja na
kujenga miundombinu hiyo; kujenga miundombinu ya usambazaji gesi asilia
majumbani yenye urefu wa kilomita 16.2 itakayounganisha zaidi ya nyumba 200 za
awali eneo la Mnazi Mmoja katika Mkoa wa Lindi. Jumla ya shilingi bilioni 10.74
fedha za ndani zimetengwa.

G. Hali ya Hewa

(@) Mradi wa ununuzi wa Rada, Vifaa na Miundombinu

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuimarisha miundombinu ya huduma za utabiri wa
hali ya hewa kwa kukamilisha ufungaji wa rada mbili (2) za hali ya hewa katika mikoa
ya Kilimanjaro na Dodoma na miundombinu yake (umeme, barabara, maji, nyumba
na uzio); ununuzi wa vifaa na mitambo ya kupima hali ya hewa; kuimarisha uwezo
wa karakana ya kuhakiki vifaa vya hali ya hewa; na kununua mitambo ya
mawasiliano ya hali ya hewa.
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Shughuli nyingine zitakazotekelezwa ni pamoja na: ukarabati wa miundombinu na
ujenzi wa mabweni katika Chuo cha Hali ya Hewa Kigoma; ujenzi wa Kituo Kikuu
cha Utabiri jijini Dodoma; na ukarabati wa vituo sita (6) vya Hali ya Hewa vya
Mpanda, Singida, Mahenge, Tabora, Shinyanga and Songea. Jumla ya shilingi
bilioni 30.0 fedha za ndani zimetengwa.

4.3.2.1.2 Kuimarisha Miundombinu na Mifumo ya Kitaasisi
A. Maboresho ya Mahakama

@) Ujenzi wa Makao Makuu ya Mahakama
Shughuli itakayotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa jengo la Makao Makuu ya

zimetengwa.

(b)  Ujenzi na Ukarabati wa Mahakama Kuu
Shughuli itakayotekelezwa ni kukarabati jengo la Mahakama Kuu Tabora ambapo
jumla ya shilingi bilioni 1.5 fedha za ndani zimetengwa.

(c) Ujenzi na Ukarabati wa Mahakama za Wilaya

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga jengo la Mahakama ya Hakimu Mkazi
Tanga; kukamilisha ukarabati wa jengo la Mahakama ya Hakimu Mkazi Moshi;
kukamilisha ujenzi wa majengo ya Mahakama za wilaya za Ngara, Mwanga, Same,
Nanyumbu, Tandahimba na Namtumbo; na kujenga majengo ya Mahakama za
wilaya za Kwimba, Liwale, Mbulu na Manyoni. Jumla ya shilingi bilioni 7.2 fedha za
ndani zimetengwa.

(d)  Ujenzi na Ukarabati wa Mahakama za Mwanzo

Shughuli itakayotekelezwa ni kukamilisha ujenzi wa majengo ya Mahakama za
Mwanzo za Hydom (Manyara), Chanika (Dar es Salaam), Ikwiriri (Pwani), Kataro
(Bukoba), Ukonga (Dar es Salaam), Kinesi (Rorya), Masasi (Mtwara) na Bunju (Dar
es Salaam). Jumla ya shilingi bilioni 2.1 fedha za ndani zimetengwa.

(e) Ujenzi na Ukarabati wa Majengo

Shughuli itakayotekelezwa ni ujenzi wa nyumba ya Jaji Mkuu na nyumba tano (5) za
makazi ya Majaji jijini Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni 4.2 fedha za ndani
zimetengwa.

()] Upanuzi wa Chuo cha Uongozi wa Mahakama (1JA)

Shughuli itakayotekelezwa ni kukamilisha ujenzi wa bweni la wavulana 1JA —
Lushoto ambapo jumla ya shilingi milioni 800.0 fedha za ndani zimetengwa.
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B. Utawala wa Sheria

@) Haki Mtandao

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kujenga mfumo wa kielektroniki kwa ajili ya ufuatiliaji
wa haki za binadamu na watu pamoja na mikataba ya uwekezaji katika utajiri asilia
wa nchi; kuimarisha usimamizi na uboreshaji wa mifumo miwili (2) ya utendaji kazi
wa taasisi za haki jinai; na uendeshaji wa Mashtaka kwa njia ya Mtandao. Jumla ya
shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa.

(b) Kuimarisha Haki za Mtoto

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na utekelezaji wa Mkakati wa Pili wa Haki
za Mtoto; na kuendelea na mkakati wa kuboresha mfumo wa usajili wa vizazi. Jumla
ya shilingi bilioni 3.7 fedha za nje zimetengwa.

(c) Upatikanaji wa Haki za Binadamu

Shughuli zitakazotekelezwa ni kujenga mfumo wa kielektroniki wa kukusanya
takwimu na ufuatiliaji wa taarifa za kuhifadhi na kulinda haki za binadamu pamoja na
kutekeleza Mpango wa Pili wa Taifa wa Haki za Binadamu (2021/22 — 2025/26).
Jumla ya shilingi bilioni 1.2 fedha za nje zimetengwa.

(d) Mpango Kazi Endelevu wa Kupambana na Rushwa (Building Sustainable
Anti-Corruption Action in Tanzania -BSAAT)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kutekeleza Programu ya Maboresho ya Mfumo ya

Haki Jinai nchini (2020/21 — 2024/25); kujenga mfumo wa kielektroniki wa kutunza

mashauri ya rushwa; na kutoa mafunzo kwa waendesha mashtaka 45 kuhusu

usimamizi na uendeshaji wa mashauri ya rushwa. Jumla ya shilingi milioni 630 fedha

Za nje zimetengwa.

(e) Kuboresha Uwajibikaji na Kuongeza Upatikanaji wa Haki

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea kutoa mafunzo kwa watoa huduma wa
msaada wa kisheria katika masuala ya usimamizi wa fedha, utawala bora, na
mpango mkakati; kuandaa nyaraka muhimu za kimahakama kuhusu Haki Mtoto;
kuwezesha kufanyika kwa mazungumzo (dialogues) kuhusu masuala ya msaada wa
kisheria kati ya Serikali na wadau katika ngazi ya Kanda na Kitaifa; na kuendelea
kuhamasisha na kutoa elimu ya msaada wa kisheria na haki za binadamu katika
ngazi ya Halmashauri kwa wanawake na wasichana. Jumla ya shilingi bilioni 1.4
fedha za nje zimetengwa.

()] Ujenzi wa Majengo ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu

Shughuli itakayotekelezwa ni kujenga majengo matatu (3) ya ofisi za mikoa katika
mikoa ya Arusha, Mwanza na Tabora. Jumla ya shilingi bilioni 2.0 zimetengwa.
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(@) Ujenzi wa Majengo ya Ofisi ya Taifa ya Mashtaka

Shughuli itakayotekelezwa ni kujenga majengo sita (6) ya ofisi ya Taifa ya mashtaka
za mikoa katika mikoa ya Dodoma, Ruvuma, Shinyanga, Mwanza, Pwani na
Manyara. Jumla ya shilingi bilioni 3.0 zimetengwa.

(h)  Uandishi, Urekebu na Tafsiri ya Sheria

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuandaa miswada 40 na sheria ndogo zaidi ya 400
kwa lugha ya Kiswahili; kutafsiri sheria kuu 50 kwa lugha ya Kiswahili; na kutoa
Toleo la Sheria zote za Nchi kwa lengo la kuhakikisha sheria zote zinaenda na
wakati na zinaeleweka kwa wananchi. Jumla ya shilingi milioni 303.6 fedha za ndani
Zzimetengwa.

C. Kuimarisha Shughuli za Mfuko wa Bunge

(&8 Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Bunge

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa nyumba ya Naibu Spika;
ukarabati wa jengo la utawala; na kujenga tanki kubwa la kuhifadhia maji. Jumla ya
shilingi bilioni 2.0 fedha za ndani zimetengwa.

(b)  Uboreshaji wa Miundombinu ya Bunge

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukarabati mitambo ya umeme wa dharura na
ununuzi wa vifaa; matengenezo ya mfumo wa kupoza hewa katika ukumbi wa
Bunge; kufunga kiyoyozi kipya (Air conditioner) na kuweka zulia jipya kwenye
ukumbi wa Msekwa. Jumla ya shilingi bilioni 3.0 fedha za ndani zimetengwa.

(c) Mradi wa Kulijengea Bunge Uwezo Awamu ya Pili (LSP II)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kutoa mafunzo kwa Wabunge na Watumishi kuhusu
masuala ya bajeti, uandaaji wa miswada, utungaji wa sheria, utafiti, ufuatiliaji na
tathmini; kuandaa sera na mpango mkakati wa Bunge kuhusu TEHAMA, kuongeza
wigo wa upatikanaji wa huduma ya Bunge mtandao; na kujumuisha masuala ya
jinsia katika shughuli za Bunge. Jumla ya shilingi bilioni 1.2 fedha za nje
zimetengwa.

(d) Programu ya Maboresho ya Usimamizi wa Fedha za Umma Awamu ya
Tano (PFMRP V)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya tafiti katika nyanja za sukari na mafuta ya
kula; uchambuzi wa sera za kodi kwa mazao ya Korosho na Kahawa; mafunzo kwa
Wabunge na Watumishi wa ofisi ya Bunge kuhusu uchambuzi wa viashiria vya
uchumi, upangaji na uchambuzi wa bajeti kwa kuzingatia jinsia, maoteo ya mapato
(revenue forecasting) na usimamizi na ufuatiliaji wa miradi ya maendeleo. Jumla ya
shilingi milioni 760.0 fedha za nje zimetengwa.
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D. Kuimarisha Uwazi na Uwajibikaji katika Utumishi wa Umma

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga mifumo ya udhibiti, ufuatiliaji na tathmini
katika eneo la mgongano wa maslahi na utekelezaji wa Hati ya Ahadi ya uadilifu kwa
viongozi wa umma; kuandaa Mpango wa Ushirikishwaji Wadau katika Usimamizi wa
Mgongano wa Maslahi; kutoa mafunzo kwa Watumishi wa Sekretarieti kuhusu Stadi
za Uhakiki na Mafunzo kwa Wajumbe wa Baraza la Maadili juu ya hatua mbalimbali
za kiuchunguzi; kuzipitia upya (framework review) taratibu za zinazotumika katika
uchunguzi na uhakiki kwa lengo la kutoa Mwongozo kwa wachunguzi; kutoa
mafunzo ya Kujenga uelewa kwa watumishi wa Sekretarieti wasio wachunguzi katika
masuala ya usimamizi wa mgongano wa maslahi; kujenga uwezo wa kufanya
ufuatiliaji na tathmini katika shughuli za usimamizi wa mgongano wa maslahi; kutoa
mafunzo kwa Viongozi walio katika maeneo ya hatari yenye uwezekano wa
kujiingiza katika Mgongano wa Maslahi (Maafisa Ugavi, Mahakimu, na wale walio
katika ngazi za maamuzi) katika mikoa ya Mara, Tanga, Singida, Kilimanjaro,
Njombe, Lindi, Kigoma na Pwani; kutoa mafunzo kwa vikundi vya sanaa kwa ajili ya
kufikisha ujumbe kwa wananchi, na viongozi kuhusu mgongano wa maslahi katika
mikoa ya Singida, Ruvuma, Katavi, Pwani na Tanga; kurusha Vipindi vya Radio vya
kila wiki kuhusu elimu ya mgongano wa maslahi kupitia radio za jamii katika kanda
za Mashariki, Kaskazini, Magharibi, Nyanda za Juu Kusini na Kati; na kutoa mafunzo
kwa Clubs ya Maadili katika shule za msingi, Sekondari na vyuo katika mikoa ya
Manyara, Ruvuma, Tanga, Rukwa, Singida, Pwani, Kagera na Simiyu ambapo
shilingi milioni 650 fedha za nje zimetengwa.

E. Kupambana na Rushwa na Ufisadi

Shughuli zilizopangwa ni: Kuchunguza na kukamilisha majalada ya uchunguzi 926
yakiwemo 20 ya rushwa kubwa; kufungua kesi za rushwa 926 Mahakamani zikiweno
18 za rushwa kubwa; kufanya chambuzi 635 za mifumo ya utendaji kazi; Kuendesha
warsha/vikao 348 vya wadau vya kuweka mikakati ya udhibiti wa rushwa; Kufanya
ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo/mikakati ya kudhibiti rushwa; Kufanya
ufuatiliaji wa matumizi ya fedha za umma kwenye miradi 1,030 ya maendeleo; kutoa
elimu kwa umma kuhusu madhara ya rushwa, wajibu wa wananchi kushiriki kwenye
mapambano dhidi ya rushwa na mafanikio ya juhudi za Serikali katika kutokomeza
rushwa nchini kwa kufanya semina 1,680; mikutano ya hadhara 3,396; kuimarisha
klabu za wapinga rushwa 6,732; kuandaa habari/makala 616; kushiriki maonesho
278; kuandaa na kurusha vipindi 250 vya redio/televisheni; kuandaa na kufanya
mikutano 112 na waandishi wa habari kwa ajili ya kutoa taarifa za utendaji kazi wa
Serikali; na kuandaa na kurusha matangazo manne (4) yanayohusu kukemea
vitendo vya rushwa na kubadili mtizamo wa wananchi kuhusu vitendo hivyo ambapo
shilingi bilioni 1.5 fedha za ndani na shilingi bilioni 1.1 fedha za nje zimetengwa.
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F. Utumishi wa Umma na Utawala Bora

€) Ujenzi wa Majengo ya Ofisi za Serikali Awamu ya Pili

Shughuli itakayotekelezwa ni kuanza ujenzi wa majengo ya ofisi kwa ajili ya Wizara
23 katika Mji wa Serikali Mtumba Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni 200.0 fedha za
ndani zimetengwa.

(b)  Ujenzi wa Nyumba za Viongozi Wakuu Wastaafu wa Kitaifa
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa nyumba ya Rais wa Awamu ya
Tano. Jumla ya shilingi bilioni 3.0 fedha za ndani zimetengwa.

(c) Ujenzi wa Klabu ya Burudani kwa Ajili ya Viongozi katika Utumishi wa
Umma (Leaders Club)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza upembuzi yakinifu, usanifu na ujenzi wa

majengo ya klabu ya viongozi wa utumishi wa umma (Leaders Club) kwenye eneo la

bilioni 1.5 fedha za ndani zimetengwa.

(d)  Kuimarisha Mifumo ya Usimamizi wa Rasilimali Watu

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanzisha Mfumo wa Utumishi Mtandao (Watumishi
e-Service Portal and Digital Repository); kuanzisha Mfumo wa Kielektroniki wa
Menejimenti ya Utendaji, Maadili na Malalamiko ya Kitaasisi; kuunganisha mfumo wa
HCMIS na mifumo ya Serikali ya MUSE, PlanRep, HELSB, PSSSF; na kuwezesha
matengenezo ya mifumo ya e-OPRAS, HCMIS na e-HRP. Jumla ya shilingi bilioni
1.5 fedha za ndani zimetengwa.

(e) Kuimarisha Mifumo na Miundombinu ya Huduma za Serikali Mtandao (e -
Governance Services)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na uimarishaji wa mifumo na

miundombinu shirikishi ya huduma za serikali mtandao (e-Governance Services) ili

kuimarisha utoaji wa huduma za Serikali kidijitali kwa wananchi; na kuimarisha

usalama wa mifumo ya Serikali Mtandao. Jumla ya shilingi bilioni 4.0 fedha za ndani

zimetengwa.

() Ujenzi wa Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya usanifu na ujenzi wa Mfumo wa Ufuatiliaji na

Tathmini utakaosaidia kuwianisha upatikanaji wa taarifa za mafanikio ya kuboreshwa

kwa utendaji kazi na utoaji huduma kwa wananchi. Jumla ya shilingi milioni 132.0

fedha za ndani zimetengwa.
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(@) Ujenzi wa Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa jijini Dodoma
Shughuli itakayotekelezwa ni ujenzi wa jengo la Makao Makuu ya Ofisi ya Msajili wa
Vyama vya Siasa — Dodoma ambapo shilingi bilioni 2.0 fedha za ndani zimetengwa.

(h) Usalamawa Raia

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa kituo cha Polisi Daraja "C”
na ujenzi wa nyumba za makazi ya askari Ludewa; ujenzi wa kituo cha Polisi Daraja
“‘A” katika Mji wa Serikali Mtumba, Dodoma; ujenzi wa Ofisi na nyumba za makazi
Zanzibar Kaskazini Pemba (12) na Kusini Pemba (14); ujenzi wa kituo cha Polisi
Daraja “C” Nyakanazi Kagera; ukarabati wa jengo la kikosi cha Polisi Anga; ujenzi
wa jengo la Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mara; ujenzi wa kituo cha Polisi Daraja ‘A’
Lushoto Tanga; kujenga kituo cha Polisi Daraja “A” Kigamboni (Dar es Salaam) na
Daraja “C” Nyakanazi (Kagera) ambapo shilingi bilioni 2.0 fedha za ndani
zimetengwa.

(i) Uhamiaji

Mradi wa Ujenzi wa Ofisi za Uhamiaji za Mikoa: Shughuli zitakazotekelezwa ni:
kukamilisha ujenzi wa ofisi za uhamiaji katika Mikoa ya Lindi, Mtwara na Geita;
ujenzi wa nyumba za makazi ya Kamishna Jenerali wa uhamiaji jijini Dodoma, ujenzi
wa kambi ya mafunzo ya uhamiaji-Boma Kichakamiba (Tanga); ukarabati wa Ofisi ya
uhamiaji Kurasini Da es salaam na nyumba za makazi za watumishi Tabora na
Pwani; na ununuzi wa nyumba 12 za makazi ya maafisa na askari Ruvuma ambapo
shilingi bilioni 4.05 fedha za ndani zimetengwa.

() Magereza

() Mradi wa Uboreshaji wa Viwanda vya Magereza

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendeleza ujenzi wa Kiwanda cha Samani Msalato
kwa kujenga jengo la kuuzia bidhaa za samani katika eneo la Gereza Isanga
ambapo shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa,

(i)  Mradi wa Ukarabati wa Magereza Makuu

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukarabati magereza ya Isanga, Mkuza, Maweni,
Lindi, Mbozi, Mpanda, Songwe, Kibondo na Kondoa ambapo shilingi milioni 840
fedha za ndani zimetengwa; na

(i)  Mradi wa Uboreshaji wa Mashamba ya Magereza

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Uzalishaji wa mbegu bora za mazao mbalimbali; na
ununuzi wa zana za kilimo kwa ajili ya kuongeza uzalishaji wa mazao ya chakula
ambapo shilingi bilioni 6.0 fedha za ndani zimetengwa.

(k)  Vitambulisho vya Taifa
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na usajili na utambuzi wa watu 1,438,735
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katika mikoa na wilaya zote Tanzania Bara na Zanzibar; ununuzi wa kadighafi
350,000 kwa ajili ya kuzalisha vitambulisho vya Taifa kwa wananchi, wageni wakaazi
na wakimbizi; kuzalisha na kugawa vitambulisho 1,858,103; ununuzi wa vifaa na
mifumo ya kiusalama ya TEHAMA kwa ajili ya shughuli za usajili na utambuzi;
kuunganisha na kuboresha miundombinu ya mtandao wa mawasiliano kati ya Ofisi
za Usajili za Wilaya 16 na Makao Makuu; kuboresha mifumo mitano (5) ya usajili na
utambuzi; kuunganisha taasisi 43 za Serikali na binafsi katika Kanzidata ya
Mamlaka; ununuzi wa magari mawili (2) kwa ajili ya shughuli za usajili na utambuzi;
ambapo shilingi bilioni 10.08 zimetengwa kati ya hizo shilingi bilioni 10.0 ni fedha za
ndani na shilingi milioni 80 fedha za nje.

) Zimamoto na Uokoaji

Mradi wa Upanuzi wa Huduma za Zimamoto na Uokoaji: shughuli
zitakazotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa nyumba za Maafisa na Askari Kikombo
(Dodoma) na kituo cha zimamoto na uokoaji, Nzuguni (Dodoma), kukamilisha malipo
ya magari matatu (3) ya zimamoto; ununuzi wa magari mengine mawili (2) ya
zimamoto; ununuzi wa vifaa vya zimamoto na uokoaji; na ukarabati wa kituo cha
Zimamoto na Uokoaji cha llala (Dar es salaam) ambapo shilingi bilioni 3.5 fedha za
ndani zimetengwa.

G. Maboresho ya Usimamizi na Udhibiti wa Fedha na Mali za Umma
Programu ya Maboresho ya Usimamizi wa Fedha za Umma Awamu ya Tano
(PFMRP V)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuunda, kuunganisha, kufungamanisha na kutoa
mafunzo ya mifumo ya usimamizi wa fedha na mali za umma; kufanya ufuatiliaji na
tathmini ya utekelezaji wa shughuli za programu; na kuandaa Programu ya
Maboresho ya Usimamizi wa Fedha za Umma Awamu ya Sita pamoja na Mkakati
wa utekelezaji wake. Jumla ya shilingi bilioni 8.25 fedha za ndani na shilingi bilioni
11.97 fedha za nje zimetengwa.

4.3.2.2 Mapinduzi ya TEHAMA

A. Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

@) Mradi wa kupanua Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na upanuzi wa Mkongo wa Taifa km
1,880 na vituo 17 vya kutolea huduma za Mkongo ili Kupanua uwezo wa Mkongo wa
Taifa wa Mawasiliano na kufikisha huduma za mkongo hadi ngazi za Wilaya nchini;
kujenga miundombinu ya uunganishaji wa mkongo kwa watumiaji wa mwisho
(lastmile connectivity) kwenye halmashauri 10 nchini kuunganisha vituo vya afya,
ofisi za Serikali na shule; kuunganisha Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano na nchi ya
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo; kuhuisha na kuboresha miundombinu iliyopo;
usanifu wa mfumo wa taarifa za miundombinu ya TEHAMA nchini utakaounganisha
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mifumo yote ya Serikali ili kurahisisha utumaji wa data na taarifa kutoka mfumo
mmoja kwenda mwingine; ujenzi wa Miundombinu ya saini za kielektroniki (National
Public Key Infrastructure - (NPKI); na ujenzi wa miundombinu muhimu ya kudhibiti
mawasiliano ya mitandao. Jumla ya shilingi bilioni 140 fedha za ndani na shilingi
bilioni 1.4 fedha za nje zimetengwa.

(b)  Mradi wa ujenzi wa Mfumo wa Anuani za Makazi na Postikodi (Postcode)
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuweka miundombinu ya mfumo wa anwani za
makazi na Postikodi kwenye Halmashauri 17; kukusanya taarifa za barabara,
nyumba na mitaa; kutengeneza na kuhuisha ramani za makazi na kanzidata ili
kuonesha alama za makazi; kutengeneza Mobile Applications ili wananchi kuweza
kutumia Mfumo huu kwa simu zao za mkononi; na kutoa elimu kwa umma na wadau
ya namna ya kutumia mfumo huu. Jumla ya shilingi bilioni 45 za fedha za ndani
Zzimetengwa.

B. Mradi wa Tanzania ya Kidigitali

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga kituo kimoja cha kukuza taaluma na ubunifu
katika TEHAMA na vituo vidogo vitatu (3) kwenye majiji ya Mbeya, Mwanza na
Arusha; kuwezesha usanifu wa mitambo na vifaa ili kuboresha na kujenga mtandao
wa huduma za Serikali wenye usalama zaidi; kununua vifaa na kuboresha Kituo cha
Taifa cha Kuhifadhi Data (NIDC); kujenga na kukarabati vituo 10 vya Huduma Jamii;
kujenga mfumo wa kitaifa utakaorahisisha ukusanyaji wa takwimu za TEHAMA,
kujenga na kuboresha miundombinu iliyopo ya broadband inayomilikiwa na Serikali
(GovNET); kujenga maabara tatu (3) kwa ajili ya kufufua ya vifaa vya TEHAMA
katika mikoa ya Arusha, Dar es Salaam na Mwanza; kujenga minara ya mawasiliano
150 kwenye kata 150 ili kuwezesha huduma za broadband nchini; kujenga mfumo
wa Posta wa kieletroniki ili kuwezesha biashara mtandao; na kununua Bulk Internet
Bandwidth kwa ajili ya matumizi ya ofisi za Serikali. Jumla ya shilingi bilioni 25.0
fedha za nje zimetengwa.

C. Kuimarisha Matumizi ya Serikali Mtandao katika Utoaji Huduma kwa
Umma

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga miundombinu ya mtandao wa kutunza na
kuendesha shughuli za taasisi nyingi kwa kutumia server moja (GovCLOUD);
kuboresha miundombinu ya Kituo cha Takwimu cha Serikali; kuanzisha Kituo Kikuu
cha Takwimu katika Kanda ya Ziwa (Mwanza); na kuanzisha Kituo cha Uendeshaji
wa Mtandao (Network Operation Center- NOC) Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni
15.0 fedha za ndani zimetengwa.
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4.3.3 Kuimarisha Uwezo wa Uzalishaji Viwandani na Utoaji Huduma
4.3.3.1 Uzalishaji Viwandani

(@) Kiwanda cha Matairi (General/Arusha Tyre Plant)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Usimamizi na ulinzi wa eneo; kuandaa nyaraka na
kutangaza zabuni; kumtathmini mwekezaji atakayepatikana; na kuandaa mkataba
baina ya Shirika la Taifa la Maendeleo na mwekezaji. Jumla ya shilingi milioni 10.0
fedha za ndani zimetengwa.

(b) Kiwanda cha Mashine na Vipuri KMTC

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga tanuru la kuyeyushia chuma (Foundry);
kukarabati mitambo ya kuchemsha bidhaa za chuma (Galvanizing Plant); na
kuanzisha karakana ya kuchomelea vyuma (Fabrication Workshop). Jumla ya
shilingi bilioni 1.7 fedha za ndani zimetengwa.

(c) Kuboresha Shirika la Tanzania Automotive Technology Centre (TATC)
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kununua mashine na mitambo pamoja na kukarabati
mashine, mitambo na majengo kwa ajili ya utafiti na uhawilishaji wa teknolojia;
kuanzisha Karakana Kuu ya Kukalibu Chuma (Heavy Duty Foundry); kuanzisha
kiwanda chenye uwezo wa kuunda magari ya aina ya NYUMBU (Nyumbu Brand) na
magari ya kuzima moto (Fire Fighting Vehicles) sita (6) hadi kumi kwa mwaka;
kuendeleza wataalamu 45 katika fani za utafiti, ubunifu na utengenezaji wa magari
na mitambo; kuendeleza utafiti na uhawilishaji wa teknolojia wa zana na vifaa
mbalimbali, magari na mitambo na kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa
mradi. Jumla ya shilingi bilioni 9 fedha za ndani zimetengwa.

(d) Kiwanda cha Kuunganisha Matrekta ya URSUS — TAMCO, Kibaha

Shughuli  zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa kiwanda kipya cha
kuunganisha matrekta; na kuanzisha vituo vya kikanda kwa ajili ya matengenezo na
kukodisha matrekta nchini. Jumla ya shilingi milioni 20.0 fedha za ndani zimetengwa.

(e) Eneo la Kongano ya Viwanda — TAMCO

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa mita 563 za barabara kwa
kiwango cha lami kwenda kwenye Kiwanda cha Viuadudu (TBPL); na kuboresha
miundombinu ya ndani (majengo na barabara) katika eneo la Nyanza Industrial Park.
Jumla ya shilingi milioni 765 fedha za ndani zimetengwa.

()] Mradi wa Mashamba na Viwanda vya Mazao ya Mafuta (Edible Oil)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kutenga hekta 10,000 za mashamba makubwa ya
mazao ya michikichi katika Mkoa wa Kigoma, zao la ufuta na alizeti katika Wilaya ya
Kilwa — Lindi; na kuanzisha kiwanda cha mafuta kitakachojengwa na mwekezaji
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katika Mkoa wa Kigoma. Jumla ya shilingi bilioni 7.0 fedha za ndani zimetengwa.
(@) Maeneo Mengine Maalum ya Uwekezaji (SEZ/EPZ)

() Maeneo Maalum ya Uwekezaji Tanga, Kigoma, Kahama, Bunda, Songwe,
Manyara, Arusha na Mtwara

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya tafiti, ufuatiliaji na tathmini na uratibu wa
miradi inayotekelezwa na Mamlaka ya EPZ katika uendelezaji wa maeneo Maalumu
ya Uwekezaji ya Kigoma, Kahama, Songwe, Mtwara na Arusha; kuandaa Mpango
Kabambe kwa ajili ya Eneo la Uwekezaji Manyara; na kuainisha maeneo ya
kimkakati kwa ajili ya kuanzisha Maeneo Maalumu ya Uwekezaji kwenye kanda za
maendeleo ili kunufaika na uwekezaji mkubwa unaofanywa kwenye miradi ya
kimkakati. Jumla ya Shilingi milioni 844.4 fedha za ndani zimetengwa.

(h)  Kituo cha Zana za Kilimo na Ufundi Vijijini - CAMARTEC

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuhuisha teknolojia ya zao la chikichi; kuunda
teknolojia ya kipandio cha mbegu za ufuta, alizeti, pamba na karanga; kufanya
usanifu wa teknolojia za kilimo (kulimia, kupandia na kupura mazao mbalimbali);
kuanzisha Kituo cha Teknolojia za Uhandisi (Engineering Technology Hubs-ETHS)
katika mkoa wa Simiyu, Wilaya ya Maswa; kutoa ushauri wa kitaalamu kwa
wajasiriamali watatu (3) wanaojishughulisha na ubunifu na utengenezaji wa zana za
utunzaji wa zana za kilimo na teknolojia zingine za kilimo nchini; kufanya uhawilishaji
wa zana za kilimo zilizothibitishwa kupitia mikataba ya kibiashara; na kujenga uwezo
wa rasilimali watu kwenye kada ya utafiti na wafanyakazi wengine wasio watafiti kwa
kuwapa mafunzo ya muda mfupi na muda mrefu ambapo shilingi bilioni 1.0 fedha za
ndani zimetengwa.

(1) Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania - TIRDO

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha upatikanaji wa ithibati ya maabara ya
kemia na mazingira; kufanya tathmini ya viwanda na kuanisha fursa za uwekezaji;
kuongeza vigezo vya uhakiki wa maabara ya bidhaa za chakula kutoka vitano (5)
hadi 20; na kukamilisha ujenzi wa jengo la utawala. Jumla ya shilingi bilioni 1.85
fedha za ndani zimetengwa.

()] Shirika la Uhandisi na Usanifu wa Mitambo — TEMDO

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukarabati Karakana ya TEMDO; kufanya utafiti,
usanifu na utengenezaji wa mitambo ya kuchakata mafuta ya parachichi, mashine za
kusafisha mafuta ya alizeti; kusanifu na kutengeneza vifaa na vifaa tiba; kuendeleza
usanifu na kutengeneza chasili cha mashine za kukamua miwa zenye uwezo wa
kuzalisha tani moja (1) ya sukari kwa saa kwa ajili ya wajasiriamali wadogo na wa
kati; kutengeneza mashine ya kuchakata mkonge kwa wajasiriamali wadogo na wa
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kati; kuwajengea uwezo/ujuzi wajasiriamali wadogo kwa kuwaunganisha katika eneo
moja kupitia kiatamizi cha teknolojia TEMDO; kuendeleza teknolojia za uchakataji
wa mbegu za mafuta, mazao ya korosho, muhogo na zabibu; kusanifu na
kuendeleza sampuli kifani za ujenzi wa vibanda vya biashara vinavyofanana kwenye
mitaa; kusanifu na kutengeneza sampuli kifani za mitambo midogo ya kutengeneza
malighafi za viwanda vya vitakasa mikono (sanitizers) kutokana na mazao ya ndizi,
mihogo na mabibo ya korosho; kusanifu na kuendeleza teknolojia za uhifadhi wa
mazao ya mbogamboga, matunda na maua (coldrooms for horticultural produce); na
kufanya usanifu na utengenezaji sampuli kifani za vichomea taka hatarishi (heavy
duty biomedical waste incinerator) zenye uwezo wa kuteketeza damu isiyo salama
na bidhaa na dawa zilizokwisha muda wake kwa kiwango cha tani 8-10 kwa siku.
Jumla ya shilingi bilioni 1.88 fedha za ndani zimetengwa.

(k)  Uendelezaji wa Viwanda Vidogo

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea kutunisha Mtaji wa Mfuko wa Maendeleo
ya Wajasiriamali (NEDF); kufuatilia urejeshaji wa mikopo na kuongeza kiwango cha
mikopo kwa wajasiriamali wadogo na kati kwa ajili ya kuanzisha na kuendeleza
viwanda vidogo; kujenga majengo ya viwanda (industrial sheds) katika Mikoa ya
Dodoma, Simiyu, Mtwara, Tanga na Shinyanga; kuimarisha upatikanaji wa teknolojia
kwa ajili ya kuchakata mafuta ya mawese na alizeti; kuhuisha teknolojia ya kuvuna
zao la chikichi na kutenganisha maganda na mbegu ya chikichi katika mikoa ya
Kigoma na Dodoma; kujenga miundombinu ya usindikaji kwenye mnyororo wa
thamani wa zao la Korosho; kufanya tathmini ya viwanda na kuainisha fursa za
uwekezaji; kuimarisha Vituo vya Kuendeleza Teknolojia vya SIDO katika Mikoa ya
Mbeya na Kilimanjaro kwa kuweka mashine na mitambo ya kisasa ya uzalishaji; na
kutoa mafunzo ya ujasiriamali, usimamizi wa biashara, kuongeza tija viwandani na
hati miliki kwa wajasiriamali 30,000. Jumla ya shilingi bilioni 7.8 fedha za ndani
zimetengwa.

) Uzalishaji Viwandani kupitia Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo
Awamu ya Pili (ASDP II)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendeleza sekta ya ngozi na bidhaa za ngozi kwa
kujenga kongano la viwanda katika Jiji la Dodoma; kuendeleza miundombinu ya
kuchakata mafuta ya kula katika miji ya Kigoma na Singida; kuwezesha kutengwa
kwa maeneo maalum ya viwanda vya kuchakata mafuta ya kula; kufanya upembuzi
yakinifu na kuwezesha uanzishwaji wa kongano la mafuta yatokanayo na mbegu za
pamba katika Manispaa ya Kahama - Shinyanga; na ujenzi wa kongano la ubanguaji
korosho eneo la Masasi. Jumla ya shilingi bilioni 3.5 fedha za ndani zimetengwa.
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4.3.3.2 Ubiasharishaji wa Mazao ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi kupitia ASDP Il

A. Kilimo

(@) Ujenzi na Ukarabati wa Miundombinu ya Umwagiliaji

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa skimu mpya (1) katika mkoa
kigoma na ukarabati wa skimu 137 za umwagiliaji katika mikoa; kukamilisha
upembuzi yakinifu katika skimu za Luiche (Kigoma), lbanda (Geita), Mkombozi
(Iringa), Masasi (Chato), Makwale (Kyela), llemba (Sumbawanga DC) na Msia
(Mbozi); kukamilisha upembuzi yakinifu wa mabwawa ya Nyisanzi (Chato), Kisese
(Kondoa), Msia (Mbozi), Ngomai (Kongwa) na ldudumo (Nzega); kukamilisha ujenzi
na ukarabati wa miundombinu ya umwagiliaji katika skimu za Kirya (hekta 800)
Mwanga na Endagaw (hekta 276) Hanang; kutoa mafunzo kwa wakulima na
viongozi 1,000 kuhusu mipango ya usimamizi na uendeshaji katika skimu 50; kutoa
elimu ya umuhimu wa uwanzishwaji wa vyama vya umwagiliaji kwa vyama vya
wamwagiliaji 200 nchi nzima na kuwasaidia kuandaa kanuni ndogondogo kulingana
na Sheria Na. 4 ya Umwagiliaji (2013) na Kanuni za Umwagiliaji (2015); na kutoa
mafunzo na kusambaza miongozo ya ukusanyaji wa ada za huduma za umwaugiliaji
katika skimu 800 za umwagiliaji. Jumla ya shilingi bilioni 275.4 fedha za ndani
zimetengwa.

(b)  Kuimarisha Huduma za Upimaji Matabaka na Ubora wa Udongo

Shughuli zitakazotekelezwa ni kukamilisha uchukuaji wa sampuli za udongo katika
mikoa nane (8) ya Kigoma, Tabora, Pwani, Tanga, Dar es Salaam, Lindi, Mtwara na
Ruvuma pamoja na wilaya za Same, Kiteto na Simanijiro; kupima sampuli wakilishi
5,000 kutoka mikoa yote ya Tanzania bara ili kuweza kuandaa ramani za mikoa
zinazoonyesha rutuba na afya ya udongo zitakazotumika kushauri matumizi sahihi
ya mbolea na utunzaji wa ardhi kwa ajili ya kilimo chenye tija; kupima rutuba ya
udongo katika mashamba 20 na kusambaza teknolojia ya kudhibiti mmomonyoko
wa ardhi; kuhamasisha urejeshaji rutuba ya udongo kwenye mashamba yenye hekta
60,000 yaliyoathirika na tindikali katika mikoa ya Songwe, Mbeya, Ruvuma, Iringa,
Rukwa na Katavi kwa kutumia chokaa; kupima ubora wa udongo wa mashamba
ishirini (20) yaliyotambuliwa ya vikundi vya vijana (20), vikundi vya wenye mahitaji
maalumu (10) na wakulima wadogo (400) wanajihusisha na kilimo kibiashara katika
mikoa ya Dodoma, Morogoro, Rukwa, Mbeya, Iringa, Arusha na Mtwara; kutoa
mafunzo ya Teknolojia za kuhifadhi ardhi na maji kwa maafisa ugani 150 katika
mikoa ya Songwe, Morogoro, Pwani na Ruvuma; na kutoa mwongozo wa mazao
yanayofaa katika maeneo tofauti kwa ajili ya uboreshaji wa uzalishaji wa mazao
nchini. Jumla ya shilingi bilioni 4.4 fedha za ndani zimetengwa.

(c) Kuwezesha Uanzishwaji wa Mashamba Makubwa ili kuwa Kitovu Cha
Teknolojia Bora kwa Wakulima Wadogo
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuhakiki, kupima na kuchora ramani za mashamba
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yenye ukubwa wa zaidi ya hekta 20 ambayo hayajaendelezwa na yana hati miliki
katika Mikoa mitano (5) ya Pwani, Mororgoro, Kilimanjaro, Arusha na Manyara;
kuhamasisha kilimo cha pamoja (block farming) kwenye maeneo ya uzalishaji wa
mazao ya ngano, alizeti, michikichi, ufuta na miwa; kufufua mashamba makubwa ya
zao la chai yaliyopo Njombe, Lushoto, Bukoba, Muleba na Kilolo; kufanya utafiti wa
kubaini mashamba makubwa na kutoa mwongozo wa mazao yanayofaa ili
kuboresha uzalishaji wa mazao kwa maendeleo ya wakulima wadogo katika mikoa
ya Dodoma, Rukwa, Mbeya, Arusha na Mtwara. Jumla ya shilingi bilioni 1.2 fedha za
ndani zimetengwa.

(d) Kuongeza Matumizi ya Teknolojia na Mbinu za Kilimo Kinachohimili
Mabadiliko ya Tabianchi

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya mafunzo ya mbinu na teknolojia za kilimo
kinachohimili mabadiliko ya tabianchi kwa wakulima 1,000 kutoka katika
Halmashauri za Wilaya za Kyela, Ludewa, Makete, Mbinga na Nyasa; kutoa
mafunzo na kusambaza mwongozo wa kilimo kinachohimili mabadiliko ya tabianchi
kwa maafisa ugani wa Halmashauri za wilaya 20; kuchimba visima virefu nane (8)
kwa ajili ya upatikanaji wa maji yatakayotumika kwenye umwagiliaji katika
Halmashauri za Wilaya za Mvomero, Mpwapwa na Simanjiro; ujenzi wa malambo
Wilaya ya Kishapu; kusambaza mbinu na teknolojia zinazofanya vizuri zaidi za kilimo
kinachohimili mabadiliko ya tabianchi kwenye halmashauri za Wilaya 10; na
kuanzisha, kuendeleza na kukuza teknolojia za kilimo hifadhi katika mikoa ya
Dodoma, Simiyu na Geita kwa kushirikiana na sekta binafsi. Jumla ya shilingi milioni
458.3 fedha za ndani zimetengwa.

(e) Kuongeza Matumizi ya Teknolojia Bora katika Uzalishaji wa Mazao ili
Kuongeza Uzalishaji na Tija

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuvijengea uwezo vituo vya kudhibiti milipuko ya
magonjwa ya mazao pamoja na kituo cha Kilimo anga kwa kununua ndege kwa ajili
ya kudhibiti milipuko, vifaa na kufundisha marubani; kufuatilia upatikanaiji,
usambazaji na matumizi ya pembejeo za kilimo katika Halmashauri 185; kupitisha
aina mpya ishirini tano (25) za mbegu bora za mazao mbalimbali kupitia Kamati ya
Mbegu ya Taifa (National Seed Committee - NSC); kuimarisha huduma za vituo vya
kukusanyia mazao vilivyopo Mlali (Mvomero) na Kiwangwa (Bagamoyo). Jumla ya
shilingi bilioni 20.0 fedha za ndani zimetengwa.

) Kuimarisha Vituo vya Utafiti, Utafiti wa Mbegu Bora, Vyuo vya Mafunzo
na Vituo vya Mafunzo ya Wakulima na Huduma za Ugani

(1) Kuimarisha Miundombinu ya Vituo vya Utafiti
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga na kukipatia vitendea kazi Kituo cha utafiti
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wa kilimo Kihinga kwa ajili ya uzalishaji wa miche ya michikichi milioni tano (5) na
kukarabati nyumba tatu (3); kujenga na kukarabati miundombinu ya umwagiliaji,
ghala na vyumba vya kuhifadhi mbegu vyenye ubaridi Ifakara, llonga, Mlingano,
Makutupora, Selian, Uyole na Ukiriguru; kuendelea na taratibu za awali za ujenzi wa
makao makuu ya Kituo cha Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI); ukarabati na utoaji wa
vitendea kazi kwa kituo kidogo cha utafiti cha Bwaga na maabara za TARI katika
maeneo ya Uyole, Maruku, Ukiriguru, llonga na Mikocheni; kuwajengea uwezo
wataalamu 85; na kukarabati na kuvipatia vifaa ili kuwezesha upatikanaji wa ithibati
ya maabara ya utafiti wa udongo Mlingano. Jumla ya shilingi bilioni 25.0 fedha za
ndani zimetengwa.

(i)  Utafiti wa Mbegu Bora

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa maghala matano (5), vyumba vya ubaridi
vitano (5) na ununuzi wa matrekta matano katika vituo vya utafiti vya Uyole (Mbeya),
Ukiriguru (Mwanza), llonga (Morogoro) na Tumbi (Tabora); kuanzisha mashamba ya
uzalishaji wa miche ya michikichi milioni tano (5) katika vituo vya utafiti wa kilimo
Kihinga na Tumbi; kufanya utafiti na kugundua mbegu bora 15; kuimarisha majengo
na miundo mbinu ya vituo vya utafiti vya TARI Uyole, TARI Mlingano (Tanga), TARI
Ifakara (Morogoro), TARI Tumbi; kufanya utafiti wa mbegu bora 15 za mazao ya
nafaka, jamii ya mikunde na mafuta; na kufanya utafiti wa teknolojia tano (5) za
usindikaji, tano (5) za uhifadhi na 10 za uongezaji thamani wa mazao ya korosho na
muhogo. Jumla ya shilingi bilioni 20.2 fedha za ndani zimetengwa.

(i)  Kuimarisha Vyuo vya Mafunzo

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuwezesha mafunzo ya muda mrefu kwa wanafunzi
2,650 ngazi ya Astashahada na Stashahada katika vyuo 14 vya mafunzo ya kilimo;
kuanzisha mfumo wa kielekroniki wa udahili wa wanafunzi kwa ajili ya vyuo 14 vya
mafunzo ya kilimo; kuvipatia vifaa vya TEHAMA vyuo vinne (4) vya mafunzo ya
kilimo vya Uyole, llonga, Tumbi na Ukiriguru; kuanzisha mfumo wa maktaba ya
kielekroniki kwa ajili ya vyuo vya mafunzo ya kilimo; kuanzisha vituo atamizi
(Incubation Centres) katika vyuo vinne (4) vya mafunzo ya kilimo vya Uyole, llonga,
Tumbi na Ukiriguru kwa ajili ya kuwajengea vijana umahiri wa elimu ya ujasiriamali;
kuwezesha ukarabati wa majengo ya vyuo vya kilimo Uyole, Maruku, KATC,
KATRIN na Inyala; ununuzi wa vifaa vya kupimia afya ya udongo (Soil testing kit)
kwa ajili ya maabara za udongo za vyuo 29 vya mafunzo ya kilimo; kuandaa
kanzidata ya vyuo vya mafunzo ya kilimo na kutoa mafunzo ya usimamizi wa
kanzidata hiyo kwa wakufunzi 58 wa vyuo vya kilimo na wataalamu wanne (4); na
kuvipatia vifaa vya kufundishia, kujifunzia, uzalishaji na usafiri vyuo vya mafunzo ya
kilimo vya Uyole, Mubondo, Tumbi, Maruku, Ukiriguru, llonga, Mlingano, KATC na
Mtwara. Jumla ya shilingi bilioni 13.3 fedha za ndani zimetengwa.
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(iv) Kuimarisha Huduma za Ugani na Vituo vya Mafunzo ya Wakulima
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kununua na kusambaza vifaa vya kufanyia kazi kwa
maafisa ugani 6,704; kukarabati majengo mawili (2) katika viwanja vya maonesho ya
kiimo Mwalimu Julius Nyerere — Morogoro, Nyamhongolo — Mwanza; kuviwekea
samani vituo 184 vya Huduma za Maabara za Kilimo vya wilaya katika Halmashauri
184; kukarabati Vituo vya Rasilimali za Kilimo vya Kata (WARCs) 185 katika
Halmashauri za Wilaya 185; kujenga Vituo 35 vya Huduma za Maabara za Kilimo za
Wilaya katika Halmashauri za Wilaya 35; na kujenga kituo mahiri kimoja (1)
Kibaigwa, kwa ajili ya mafunzo kwa wakulima na usimamizi wa mazao baada ya
kuvuna kwa ajili ya kuwezesha masoko na kueneza teknolojia mbalimbali za
usimamizi na uchakataji wa mazao kilimo baada ya kuvuna. Jumla ya shilingi bilioni
55.2 fedha za ndani zimetengwa.

() Kuimarisha Mifumo ya Upatikanaji wa Zana za Kilimo na Pembejeo

(1) Zana za Kilimo

Shughuli zitakazotekelezwa ni: ununuzi wa matrekta manne (4), mashine nne (4) za
kupandia na mashine mbili (2) za kuvunia katika shamba la Bassuto Wilaya ya
Hanang’ na kituo cha Negezi Wilaya ya Kishapu; kukarabati vituo vitatu (3) vya zana
za kilimo katika mikoa ya Dodoma, Singida (Alizeti), Manyara na Arusha (Ngano); na
kuhamasisha sekta binafsi kuongeza utoaji wa huduma za kukodisha zana za kilimo
kutoka vituo 24 kufikia vituo 44. Jumla ya kiasi cha shilingi bilioni 1.3 fedha za ndani
zimetengwa.

(i) Mbegu Bora za Mazao

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuzalisha na kusambaza tani 2,300 za mbegu ya
alizeti zilizothibitishwa kwa wakulima wa mashamba ya alizeti; kuzalisha na
kusambaza tani 1022.5 (160 ASA na tani 862.5 vituo vya TARI) za mbegu za soya
zilizothibitishwa kwa wakulima wa mashamba ya soya; kuwezesha wakala wadogo
wa chai kuongeza uzalishaji wa miche bora ya chai kufikia miche 1,000,000; kujenga
vituo vya kusambaza mbegu katika Wilaya ya Nzega, Kilosa na Kiteto; kutunza na
kuhifadhi vinasaba vya mbegu kwa ajili ya kuwezesha tafiti za mbegu bora na
salama; kuwezesha taasisi ya TARI kuongeza uzalishaji wa mbegu kutoka tani
1,683.79 kwa mwaka 2020/21 hadi tani 5,000 (mbegu mama tani 200, mbegu za
awali tani 1,500, mbegu za msingi tani 1,000 na mbegu zilizothibitishwa tani 2,300);
na kuzalisha miche na vikonyo vya mazao ya korosho (750,000), muhogo
(8,250,000), mkonge (3,250,000), viazi vitamu (750,000), viazi mviringo (1,000,000),
migomba (3,250,000), minazi (750,000), zabibu (1,500,000), michikichi (5,000,000)
na miwa (500,000). Jumla ya shilingi bilioni 10.4 fedha za ndani zimetengwa.

(iii)  Mbolea na Viuatilifu
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa maabara moja (1) ya mbolea na ununuzi
wa vifaa vya maabara katika mkoa wa Dar Es Salaam kwa ajili ya kupima ubora,
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kiasi cha virutubisho vilivyomo kwenye mbolea na plant tissue analysis; kusambaza
na kutengeneza mfumo wa mitego ya viwavi jeshi vamizi; kutoa mafunzo ya ubora
wa matumizi ya viuatilifu na uchambuzi wa visumbufu kwa maafisa ugani 2,000 ili
kuepusha magonjwa na visumbufu vamizi kutokana na mabadiliko ya tabianchi;
kununua lita 10,000 za viuatilifu kwa ajili ya kudhibiti nzige, lita 5,000 kweleakwelea,
lita 50,000 viwavijeshi na kilo 1,000 kudhibiti milipuko ya panya; kufanya tafiti mbili
(2) za kubaini njia sahihi za uhifadhi wa mazao zisizotumia viuatilifu ili kupunguza
matumizi ya viuatilifu; kufanya kaguzi na tafiti za mazao na mbegu zinazoingia nchini
ili kuchambua na kuzuia magonjwa na visumbufu vamizi; kudhibiti na kuhamasisha
matumizi sahihi ya viuatilifu; kufanya uchambuzi wa mabaki ya viuatilifu kwenye
mazao ili kulinda afya ya mlaji na kukuza biashara ya mazao nje ya nchi; na kufanya
ukaguzi, uchambuzi, utoaji wa vibali na taarifa, elimu na ufafanuzi kwa wadau
kuhusu viuatilifu vyenye kukidhi ubora na usalama katika matumizi. Jumla ya shilingi
bilioni 1.1 fedha za ndani zimetengwa.

(h)  Kuimarisha Miundombinu ya Kuhifadhi Mazao ya Kilimo

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa vihenge vyenye uwezo wa kuhifadhi tani
30,000 kwa ajili ya viwanda vya mahindi na alizeti vilivyopo Dodoma; kujenga ghala
lenye uwezo wa kuhifadhi tani 5,000 kwa ajili ya bidhaa zilizoongezewa thamani
kwenye viwanda vya Dodoma; ujenzi wa vihenge vyenye uwezo wa kuhifadhi tani
15,000 kwa ajili ya kiwanda cha mpunga kilichopo Mwanza; kujenga vihenge saba
(7) vyenye uwezo wa kuhifadhi tani 40,000 kwa ajili ya kiwanda cha kuchakata
chakula cha mifugo kitakachojengwa Mwanza; kujenga maghala yenye uwezo wa
kuhifadhi tani 20,000 kwa ajili ya kuhifadhi mhogo mkavu utakaonunuliwa mkoa wa
Mtwara; kujenga maghala yenye uwezo wa kuhifadhi tani 10,000 kwa ajili ya
kuhifadhi mazao yatakayonunuliwa mkoa wa Katavi; kukamilisha ujenzi na ukarabati
wa maghala 15 katika wilaya za Mlele na Songea; kujenga maghala mawili (2) katika
mipaka ya Namanga na Mtukula; kukamilisha ujenzi wa vihenge 56 na maghala 8
yenye uwezo wa kuhifadhi tani 250,000 kupitia Mradi wa Kuongeza Uwezo wa
Kuhifadhi; kujenga maghala 14 yenye uwezo wa kuhifadhi tani 34,000 za nafaka
katika wilaya za Chemba, Kiteto, Babati, Gairo, Namtumbo, Namyumbu, ltilima,
Kasulu, Kibondo, Buchosa, Bukombe, Kilosa na Zanzibar; kujenga ghala moja (1)
lenye uwezo wa kuhifadhi tani 5,000 kwa ajili ya kuhifadhi mihogo iliyoparazwa
(cassava grits) katika mkoa wa Kigoma. Jumla ya shilingi bilioni 91.14 zimetengwa.
Jumla ya shilingi bilioni 18.5 ni fedha za ndani na shilingi bilioni 72.6 fedha za nje.

(1) Uongezaji wa Thamani ya Mazao ya Kilimo

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ununuzi wa mtambo mmoja (1) wa kuchakata
mbegu; kujenga kiwanda kidogo kimoja (1) cha msingi cha usindikaji wa muhogo
na kuweka mashine katika Chuo cha Kilimo (MATI) - Mtwara ili kuwapa wanafunzi
ujuzi kuhusu uongezaji thamani wa zao la muhogo ili kuzalisha bidhaa bora,
kuimarisha masoko na kutengeneza ajira kwa vijana; kujenga uwezo wa vikundi vya
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vijana na wanawake kuhusu usindikaji wa mafuta ya alizeti na mawese katika mikoa
ya Singida na Kigoma; kusaga mahindi kwenye viwanda vya usindikaji wa mahindi
vya Bodi ya Mazao Mchanganyiko (Arusha - tani 14,400; Iringa - tani 12,960,
Mwanza — tani 10,000 na Dodoma - tani 14,400); kusaga ngano tani 28,800 katika
kiwanda cha ngano cha Arusha; kukamua tani 4,800 za alizeti kwenye kiwanda cha
mafuta ya alizeti cha Dodoma; kusaga tani 4,608 za muhogo kwa ajili ya unga
mchanganyiko (composite flour) kwenye kiwanda cha kusaga mahindi cha Kizota
Dodoma; kukoboa mpunga kwenye viwanda vya mpunga vya Bodi (Mwanza - tani
23,040 na Isaka - tani 23,040); kubangua na kuchakata tani 1,440 za korosho
kwenye kiwanda cha kubangua Korosho cha Dar es Salaam kwa ajili ya
kutengeneza siagi; kununua na kufunga kiwanda cha kuchakata chakula cha mifugo
katika mkoa wa Mwanza chenye uwezo wa kuchakata tani 125 kwa siku; kununua
na kufunga kiwanda cha vifungashio mkoa wa Dodoma; kununua na kufunga
kiwanda cha kuchakata na kukausha muhogo kwenye mikoa ya Kigoma na Mtwara,
kununua na kufunga kiwanda cha kusafisha nafaka katika mkoa wa Dodoma eneo la
Mbuguni; kununua na kufunga mtambo wa kubebea nafaka (forklift) kwa ajili ya
kiwvanda cha mahindi cha Arusha; kukarabati viwanda vya kuchakata mazao ya
ngano, mpunga na mabhindi (mpunga - Isaka; ngano - Arusha; mahindi -Arusha;
mahindi - Iringa); kununua mashine ya kusafisha nafaka itakayofungwa Dodoma;
ujenzi wa vihenge vinne (4) katika Mikoa ya Dodoma (2) na Mwanza (2) na maghala
sita (6) katika Mikoa ya Dodoma (1), Katavi (2), Mwanza (1), Kigoma (1) na Iringa
(1); na kujenga vituo vya uongezaji wa thamani kwa mazao ya mbogamboga, ubuyu,
mtama, mhogo na alizeti katika vijiji 4 vya wilaya ya Mpwapwa. Jumla ya shilingi
milioni 609.8 fedha za ndani na shilingi bilioni 36.5 mapato ya ndani ya Bodi ya
Nafaka na Mazao Mchanganyiko (CPB) zimetengwa.

() Upatikanaji wa Masoko ya Ndani na Nje ya Nchi

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kununua mahindi kwa ajili ya viwanda vya kuchakata
mabhindi (Arusha - tani 14,400; Dodoma - tani 28,800, Iringa - tani 12,960 na
Mwanza- tani 10,000); kununua tani 21,600 za ngano kutoka kwa wakulima kwa ajili
ya kiwanda cha kuchakata ngano Arusha; kununua tani 4,800 za alizeti kutoka kwa
wakulima kwa ajili ya kiwanda cha kuchakata alizeti kilichopo Dodoma; kununua tani
4,608 za muhogo kutoka kwa wakulima kwa ajili ya kiwanda cha kuchakata mahindi
cha Dodoma ili kutengeneza unga mchanganyiko; kununua mpunga kwa ajili ya
viwanda vya kukoboa mpunga (Mwanza - tani 23,040 na Isaka - tani 23,040);
kununua tani 1,440 za korosho kutoka kwa wakulima kwa ajili ya kiwanda cha
kutengeneza siagi cha Dar es Saalaam; kukamilisha ujenzi wa masoko matano (5)
chini ya DASIP na soko moja (1) katika Wilaya ya Loliondo; kutoa mafunzo kuhusu
kilimo biashara na mifumo ya masoko kwa maafisa ugani 2,000 na wakulima 4,000
kutoka mikoa yote nchini; kufanya utafiti wa masoko ya mazao ndani na nje ya nchi;
na kuimarisha mfumo wa utoaji taarifa za masoko ya mazao ya kilimo. Jumla ya
shilingi bilioni 85.6 mapato ya ndani ya Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko
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(CPB) na shilingi bilioni 10.8 fedha za ndani zimetengwa.

(k) Kuboresha Mifumo ya Kitaasisi, Bodi na Sheria

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha usajili wa wakulima na kufanya uhakiki
wa taarifa za wakulima katika kanzidata ya wakulima; kupitia sheria zilizoanzisha
taasisi mbalimbali za kilimo ili kuzirekebisha au kutunga mpya ili kuakisi mahitaji ya
sasa kwa ajili ya kuimarisha usimamizi wa kitaasisi na kuweka mazingira wezeshi ya
kibiashara; kuiwezesha Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu (Tanzania Plant
Health and Pesticides Authourity - TPHPA) kuanza kazi; kuanzisha mamlaka ya
mazao ya bustani, nafaka na mazao mengine; kuimarisha matumizi ya TEHAMA
kwa kuweka mifumo ya kidigitali ya usimamizi wa uendelezaji wa kilimo; kuandaa
Sheria ya maendeleo ya mazao ya kilimo ambayo itaunganisha usimamizi wa ardhi
ya kilimo, usimamizi wa huduma za ugani, matumizi ya zana bora za kilimo na
kiimo cha mkataba; na kufanya marekebisho ya sheria ya sukari ili kuhamasisha
uwekezaji kwenye tasnia ya sukari. Jumla ya shilingi milioni 867.0 fedha za ndani
zimetengwa.

() Kuimarisha Mifumo ya Upatikanaji wa Mitaji

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuimarisha uendelezaji na kuweka mfumo wa
kisheria kwa ajili ya utekelezaji wa kilimo cha mkataba; kuimarisha uendelezaji wa
utekelezaji wa Bima ya mazao; kupima, kuchora ramani na kuandaa hati miliki za
kimila za mashamba (CCRO) kwenye Halmashauri za Singida, Morogoro na Pwani
kwa makundi ya vijana ishirini (20) na wakulima wadogo mia nne (400)
wanaozunguka mashamba ya uwekezaji 70; na kupitia upya mfumo wa kitaasisi na
kisheria wa usimamizi na uendelezaji wa ugharamiaji wa sekta ya kilimo. Jumla ya
shilingi milioni 713.0 fedha za ndani zimetengwa.

(m) Kuimarisha Usimamizi wa Maendeleo ya Ushirika

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga na kusambaza mfumo wa kielektroniki wa
usimamizi wa Vyama vya Ushirika visivyo vya kifedha; kununua vitendea kazi kwa
ajili ya kuimarisha usimamizi wa Vyama vya Ushirika nchini {magari (20), pikipiki
(183) na kompyuta mpakato (222); Ujenzi wa Ofisi ya Tume ya Maendeleo ya
Ushirika Makao Makuu Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni 10.0 fedha za ndani
zimetengwa.

(n) Uzalishaji wa Mazao

) Kilimo cha Mkonge
Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha ukarabati wa jengo la ofisi ya makao
makuu ya Bodi ya Mkonge - Tanga; kusambaza miche ya mkonge 48,000,000 kwa

Bunda, Tarime, Bariadi, Meatu, Serengeti, Mkuranga, Kisarawe na Kongwa; na
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kugharamia uundwaji wa prototype ya korona na kuwapatia mitambo ya kuchakatia
mkonge vikundi 10 vya kilimo. Jumla ya shilingi bilioni 3.0 fedha za ndani
zimetengwa.

(i) Kilimo cha Ngano

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kusambaza tani 18,000 za mbegu bora kwa
wakulima zitakazopandwa katika eneo la hekta 150,000; kuagiza mbegu bora tani
4,680; kuainisha maeneo yanayolimwa na yanayofaa kwa kilimo cha ngano; kufufua
mashamba ya ngano ya Bassotu (hekta 5,437) na West Kilimanjaro (hekta 2,415);
kuanzisha mashamba darasa katika maeneo yote ya uzalishaji wa ngano ili
kuwezesha wakulima kujifunza mbinu mpya na teknolojia za uzalishaji kwa vitendo;
kukarabati maabara mbili (2) za TARI Selian (Arusha) na Uyole (Mbeya) kwa ajili ya
kupima ubora wa ngano (mill quality, gulten content and protein); kukarabati
maabara mbili (2) za TOSCI kwa ajili ya kupima ubora wa mbegu (Njombe na
Arusha); kupima afya ya udongo katika mashamba yote yanayozalisha ngano;
kuanzisha na kuelimisha wakulima utaratibu wa mashamba ya pamoja (Block
Farming); kutoa elimu na kuhamasisha kilimo cha mkataba katika maeneo
yanayozalisha ngano; kutoa elimu kuhusu ubora wa ngano unaohitajika sokoni kwa
wanachama na viongozi wa vyama vya ushirika; na kuimarisha uratibu na utekelezaji
wa mkakati wa uendelezaji wa zao la ngazo katika mnyororo wa thamani. Jumla ya
shilingi bilioni 3.3 fedha za ndani zimetengwa.

(i)  Kilimo cha Chikichi

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuzalisha miche bora aina ya Tenera 5,000,000 kwa
kushirikiana na magereza ya Kwitanga na llagara, JKT - Bulombola, Halmashauri za
wilaya katika Mkoa wa Kigoma na kampuni binafsi; kupanda miche na mbegu
zitakazozalishwa katika maeneo ya hekta 40,000 sawa na wakulima 16,000
wanaolima wastani wa hekta moja; kuhamasisha kilimo na matumizi ya teknolojia
bora za michikichi katika wilaya sita (6) za Kigoma (Kigoma, Ujiji, Kasulu Mji, Kasulu,
Uvinza na Buhigwe); kutoa mafunzo ya kilimo bora cha michikichi kwa wakulima
5,000, na vijana 1,100 wa JKT Bulombora na maafisa ugani 120 katika halmashauri
za wilaya za Kigoma, Kilosa (Morogoro), Mbarali (Mbeya), Urambo (Tabora) na Uyui
(Tabora) na Tanganyika (Katavi); na kuzalisha na kusambaza miche 800,000 ya
michikichi kwa wakulima. Jumla ya shilingi bilioni 4.9 fedha za ndani zimetengwa.

(iv) Kilimo cha Miwa

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuanzisha miundombinu ya umwagiliaji katika
mashamba mawili (2) ya pamoja yaliyopo Kilombero; kuanzisha mashamba matatu
(3) ya mfano ya miwa katika maeneo yanayolimwa miwa ya Mtibwa, Kagera na
Manyara; kufunga mitambo miwili (2) ya maji moto inayotibu mbegu za miwa (Hot
Water Treatment Plants - HWT-C's) katika mashamba ya pamoja ya wakulima
wadogo (sychronised farms) Kilombero kusimamia upatikanaji wa pembejeo za
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kilimo kwa ajili ya kuongeza tija ya uzalishaji wa zao la miwa; kuendesha mafunzo
kwa vyama 28 vya ushirika vya wakulima wa miwa katika ununuzi wa mbolea kwa
mfumo wa pamoja (Fertilizer Bulk Procurement System); na kuimarisha mifumo ya
udhibiti na utoaji huduma za udhibiti katika tasnia ya sukari. Jumla ya shilingi milioni
881.6 fedha za ndani zimetengwa.

(V) Kilimo cha Tumbaku

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kudhibiti utumikishwaji wa watoto katika mashamba
ya tumbaku kwa kutoa elimu kwa wakulima wote; kujenga na kusajili kupitia mfumo
wa Agricultural Trade Management Information System (ATMIS) vituo 1,500 vya
kuchambulia tumbaku na vituo 300 vya kuuzia tumbaku ili kudhibiti ubora wa
tumbaku; na kufanya tathmini ya uzalishaji katika mashamba yote ya uzalishaji ili
kubaini kiasi na ubora wa tumbaku itakayozalishwa. Jumla ya shilingi milioni 340.0
fedha za ndani zimetengwa.

(vi)  Kilimo cha Pareto

Shughuli zitakazotekelezwa ni: uanzishwaji wa mashamba darasa (16) ya kilimo cha
pareto katika halmashauri za Wilaya 16 zilizo katika mikoa ya Mbeya; Songwe,
Njombe, Iringa, Arusha na Manyara; kutoa mafunzo ya mbinu bora za kilimo cha
pareto katika Halmashauri za Wilaya 16 kwa wakulima wa pareto kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi ikiwemo matumizi ya mbegu bora inayoendana na
mabadiliko ya tabianchi na teknolojia ya kilimo cha uhifadhi mazingira; ujenzi wa
maabara huru moja (1) ya upimaji wa ubora wa pareto baada ya kuvunwa katika
mkoa wa Iringa; kununua na kusambaza vikaushio vya maua ya pareto katika
Halmashauri 18; na kufanya utafiti wa kina juu ya matumizi ya bidhaa zinazotokana
na pareto kwa ajili ya Soko la ndani; Afrika na Kimataifa. Jumla ya shilingi bilioni 1.2
fedha za ndani zimetengwa.

(vii) Kilimo cha Chai

Shughuli zitakazotekelezwa ni ujenzi wa ghala moja (1) na maabara moja (1) katika
mkoa wa Dar es Salaam kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli za Mnada wa chai;
ununuzi wa (magari 2 na pikipiki 8) kwa ajili ya Bodi ya Chai na Wakala wa
Maendeleo ya Wakulima wadogo wa chai na maafisa ugani na wakaguzi wa zao la
chai katika mikoa ya Tanga Iringa na Njombe; kutengeneza kanzi data ya
Wagzalishaji, wasindikaji na wafanyabiashara wa chai; kufufua mashamba yaliyopo
katika Wilaya ya Lushoto na Bukoba; kuongeza eneo la kilimo cha chai katika Wilaya
ya Njombe na Mufindi na kufungua kiwanda cha chai Mponde; kupima afya ya
udongo na mimea; kuanzisha mashamba mama sita (6) ya aina mpya nne (4) za
miche ya chai katika wilaya za Rungwe (Mbeya), Mufindi (Iringa), Ludewa and
Lupembe - Njombe) Lushoto (Tanga) na Tarime (Mara); kuzalisha miche bora ya
chai 5,000,000 katika wilaya za Rungwe, Mufindi, Ludewa, Njombe (Lupembe)
Lushoto na Tarime; kufanya utafiti wa uvunaji kwa kutumia nyenzo za kuvunia kwa
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wakulima wadogo na kutafiti viwango bora vya matumizi ya mbolea pamoja na njia
rahisi za umwaugiliaji kwenye zao la chai; kukarabati ghala moja (1) la Kipawa kwa
ajili ya kuhifadhi chai kavu na pembejeo za kilimo. Jumla ya shilingi bilioni 3.1 fedha
za ndani zimetengwa.

(viii) Kilimo cha Korosho

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanzisha mashamba makubwa ya pamoja mawili
(2) katika maeneo mapya yanayolima korosho katika Halmashauri za wilaya za ltigi
(Singida) na Kongwa (Dodoma); kufanya mafunzo ya kilimo bora cha korosho kwa
wakulima na maafisa ugani 1,500, ikiwa ni pamoja na matumizi bora ya pembejeo;
kufanya mafunzo kwa maafisa ubora na maafisa ugani wa kata 13,500 kuhusu
mbinu za kupima na kuthibiti ubora, ikiwemo mbinu za utunzaji baada ya mavuno;
kusimamia upatikanaji na usambazaji wa pembejeo za zao la korosho kupitia Vyama
vya Ushirika ambazo ni tani 21,000 za salfa ya unga na lita 1,298,000 ya viuatilifu
vya maji; kukamilisha ujenzi wa maghala matatu (3) makubwa ya kuhifadhi korosho
katika Halmashauri za Wilaya ya Tunduru (Songea); Mkuranga (Pwani) na
Mkinga(Tanga), pamoja na kuhamasisha wadau wengine kujenga maghala matatu
(3) madogo nchini; ukarabati na ufufuaji wa kiwanda kimoja (1) kikubwa cha
kubangua korosho katika Mkoa wa Lindi; kukamilisha ujenzi wa kiwanda kidogo cha
mfano katika eneo la Ngongo - Lindi; kuhamasisha Sekta Binafsi na Vyama vya
Ushirika vya TANEKU (Tandahimba- Mtwara), MAMCU (masasi-Mtwara) RUNALI
(Nachingwea- Lindi) kujenga viwanda vitano (5) vidogo/vya kati; kuzalisha na
kusambaza miche bora ya mikorosho 15,000,000 katika Halmashauri 91;
kutengeneza mfumo wa ki-elektroniki na kusajili wakulima 120,000 na kutambua
mashamba kwa njia ya GPS; kutoa mafunzo ya udhibiti ubora kwa wataalamu,
maafisa ugani na makarani wa AMCOS 2,700; na kuweka vifaa vya kupimia ubora
kwenye kila AMCOS. Jumla ya shilingi bilioni 1.5 fedha za ndani zimetengwa.

(ix) Kilimo cha Kahawa

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuratibu upatikanaji na uanzishwaji wa mashamba
10 makubwa ya pamoja katika halmashauri za wilaya 10 zenye maeneo yanayofaa
kwa kilimo cha kahawa; kuanzisha mashamba darasa 40 katika halmashauri za
wilaya 20 zinazolima kahawa; kuzalisha miche bora ya kisasa milioni 20 katika
halmashauri za wilaya 30 zinazolima kahawa; kuhamasisha wakulima 50,000
kukarabati mashamba kwa kufuata kanuni bora za kilimo cha kahawa; kuendelea na
awamu ya pili ya ujenzi wa ofisi za Bodi ya Kahawa - Dodoma; kujenga ghala na
miundombinu ya kusafirisha kahawa nje ya nchi katika eneo la EPZA- Kurasini Dar
es Salaam; kuboresha mfumo wa kuuza kahawa na kuunganisha na mifumo ya
idara ya fedha ya Bodi ya Kahawa ili kuongeza ufanisi; na kutoa mafunzo kwa
vyama vya ushirika 250 ili kuvijengea uwezo wa kufanya biashara ya kahawa; ujenzi
wa vituo vidogo viwili (2) vya utafiti wa kahawa katika mikoa ya Kigoma na Mara; na
kutoa mafunzo kuhusu kanuni bora za kilimo cha kahawa, uhifadhi na utunzaji wa
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kahawa baada ya kuvuna kwa maafisa ugani 689. Jumla ya shilingi bilioni 4.3 fedha
za ndani zimetengwa.

(x) Kilimo cha Pamba

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga mfumo wa kusajili wakulima 600,000 wa
pamba biometrically na kuwaunganisha katika mfumo wa uongezaji thamani ili
kuwawezesha kukopesheka; ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji (Bwawa kubwa
moja (1), matenki mawili (2) makubwa ya kuhifadhia maji na mabomba ya
kusambazia maji) katika shamba la utafiti la Ukiriguru lilloko Nkanziga-Mwanza;
lenye ukubwa wa ekari 450; kununua na kusambaza kwa wakulima zana rahisi za
kilimo (planters 200 na weeders 200) ili kuhamasisha matumizi ya zana hizo;
Kununua baiskeli 5,200 kwa ajili ya wakulima wawezeshaji ili kusaidia utoaji wa
huduma za ugani chini ya maafisa ugani katika maeneo; kununua na kufunga
mitambo katika kiwanda cha kuchambua mbegu za pamba na kuichakata katika
Wilaya ya lgunga - Tabora; kuhamasisha na kuratibu sekta binafsi na vyama vya
ushirika kununua, kuchakata na kusambaza tani 18,000 za mbegu za pamba za
kupanda kwa wakulima; kununua na kusambaza chupa (acrepacks) 7,000,000 za
viuadudu vya pamba; kuratibu ukarabati na ujenzi wa maghala 400 katika wilaya 54
zinazolima pamba; kununua na kufunga mitambo 10 ya kuzalisha nishati ya kupikia
kwa kutumia mabua ya pamba - kuongeza kipato na kutunza mazingira; kununua na
kufunga mitambo katika viwanda vidogo vinne (4) vya kuchakata pamba katika ngazi
ya AMCOS ili kuhamasisha uongezaji wa thamani wa zao la pamba kwa wakulima;
kununua na kufunga mitambo kumi (10) ya kusokota nyuzi za pamba katika AMCOS
10 za mikoa ya Mwanza, Simiyu na Tabora kwa lengo la kuhamasisha uongezaji wa
thamani katika zao la pamba; na kununua na kufunga mitambo miwili (2) ya
kukamua mafuta ya kula yanayotokana na pamba katika mkoa wa Simiyu. Jumla ya
shilingi bilioni 13.2 fedha za ndani zimetengwa.

(o) Mradi wa Kudhibiti Sumukuvu

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga kituo mabhiri cha mafunzo katika usimamizi
wa mazao baada ya kuvuna (Post Harvest Center of Excellency) kwa ajili ya
kuwezesha masoko na kueneza teknolojia mbalimbali za usimamizi na uchakataji wa
mazao kilimo baada ya kuvuna; kujenga maghala 14 katika mikoa 10 ya Kigoma,
Mtwara, Dodoma, Mwanza, Ruvuma, Tabora, Manyara, Geita, Simiyu na Morogoro
zenye uwezo wa kuhifadhi tani 34,000; kujenga maabara kuu ya kitaifa ya kilimo
katika Mkoa wa Dodoma kwa ajili ya ithibati, kusimamia ubora na kuimarisha
biashara ya mazao ya kilimo kimataifa. Jumla ya shilingi milioni 500 fedha za ndani
na bilioni 31.9 fedha za nje zimetengwa.

(p) Mradi wa Kuongeza Uhifadhi wa Nafaka
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa vihenge (silos) kwa ajili ya
kuongeza uwezo wa kuhifadhi mazao kutoka tani 251,000 hadi tani 501,000 katika
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vituo vya Makambako, Mbozi, Songea, Shinyanga Babati, Mpanda Sumbawanga na
Dodoma; ununuzi wa mashine na vifaa vitakavyotumika kwa ajili ya ujenzi wa
vihenge vya kisasa; ukarabati wa maghala katika vituo vya Makambako, Mbozi,
Songea, Shinyanga Babati, Mpanda Sumbawanga na Dodoma; kugharamia
shughuli za Mtaalamu Elekezi wa ujenzi wa vihenge na maghala katika vituo vya
Makambako, Mbozi, Songea, Shinyanga Babati, Mpanda Sumbawanga na Dodoma.
Jumla ya jumla ya shilingi bilioni 1.4 fedha za ndani na bilioni 41.6 fedha za nje
zimetengwa.

(@) Kilimo cha Mbogamboga na Matunda

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kutoa mafunzo kwa wakulima kuhusu usindikaji na
ufungashaji wa mazao ya mbogamboga na matunda ili kulinda ubora na kuongeza
muda wa matumizi (Shelf life); kuboresha miundombinu wezeshi ya uhifadhi wa
mazao hususan katika viwanja vya ndege na vituo vya kusafirshia mazao; ujenzi wa
maabara saba (7) za ithibati katika Mikoa ya Njombe, Iringa, Songwe, Arusha,
Tanga, Morogoro na Pwani; kuzalisha mbegu bora za matunda, mbogamboga na
maua na kusambaza kwa wakulima; kuwaunganisha wakulima 12,500 katika mifumo
ya kompyuta ikiwemo Ubia-Soko ili kurahisisha upatikanaji wa taarifa za masoko na
pembejeo; kujenga miundombinu ya umwagiliaji katika mashamba kuboresha
uratibu wa maboresho ya sera kwa mazao ya Mbogamboga na Matunda. Jumla ya
shilingi bilioni 2.0 fedha za ndani zimetengwa.

B. Mifugo
Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II)

@) Kuimarisha Huduma za Ugani

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kununua magari manne (4) kwa ajili ya uratibu wa
ugani na pikipiki 300 kwa ajili ya kurahisisha utoaji wa huduma za ugani; kuwezesha
Halmashauri 20 kuanzisha mashamba darasa 60 ya mifugo; kuwezesha uhuishwaji
Mwongozo wa utoaji huduma za ugani na kuandaa mfumo wa kielektroniki kwa ajili
ya kuratibu utoaji wa huduma za ugani katika Mamlaka za Serikali za Mitaa; na
kuandaa mfumo wa kielektroniki kwa ajili ya kuratibu utoaji wa huduma za ugani
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Jumla ya shilingi bilioni 1.4 fedha za ndani
zimetengwa.

(b)  Kuimarisha Huduma za Tafiti

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukarabati miundombinu ya utafiti na kuipatia
vitendea kazi Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI); na kukarabati
miundombinu ya mafunzo na kuzipatia vitendea kazi Kampasi tatu (3) za Wakala wa
Mafunzo ya Mifugo (LITA). Jumla ya shilingi bilioni 1.6 fedha za ndani zimetengwa.
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(c) Kuimarisha Tiba na Udhibiti wa Magonjwa ya Mifugo

Shughuli zitakazotekelezwa ni: ujenzi wa majosho 129 katika Halmashauri za wilaya
nchini ili kuongeza uogeshaji wa mifugo kutoka lengo la michovyo milioni 405 hadi
michovyo milioni 600; ununuzi wa dawa za ruzuku za kuogeshea mifugo lita 13,880;
ujenzi wa Kliniki na Maabara za Mifugo ikiwemo mnyororo baridi 18 Kkatika
Halmashauri za wilaya nchini; kuwezesha wakala wa Maabara ya Veterinari
Tanzania (TVLA); na kukamilisha ujenzi wa kiwanda cha chanjo za mifugo na
ununuzi wa vifaa. Jumla ya shilingi bilioni 5.4 fedha za ndani zimetengwa.

(d)  Kuboresha Huduma ya Uhimilishaji Mifugo

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kujenga na kukarabati minada saba (7) ya mifugo ya
upili na minada mitano (5) ya mifugo ya mipakani; kujenga vituo viwili (2) vya mfano
vya kukusanyia maziwa nchini; kuwezesha Kituo cha Taifa cha Uhimilishaji, Vituo
saba (7) vya Uhimilishaji vya kanda na kuwezesha uendelezaji na uanzishaji wa
kambi za uhimilishaji kwa lengo la kuhimilisha ng’'ombe 1,000,000 pamoja na
kuwajengea uwezo wahimilishaji 150 katika Halmashauri za Wilaya; kuimarisha
mashamba manne (4) ya kuzalisha mitamba kwa kuyapatia ng’'ombe wazazi 300 na
matrekta mawili (2); kusambaza mitamba 1,000 kwa bei ya ruzuku kutoka katika
mashamba matano (5) ya Serikali. Jumla ya shilingi bilioni 5.8 fedha za ndani
zimetengwa.

(e) Kuimarisha Kampuni ya Ranchi za Taifa

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga miundombinu ya Kampuni ya Ranchi za
Taifa (NARCO) ya uzalishaji wa mifugo ikiwemo mashine moja (1) ya kukata na
kufunga marobota ya majani (mower and baler), tingatinga moja (1) (bull dozer),
nyanda ya malisho ya mifugo (paddocks) na kliniki za mifugo mbili (2); kujenga uzio,
majosho manne (4), nyumba tano (5) za wafanyakazi, mabanda ya ndama (10),
malambo mawili (2) katika ranchi za Kongwa, Ruvu, Missenyi, Kalambo na Dakawa;
na kununua ng’ombe wazazi 6,000 na matrekta mawili (2). Jumla ya shilingi bilioni
22.8 fedha za ndani zimetengwa.

()] Kujenga Machinjio ya Kisasa na Minada ya Mifugo

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kujenga minada ya mifugo na machinjio ya kisasa
katika ranchi ya Ruvu; na kuimarisha machinjio ya Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni
20.7 fedha za ndani zimetengwa.

(90 Kuimarisha Huduma za Maji, Malisho na Vyakula vya Mifugo

Shughuli zitakazotekelezwa ni; kujenga malambo manne (4) katika Halmashauri;
kukamilisha ujenzi wa malambo na mabwawa; kuchimba visima virefu sita (6) katika
halmashauri za wilaya zenye changamoto ya ukame; na kukarabati mifereji ya
umwagiliaji na kuyapatia vitendea kazi mashamba ya kuzalisha mbegu za malisho
na mashamba ya malisho; kutoa mafunzo rejea kwa wakaguzi 79 wa vyakula vya
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mifugo na maeneo ya malisho;. Jumla ya shilingi bilioni 2.3 fedha za ndani
Zzimetengwa.

(h)  Kuboresha Vyuo vya Mafunzo ya Mifugo

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga hosteli tano (Tengeru 2, Morogoro 1, Mabuki
1 na Mpwapwa 1) zenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 300 kila moja; kujenga
vyumba vya mihadhara (lecture theatres) tano (Tengeru 2, Morogoro 1, Mabuki 1 na
Mpwapwa 1) vyenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 200 kila moja; kujenga
madarasa nane (8) (darasa moja kwa kila kampasi lenye uwezo wa kuchukua
wanafunzi 200 kila moja); kukarabati nyumba 120 za walimu pamoja na mifumo ya
maji taka katika kampasi nane (8); na kununua mabasi manne (4) kwa ajili ya
wanafunzi katika kampasi za vyuo vya Wakala wa Mafunzo ya Mifugo (LITA). Jumla
ya shilingi bilioni 6.8 fedha za ndani zimetengwa.

C. Uvuvi

@) Kufufua Shirika la Uvuvi Tanzania - TAFICO

Shughuli zitakazotekelezwa ni kukarabati miundombinu ya TAFICO ambayo ni
Jengo la Utawala, mtambo wa kuzalisha barafu na gati. Jumla ya shilingi bilioni 3.2
fedha za ndani zimetengwa.

(b) Kuimarisha na Kuendeleza Ulinzi wa Rasilimali za Uvuvi na Mazingira
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuimarisha vituo sita (6) vya doria kwa kuvipatia
vifaa (Boti 10 za Utembo na viambata vyake na Injini tano (5) za kupachika, magari
sita (6) na pikipiki 10); kutoa mafunzo kwa maafisa uvuvi, polisi, mahakimu na
vikundi shirikishi vya ulinzi wa rasilimali za uvuvi; kuwezesha uendeshaji wa doria
kwa maeneo ya maji na nchi kavu pamoja na mipakani; kufanya operesheni maalum
kila robo mwaka; kuwezesha Kikosi Kazi cha Kitaifa cha Kupambana na Uhalifu wa
Kimazingira kwa kuimarisha ulinzi na uhifadhi wa rasilimali za uvuvi; na kujenga na
kukarabati vituo nane (8) vya usimamizi wa rasilimali za uvuvi vya Sengerema,
Ukerewe, Lusahunga, Kyaka, Kirumi, Shirati, Singida na Lamadi; Kuimarisha vituo
nane (8) vya Ulinzi wa Rasilimali za Uvuvi vya Bwawa la Nyumba ya Mungu,
Bukoba, Tanga, Musoma, Ukerewe, Kipili, Kigoma na Mbamba Bay kwa kuvipatia
watumishi na vitendea kazi; kutoa mafunzo kwa wadau 350 kuhusu Usimamizi wa
Uvuvi unaozingatia Ikolojia na Mazingira na utekelezaji wa Mpango Kabambe wa
Uvuvi; kufanya kaguzi 8,080 za kuhakiki ubora na usalama wa samaki na mazao ya
uvuvi. Jumla ya shilingi bilioni 2.5 fedha za ndani zimetengwa.

(c) Kujenga na Kuimarisha Miundombinu ya Mazao ya Uvuvi

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga na kukarabati mialo 10 ya Chato Beach
(Geita), Kyela (Mbeya), Mbamba Bay (Ruvuma), Kyamkwikwi (Kagera), Mchangani
(Ruvuma), lhale (Mwanza), Kitonga (Pwani), Muyobozi (Kigoma), Mchinga (Lindi) na
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Shangani (Mtwara); kujenga na kukarabati masoko manne (4) ya samaki ya
Kasenda (Geita), Sahare (Tanga), Customs (Pwani) na Lindi; na kujenga na
kukarabati mitambo 10 ya kuhifadhia samaki, vichanja 80 vya kukausha samaki,
majiko banifu 25 na vichanja 10 vya kukaushia samaki kwa kutumia jua. Jumla ya
shilingi bilioni 20.2 fedha za ndani na bilioni 6.7 fedha za nje zimetengwa.

(d) Kujenga na Kukarabati Vituo vya Ukuzaji Viumbe Maji

Shughuli zitakazotekelezwa ni. kujenga vituo vipya viwili (2) vya ukuzaji viumbe maiji
katika Mikoa ya Mtwara na Dar es Salaam; kukamilisha ukarabati na upanuzi wa
vituo vya Nyengedi (Lindi), Ruhila (Ruvuma), Kingolwira (Morogoro), Mwamapuli
(Tabora) na Rubambagwe (Geita) ili kuongeza uzalishaji wa vifaranga vya samaki na
huduma za ugani; kuanzisha mashamba darasa 40 katika Halmashauri 40; kufanya
tathmini ya athari za mazingira, kujenga na kukarabati vituo vitatu (3) vya
kuendeleza ukuzaji viumbe maji (Kingolwira, Mwamapuli na Rubambagwe);
kuwezesha vituo vitano (5) vya ukuzaji viumbe maji vya Mwamapuli (Tabora), Ruhila
(Ruvuma), Kingolwira (Morogoro), Nyengedi (Lindi) na Rubambagwe (Geita) ili
viweze kuzalisha vifaranga vya samaki milioni 3; kupandikiza wa vifaranga vya
samaki katika malambo 10 yaliyopo katika Mikoa ya Rukwa, Arusha, Mtwara,
Ruvuma, Kilimanjaro, Simiyu, Dodoma, Tabora, Manyara na Shinyanga; kuanzisha
mfumo wa kukusanya taarifa za wakuzaji viumbe maji; kuanzisha kongani, kununua
vifaa vya TEHAMA, kuchapisha majarida ya ugani, kuandaa vipindi vya redio na
televisheni; kununua magari na pikipiki na vifaa vya kuchimba mabwawa; na kutoa
mafunzo kuhusu masuala ya jinsia na lishe katika tasnia ya ukuzaji viumbe maji.
Jumla ya shilingi bilioni 3.0 fedha za ndani na shilingi bilioni 15.0 fedha za nje
zimetengwa.

(e) Kuimarisha Huduma za Ugani

Shughuli itakayotekelezwa ni kujenga kituo cha usambazaji wa teknolojia za uvuvi
na ukuzaji viumbe maji katika viwanja vya Nanenane mkoani Simiyu; kutoa mafunzo
rejea kwa wadau wa uvuvi 25,000 na kununua pikipiki kwa maafisa ugani kwa
Halmashauri nane (8) za mwanzo. Jumla ya shilingi milioni 350 fedha za ndani
zimetengwa

() Kuimarisha Taasisi ya Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga kumbi mbili (2) za mihadhara katika
Kampasi ya 119 Mbegani; kujenga maabara na maktaba katika Kampasi za
Mikindani (Mtwara) na Gabimori (Mara); kujenga na kuboresha vitotoleshi vitatu (3)
vya vifaranga vya samaki katika Kampasi za Mbegani (Pwani), Nyegezi (Mwanza)
na Gabimori (Mara); kununua mitambo ya kuzalishia vyakula bora vya samaki kwa
Kampasi za Mbegani (Pwani) na Nyegezi (Mwanza) na mitambo ya kukaushia
samaki katika Kampasi za Mbegani (Pwani) na Nyegezi (Mwanza); kukarabati mel
tatu (3) za Uvuvi za kufundishia kwa vitendo za MV Mafunzo, MV Jodari na MV
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Mdiria; na kukarabati mitambo ya kuzalishia barafu na vyumba vya baridi (cold
rooms) vya kuhifadhia samaki. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani
zimetengwa.

(@) Kuimarisha Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania (TAFIRI)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea kufanya tafiti za kuendelea kujua wingi,
aina na mtawanyiko wa samaki katika Maziwa Makuu (Victoria, Tanganyika na
Nyasa), Maziwa ya Kati, Maziwa Madogo, mito, mabwawa na maeneo oOevu;
kuwezesha utafiti wa wingi wa baioanuwai na mtawanyiko wa samaki katika Ukanda
Maalumu wa Bahari (EEZ) na Ziwa Tanganyika; kufanya utafiti katika maji ya kitaifa
(territorial waters) na katika Ukanda wa Uchumi wa Bahari (Exclusive Economic
Zone, EEZ) kuchunguza uhusiano wa vinasaba kati ya makundi ya samaki aina ya
Jodari na jamii zake na mazingira ya bahari yanayovutia uwepo wa samaki hao na
kununua magari mawili (2) ya utafiti. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani
zimetengwa.

D. Uchimbaji wa Madini, Vito vya Thamani na Gesi Asilia

Mradi wa Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Madini (SMMRP)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuwawezesha wachimbaji wadogo na kuanzisha
mradi wa makaa ya mawe ya kupikia (coal brigquette) kupitia Shirika la Madini la
Taifa - STAMICO; kufanya tafiti za jiosayansi kwenye maeneo ya wachimbaji
wadogo na kufanya utafiti wa madini ya viwandani (gypsum, iron, graphite,
limestone, coal, radioactive, helium gas and rare earth elements) kupitia Wakala wa
Jiolojia Tanzania - GST; kukamilisha ujenzi wa Jengo la Tume ya Madini (Makao
Makuu); kukamilisha ujenzi wa vituo vya umahiri; ujenzi wa Ofisi ya Afisa Madini
Mkazi (RMO) Geita; na kuimarisha usimamizi na ushiriki wa Serikali kwenye
Kampuni za Ubia za Williamson Diamon Limited, Twiga Mineral Corporation Limited,
Tembo Nickel Corporation Limited ambazo Serikali ina umiliki wa hisa asilimia 16.
Jumla ya shilingi bilioni 15.0 fedha za ndani zimetengwa.

4.3.3.3 Huduma
4.3.3.3.1 Maliasili na Utalii

) Mradi wa Kuendeleza Maliasili na Kukuza Utalii katika Maeneo ya
Kipaumbele - REGROW

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kusimamia na kuwezesha ujenzi wa km 2,051 za

barabara, km 132.5 za njia za utalii wa miguu, majengo 80, madaraja na viwanja vya

ndege 14 katika hifadhi za Taifa Mikumi, Ruaha, Nyerere, Udzungwa na Hifadhi Asili

ya Kilombero; kufanya manunuzi ya mitambo saba (7), malori 17, boti za upepo

(airboat) mbili (2) na magari mawili (2) ya kuoneshea sinema; kutangaza utalii
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kwenye maeneo ya kipaumbele ya mradi katika nyanda za juu kusini; kufanya tafiti
zinazohusiana na wanyamapori na kutoa ushauri wa kisera ili kuboresha usimamizi
na kuongeza utalii; kuwezesha tafiti zinazohusiana na wanyamapori na kutoa
ushauri wa kisera ili kuboresha usimamizi na kuongeza idadi ya watalii; kuwezesha
shughuli za kiuchumi za jamii ambazo zitasaidia kuimarisha uhifadhi na
kuwaongezea kipato mfano ufugaji (samaki, nyuki, kuku) na kilimo hifadhi shadidi
endelevu (mbogamboga, mpunga, kilimo kinachotumia maji kidogo); kuwezesha
utatuzi wa migogoro ya wanyamapori ha binadamu na usimamizi shirikishi wa
miundombinu ya skimu za umwagiliaji na matumizi ya maji na utunzaji wa vyanzo
vya maji vya Mto Ruaha Mkuu ili kuwezesha shughuli za kilimo endelevu na utunzaji
wa ikolojia ya Hifadhi ya Taifa ya Ruaha; kuwezesha usimamizi na uratibu wa mradi
kwa kuwezesha tathmini na ufuatiliaji wa shughuli za mradi; usimamizi wa fedha na
manunuzi, mafunzo na vitendea kazi kwa watekelezaji wa mradi. Jumla ya shilingi
milioni 150.0 fedha za ndani na shilingi bilioni 33.6 fedha za nje zimetengwa.

(i) Mradi wa Kukabiliana na Ujangili na Biashara Haramu ya Wanyamapori
Tanzania

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuhuisha Mkakati wa Kitaifa wa Kupambana na
Ujangili na Biashara Haramu ya Nyara; kutoa mafunzo ya mbinu za kukabiliana na
ujangili na biashara haramu ya nyara kwa watumishi 60 wa Kikosi Kazi Taifa Dhidi
ya Ujangili (National Taskforce Anti-poaching - NTAP); ununuzi wa vitendea kazi
ikiwemo magari 12 na vifaa vya uchunguzi; kuwezesha doria za ki-intelijensia na za
ushirikiano na nchi jirani; kuwezesha utafiti wa tembo wanaohama katika ikolojia ya
Ruaha - Rungwa; kuandaa miongozo ya utendaji wa Kikosi Kazi cha Taifa Dhidi ya
Ujangili; kufanya tathmini ya mahitaji halisi ya NTAP na kuandaa mpango wa
utekelezaji; kuandaa kanzidata kwa ajili ya kutunza taarifa na kumbukumbu
mbalimbali za ujangili na biashara haramu ya nyara; na kutoa elimu ya uhifadhi kwa
wananchi ili kuhamasisha uhifadhi endelevu wa maliasili. Jumla ya shilingi bilioni 2.0
fedha za nje zimetengwa.

(i)  Mradi wa Kujenga Uwezo wa Taasisi na Mafunzo ya Misitu na Ufugaji
Nyuki

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuongeza uwezo wa taasisi za mafunzo kutekeleza

majukumu yake; na kuwezesha utekelezaji wa Mkakati wa Utekelezaji wa Sera ya

Taifa ya Ufugaji Nyuki ya mwaka 1998. Jumla ya shilingi milioni 150.0 fedha za

ndani zimetengwa.

(iv)  Mradi wa Panda Miti Kibiashara
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kutoa mafunzo ya nadharia na vitendo kwa vikundi
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Kuendeleza wafanyabiashara wadogo na wa kati kwa kuwapa mwongozo
utakaowawezesha kuwaunganisha na taasisi za fedha ili kuwapatia mikopo yenye
riba nafuu; na kutoa mafunzo ya vitendo kwa wakulima wa miti kuhusu usimamizi na

zimetengwa.

(V) Programu ya Misitu na Uendelezaji wa Mnyororo wa Thamani ya Mazao
ya Misitu - FORVAC

kufanya tathmini ya rasilimali za misitu; kuwawezesha wananchi kupata utaalam wa
teknolojia, ujuzi na mbinu za kuzalisha bidhaa bora za mazao ya misitu; kuimarisha
mifumo ya masoko ya mazao ya misitu; na kusimamia rasilimali za misitu na
kuongeza mnyororo wa thamani wa mazao ya misitu. Jumla ya shilingi bilioni 2.0
fedha za nje zimetengwa.

(vi) Mradi wa Kuwezesha Mnyororo wa Thamani wa Mazao ya Nyuki -
BEVAC

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuwezesha uanzishwaji wa ofisi ya uratibu wa mradi;
kufanya tathmini ya haraka na kuchagua Wilaya za kimkakati katika mikoa sita (6) ya
mradi; kufanya maandalizi ya awali ya ununuzi wa vifaa kwa ajili ya maabara ya
Utafiti wa Nyuki katika Kituo cha Utafiti wa Ufugaji Nyuki-Njiro - Arusha; kufanya
maandalizi ya awali kwa ajili ya ujenzi wa maktaba na ofisi za Chuo cha Mafunzo ya
Ufugaji Nyuki (BTI) -Tabora; kufanya tathmini ya maeneo ya kujenga viwanda vya
kuzalisha vifungashio vya asali; na kugharamia mafunzo ya muda mrefu na mfupi
kwa watumishi na wataalam wa ufugaji nyuki. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za
nje zimetengwa.

(vii) Mradi wa Uendelezaji wa Utalii wa Mikutano na Matukio - MICE

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kulipa fidia ya kiwanja katika eneo la mradi
Kigamboni; kulipia gharama za upimaji wa kiwanja; kufanya upembuzi yakinifu wa
mradi na kuandaa michoro; na kufanya majadiliano na wadau ya namna ya
kutekeleza mradi husika. Jumla ya shilingi milioni 700.0 fedha za ndani zimetengwa.

4.3.3.3.2 Huduma za Biashara

Kituo cha Biashara na Ugavi Kurasini

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha malipo ya fidia kwa wakazi watatu (3)
ambao hawajalipwa; kuandaa mpango kabambe wa uendelezaji wa eneo;
kutengeneza michoro ya 3D na kutangaza mradi ili kupata mwekezaji. Jumla ya
shilingi bilioni 1.1 fedha za ndani zimetengwa.
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4.3.3.3.3 Huduma za Fedha

@) Benki ya Maendeleo - TIB

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kutoa mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 54.6
katika sekta za viwanda, maji, nishati, utalii, kilimo, elimu na miundombinu ya
Serikali za mitaa.

(b) Benki ya Maendeleo ya Kilimo — TADB

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kutoa mikopo kwa miradi ya uhifadhi wa mazao ya
kilimo, mifugo na uvuvi; kutoa mikopo ili kuendeleza shughuli za uchakataji na
uongezaji wa thamani katika kilimo, mifugo na uvuvi; kutoa mikopo kwa ajili ya
kufanikisha ununuzi wa mazao ya wakulima wadogo; kutoa mikopo kwa ajili ya
ununuzi wa pembejeo za wakulima hususan wakulima wadogo; kuongeza utoaji wa
mikopo ya matrekta na zana nyinginezo za kilimo; na kutoa mikopo ili kuendeleza
miradi ya umwagiliaji.

(c) Soko la Mitaji na Dhamana

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea kusimamia masoko ya mitaji kwa kutumia
mfumo unaozingatia vihatarishi; kuongeza idadi ya bidhaa katika masoko ya mitaj;
kuongeza idadi ya wataalamu wa masoko ya mitaji wanaokidhi viwango vya
kimataifa; kuendelea kutoa elimu ya masoko ya mitaji kwa umma; na kuwezesha
watoa huduma wenye leseni kufungua ofisi za kikanda na kutumia mawakala ili

(d) Huduma za Bima

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga Ofisi za Mamlaka ya Usimamizi wa Bima
Dodoma; kujenga mfumo wa utoaji wa leseni wa kieletroniki na kutekeleza mfumo
wa TIRA-MIS; kufanya tafiti mbili (2) za viashiria vinavyosababisha wananchi kukata
au kutokata bima; kufanya ukaguzi wa kampuni 30 za bima ili kuhakikisha zinafuata
kanuni, sheria na miongozo; kutoa elimu ya masuala ya bima ili kufikia angalau
asilimia 3 ya wastaafu; kuwawezesha watanzania (watu wazima) takribani milioni 1.5
kutumia huduma za bima; kuhamasisha kampuni 30 za bima kuanzisha bidhaa
angalau mbili (2); na kuhamasisha kampuni za bima kuandaa bidhaa za bima kwa
ajili ya sekta ya kilimo ili angalau asilimia 2 ya mapato ya bima yatokane na sekta ya
kilimo.

(e) Huduma Ndogo za Fedha

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea kutoa elimu kwa umma kuhusu Sera,
Sheria na Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha katika mikoa yote nchini; kutoa elimu
ya Sera na Sheria za Huduma Ndogo za Fedha kwa Waratibu wa Biashara ya
Huduma Ndogo za Fedha kutoka halmashauri zote nchini; kuendelea kusajili watoa
huduma wa biashara ya huduma ndogo za fedha; na kuandaa mfumo wa kupokea
na kuchakata taarifa za sekta ya huduma ndogo za fedha.
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()] Huduma Jumuishi za Fedha

Shughuli zilizopangwa ni: Kutoa elimu ya fedha kwa umma; na kukamilisha
maandalizi ya Mkakati wa Utekelezaji wa Mpango Mkuu wa Maendeleo ya Sekta ya
Fedha.

() Mifumo ya Sekta ya Fedha

Shughuli zilizopangwa ni kukamilisha mfumo wa malipo ya papo kwa hapo
(Tanzania Instant Payment System - TIPS) ambao utaleta switch moja ya mifumo
ya malipo unaotarajiwa kupunguza gharama za malipo kutoka kwa benki na
mitandao ya simu.

4.3.4 Kukuza Biashara na Uwekezaji

4.3.4.1 Kuboresha Mazingira ya Kufanya Biashara na Uwekezaji

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanzisha vituo vya kutoa huduma za mahali pamoja
kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kurahisisha upatikanaji wa huduma za
mamlaka za udhibiti; kuandaa Mkakati wa Kitaifa wa Maendeleo ya Uwekezaji ili
kuleta ufanisi katika kuratibu, kusimamia na kuwezesha uwekezaji nchini; kutunga
sheria mpya ya uwekezaji kwa lengo la kuboresha mazingira ya uwekezaji; kuandaa
tovuti ya uwekezaji ambayo itakuwa na taarifa jumuishi za masuala ya uwekezaji;
kufanya tafiti (survey) na kuandaa kanzidata (Database) ya uwekezaji ili kuwa na
takwimu sahihi za uwekezaji wa ndani na kutoka nje kwa wakati; kuhamasisha
maboresho ya sheria na kanuni zenye muingiliano na kuendelea kuboresha maeneo
ya tozo, adhabu, leseni na vibali kwenye sekta mbalimbali za biashara ili kuwa na
mazingira bora ya ufanyaji biashara na uwekezaji nchini; kuunda, kuboresha na
kuunganisha mifumo ya TEHAMA katika mamlaka za udhibiti ili kupunguza mlolongo
wa kuomba leseni na vibali kwenye sekta mbalimbali. Jumla ya shilingi billioni 12.0
fedha za ndani zimetengwa.

4.3.4.2 Mradi wa Kuboresha Mfumo wa Kodi (Tax Modernization Project)
Shughuli zitazotekelezwa ni: kuandaa mfumo wa utaoaji taarifa za mrejesho kwa
walipakodi; kuboresha mazingira ya kufanyia kazi na vitendea kazi katika ofisi za
TRA na Chuo cha Kodi; kutengeneza na kutekeleza mkakati na mpango wa ulipaji
kodi kwa hiari; kuanzisha kituo cha upatikanaji taarifa za kodi; kuandaa na
kutekeleza mkakati wa mawasiliano kwa walipa kodi; kuunganisha mifumo ya
tehama ya mipango ya rasilimali; kuboresha muundo wa Kanzidata ya Mamlaka ya
Mapato Tanzania; kuimarisha shughuli za doria za majini na mipakani; na kuandaa
Mpango Mkakati wa Sita wa Mamlaka ya Mapato Tanzania. Jumla ya shilingi bilioni
10 fedha za ndani zimetengwa.

4.3.4.3 Masoko
(@) Uendelezaji wa Masoko ya Bidhaa
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuandaa maonesho ya bidhaa na huduma ya kitaifa,
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kikanda na kimataifa ili kutoa fursa ya utumiaji teknolojia rahisi katika kuanzisha
viwanda vidogo na vya Kkati; kuhamasisha watanzania kununua bidhaa za
wajasiriamali; kuanzisha kituo kimoja cha kutengeneza vifungashio na kuimarisha
usambazaji wa vifungashio kwa wajasiriamali mikoa yote; na kununua magari
kuendelea kufanya tafiti za kutambua fursa za masoko ili kuongeza mauzo ya
bidhaa za Tanzania katika masoko ya nje ambapo kipaumbele kimetolewa kwa
masoko ya China — (madini, vito, nyama, tumbaku, korosho na muhogo), India —
(mikunde, korosho, ngozi na nafaka), Ulaya — (mbogamboga na matunda, asali,
kahawa na korosho), nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki - (nafaka, bidhaa za
ujenzi, bidhaa za ngozi, bidhaa za viwandani na vyakula vya mifugo); nchi za
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika - (Madini, nafaka, bidhaa za viwandani na
bidhaa za ujenzi. Jumla ya shilingi bilioni 4.5 fedha za ndani zimetengwa.

(b)  Udhibiti wa Ubora wa Bidhaa

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kununua vifaa, vitendea kazi na kujenga uwezo wa
wataalamu wa maabara za udhibiti viwango vya ubora wa bidhaa; kuendelea na
utekelezaji shirikishi wa Mpango wa Maboresho ya Mfumo wa Sheria na Udhibiti;
kuboresha mfumo wa usimamizi wa masoko kwa kusimamia Mkakati wa Maendeleo
ya Biashara ya Nje kwa kukuza uwezo wa kitaalamu kufikia viwango vya kimataifa
katika sekta zote; kuhamasisha wafanyabiashara kuzingatia viwango vya ubora
katika uzalishaji na uagizaji wa bidhaa; na kuendelea kuimarisha matumizi ya
Sayansi, Teknolojia na Ubunifu katika uzalishaji wa bidhaa ili kukidhi viwango vya
ubora vinavyohitajika katika soko la ndani na nje. Jumla ya shilingi bilioni 5.1
zimetengwa.

(c) Soko la Bidhaa Tanzania — TMX

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujumuisha mazao ya chai, mkonge, kokoa, kahawa,
mpunga, mahindi, mbao, pamba, mazao ya mifugo na nyanya kwenye soko la
bidhaa; kuongeza wigo wa matumizi ya mfumo wa stakababdhi za ghala na soko la
bidhaa katika mikoa 10; kuongeza mauzo ya bidhaa katika soko kutoka tani 41,164
mwaka 2020/21 hadi tani 150,000 mwaka 2021/22; kutoa elimu kwa wadau,
kuboresha mauzo kwa njia za kielektroniki na kuunganisha na mfumo wa malipo wa
benki; na kuendelea kushirikiana na Taasisi nyingine za masoko pamoja na balozi
za Tanzania nje hususan China, Vietnam, India, Japan na Bara la Ulaya.

4.3.5 Kuchochea Maendeleo ya Watu

4351 Afya

@) Hospitali za Rufaa za Mikoa

Shughuli zilizopangwa ni: Kuendelea kukamilisha ujenzi kwenye hospitali nane (8)
za rufaa za mikoa za Mount Meru (Arusha), Mbeya, Sekou Toure (Mwanza),

146



Mwananyamala (Dar es Salaam), Tumbi (Pwani), Maweni (Kigoma), Manyara na
Mawenzi (Kilimanjaro); kuendelea na ujenzi wa hospitali mpya za rufaa za mikoa ya
Katavi, Njombe, Geita, Simiyu, Songwe, Kwangwa — Mara na Shinyanga; kuboresha
miundombinu katika hospitali nne (4) za mikoa ya Kigoma (Maweni), Tanga
(Bombo), Tabora (Kitete) na Manyara; kuimarisha upatikanaji wa damu salama
nchini kwa kununua vitendanishi vya maabara, vifaa vya kuhifadhia damu (blood
blanks) pamoja na kugharamia uendeshaji Mpango wa Damu Salama. Jumla ya
shilingi bilioni 44.0 fedha za ndani na shilingi bilioni 13.8 fedha za nje zimetengwa.

(b) Mradi wa Ununuzi na Usambazaji wa Dawa, Vifaa, Vifaa Tiba na
Vitendanishi

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ununuzi, utunzaji na usambazaji wa dawa, vifaa,

vifaa tiba na vitendanishi kwa vituo vyote vya umma vya kutolea huduma za afya

nchini na ugomboaji wa dawa za msaada; na kugharamia huduma za uchunguzi.

Jumla ya shilingi bilioni 218.1 fedha za ndani zimetengwa.

(c)  Taasisi ya Saratani Ocean Road

Shughuli itakayotekelezwa ni kununua mashine ya CYCLOTRON na mashine
nyingine ya PET/SCAN ya kufanya uchunguzi wa saratani; na kuanza ujenzi wa
jengo la kutolea huduma za dawa. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani
zimetengwa.

(d)  Hospitali ya Moyo ya Jakaya Kikwete

Shughuli zilizopangwa ni kufanya ukarabati wa wodi namba moja na tatu; na upanuzi
wa chumba cha kutakasia vifaa ili kuimarisha huduma za upasuaji wa moyo. Jumla
ya shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa.

(e) Hospitali ya Rufaa Bugando
Shughuli itakayotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa awamu ya pili ya wodi ya
wagonjwa wa saratani. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa.

()] Hospitali ya Rufaa Kibong'oto

Shughuli zitakazotekelezwa ni ujenzi na ukarabati wa miundombinu ikiwa ni pamoja
na maabara ya ngazi ya 3 ili kuboresha huduma za uchunguzi wa magonjwa ya
kuambukiza. Jumla ya shilingi bilioni 3.5 fedha za ndani zimetengwa.

() Hospitali ya Rufaa ya Nyanda za Juu Kusini Mbeya

Shughuli zitakazotekelezwa ni: ununuzi wa vifaa tiba; kuendelea na ujenzi wa jengo
la X-ray; na jengo la wazazi — Meta. Jumla ya shilingi bilioni 2.0 fedha za ndani
Zzimetengwa.
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(h)  Ujenzi wa Hospitali ya Kanda ya Ziwa - Burigi

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ukamilishaji wa ujenzi wa miundombinu
ya hospitali ikiwemo jengo la upasuaji, wodi za kulaza wagonjwa, jengo la kufulia na
chumba cha kuhifadhia maiti. Jumla ya shilingi bilioni 35.0 fedha za ndani
zimetengwa.

() Hospital ya Rufaa ya Kanda ya Kusini - Mtwara

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya hospitali
ikiwemo jengo la upasuaji na wodi za kulaza wagonjwa. Jumla ya shilingi bilioni 3.4
fedha za ndani zimetengwa.

() Hospitali ya Taifa Muhimbili

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa jengo la wodi ya wagonjwa
wanaojigharamia pamoja na ununuzi wa vifaa tiba. Jumla ya shilingi bilioni 2.0 fedha
za ndani zimetengwa.

(k)  Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kulipa mkopo wa ujenzi kwa Mfuko wa Taifa wa
Bima ya Afya; na kununua vifaa tiba (vipandikizi). Jumla ya shilingi bilioni 2.8 fedha
za ndani zimetengwa.

() Uimarishaji wa Huduma za Chanjo

Shughuli itakayotekelezwa ni kuimarisha huduma za kudhibiti magonjwa ya
kuambukiza kupitia huduma za chanjo. Jumla ya shilingi bilioni 20 fedha za ndani na
shilingi bilioni 43.3 fedha za nje zimetengwa.

(m) Mapambano dhidi ya VVU na UKIMWI

Shughuli itakayotekelezwa ni kuongeza wigo wa upatikanaji wa huduma kwa watu
wenye VVU na UKIMWI ili kufikia malengo ya asilimia 90 — 90 — 90 (kutambua -
kutumia dawa - kujikinga). Jumla ya shilingi bilioni 20.0 fedha za ndani zimetengwa.

(n)  Udhibiti wa Kifua Kikuu na Ukoma

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuongeza huduma za kinga na kinga ya kifua kikuu
kwa vituo vya msingi vya huduma ya afya; kutoa mafunzo kazini ya kuwajengea
wafanyakazi uwezo wa kuongeza ufanisi wa uibuaji wa wahisiwa na utoaji wa
huduma wa Kifua Kikuu (QI Mentorship); kutekeleza mradi wa Tambua TB na elimu
kwa umma kupitia vyombo vya habari; na kutoa huduma za ufuatiliaji na upimaji wa
wahisiwa wa Kifua Kikuu magerezani (Prison screening). Jumla ya shilingi bilioni 7.0
fedha za ndani zimetengwa.

(0) Kudhibiti Magonjwa ya Kuambukiza
Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuimarisha huduma za kudhibiti magonjwa ya
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kuambukiza. Jumla ya shilingi bilioni 25.2 fedha za ndani zimetengwa.

(p) Kuimarisha Vyuo vya Mafunzo ya Afya

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kugharamia mafunzo ya uzamili kwa wanafunzi
wapya na wanaoendelea; na kufanya upanuzi na ujenzi wa majengo na ukarabati
kwenye vyuo vya mafunzo ya afya vya uuguzi nchini. Jumla ya shilingi bilioni 11.2
fedha za ndani zimetengwa.

(@) Kuimarisha Tafiti za Afya, Huduma za Tiba Asili na Tiba Mbadala
Shughuli zitakazotekelezwa ni kugharamia tafiti za magonjwa ya binadamu, tiba asili
na tiba mbadala ili kuwezesha kufanyika maamuzi sahihi katika kutekeleza afua za
kupambana na magonjwa ya binadamu. Jumla ya shilingi bilioni 3.2 fedha za ndani
zimetengwa.

(9] Kuimarisha Matumizi ya TEHAMA katika Utoaji wa Huduma za Afya
Shughuli zitakazotekelezwa ni kuimarisha matumizi ya TEHAMA Kkatika utoaji wa
huduma za afya ikiwemo tiba mtandao, mafunzo, utawala, usimamizi wa fedha,
dawa na bidhaa zote za dawa pamoja na uboreshaji wa ukusanyaji na matumizi ya
takwimu za afya katika ngazi zote za hospitali, vituo vya afya na zahanati. Jumla ya
shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa.

(s) Hospitali za Halmashauri, Vituo vya Afya na Zahanati

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Vituo vya Afya 52 na kuanza
ujenzi na ukarabati wa Vituo vya Afya 121 kwenye halmashauri zenye mapato
madogo ya makusanyo pamoja na utekelezaji wa ahadi za Viongozi, zikivemo ahadi
za Mhe. Rais; kuendelea na awamu ya kwanza ya ujenzi wa Hospitali 68 za
halmashauri; kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa Hospitali 27 za halmashauri;
kuanza ujenzi wa Hospitali mpya 28 katika halmashauri ambazo hazina hospitali za
Serikali; ununuzi wa vifaa tiba kwa Hospitali 31 za halmashauri; ukarabati wa
hospitali kongwe 20 za halmashauri; na ukamilishaji wa maboma ya zahanati 763
ambapo shilingi bilioni 207.7 fedha za ndani zimetengwa.

4.3.5.2 Maendeleo ya Jamii

(@) Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo ya Jamii

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga mabweni mawili, maktaba na ukumbi wa
mihadhara katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii Ruaha - Iringa; kujenga bweni lenye
ghorofa mbili katika Chuo Cha Maendeleo ya Jamii Rungemba; Kujenga bweni lenye
uwezo wa kuchukua wanafunzi 600 katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii Uyole;
kujenga jengo la utawala na darasa moja katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii
Mlale; Kukarabati kumbi mbili za mihadhara (zenye uwezo wa kuchukua wanafunzi
500 kila ukumbi) katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii Monduli; Kuendelea na ujenzi
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wa jengo la "Information Resource Centre katika Taasisi ya Ustawi wa Jamii; na
Kujenga ukumbi wa mihadhara (wenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 450) katika
Chuo cha Maendeleo ya Jamii Monduli. Jumla ya shilingi bilioni 3.6 fedha za ndani
zimetengwa.

(b) Uingizaji wa Masuala ya Jinsia katika Sera na Mipango

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kutoa mafunzo ya ujasiriamali, ufugaji na kilimo cha
mbogamboga kwa wanawake wajasiriamali nchi nzima; kuendesha kampeni ya
kutokomeza ukatili wa kijinsia na ukeketaji; kuratibu uingizwaji wa masuala ya jinsia
katika mipango na mikakati ya kisekta; kuratibu uanzishwaji wa Dawati la Jinsia
katika vyuo vya elimu ya juu na vya kati; na kuimarisha madawati ya jinsia na watoto
kwenye vituo vya polisi, magereza na TAKUKURU. Jumla ya shilingi bilioni 1.4 fedha
za nje zimetengwa.

(c) Uhai na Maendeleo ya Mtoto

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na utekelezaji wa afua za Mpango Kazi
wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto na Agenda ya Taifa
ya Kuwekeza kwenye Afya na Maendeleo ya Vijana; kuratibu uanzishwaji wa vikundi
vya malezi katika jamii; kuratibu ujenzi wa vituo vya awali vya kulea watoto wadogo
ngazi ya jamii; na kuratibu uanzishwaji wa madawati ya kuzuia ukatili katika shule za
msingi na sekondari. Jumla ya shilingi milioni 617.0 fedha za nje zimetengwa.

(d) Kuwezesha Huduma za Ustawi wa Jamii

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga bweni katika Taasisi ya Ustawi wa Jamii Dar
es salaam; kukamilisha ujenzi wa Mahabusu ya watoto Mtwara; kufanya ukarabati
wa majengo na miundombinu katika mahabusu tano za watoto na shule ya
maadilisho ya Irambo; kukarabati majengo na miundombinu katika makazi 10 ya
wazee ya Chazi, Kolandoto, Njoro, Magugu, Nunge, Ipuli, Fungafunga, Bukumbi,
Sukamahela na Mwanzange; na kuwezesha afua za kuimarisha mfumo wa ulinzi na
usalama wa mtoto katika ngazi zote na upatikanaji wa haki za watoto walio katika
mkinzano na sheria na walio katika hatari ya kukinzana na sheria. Shilingi bilioni 1.3
fedha za ndani na shilingi bilioni 8.6 fedha za nje zimetengwa.

4.3.5.3 Miradi ya Kimkakati ya Kuongeza Mapato katika Halmashauri

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuwezesha Miradi ya Kimkakati ya Kuzalisha Mapato
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa inayoendelea pamoja na Miradi mipya
inayotarajiwa kuanzishwa. Jumla ya shilingi bilioni 18.9 fedha za ndani zimetengwa.

4.35.4 Elimu

@) Elimumsingi bila Ada

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea kutoa elimumsingi bila ada ikijumuisha:
Ruzuku ya uendeshaji wa shule; ruzuku ya ununuzi wa vitabu; posho ya madaraka
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kwa walimu wakuu, wakuu wa shule na maafisa elimu kata; fidia ya ada kwa shule
za bweni na kutwa; na kugharamia chakula kwa shule za bweni na kutwa. Jumla ya
shilingi bilioni 387.3 fedha za ndani zimetengwa.

(b)  Programu ya Lipa Kulingana na Matokeo katika Elimu (EP4R)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa madarasa 2,600, matundu
ya vyoo 3,000, mabwalo 40, majengo ya utawala 50 na hosteli 35 ikijumuisha hosteli
10 kwa shule zenye watoto wenye mabhitaji maalumu; kuendelea na ujenzi wa Shule
ya Sekondari ya Mfano lyumbu — Dodoma; kuendelea na ujenzi wa vyuo vitatu (3)
vya ualimu vya Sumbawanga, Muhonda na Dakawa; kuwezesha ujenzi wa
madarasa ya Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu (ADEM) Kampasi ya
Mbeya; kuendelea kuimarisha Ofisi za Uthibiti Ubora wa Shule; na kuimarisha
mfumo wa takwimu wa Wizara — BEMIS. Jumla ya shilingi bilioni 21.8 fedha za nje
zimetengwa.

(c) Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu ya Msingi (MMEM) -
Kuimarisha Ufundishaji na Ujifunzaji kwa Shule za Msingi (GPE LANES
)
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea kuchapa na kusambaza vitabu vya kiada
na ziada kwa darasa la awali, I-Il na VI-VII; kuwezesha mafunzo endelevu kazini
katika vituo vya walimu (TRCs) ikijumuisha walimu wa awali, msingi na walimu wa
elimu maalumu na wawezeshaji wa MEMKWA; kuendelea na ujenzi wa madarasa
150 ya mfano ya elimu ya awali na mabweni ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu;
kuendelea kuwezesha mafunzo ya maafisa elimu kata na walimu wakuu kuhusu
miongozo mipya ya usimamizi wa shule katika utekelezaji wa Kiunzi cha Uthibiti
Ubora wa Shule; na kuendelea kuwezesha Vitengo vya Uthibiti Ubora wa Shule
kuweza kufanya ukaguzi na tathmini ya jumla kwa shule za msingi nchini. Jumla ya
shilingi bilioni 46.7 fedha za nje zimetengwa.

(d) Programu ya Huduma ya Maji, Elimu ya Afya na Usafi wa Mazingira
Shuleni — SWASH

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya vyoo na
maji, matanki ya maji na sehemu za kunawia mikono katika shule za msingi 675;
kuendelea kuwezesha uhakiki na ufuatiliaji wa huduma ya maji, elimu ya afya, usafi
wa mazingira shuleni; kuendelea kutoa mafunzo ya Mwongozo wa Huduma ya Maiji,
Elimu ya Afya na Usafi wa Mazingira kwa maafisa elimu 17 wa mikoa na 86 wa
halmashauri; na kuendelea kukamilisha rasimu ya Mwongozo wa Elimu ya Hedhi
Salama Shuleni. Jumla ya shilingi milioni 977.2 fedha za nje zimetengwa.

(e) Mamlaka ya Elimu Tanzania — TEA
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea kufadhili ujenzi wa miundombinu ya
madarasa 300 kwenye shule za msingi 70 na sekondari 30 zenye mabhitaji makubwa,
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ofisi za walimu katika shule tano (5) za msingi na shule 10 za sekondari zenye uhitaji
mkubwa, maabara za sayansi katika shule 15 za sekondari zenye uhitaji mkubwa,
matundu 1,920 ya vyoo katika shule 80 zenye upungufu mkubwa wa vyoo; kufadhili
wa mafunzo ya ufundi stadi kwa vijana 4,000 wanaotoka katika kaya masikini na
wenye ulemavu chini ya mradi wa kukuza ujuzi (Bursary Scheme — SDF); na
kufadhili mradi wa mafunzo kwa vitendo (SDF Internship Programme- DLI 8) kwa
wanafunzi 2,000. Jumla ya shilingi bilioni 28 fedha za ndani na shilingi bilioni 12.0
fedha za nje zimetengwa.

()] Chuo cha Ufundi Arusha

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga bweni la wanafunzi wa kike lenye uwezo wa
kuhudumia wanafunzi 252 kwa wakati mmoja; kujenga hospitali ya kisasa yenye
hadhi sawa na hospitali ya wilaya itakayohudumia wanafunzi, wafanyakazi na
wananchi wa maeneo ya jirani; kufunga mfumo wa ndani wa mtandao (local area
network installation) katika majengo yote ya chuo ili kuboresha utoaji wa mafunzo
kwa kutumia TEHAMA; na kununua mashine za kisasa kwa ajili ya kuimarisha utoaji
wa mafunzo kwa vitendo, uzalishaji na ushauri wa kitaalamu katika maabara ya
ubora wa maji (water quality laboratory), maabara ya upimaji udongo na mimea na
karakana ya ubora wa vifaa ujenzi (building materials workshop). Jumla ya shilingi
bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa.

(@) Ujenzi na Ukarabati wa Vyuo vya Ufundi Stadi

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea kutoa fursa sawa katika elimu ya Mafunzo
ya Ufundi Stadi nchini kwa kuongeza udahili wa wanafunzi kutoka 357,850 hadi
500,000 ambapo, udahili wa wanafunzi wa kike kutoka asilimia 37 hadi asilimia 39,
wenye ulemavu kutoka 400 hadi 1,000, kutoka mazingira magumu kufikia 2,400;
kurasimisha ujuzi wa wanagenzi 10,000; kuhuisha na kuandaa mitaala 10 kulingana
na mabhitaji ya soko la ajira; kuimarisha mfumo wa ukusanyaji wa taarifa za soko la
ajira; kuendelea na ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya VETA inayojumuisha
ujenzi wa vyuo vya mikoa 7 (Geita, Njombe, Rukwa, Dar es Salaam (Kampasi ya
Kigamboni), Kagera, Simiyu na Songwe), vyuo vya wilaya 30, karakana 5 (Lindi 1
na Kihonda 4), madarasa 8 (Lindi 2 na Makete 6), mabweni 6 (Lindi 1, Makete 1,
Busokeleo 2 na MVTTC 2), nyumba 13 (Makete 1, Busokelo 2 na Ulyankulu 10),
bwalo la chakula na jiko katika Chuo cha Makete na jengo la Ofisi za Makao Makuu
minne (4) na vyuo vya wilaya 30; kukarabati, kununua na kufunga mitambo na zana
za mafunzo katika vyuo vikongwe vya mikoa ya Mwanza, Dar es Salaam, Dodoma,
Mtwara na Tanga; kukarabati Jengo la Chuo cha Mafunzo ya TEHAMA Kipawa na
majengo manne (4) ya ghorofa yaliyopo Tabata; kuimarisha matumizi ya TEHAMA
katika utoaji wa huduma na mafunzo kwa kuunganisha vyuo 11 kwenye mtandao wa
LAN na WAN; na kuandaa mfumo wa ukusanyaji taarifa za mafunzo. Jumla ya
shilingi bilioni 36.0 fedha za ndani na shilingi bilioni 77.0 fedha za nje zimetengwa.
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(h)  Ujenzi na Ukarabati wa Vyuo vya Ualimu

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kununua vifaa vya maabara na kuendelea na ujenzi

na ukarabati wa miundombinu katika vyuo vinne (4) ambavyo ni:

0] Chuo cha Ualimu Ndala: Kujenga mabweni mawili (2) ya ghorofa moja (1),
Madarasa mawili (2) ya ghorofa moja (1), jengo la maktaba, jengo la
maabara, ukumbi wa mikutano, ujenzi wa matanki mawili (2) ya kuhifadhia
maji, nyumba tano (5), majengo mawili (2) ya ghorofa moja, majengo mawili
(2) ya vyoo na ukarabati wa mabweni mawili (2) ya wanafunzi;

(i) Chuo cha Ualimu Kitangali: Kujenga nyumba 11 za wafanyakazi na ukumbi
wa mikutano, majengo mawili (2) ya ghorofa moja kwa ajili ya madarasa,
majengo mawili (2) ya ghorofa moja kwa ajili ya mabweni, jengo la maktaba,
jengo la maabara, jengo la kumbi ya mihadhara na majengo matatu (3) ya
Vy0o0;

(i)  Chuo cha Ualimu Shinyanga: kujenga mabweni mawili (2), jengo moja (1) la
ghorofa moja kwa ajili ya wafanyakazi, ujenzi wa ukuta kuzunguka eneo la
Chuo, ukarabati wa nyumba tatu (3), mabweni mawili (2), ujenzi wa majengo
mawili (2) ya ghorofa moja (1) kwa ajili ya madarasa, jengo la maktaba,
majengo mawili (2) ya vyoo na ukarabati wa ukumbi wa chakula, jiko, jengo la
utawala, kisima cha kuhifadhi maji; na

(iv)  Chuo cha Ualimu Mpuguso: lot 1: kujenga mabweni mawili (2), nyumba sita
(6), nyumba tatu (3) za ghorofa na ukarabati wa nyumba nne (4) za
watumishi; na lot 2: kujenga majengo mawili (2) ya ghorofa kwa ajili ya
madarasa, jengo la maktaba, jengo la maabara, jengo la ukumbi wa
mihadhara, ukumbi wa mikutano, majengo mawili (2), vyoo, na ukarabati wa
jengo lenye miundombinu ya vyoo na mabafu.

Jumla ya shilingi milioni 834.6 fedha za ndani na shilingi bilioni 2.0 fedha za nje
zimetengwa.

(1) Kuendeleza Elimu ya Ualimu

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuimarisha mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji ya
vyuo vya ualimu kwa kuwezesha ununuzi wa kemikali na vifaa vya maabara za
sayansi za vyuo vya ualimu; kuwezesha ununuzi wa zana za kufundishia na
kujifunzia kwa wanachuo 16,774; kuendelea na ununuzi wa vifaa vya TEHAMA na
kuwezesha uunganishaji wa vyuo 35 vya ualimu katika Mkongo wa Taifa; kuendelea
na ukarabati wa miundombinu ya maktaba, maabara za sayansi na TEHAMA katika
vyuo vya Tukuyu, Mpwapwa, Dakawa, Patandi, Morogoro, Butimba na Kasulu;
kuwezesha ununuzi wa vitabu vya kiada vya shule za msingi na sekondari kwa vyuo
35 vya ualimu; kuwezesha kuanzishwa kwa Mfumo wa Usahihishaji wa Mitihani ya
Elimu ya Ualimu (Electronic Marking System); kuwezesha mafunzo kwa wakufunzi
1,390 (wakufunzi wa masomo ya sayansi na hesabu 400, lugha na elimu ya awali
482, historia na jiografia 338, masomo ya biashara, kilimo, muziki na sanaa 170); na

153



kuwezesha mafunzo kwa walimu wa sekondari wa masomo ya sayansi na hesabu
kutoka kwenye halmashauri 20 zenye ufaulu hafifu. Jumla ya shilingi billioni 3.0
fedha za nje zimetengwa.

()] Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ukusanyaji wa shilingi bilioni 200
kutoka kwa wanufaika wa mikopo iliyoiva; kugharamia mikopo ya wanafunzi 148,581
katika Taasisi za Elimu ya Juu ambapo, wanafunzi 50,250 ni wa mwaka wa kwanza
na wanafunzi 98,331 ni wanaoendelea na masomo. Jumla ya shilingi bilioni 680.0
fedha za ndani zimetengwa.

(k)  Mradi wa Elimu na Kukuza Stadi za Kazi na Ujuzi

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuvijengea uwezo vyuo 53 vya maendeleo ya
wananchi, na vyuo 39 vya ufundi stadi kupitia mafunzo ya ujuzi yanayolenga
kuongeza ufanisi wa uendelezaji katika sekta sita (6) za kipaumbele ambazo ni
kiimo biashara, utali na ukarimu, nishati, ujenzi, uchukuzi na mawasiliano;
kuimarisha mfuko wa kuendeleza ujuzi; kusaidia kundi la vijana, wanawake na
wajane 4,000 wanaotoka katika mazingira hatarishi ili kuwawezesha kupata ujuzi
kupitia Mwongozo wa Mamlaka ya Elimu Tanzania; kuwezesha mafunzo ya
uanagenzi - wahandisi 2,000 walio katika mfumo rasmi na wanagenzi na watarajali
walio katika mfumo usio rasmi 4,000; kuwezesha ununuzi wa vifaa vya kufundishia
na kujifunzia vinavyoendana na mabhitaji ya mkakati wa kitaifa wa kuendeleza ujuzi
katika vyuo 53 vya Maendeleo ya Wananchi na vyuo 39 vya ufundi stadi; na
kuendelea na ujenzi wa Chuo cha Ufundi cha Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni 40.1
fedha za nje zimetengwa.

() Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa
(MUCE)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa maktaba ya kisasa awamu

ya kwanza yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 1,500; kuendelea na awamu ya

pili ya ujenzi wa maabara ya fizikia na ukarabati wa miundombinu ya chuo. Jumla ya

shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa.

(m)  Chuo Kikuu cha Dar es Salaam

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha upanuzi wa hosteli za Magufuli kwa
kuongeza ghorofa mbili (2) zenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 1,280;
kukamilisha awamu ya kwanza ya ujenzi wa jengo la Shule Kuu ya Uchumi katika
Kampasi ya Mwalimu Nyerere; kuendelea na ujenzi wa jengo la kituo cha wanafunzi;
ujenzi wa jengo jipya katika Shule Kuu ya Uandishi wa Habari na Utangazaji —
SJMC; kuendelea na ujenzi wa awamu ya pili ya jengo la ofisi na madarasa ya
Taasisi ya Sayansi ya Bahari - Buyu (Zanzibar); ujenzi wa Maabara Kuu ya Kemia
(Central Chemical Laboratory); ujenzi wa kituo cha utafiti wa viumbe wa maji baridi
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Chato; ujenzi wa ukumbi wa mihadhara wenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi
1,000; na ujenzi wa madarasa katika Kampasi ya Kunduchi. Jumla ya shilingi bilioni
38.5 fedha za ndani zimetengwa.

(n) Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam
(DUCE)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa jengo la

utawala; ununuzi wa mtaalamu elekezi kwa ajili ya usanifu na usimamizi wa ujenzi

wa miundombinu ya maabara za Sayansi na madarasa katika shule ya sekondari ya

Mazoezi ya Chang’ombe. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa.

(o) Ukarabati na Ujenzi wa Chuo Kikuu Mzumbe

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga jengo la utawala Kampasi Kuu; kuendelea
na ujenzi na ukarabati wa miundombinu ikijumuisha miundombinu ya TEHAMA,
ujenzi wa bwalo la chakula Kampasi Kuu, uwekaji wa taa za barabarani (solar lights)
eneo la Maekani - Morogoro, uwekaji wa jenereta tatu (3) katika kampasi zote za
chuo na uwekaji wa vidhibiti moto vya kisasa katika Kampasi Kuu; na kujenga na
kuweka samani katika jengo la taaluma la Kampasi ya Mbeya. Jumla ya shilingi
bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa.

(p) Ujenzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Ardhi

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga jengo jipya la madarasa ya kujifunzia;
kuchora michoro ya majenzi na ardhi (studio building); kuendelea na ujenzi wa
mabweni ya wanafunzi yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 2,000; kujenga
ukumbi wa midahalo (pavilion); kununua maeneo katika majiji ya Dodoma na
Mwanza kwa ajili ya kuanzisha kampasi mpya; kuweka samani katika madarasa,
maktaba, maabara, ofisi za mitihani, udahili wa wanafunzi na ofisi za wafanyakazi;
kuimarisha mifumo ya TEHAMA; kukarabati miundombinu, majengo na vifaa vya
kufundishia na kuandaa michoro ya ujenzi ya jengo la utafiti na zahanati. Jumla ya
shilingi bilioni 3.4 fedha za ndani zimetengwa.

(@) Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi na ukarabati wa miundombinu
mbalimbali ikijjumuisha ujenzi wa maktaba yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi
2,500; ujenzi wa hosteli zenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 3,000 kwa wakati
mmoja; ujenzi wa madarasa matatu (3); ujenzi wa ukumbi mmoja (1) wa mihadhara
(Lecture theatre); ujenzi wa miundombinu ya TEHAMA na ununuzi wa kompyuta na
vifaa vingine vya TEHAMA kwa maabara ya kompyuta; ujenzi wa majengo mawili (2)
ya utawala; na kuendelea na ukarabati wa nyumba 10 za makazi na ukarabati wa
majengo ya ofisi. Jumla ya shilingi bilioni 18.4 fedha za ndani zimetengwa.
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(r) Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi
Muhimbili
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa Kituo cha Umabhiri wa
Magonjwa ya Moyo na Mishipa ya Damu — Mloganzila; kuendelea kuimarisha
miundombinu ya TEHAMA, maabara na maktaba; ujenzi wa matanki ya maji na
miundombinu ya majitaka katika Kampasi Kuu na hosteli ya Chole; na kukuza vituo
shikizi vya kujifunza na kufundishia katika kituo cha Bagamoyo (satellite teaching
facilities). Jumla ya shilingi bilioni 4.8 fedha za ndani na shilingi bilioni 1.75 fedha za
nje zimetengwa.

(s) Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaaam — DIT

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kujenga mabweni mawili (2) yenye uwezo wa
kuhudumia wanafunzi 500; kujenga jengo la ghorofa 12 (kituo cha kikanda cha
umabhiri wa TEHAMA); ukarabati wa miundombinu ya kufundishia, mitambo, hosteli
na vyoo katika Kampasi Kuu; kufunga miundombinu ya TEHAMA katika jengo la DIT
Teaching Tower; kuimarisha Kampasi ya Mwanza kwa kujenga mabweni mawili (2)
yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 600 na jengo la kituo cha umahiri wa
uchakataji ngozi; kuimarisha miundombinu ya kufundishia na kujifunzia Kampasi ya
Myunga kwa kujenga madarasa 10 na hosteli yenye uwezo wa kuhudumia
wanafunzi 250. Jumla ya shilingi bilioni 2.0 fedha za ndani na shilingi bilioni 6.0
fedha za nje zimetengwa.

(t) Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania (TAEC)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa maabara awamu ya pili ya
makao makuu Arusha; na kuendelea na ujenzi wa maabara za kanda Dodoma,
Mwanza na Dar es salaam. Jumla ya shilingi bilioni 1.8 fedha za ndani zimetengwa.

(u)  Upanuzi wa Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya (MUST)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga jengo la mihadhara kampasi kuu; kuendelea
na ujenzi wa hosteli mbili (2) zenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 1,000 kwa
wakati mmoja; kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa maktaba; kuimarisha
maabara za Chuo kwa kununua vifaa vya kisasa vya kufundishia kwa ndaki ya
Uhandisi na Teknolojia, Ndaki ya Sayansi na Elimu ya Ufundi, Ndaki ya Insia na
Mafunzo ya Biashara na Kampasi ya Rukwa; na kujenga miundombinu ya karakana
kwa Kampasi/Ndaki hizo tano (5). Jumla ya shilingi bilioni 6.0 fedha za ndani na
shilingi bilioni 4.6 kutoka vyanzo vya ndani vya mapato ya chuo zimetengwa.

(v)  Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine — SUA

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanzisha tafiti mpya 45 na kukamilisha tafiti 110
zinazoendelea kwa lengo la kuboresha uzalishaji wa mazao ya kilimo, mifugo, misitu
na uvuvi ili kuhuisha elimu na uwezo wa wananchi katika kuzalisha mali na malighafi
za mazao ya kilimo kwa ajili ya viwanda; ujenzi wa ukumbi wa mihadhara wenye
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uwezo wa kuhudumia wanafunzi 1,500; ujenzi wa hosteli ya Kihonda; ujenzi wa vyoo
vinne (4) vya nje Kampasi Kuu na Kampasi ya Solomon Mahlangu; ujenzi wa chanzo
kipya cha maji na kuboresha miundombinu ya maji iliyopo katika Kampasi ya
Solomon Mahlangu na Kampasi ya Mizengo Pinda; ujenzi wa jengo la maabara
katika Kampasi ya Mizengo Pinda; uanzishaji wa shamba la mbegu katika Kampasi
ya Edward Moringe; ujenzi wa daharia katika Kampasi ya Mizengo Pinda, Kampasi
ya Edward Moringe na Kampasi ya Solomon Mahlangu; kuendelea na ukarabati wa
hosteli nane (8) za wanafunzi katika Kampasi ya Edward Moringe na Kampasi ya
Solomon Mahlangu; ukarabati wa nyumba za wafanyakazi, hosteli ya Kihonda;
kukarabati kiwanda cha kulisha wanyama katika Kampasi ya Solomon Mahlangu;
kuimarisha mifumo ya TEHAMA katika Kampasi za chuo; na kuendelea na ununuzi
wa vifaa vya kufundishia. Jumla ya shilingi bilioni 8.6 fedha za ndani na shilingi
bilioni 23.0 fedha za nje zimetengwa

(w)  Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi
Shughuli itakayotekelezwa ni kuendelea kugharamia ununuzi wa vifaa vya
kufundishia na kujifunzia. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa.

(x) Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa bweni la
wanafunzi katika kampasi ya Karume — Zanzibar; na kujenga maktaba katika
kampasi ya Kivukoni. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa.

(y) Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu (ADEM)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kujenga ofisi sita (6) na kumbi nne (4) za mihadhara
katika Kampasi za Mbeya na Mwanza; kujenga kumbi mbili (2) za mihadhara katika
Kampasi ya Bagamoyo; na kukarabati nyumba nne (4) za wafanyakazi na ofisi ya
ugavi na mapokezi. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za nje zimetengwa.

(2) Mfuko wa Utafiti na Maendeleo wa COSTECH

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea kugharamia miradi 17 ya utafiti na ubunifu
ambapo miradi minne (4) ni ya miundombinu ya utafiti na ubunifu kutoka taasisi za
maendeleo ya utafiti na vyuo vikuu na miradi 13 ni ya utafiti katika sekta za
kipaumbele; kuendeleza wabunifu 61 nchini; kuendeleza mradi mmoja (1) kufikia
hatua ya ubiasharishaji; kusambaza matokeo ya tafiti tatu (3) ili yaweze kutumika na
kuleta tija kwa maendeleo ya nchi; kuimarisha miundombinu ya TEHAMA kwa
kuboresha mfumo wa menejimenti ya utafiti na ubunifu; kutambua na kuainisha
teknolojia mbalimbali kwenye maeneo yaliyopo kwenye sekta ya madini na afya;
kuanzisha dawati la usajili wa makubaliano ya uhawilishaji wa teknolojia na
kanzidata; na kufanya majaribio ya kituo kimoja (1) cha teknolojia cha mfano. Jumla
ya shilingi bilioni 3.5 fedha za ndani na shilingi milioni 300 fedha za nje zimetengwa.
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(@aa) Ujenzi na Ukarabati Chuo Kikuu cha Dodoma

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga hoteli ya Chimwaga, Kituo cha Sanaa na
maduka makubwa; kuanzisha kituo cha utali, sanaa na bustani ya wanyama,
kujenga kituo cha mafuta na gereji; kujenga nyumba 10 za wafanyakazi; kuanza kwa
awamu Yya pili ya ujenzi wa jengo moja (1) la maabara katika Ndaki ya Sayansi ya
Asilia na Hisabati; kujenga hosteli moja (1) ya wanafunzi mkoani Iringa; kukarabati
miundombinu ya jengo la Chimwaga, kumbi mbili (2) za mihadhara na kumbi mbili
(2) za semina; na kuimarisha mifumo ya TEHAMA. Jumla ya shilingi bilioni 7.8
fedha za ndani na shilingi bilioni 19.4 fedha za nje zimetengwa.

(bb) Chuo Kikuu cha Mwl. Julius Nyerere cha Kilimo na Teknolojia

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga Shule Kuu ya Sayansi ya Uvuvi na Viumbe
vya majini; kuandaa mpango kabambe wa maeneo ya chuo ambayo ni Kinesi na
Kisangura; kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa hosteli yenye uwezo wa
kuhudumia wanafunzi 400 katika Kampasi ya Oswald Mang’ombe; kununua vifaa
vya zahanati ya chuo katika kampasi ya Oswald Mang’'ombe; kujenga Kituo cha
Polisi na Polisi Wasaidizi (Auxilliary Police); na kujenga jengo la Kurugenzi ya Miliki
ya Mali. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za nje zimetengwa.

(cc) Ujenzi na Ukarabati wa Taasisi ya Uhasibu Tanzania

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuanza ujenzi wa msingi wa jengo la Utawala
litakalokuwa na vyumba vya ofisi vyenye uwezo wa kuhudumia watumishi 36,
Maabara ya kompyuta yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 300, Maktaba yenye
uwezo wa kuhudumia wanafunzi 400, kumbi mbili (2) za mikutano, Madarasa nane
(8) yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 300 kila moja na eneo la maegesho ya
magari lenye uwezo wa kuegesha magari 150. Jumla ya shilingi bilioni 3.0 fedha za
ndani zimetengwa.

(dd) Ujenzi wa Chuo cha Usimamizi wa Fedha (IFM) Kampasi ya Chato
Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi wa majengo ya maktaba na
TEHAMA yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 120 kila moja kwa wakati mmoja,
ukumbi wa mihadhara wenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 500 kwa wakati
mmoja na hosteli nne (4) za wanafunzi zenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 100
kila moja. Jumla ya shilingi bilioni 3.5 fedha za ndani zimetengwa.

(ee) Ujenzi na Upanuzi wa Chuo cha Mipango ya Maendeleo Vijijini — IRDP
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa jengo la taaluma lenye kumbi mbili
(2) za mihadhara na ofisi na awamu ya pili ya hosteli ya wanafunzi wa kike yenye
uwezo wa kuhudumia wanafunzi 192 katika kampasi ya Miyuji — Dodoma;
kukamilisha ujenzi wa hosteli ya wanafunzi wa kike katika kampasi ya Miyuji —
Dodoma; na kuanza ujenzi wa jengo la taaluma lenye kumbi mbili (2) za mihadhara
za ofisi Kanda ya Ziwa (Mwanza). Jumla ya shilingi bilioni 5.0 fedha za ndani
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Zzimetengwa.
4.35.5 Ardhi, Mipango Miji, Nyumba na Maendeleo ya Makazi

(@) Kupanga, Kupima na Kumilikisha Ardhi

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kutambua na kuweka kumbukumbu za vipande
700,000 vya ardhi nchini kwa kushirikiana na Mamlaka za Upangaji; kuimarisha
usalama wa miliki kwa kupanga, kupima na kutoa hati za kumiliki ardhi 500,000 na
hatimiliki za kimila 520,000; kuboresha usimamizi na upatikanaji wa taarifa za ardhi
kwa njia ya Kkielektroniki; kuendelea kurasimisha makazi na kutoa hatimiliki;
kusimamia na kuratibu uandaaji wa mipango kina 2,000 ya uendelezaji wa miji na
makazi nchini; kusimamia na kuratibu uandaaji wa mipango kina mitano (5) ya
uendelezaji wa visiwa na fukwe kwa kushirikiana na wadau mbalimbali; na
kuimarisha Mfuko wa Fidia. Jumla ya shilingi bilioni 8.0 fedha za ndani zimetengwa.

(b) Uimarishaji wa Mipaka ya Tanzania na Nchi Jirani

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuimarisha mipaka miwili (2) ya kimataifa kati ya
Tanzania na Kenya (km 128) na Tanzania na Burundi (km 100); kupima mpaka wa
nchi kati ya Tanzania na nchi za DRC Congo, Zambia na Burundi katika Ziwa
Tanganyika; kuandaa kanzidata ya taarifa ya mipaka ya kimataifa (ndani ya maji na
nchi kavu); kufanya tafiti na kukusanya takwimu za upimaji ndani ya maji; na
kufuatilia andiko la maombi ya eneo la nyongeza lenye ukubwa wa km za mraba
60,000 nje ya ukanda wa bahari ya Hindi lillowasilishwa Umoja wa Mataifa. Jumla
ya shilingi bilioni 5.4 fedha za ndani zimetengwa.

(c) Uimarishaji wa Miundombinu ya Upimaji na Ramani

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kujenga vituo vya upimaji ardhi katika makao makuu
ya mikoa yote na kuongeza alama 150 za upimaji nchini ambazo zitaongeza kasi na
kupunguza gharama za upimaji ardhi; kuandaa ramani za msingi katika uwiano
mdogo na uwiano mkubwa katika Mikoa ya Dodoma na Arusha; kununua vifaa vya
kisasa kwa ajili ya uandaaji wa ramani za msingi; kujenga kanzidata ya kitaifa ya
taarifa za kijiografia mkoani Dodoma na Arusha pamoja na mifumo ya kulinda na
kusambaza taarifa kwa watumiaji; na kuwajengea uwezo wataalamu 30 katika
maeneo ya upimaji na ramani. Jumla ya shilingi milioni 500 fedha za ndani na bilioni
11.3 fedha za nje zimetengwa.

(d)  Uboreshaji wa Milki za Ardhi

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kununua na kufunga vifaa vya kudhibiti majanga na
vihatarishi (Disaster recovery site) kwa ajili ya mifumo ya taarifa za ardhi;
kuwezesha upatikanaji wa vifaa mbalimbali kwa ajili ya kuhifadhi mfumo wa Wizara,;
kubadilisha nyaraka za ardhi kutoka mfumo wa kianalojia kwenda mfumo wa kidijitali
katika Halmashauri tatu (3) za mkoa wa Dodoma; kujenga mfumo utakaorahisisha
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utekelezaji wa kazi za Mabaraza ya Ardhi na Nyumba ya Wilaya; kujenga mtandao
kiambo katika ofisi za mikoa minne (4) ya Mbeya, Lindi, Iringa na Mwanza na
kuunganisha katika Kituo cha Taarifa za Ardhi (National Land Iformation Centre -
NLIC); kujenga kituo cha mawasiliano kwa wateja; na kufanya matengenezo ya
mfumo wa huduma kwa wateja katika ofisi za mkoa wa Dar es Salaam. Jumla ya
shilingi bilioni 2.8 fedha za ndani zimetengwa.

(e) Ujenzi na Ukarabati wa Majengo

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha ujenzi wa maktaba na madarasa mawili
(2) ya Chuo cha Ardhi Tabora (ARITA); ujenzi wa madarasa mawili (2) ya Chuo cha
Ardhi Morogoro (ARIMO); ujenzi na ukarabati wa majengo 15 ya Mabaraza ya Ardhi
na Nyumba ya Wilaya; na kukarabati na kuboresha miundombinu ya ofisi za Wizara
na Mikoa. Jumla ya shilingi bilioni 1.6 fedha za ndani zimetengwa.

) Upangaji wa Matumizi ya Ardhi
Shughuli zitakazotekelezwa ni: uandaaji wa mipango ya matumizi ya ardhi ya wilaya

timu za Halmashauri za Wilaya 25 katika kupanga, kutekeleza na kusimamia
mipango ya matumizi ya ardhi. Jumla ya shilingi bilioni 1.5 fedha za ndani
zimetengwa.

4.3.5.6 Huduma za Maji Safi na Maji Taka
(& Kuboresha Huduma za Maji Vijijini

nje zimetengwa.

(b) Ujenzi, Ukarabati na Upanuzi wa Miradi ya Maji katika Miji Mikuu ya
Mikoa

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi, ukarabati na upanuzi wa

miundombinu ya huduma za maji katika miji ya Dodoma, Morogoro, Arusha,

Mwanza, Kigoma na Shinyanga; na kujenga miundombinu ya majitaka katika miji ya

Morogoro, Musoma, Bukoba, Dodoma na Shinyanga. Jumla ya shilingi bilioni 123.93

fedha za ndani na shilingi bilioni 113.63 fedha za nje zimetengwa.
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(c) Mradi wa Maji Masasi — Nachingwea

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa chujio la maji la Mbwinji na
Mkupunda, Mtakateni, Makulani, Chakama, Machenje, Mkangola, Navai, Tukaewote,
Namatunu, Mmani, Tuleane, Chipole, Mkajamila, Mrunderunde, Namkunda A,
Namkunda B, Naipingo, Mchangino, Namjolola na Boma Mashariki. Jumla ya shilingi
bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa.

(d)  Mradi wa Maji Same — Mwanga — Korogwe

Shughuli itakayotekelezwa ni kukamilisha awamu ya kwanza ya utekelezaji wa mradi
inayohusisha ujenzi wa chanzo, mitambo ya kusafisha maji na miundombinu ya
kusafirisha na kusambaza maji katika miji ya Mwanga na Same. Jumla ya shilingi
bilioni 9.2 fedha za ndani na shilingi bilioni 3.0 fedha za nje zimetengwa.

(e) Mradi wa Maji wa Ziwa Victoria — Igunga, Nzega na Tabora
Shughuli zitakazotekelezwa ni kuanza ujenzi wa miundombinu ya kusafirisha na
kusambaza maji itakayowanufaisha wananchi wapatao 117,300 katika miji ya Tinde

bilioni 6.6 fedha za nje zimetengwa.

) Mradi wa Maji wa Ziwa Victoria - Kahama - Shinyanga

vya karibu na bomba kuu la maji kwenda miji ya Malampaka, Sumve, Malya, Tinde,
Shelui; mradi wa kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi katika mkoa wa
Simiyu; na kukamilisha upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kupeleka maji katika
mikoa ya Singida na Dodoma kutoka Ziwa Victoria. Jumla ya shilingi bilioni 5.5 fedha
za ndani na shilingi bilioni 22.0 fedha za nje zimetengwa.

() Kuboresha Huduma za Maji Katika Jiji la Dar es Salaam

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na utekelezaji wa miradi ya usambazaji
maji na usafi wa mazingira katika maeneo ya Dar es Salaam na Pwani; kujenga
mitambo ya kutibu maji, mabomba ya kutolea majitaka kutoka maeneo ya makazi na
kupelekwa kwenye mitambo ya usafishaji. Jumla ya shilingi bilioni 6.0 fedha za ndani
na shilingi bilioni 45.0 fedha za nje zimetengwa.

(h) Mradi wa Maji wa Mpera na Kimbiji

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa tanki la kuhifadhia maji eneo
la Kisarawe Il lenye uwezo wa mita za ujazo 15,000; na kuendelea na ujenzi wa
miundombinu ya kusambaza huduma za maji kwa wananchi wa Kigamboni kutoka
katika visima vya Kimbiji na Mpera. Jumla ya shilingi bilioni 3.0 fedha za ndani na
zimetengwa.
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() Ujenzi, Ukarabati na Upanuzi wa Miradi ya Maji katika Miji Mikuu ya
Wilaya, Miji Midogo na Miradi ya Kitaifa

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha utekelezaji wa mradi wa Orkesumet

(Simanjiro) na kuanza utekelezaji wa miradi ya kuboresha huduma za maji katika miji

midogo na miji mikuu ya wilaya 28. Jumla ya shilingi bilioni 46.9 fedha za ndani na

shilingi bilioni 21.3 fedha za nje zimetengwa.

() Kusimamia na Kuendeleza Rasilimali za Maji Nchini

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na utekelezaji wa mipango shirikishi ya
usimamizi na utumiaji wa rasilimali za maji nchini kwa kujenga vituo saba (7) vya
kufuatilia mwenendo wa maji katika mito; kutoa leseni mpya 20 za uchimbaji visima
na vibali 180 vya kuchimba visima vya maji; kutoa vibali 450 vya matumizi ya maji;
kuanzisha jumuiya 9 za watumia maji; kufanya utafiti maeneo ya kuchimba visima;
kuweka mipaka na kutangaza vyanzo vya maji katika Gazeti la Serikali; kukamilisha
ujenzi wa ofisi ya Maji ya Bonde la Wami — Ruvu; na kuanza ujenzi wa bwawa la
Farkwa. Jumla ya shilingi bilioni 10.5 fedha za ndani na shilingi bilioni 27.0 fedha za
nje zimetengwa.

(k) Ufuatiliaji wa Ubora wa Maji na Usimamizi wa Mfumo wa Ikolojia

Kazi zitakazotekelezwa ni: Kukusanya na kuhakiki usalama wa sampuli 15,000 za
maji kutoka katika vyanzo vya maji; kuunda na kusambaza mitambo 500 ya kuondoa
madini ya fluoride kwenye maji; kuanza ujenzi wa majengo ya maabara za maiji
katika mikoa ya Geita, Manyara, Tabora, Lindi, Simiyu, Songwe, Katavi, Dodoma,
Tanga na Arusha; na ununuzi wa vifaa na vitendeakazi vya maabara za maji. Jumla
ya shilingi bilioni 2.2 fedha za ndani na shilingi bilioni 2.5 fedha za nje zimetengwa.

()  Ufuatiliaji na Uratibu wa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP
1))

Kazi zitakazotekelezwa ni: Kugharamia ulipaji kwa kampuni ya wataalamu wanaotoa

huduma katika usimamizi wa mradi; na kuratibu utekelezaji wa programu ya maji

WSDP II. Jumla ya shilingi bilioni 4.5 fedha za ndani na shilingi bilioni 6.2 fedha za

nje zimetengwa.

4.3.5.7 Hifadhi ya Mazingira na Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi

(@) Mradi wa Ujenzi na Ukarabati wa Ofisi na Makazi ya Makamu wa Rais
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukarabati na kujenga Ofisi na Makazi ya Makamu
wa Rais Wete - Pemba na Kilimani — Dodoma; kukamilisha ukarabati wa Ofisi na
Makazi ya Makamu wa Rais Tunguu — Zanzibar; na kununua magari manne (4) ya
Ofisi. Jumla ya shilingi bilioni 3.9 fedha za ndani zimetengwa.
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(b) Mradi wa Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi kwa Kupitia Mifumo ya
Ikolojia

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukarabati wa malambo sita (6) na kuanzisha
maeneo nane (8) ya uhifadhi wa malisho endelevu katika maeneo ya Kishapu
(Shinyanga), Mpwapwa (Dodoma) na Simanjiro (Manyara); kuwezesha hifadhi ya
mito katika Wilaya ya Mvomero; kuotesha vitalu vya miti 390,000 ili kuboresha
lindimaji; kuongoa ardhi iliyoharibika na kuboresha kingo za mito katika maeneo ya
Kaskazini A (Unguja) na Kishapu (Shinyanga) katika maeneo ya mradi; kuwezesha
uanzishaji wa shughuli mbadala kwa ajiili ya kuhimili mabadiliko ya tabianchi; na
kuendesha mafunzo kwa maafisa wa Serikali za Mitaa kuhusu kuhimili mabadiliko ya
tabianchi kwa kutumia mifumo-ikolojia. Jumla ya shilingi milioni 300.0 fedha za ndani
na shilingi milioni 500.0 fedha za nje zimetengwa.

(c) Mradi wa Kurejesha Ardhi lliyoharibika na Kuongeza Usalama wa
Chakula Katika Maeneo Kame Tanzania

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendesha mafunzo ya shamba darasa kwa maafisa
ya matumizi ya ardhi; kuwezesha kufanya tathmini shirikishi ya misitu kwa ajili ya
kuandaa mpango shirikishi wa usimamizi wa misitu katika jamii za Wahadzabe
katika Wilaya ya Mkalama; na kujenga miundombinu ya maji ikiwemo malambo,
visima na mifumo ya kuvuna maji ya mvua kwa ajili ya matumizi ya mifugo na kilimo
cha umwagiliaji kwenye maeneo ya mradi. Jumla ya shilingi milioni 500.0 fedha za
nje zimetengwa.

(d)  Mradi wa Usimamizi Jumuishi wa Mfumo lkolojia na Urejeshwaji wa Uoto
Asili na Hifadhi ya Bionuai
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendesha mafunzo kwa maafisa wa Halmashauri
za Chunya, lIringa, Kasulu, Kibondo, Mbarali, Mpanda, Mpimbwe, Waging'ombe,
Sumbawanga na Uvinza kuhusu utekelezaji wa shughuli za mradi; kuanzisha jumuia
tano (5) za mifumo ya ushirikishaji wa jamii katika uhifadhi wa wanyamapori na
misitu; kutoa mafunzo kuhusu kutekeleza kilimo kinachozingatia mabadiliko ya
tabianchi; na kujenga miundombinu sita (6) ya maji kwa ajili ya binadamu na mifugo
yakiwemo malambo na visima. Jumla shilingi milioni 500.0 fedha za nje zimetengwa.

(e) Mradi wa Usimamizi Endelevu wa Ardhi ya Bonde la Ziwa Nyasa

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga uwezo wa vikundi vya wakulima na wadau
mbalimbali katika matumizi bora ya ardhi; kuwezesha uzalishaji endelevu wa mkaa
na matumizi ya majiko banifu; kuwezesha usimamizi endelevu wa vyanzo vya maji;
kuwezesha makundi vya wanawake na vijana katika uwekezaji mdogo wa kilimo
biashara; kutoa mafunzo ya usimamizi shirikishi wa misitu; kutoa mafunzo ya
shamba darasa kwa wakulima; kuendesha mafunzo kwa vikundi vya wavuvi kuhusu
uvuvi endelevu; kuendesha mafunzo kwa wakulima kuhusu upandaji miti kibiashara;
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kuendesha mafunzo kwa wachimbaji wadogo kuhusu uchimbaji endelevu madini; na
kuwezesha makundi ya wakulima kufanya ziara za mafunzo kuhusu kilimo endelevu.
Jumla ya shilingi milioni 392.4 fedha za nje zimetengwa.

()] Mradi wa Kutekeleza Mpango wa Kitaifa wa Utekelezaji wa Mkataba wa
Stockholm Unaohusu Kemikali Zinazodumu katika Mazingira kwa Muda
Mrefu

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukusanya sampuli za mafuta ya kwenye transfoma
Zanzibar na kusafirisha Afrika Kusini kwa ajili ya uchunguzi wa kimaabara;
kukamilisha rasimu ya Kanuni za Usimamizi wa kemikali zinazodumu kwenye
mazingira kwa muda mrefu (POPs); kukusanya sampuli za hewa na kusafirisha nje
ya nchi kwa uchunguzi wa kimaabara; kukusanya sampuli za maji na kufanya
uchunguzi wa kimaabara nchini; kuwezesha uanzishwaji wa kanzidata ya kemikali
zitokanazo na uchomaji taka; na kufanya kikao cha wadau cha kuainisha fursa za
urejelezaji wa taka ngumu. Jumla ya shilingi milioni 100.0 fedha za ndani na shilingi
milioni 200.0 fedha za nje zimetengwa.

(@9 Mradi wa Kujenga Uwezo wa Kitaasisi wa Kutekeleza Sheria ya
Usimamizi wa Mazingira

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya tathmini ya utekelezaji wa Sheria ya

Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004; kuandaa kanuni 15 na miongozo 15

inayohitajika kwa ajili ya kuboresha usimamizi na utekelezaji wa Sheria husika; na

kuweka mfumo wa kimtandao wa kutoa vibali vya mazingira. Jumla ya shilingi milioni

200.0 fedha za nje zimetengwa.

(h) Mradi wa Majaribio wa Kikanda wa Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi
katika Bonde la Ziwa Victoria (ACC - LVB Project)

kuwezesha jamii kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi; kuanzisha kitalu
cha miti na kujenga mifumo ya uvunaji maji ya mvua katika shule ya Sekondari
Ng’haya; nakuwezesha miradi ya majaribio ya kilimo cha misitu ili kuhimili mabadiliko

zimetengwa.

) Mradi wa Kupunguza Hewa Ukaa inayosababishwa na Ukataji na
Uharibifu wa Misitu

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga uwezo wa kitaasisi katika kusimamia na

kuratibu shughuli za kupunguza hewa ukaa inayotokana na ukataji na uharibifu wa

misitu; kuhuisha Mkakati wa Kupunguza Uharibifu wa Misitu na Ukataji Miti katika

sera na mipango; kukamilisha mwongozo wa Taifa wa Kupunguza Hewa Ukaa
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inayosababishwa na Ukataji na Uharibifu wa Misitu; na kujenga uwezo wa wataalam
katika sekta za Misitu, Maliasili, Nishati, Kilimo, Mifugo, Ardhi na Mamlaka za Serikali
za Mitaa ili kuibua na kuandaa maandiko ya miradi ya kuhimili athari za mabadiliko
ya tabianchi. Jumla ya shilingi milioni 100.0 fedha za nje zimetengwa.

) Mradi wa Kudhibiti Kemikali Zinazomong’onyoa Tabaka la Ozoni
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufuatilia utekelezaji wa Kanuni za ODS hususan
kwenye matumizi ya kemikali zinazomong’onyoa Tabaka la Ozoni; kufanya vikao na
Taasisi za Serikali kuhusu udhibiti wa kemikali zinazomong'onyoa Tabaka la Ozoni;
na kukuza uelewa wa jamii kuhusu utekelezaji wa Mkataba wa Vienna na ltifaki ya
Montreal kuhusu Udhibiti wa Kemikali Zinazoharibu Tabaka la Ozoni. Jumla ya
shilingi milioni 50 fedha za nje zimetengwa.

4.3.5.8 Hifadhi ya Jamii

€) Kuimarisha Programu za Kusaidia Kaya Maskini

Kazi zitakazotekelezwa ni: Kutambua na kutathmini hali za ustawi wa maisha ya
kaya 886,724 za walengwa wa Mpango; kuhawilisha ruzuku kwa kaya maskini
1,146,723 katika maeneo 186 ya utekelezaji kwa mizunguko sita (6) ya malipo;
kutekeleza miradi 2,578 ya jamii ya kutoa ajira za muda kwa kaya maskini 176,516
katika maeneo 51 ya utekelezaji na kuibua miradi mingine 6,218 kwa ajili ya
utekelezaji katika mwaka 2022/23; kutekeleza miradi 495 ya kupunguza umasikini
katika mamlaka za maeneo 33 ya utekelezaji; kuunda vikundi 10,000 vya kuweka
akiba, kukopesha na kuwekeza katika maeneo 52 ya utekelezaji; kuongeza maeneo
99 ya utekelezaji yatakayoshiriki malipo kwa njia ya mtandao kutoka maeneo 39
yanayoshiriki sasa. Jumla ya shilingi bilioni 2.0 fedha za ndani na shilingi bilioni 95.8
fedha za nje zimetengwa.

(b) Kuboresha Huduma za Hifadhi ya Jamii

Kazi zitakazotekelezwa ni: kuendelea na utekelezaji wa Mpango wa Maboresho ya
Sekta ya Jamii (2019/20 - 2022/23); kukamilisha mapitio ya Sera ya Taifa ya Kinga
ya Jamii; na kutekeleza mikakati mbalimbali ya kinga ya jamii. Jumla ya shilingi
milioni 575.0 fedha za ndani na shilingi bilioni 1.2 fedha za nje zimetengwa.

4.35.9 Usalama wa Chakula na Lishe

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuwezesha Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula
kununua, kuhifadhi na kusambaza nafaka kwenye maeneo yenye upungufu wa
chakula; kufanya tathmini mbili (2) za uzalishaji na upatikanaji wa chakula; kufanya
tathmini ya kina ya hali ya chakula na lishe kwenye maeneo yenye upungufu wa
chakula; kutoa mafunzo ili kuwajengea uwezo wadau 484 kuhusu uongezaji thamani
na matumizi ya mazao yenye virutubishi kwa wingi na yale yaliyoongezewa
virutubishi kibaiolojia ili kupunguza matatizo ya lishe; na kuratibu utekelezaji wa
Mpango Kazi wa Utekelezaji wa Masuala ya Lishe Katika Kilimo. Jumla ya shilingi
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bilioni 15.2 fedha za ndani zimetengwa.
4.3.6 Kuendeleza Rasilimali Watu

(@) Ukuzaji Ujuzi wa Nguvukazi na Kuimarisha Upatikanaji wa Takwimu za
Soko la Ajira

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kutoa mafunzo ya uzoefu wa kazi kwa vijana 2,000
wabhitimu wa vyuo vya elimu ya juu na kati kwa lengo la kuwapatia uzoefu wa kazi ili
kuwaweze kujiari au kuajirika; kutoa mafunzo ya kurasimisha ujuzi uliopatikana nje
ya mfumo rasmi wa mafunzo katika fani mbalimbali kwa vijana 3,000; kutoa mafunzo
ya kilimo cha kisasa kupitia vitalu nyumba kwa vijana 5,000; kutoa mafunzo ya
kukuza ujuzi kwa njia ya uanagenzi kwa vijana 3,000; kutoa mafunzo ya ujuzi kwa
watu wenye ulemavu katika fani mbalimbali kupitia vyuo vya mafunzo stadi; kufanya
Utafiti wa Kitaifa wa Wataalamu Nchini (National Manpower Survey); na kuandaa
mfumo wa kitaifa wa taarifa za soko la ajira. Jumla ya shilingi bilioni 9.0 fedha za
ndani zimetengwa.

(b)  Kukuza Ubunifu na Kuwezesha Uhawilishaji wa Teknolojia kwa Vijana na
Watu wenye Ulemavu

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kutambua vijana wabunifu wenye ulemavu na aina

ya ubunifu husika; kufanya tathmini ya mabhitaji ya kuendeleza ubunifu huo pamoja

na kuwaunganisha na taasisi wezeshi.

(c) Programu ya Kukuza Kazi za Staha

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kufanya tathmini ya hali ya tija nchini ili kuwezesha
kuandaa Sera ya Taifa ya Tija; kufanya tathmini ya hali ya utoaji wa huduma kwa
Watu Wenye Ulemavu ili kuwezesha upatikanaji wa takwimu/taarifa kwa ajili ya
kuandaa Mipango/Mikakati jumuishi; kufanya tathmini ya utekelezji wa masula ya
Afya na Usalama Mabhali pa Kazi ili kuhakikisha viwango vya kazi vinafikiwa na
kuboresha mazingira ya ufanyaji biashara nchini; na kuongeza usajili wa
wanachama na wachangiaji katika Mifuko ya Hifadhi ya Jamii kutoka 892,327 hadi
1,160,264 kwa Mfuko wa NSSF. Jumla ya shilingi bilioni 1.2 fedha za nje
zimetengwa.

(d) Kuwawezesha Vijana Kiuchumi kwa Kuwapatia Mikopo yenye Masharti
Nafuu
Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga uwezo wa vikundi na kampuni za vijana na

watu wenye ulemavu kuhusu fursa za ununuzi wa asilimia 30 inayotolewa na taasisi
za umma kwa makundi maalumu; kuendelea kutoa mikopo kwa miradi mikubwa ya
vijana yenye uwezo wa kuajiri vijana wengi ikiwa ni pamoja na kuwajengea uwezo
wa utafutaji wa masoko ya nje kwa njia ya mtandao; kufanya Ufuatiliaji na Tathmini
ya mikopo inayotolewa kupitia Mfuko wa Maendeleo ya Vijana; kuwezesha mabinti

166



wanaojifungua katika umri mdogo kupitia mafunzo ya stadi za maisha na
kuwawezesha kiuchumi ili waweze kujitegemea katika mikoa ya Katavi, Tabora,
Dodoma, Mara, Shinyanga na Simiyu. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani
zimetengwa.

4.3.7 Maeneo Mengine ya Kipaumbele
4.3.7.1 Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo

@) Ujenzi wa Vituo vya Mazoezi na Kupumzika Wananchi

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa vituo vya mazoezi na kupumzikia
wananchi katika Mikoa ya Dar es Salaam, Dodoma na Geita; na kuratibu ujenzi wa
uwanja wa michezo Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni 10.5 fedha za ndani
zimetengwa.

(b)  Upanuzi wa Usikivu wa Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufunga mitambo ya masafa ya FM katika mikoa
mipya ya Njombe, Songwe na Simiyu pamoja na wilaya za Kilwa na Serengeti;
kufunga mitambo ya masafa ya FM katika visiwa vya Unguja na Pemba; kuimarisha
Chaneli ya Tanzania Safari kwa kununua mitambo na vifaa vya uandaaji na
utangazaji mahsusi kwa ajili ya vipindi vya utalii (kamera za kisasa, drones, LIVE U,
magari, vifaa vya kurekodi sauti za wanyama na ndege na vifaa vya kuhariri picha za
video); kutoa mafunzo kwa watendaji kuhusu uandaaji bunifu wa vipindi; na kufunga
mitambo ya Televisheni kwa ajili ya kuunganisha studio za TBC1 na TBC2. Jumla ya
shilingi bilioni 5.0 fedha za ndani zimetengwa.

(c) Mfuko wa Utamaduni na Sanaa Tanzania
Shughuli itakayotekelezwa ni kuanza kwa uendeshaji wa Mfuko wa Utamaduni na
Sanaa Tanzania. Jumla ya shilingi bilioni 1.5 fedha za ndani zimetengwa.

(d)  Upanuzi wa Chuo cha Michezo cha Malya

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga madarasa matatu (3) na jengo la bweni;
kununua samani; na kujenga kituo cha ukuzaji vipaji vya michezo (sports academy).
Jumla ya shilingi bilioni 1.3 fedha za ndani zimetengwa.

(e) Habari kwa Umma

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukusanya na kusambaza habari na taarifa kwa
wananchi kuhusu mafanikio ya utekelezaji wa miradi na programu mbalimbali za
Serikali katika mikoa, wilaya, halmashauri, miji na majiji nchini; kuandaa Vibango,
video fupi na makala za video na redio zenye kuonesha utekelezaji wa Serikali kwa
ajili ya matangazo ya televisheni, redio na mitandao ya kijamii; ununuzi wa vitendea
kazi kazi muhimu kwa ajili ya ukusanyaji, uchakataji na uandaaji wa taarifa vikiwvemo
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kamera na visaidizi vyake, LIVE U, kompyuta, ujenzi wa kituo cha habari (press
centre) na studio ya kisasa. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa.

()] Ujenzi wa Eneo Changamani la Michezo Dar es Salaam

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kurekebisha mifumo ya maji taka, umeme na maji
safi; kuweka paa jipya, ubao wa matokeo (Score Board - Big Screen) pamoja na
kurekebisha vyoo katika Uwanja wa Uhuru; kuweka taa na viyoyozi (AC) katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa na Uhuru; kukarabati vyumba viwili (2) vya mikutano
vya juu na chini katika Uwanja wa Uhuru; kuweka taa za kuwezesha michezo na
matukio kufanyika usiku katika Uwanja wa Uhuru; kuweka kamera za usalama katika
Uwanja wa Uhuru; na ukarabati wa mifumo ya zimamoto na usalama. Jumla ya
shilingi milioni 648.0 fedha za ndani zimetengwa.

(@0 Programu ya Urithi wa Ukombozi wa Bara la Afrika

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukusanya na kuhifadhi kumbukumbu zinazoshikika
na zisizoshikika ndani na nje ya nchi kuhusu harakati za ukombozi wa Bara la Afrika;
kukarabati majengo yaliyotumika wakati wa harakati za ukombozi wa Bara la Afrika
ikiwemo lililotumiwa na Kamati ya OAU ya Ukombozi wa Bara la Afrika; kufanya
utafiti wa awali katika mikoa mitano (5) ya Dar es Salaam, Morogoro, Lindi, Ruvuma
na Dodoma na kuandaa taarifa fupi za maeneo 10 ya kumbukumbu za harakati za
ukombozi wa Bara la Afrika ili kuyatangaza katika Gazeti la Serikali kuwa Urithi wa
Taifa; kutoa elimu ya uhifadhi kwa wamiliki wa maeneo ya urithi wa ukombozi; na
kuitangaza Programu ya Urithi wa Ukombozi wa Bara la Afrika ndani na nje ya nchi.
Jumla ya shilingi milioni 515.0 fedha za ndani zimetengwa.

(h)  Ukarabati wa Chuo cha Sanaa Bagamoyo (TaSUBa)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kununua vifaa vya studio ikijumuisha vifaa vya
kufundishia na kujifunzia katika teknolojia ya sauti, muziki, ubunifu na uzalishaji wa
picha jongefu; na ukarabati wa madarasa, maktaba, Flexible Hall (ukumbi), darasa la
TEHAMA, ukumbi wa mwembeni na jengo la utawala. Jumla ya shilingi milioni 250.0
fedha za ndani zimetengwa.

) Ujenzi wa Eneo Changamani la Michezo Dodoma
Shughuli itakayotekelezwa ni: kuratibu ujenzi wa uwanja wa michezo Dodoma
ambapo jumla ya shilingi milioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa.

() Kufunga Mtambo Mpya wa Kisasa wa Uchapaji

Shughuli itakayotekelezwa ni kuratibu ufungaji wa mtambo mpya wa kisasa wa
uchapaji ambapo jumla ya shilingi milioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa.
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4.3.7.2 Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa

@) Ujenzi, Ununuzi na Ukarabati wa Majengo ya Ofisi na Makazi ya Balozini
Shughuli zitakazotekelezwa ni: ujenzi wa jengo la ofisi na kitega uchumi katika
kiwanja cha Ubalozi za Tanzania Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo;
ujenzi wa jengo la ofisi na makazi ya Balozi katika kiwanja cha Ubalozi wa Tanzania
Muscat, Oman; na ujenzi wa makazi ya Balozi katika kiwanja cha Ubalozi wa
Tanzania Addis Ababa, Ethiopia; na kuendelea na ujenzi wa vyumba tisa (9) vya
mihadhara katika Chuo cha Diplomasia. Jumla ya shilingi bilioni 13.5 zimetengwa.

(b) Programu ya Msaada wa Maendeleo ya Umoja wa Mataifa (UNDP
Support Programme)

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuandaa Dira ya Maendeleo ya Taifa ya Mwaka
2050; kuanzisha mfumo wa kitaifa wa ukusanyaji, usimamizi na uchambuzi wa
takwimu jumuishi; kuandaa taarifa ya kitaifa ya maendeleo ya watu; kuandaa
Mwongozo wa Ufadhili wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka
Mitano; kutoa mafunzo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 15 kuhusu Mwongozo wa
Maendeleo ya Uchumi; kutoa mafunzo kwa watumishi 52 kutoka katika Wizara,
Taasisi na Wakala za Serikali - MDA kuhusu upangaji na usimamizi wa miradi na
miongozo ya upangaji wa miradi, mazungumzo ya kuongeza mikopo, kutoa
dhamana na kupokea misaada; na kufanya mazungumzo ya kisekta yanayolenga
afya, elimu na upokeaji wa misaada. Jumla ya shilingi bilioni 1.3 zimetengwa.

4.3.7.3 Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi

Shughuli mahsusi zitakazotekelezwa ni pamoja na:

@) Ununuzi wa mbia wa miradi ya Ujenzi wa Viwanda vya Dawa Muhimu na
Vifaa Tiba itakayotekelezwa na Bohari Kuu ya Dawa (MSD) katika Mikoa ya
Pwani, Mwanza na Mbeya,

(b) Kukamilisha ununuzi wa mtoa huduma wa kudumu wa mradi wa Uendeshaji
wa Huduma ya Usafiri wa Mabasi Yaendayo Haraka Jijini Dar es Salaam
Awamu ya Kwa nza;

(c) Ununuzi wa Mbia wa miradi ya ujenzi wa Hoteli ya Nyota Nne na Kituo
Changamani cha Biashara katika Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha
Julius Nyerere;

(d) Kukamilisha upembuzi yakinifu na kuingia katika hatua ya ununuzi wa mbia
wa mradi wa Kusambaza Gesi Asilia katika mikoa ya Dar es Salaam, Lindi na
Mtwara,

(e) Kukamilisha upembuzi yakinifu na kuingia katika hatua ya ununuzi wa mbia
wa ujenzi wa reli ya standard gauge ya Tanga — Arusha - Musoma pamoja na
matawi ya Engaruka na Minjingu;

)] Kukamilisha upembuzi yakinifu na kuingia katika hatua ya ununuzi wa mbia
wa mradi wa ujenzi wa reli ya Standard Gauge ya Mtwara — Mbamba Bay na
matawi ya Mchuchuma na Liganga;
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(9) Kukamilisha upembuzi yakinifu na kuingia katika hatua ya ununuzi wa mbia
wa Mradi wa Ujenzi wa Hosteli za Chuo cha Elimu ya Biashara katika
Kampasi za Dodoma na Dar es Salaam;

(h) Kukamilisha upembuzi yakinifu wa awali na kuingia katika hatua ya
maandalizi ya upembuzi yakinifu wa mradi wa ujenzi wa Hosteli ya wanafunzi
wa Taasisi ya Uhasibu Tanzania Kampasi ya Dar es Salaam na Mbeya;

0] Kukamilisha upembuzi yakinifu wa Mradi wa Kituo cha Tiba ya Ugonjwa wa
Saratani chini ya Taasisi ya Tiba ya Ocean Road - (Mloganzila); na
()] Ununuzi wa mbia wa mradi wa ujenzi wa kiwanda cha kutengeneza simu za

mkononi chini ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA).

4.3.7.4 Mfuko wa Uwezeshaji wa Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta
Binafsi

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuwezesha Wizara, Taasisi na Wakala za Serikali

nne (4) kufanya upembuzi yakinifu kwa miradi ya PPP; kuwezesha malipo ya miradi

ya PPP; kufanya mafunzo juu ya dhana za PPP kwa taasisi 120 zinazotarajia kuingia

mikataba ya PPP; na kuanzisha kituo cha Ubia (PPP Centre). Jumla ya shilingi

bilioni 3.3 fedha za ndani zimetengwa.

4.3.7.5 Kujumuisha Masuala ya Watu wenye Ulemavu katika Maendeleo ya
Kiuchumi

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuandaa na kutekeleza utaratibu utakaowezesha
upatikanaji wa taarifa sahihi katika mfumo fikivu kwa watu wenye ulemavu ikiwa ni
pamoja na kuimarisha matumizi ya lugha ya alama, alama mguso, maandishi
yaliyokuzwa na njia nyingine zinazoweza kutumika kwa watu wenye ulemavu (Viziwi,
Watu wenye Ulemavu wa ngozi, Wasioona na wenye Uoni Hafifu) pamoja kufufua na
kuwezesha uendeshaji wa chuo cha ufundi stadi na huduma za Marekebisho kwa
Watu wenye Ulemavu cha Luanzari Tabora. Jumla ya shilingi milioni 30.0 fedha za
ndani na shilingi milioni 450.0 fedha za nje zimetengwa.
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SURA YA TANO
UGHARAMIAJI WA MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA 2021/22

5.1 Utangulizi

Sura hii inaelezea makadirio ya ugharamiaji wa utekelezaji wa Mpango wa
Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2021/22. Makadirio husika yameakisi utekelezaji wa
Mkakati wa Ugharamiaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka
Mitano, 2021/22 — 2025/26 ikiwemo matumizi ya vyanzo bunifu vya mapato ili
kufanikisha ugharamiaji wa Mpango. Serikali iliweka lengo la kutenga kati ya asilimia
30 hadi 40 ya bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika
utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2016/17 -
2020/21. Katika kipindi cha mwaka 2016/17 hadi 2020/21, Serikali imefikia lengo
kwa kutenga wastani wa asilimia 37.0 ya bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya
maendeleo. Lengo la Serikali ni kuendeleza mwenendo huu. Katika Mpango wa
Maendeleo wa Mwaka 2021/22, Serikali imetenga rasilimali fedha katika miradi
yenye matokeo makubwa na ya haraka katika uchumi ili kuimarisha ukuaji wa
uchumi na ustawi wa maisha ya watu. Aidha, sekta binafsi itaendelea kuwa mdau
muhimu katika ugharamiaji wa Mpango.

5.2 Gharama za Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2021/22
Mpango umejielekeza katika utekelezaji wa maeneo makuu matano (5) ya
kipaumbele ambayo ni: kuchochea uchumi shindani na shirikishi; kuimarisha uwezo
wa uzalishaji viwandani na utoaji huduma; kukuza biashara na uwekezaji
kuchochea maendeleo ya watu; na kuendeleza rasilimali watu kama ilivyoainishwa
katika Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 -
2025/26.

Matumizi ya maendeleo yanatarajiwa kuwa shilingi bilioni 13,326.8 mwaka 2021/22,
sawa na asilimia 37 ya Bajeti ya Serikali. Kati ya fedha hizo, shilingi bilioni 10,370.9
ni fedha za ndani, sawa na asilimia 77.8 ya bajeti ya maendeleo na shilingi bilioni
2,955.9, ni fedha za nje sawa na asilimia 22.2 ya bajeti ya maendeleo. Vyanzo vya
ugharamiaji wa Mpango vinatarajiwva kuwa shilingi bilioni 6,180.0 kutokana na
mapato ya ndani (mapato ya kodi na yasiyo ya kodi), shilingi bilioni 4,190.9 kutokana
na mikopo yenye masharti ya kibiashara ya ndani na nje na shilingi bilioni 2,955.9
misaada na mikopo nafuu kutoka nje.

Sehemu kubwa ya bajeti ya maendeleo itatumika kugharamia utekelezaji wa miradi
ya kielelezo ambayo ni: Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere - MW
2,115; Kuboresha Shirika la Ndege Tanzania (ATCL); Ujenzi wa Reli ya Kati kwa
Kiwango cha Kimataifa (Standard Gauge); Makaa ya Mawe - Mchuchuma na Chuma
— Liganga ikijjumuisha ujenzi wa reli ya kiwango cha kimataifa kutoka Mtwara hadi
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Mbamba Bay na matawi ya Mchuchuma na Liganga; Bomba la Mafuta Ghafi kutoka
Hoima (Uganda) hadi Tanga (Tanzania); Mradi wa Kuchakata Gesi Asilia kuwa
Kimiminika (LNG) — Lindi; Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Ruhudji (MW 358);
Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Rumakali (MW 222); Ujenzi wa Madaraja
Makubwa na Barabara za Juu (Interchange) za Daraja la Kigongo - Busisi (Mwanza),
Tanzanite (Dar es Salaam) na Interchange ya Kamata (Dar es Salaam); Bandari ya
Uvuvi (Mbegani) na Ununuzi wa Meli za Uvuvi; Kiwanda cha Sukari Mkulazi;
Utafutaji wa Mafuta katika Vitalu vya Eyasi Wembere na Mnazi Bay Kaskazini; Mradi
wa Magadi Soda — Engaruka; Kanda Maalumu za Kiuchumi; na Kuongeza Rasilimali
Watu yenye Ujuzi Adimu na Maalumu (Ujuzi wa Kati na Wabobezi) kwa Maendeleo
ya Viwanda na Ustawi wa Jamii.

Miradi mingine ya maendeleo hususan ya viwanda na uwekezaji mkubwa itaendelea
kugharamiwa kupitia uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje, uwekezaji wa sekta
binafsi, taasisi zisizo za kiserikali, taasisi za dini na kwa utaratibu wa Ubia kati ya
Sekta ya Umma na Sekta Binafsi (PPP) pamoja na Washirika wa Maendeleo. Aidha,
baadhi ya miradi ya maendeleo ya kijamii hususan itakayotekelezwa katika Mamlaka
za Serikali za Mitaa itagharamiwa kwa kupitia Wajibu kwa Jamii (Corporate Social
Responsibility - CSR) pamoja na michango ya nguvu za wananchi. Jukumu la msingi
la Serikali katika eneo hili ni kujenga mazingira wezeshi ya kuvutia ushiriki wa sekta
binafsi na washirika wa maendeleo katika shughuli za kiuchumi.

5.3 Vyanzo vya Mapato kwa Mwaka 2021/22

Mkakati wa Ugharamiaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka
Mitano umeainisha vyanzo mbalimbali vya ndani, nje na bunifu vya ugharamiaji wa
Mpango. Katika mwaka 2021/22, Serikali itaendelea kutekeleza kikamilifu
mapendekezo ya vyanzo hivyo.

5.3.1. Mapato ya Kodi na Yasiyo ya Kodi

Kwa upande wa mapato ya ndani, Serikali itasimamia ukusanyaji wa mapato ya kodi
na mapato yasiyo ya kodi kwa: kuboresha mazingira ya kufanya biashara na
uwekezaji ili kukuza biashara ndogo na za kati kwa ukuaji endelevu wa uchumi
utakaowezesha kupanuka kwa wigo wa kodi; kuimarisha mazingira ya ulipaji kodi
kwa hiari ikiwemo kuboresha na kuhimiza matumizi sahihi ya mifumo ya TEHAMA
na kutoa elimu kwa umma; kuimarisha usimamizi wa ukusanyaji wa mapato;
kuimarisha usimamizi wa sheria za kodi ili kutatua changamoto za ukwepaji kodi na
kupunguza upotevu wa mapato; na kuoanisha na kuboresha tozo na ada mbalimbali.
Katika kuendeleza juhudi za kuimarisha makusanyo ya ndani, Serikali itaendelea
kutekeleza Mfumo wa Dirisha Moja la Kielektroniki (Tanzania Electronic Single
Window System - TeSWS) ili kurahisisha upitishaji wa mizigo katika vituo vya
mipaka pamoja na kupunguza gharama za kufanya biashara nchini; kuendelea
kusimamia Mfumo wa Serikali wa Kielektroniki wa Ukusanyaji wa Mapato
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(Government Electronic Payment Gateway- GePG); kuratibu tozo na ada mbalimbali
ili kuhakikisha kuwa michango stahiki inawasilishwa kwa wakati kwenye Mfuko Mkuu
wa Hazina ya Serikali.

5.3.2. Misaada na Mikopo Yenye Masharti Nafuu

Kwa upande wa mchango wa Washirika wa Maendeleo, Serikali itaendelea
kutekeleza kikamilifu Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo baina ya Serikali na
Washirika wa Maendeleo (Development Cooperation Framework - DCF) pamoja na
Mpango Kazi wake. Aidha, Serikali itaimarisha usimamizi wa fedha kutoka kwa
Washirika wa Maendeleo zinazopelekwa moja kwa moja katika miradi ya maendeleo
kupitia mfumo wa uratibu wa fedha zinazopelekwa moja kwa moja kwa watekelezaji
wa miradi ya maendeleo (D-fund Management Information System -MIS). Serikali
itaendelea kusimamia uwasilishwaji wa taarifa kwa wakati ili kufanikisha uhasibu na
ukaguzi wa miradi husika kwa lengo la kupata thamani halisi ya fedha katika
utekelezaji wa miradi hiyo.

Vilevile, Serikali itaendelea kuchukua hatua za kuandaa miradi pamoja na kufanya
majadiliano na Washirika wa Maendeleo ili kuwezesha upatikanaji wa fedha kutoka
mifuko mbalimbali inayohusiana na hifadhi na usimamizi wa mazingira na mabadiliko
ya tabianchi. Serikali imewasilisha miradi kwa ajili ya kupata ufadhili kwenye mfuko
wa Global Environmental Facility - GEF kwa kipindi cha miaka mitano (2019 — 2023)
ambapo kila mwaka Tanzania inapata takriban dola za Marekani milioni 21.7 kwenye
programu hiyo.

5.3.3. Mikopo ya Ndani na Nje Yenye Masharti ya Kibiashara

Mikopo ya kibiashara ya ndani na nje ni chanzo muhimu cha kugharamia utekelezaiji
wa Mpango. Serikali itaendelea kukopa kwa kuzingatia Mkakati wa Kusimamia
Madeni katika Kipindi cha Muda wa Kati 2020/21 — 2022/23 (Medium Term Debt
Strategy — MTDS). Serikali itaendelea kukopa mikopo yenye masharti nafuu
kulingana na upatikanaji wake. Aidha, kutokana na kupungua kwa mikopo kutoka
kwenye chanzo hicho, Serikali itakopa zaidi mikopo yenye masharti ya kati kwa
utaratibu wa Export Credit Agency - ECA na mikopo ya masharti ya kibiashara
itaelekezwa katika miradi ya kimkakati yenye kuchochea ukuaji wa uchumi na mauzo
nje.

Aidha, Serikali itaendelea kukuza soko la fedha kwa kuzingatia Mpango Mkuu wa
Maendeleo wa Sekta ya Fedha (2020/21 — 2029/30) ambao unalenga kuongeza
wigo wa upatikanaji wa huduma za mikopo, akiba, uwekezaji na kuongeza mchango
wa sekta ya fedha katika ukuaji wa uchumi ikiwa pamoja na kutatua changamoto
zilizopo kwa kuongeza upatikanaji wa mitaji ya muda mrefu, upatikanaji wa huduma
jumuishi za fedha na kulinda watumiaji wa huduma za fedha pamoja na kuwezesha
taasisi za ugharamiaji wa maendeleo ili kutoa fursa za mitaji kwa wawekezaji.
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Mpango huu utasaidia katika kuimarisha uthabiti wa sekta ya fedha, kuimarisha
ushirikiano wa kikanda na kimataifa, kudhibiti utakatishaji wa fedha haramu pamoja
na kuweka mazingira wezeshi ya sheria, kanuni, taratibu na miongozo na hivyo
kuwezesha kupatikana kwa matokeo =zaidi katika utekelezaji wa Mpango wa
Maendeleo wa Taifa.

5.4  Utaratibu Mwingine wa Ugharamiaji wa Miradi ya Maendeleo

Serikali itaendeleza jitihada za kuimarisha mazingira wezeshi kwa kutumia vyanzo
bunifu ili kusaidia utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Vyanzo hivyo ni pamoja na
uwekezaji wa Sekta binafsi kwa utaratibu wa Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta
Binafsi (PPP), uwekezaji wa moja kwa moja unaolenga kutekeleza vipaumbele vya
Mpango wa Maendeleo wa Taifa ikiwa ni pamoja na kuimarisha miundombinu
wezeshi ya uwekezaji na hatifungani za uendelezaji wa miundombinu. Serikali
itaendelea kutangaza fursa za uwekezaji wa moja kwa moja na kuandaa miongozo
kwa ajili ya vivutio vya wawekezaji katika miradi ya maendeleo. Aidha, Serikali
itaendelea kuweka mazingira wezeshi ili kuvutia uwekezaji hususan katika viwanda
vya kuongeza thamani vya malighafi zinazopatikana nchini katika maeneo ya dawa
na vifaa tiba, uunganishaji wa magari na mitambo pamoja na uzalishaji wa mafuta ya
kula.
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SURA YA SITA
UFUATILIAJI, TATHMINI NA UTOAJI WA TAARIFA

6.1 Utangulizi

Ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa ni moja ya nyenzo muhimu inayowezesha
utekelezaji mzuri wa Mipango ya Maendeleo. Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini wa
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 — 2025/26
umeainisha mbinu na viashiria vitakavyotumika katika kupima utekelezaji wa miradi
ya maendeleo kwa kipindi cha miaka mitano. Hivyo, Sura hii imejikita katika kutoa
mwelekeo wa ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa wa miradi katika mwaka 2021/22.

Katika mwaka 2021/22, ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa utajumuisha kukusanya
na kuchambua takwimu na taarifa ili kujua hali halisi ya utekelezaji wa miradi kwa
wakati husika. Zoezi hili litaiwezesha Serikali kutathmini mafanikio katika utekelezaji
wa miradi kwa kipindi cha mwaka mmoja. Taarifa za Ufuatiliaji na Tathmini
zitaiwezesha Serikali kufanya maamuzi sahihi hususan kuchukua hatua za
kuboresha na kutoa mwelekeo kwa miaka ijayo katika utekelezaji wa Mpango.

6.2 Malengo ya Ufuatiliaji, Tathmini na Utoaji Taarifa

Malengo ya utekelezaji wa kazi za ufuatiliaji na tathmini yamebainishwa katika

Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo

wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 — 2025/26. Aidha, Mkakati umeainisha miundo

ya kitaasisi, viwango, mipango na mikakati, viashiria, mifumo na miundo ya utoaji
taarifa, ushirikishwaji na uwajibikaji. Hivyo, malengo mahsusi ya ufuatiliaji na tathmini
kwa mwaka 2021/22 ni kama ifuatavyo:

@) Kufuatilia na kuonesha matokeo (ufanisi) na changamoto ya utekelezaji wa
Mpango;

(b) Kuratibu na kuwezesha Wizara, ldara Zinazojitegemea na Wakala za Serikali,
Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Sekta binafsi, na wadau
wengine kufuatilia utekelezaji wa shughuli/miradi ya maendeleo;

(c) Kuimarisha usimamizi wenye kuzingatia takwimu na taarifa ili kusaidia
utekelezaji wa miradi ya maendeleo;

(d) Kuwezesha kuchukuliwa kwa hatua za kukabiliana na changamoto
zilizojitokeza wakati wa utekelezaji wa Mpango; na

(e) Kuwianisha na kufungamanisha mifumo ya ufuatiliaji na tathmini katika
mifumo ya kitaasisi ya Wizara, ldara Zinazojitegemea na Wakala za Serikali,
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.
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6.3 Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa
Mwaka 2021/22

Katika mwaka 2021/22, ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Mpango utazingatia
Mfumo uliobainishwa katika Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka
Mitano 2021/22 — 2025/26. Katika kutekeleza jukumu hilo, masuala yafuatayo
yatazingatiwa: kusimamia maelekezo yaliyotolewa katika Mwongozo wa Ufuatiliaji na
Tathmini wa Miradi ya Maendeleo; kuhimiza uratibu kwa watendaji katika nyanja
zote ili kuepuka muingiliano wa majukumu na matumizi mabaya ya rasilimali fedha
na muda; kujenga uwezo kwa watendaji wa Vitengo vya Ufuatiliaji na Tathmini;
kuongeza upatikanaji wa rasilimali fedha; na uwekaji wa malengo mahsusi, viashiria
vinavyopimika na shabaha zinazoweza kufikiwa kwa mwaka mmaoja.

6.4  Matokeo ya Ufuatiliaji, Tathmini na Utoaji Taarifa

Taarifa za utekelezaji wa shughuli na miradi ya maendeleo zitaandaliwa na
kusambazwa kwa watekelezaji wa miradi ili kutatua changamoto zitakazobainishwa.
Wilaya, Miji, Manispaa na Majiji; Mikoa; na Wizara, Idara zinazojitegemea, Taasisi
na Wakala za Serikali. Mamlaka husika katika ngazi zote zinatakiwa kutoa taarifa za
utekelezaji wa miradi kwa kuzingatia mfumo uliobainishwa katika Mpango wa
Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2021/22. Vilevile, utoaji wa taarifa za miradi kwa
mwaka 2021/22 utazingatia matokeo yatakayopatikana katika kipindi husika cha
utekelezaji.

Wadau na wananchi wataelimishwa kuhusu wajibu na ushiriki wao katika hatua
mbalimbali za uandaaji na utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa. Aidha,
taarifa zitabainisha mafanikio, changamoto na fursa katika hatua mbalimbali za
utekelezaji wa Mpango. Serikali itatumia mbinu mbalimbali katika kuhakikisha taarifa
za utekelezaji wa miradi ya maendeleo zinawafikia wananchi kwa wakati. Mbinu hizo
ni pamoja na mikutano ya hadhara, maonesho ya kitaifa na kimataifa, tovuti za
Serikali, magazeti, vipeperushi, vyombo vya habari (televisheni na radio) pamoja na
vikao vya wadau. Vilevile, wananchi watapewa fursa ya kutoa maoni na
mapendekezo yao kuhusu utekelezaji wa Mpango. Taarifa za ufuatiliaji na tathmini
zitawawezesha watoa maamuzi katika ngazi mbalimbali kutoa maamuzi sahihi kwa
wakati. Matokeo yatakayotokana na ufuatiliaji na tathmini yanajumuisha kuandaliwa
kwa taarifa za utekelezaji kwa kila robo mwaka, nusu mwaka na mwaka mzima.

6.5 Mgawanyo wa Majukumu

Wadau muhimu katika kufanikisha jukumu la ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa
za utekelezaji wa Mpango ni pamoja na Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za
Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali
za Mitaa, sekta binafsi na Wananchi. Mgawanyo wa majukumu ni kama ifuatavyo:
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6.5.1 Wizara ya Fedha na Mipango

Wizara ya Fedha na Mipango itakuwa na jukumu la kusimamia na kuratibu shughuli
za ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya maendeleo ya kielelezo na kimkakati
inayotekelezwa na Serikali na sekta binafsi. Katika kutekeleza jukumu hilo, Wizara
ya Fedha na Mipango itashirikiana na Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za
Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma na sekta binafsi. Aidha, Wizara itapokea na
kuchambua taarifa za ufuatiliaji na tathmini kupitia Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia
Miradi ya Maendeleo — NPMIS ambapo maeneo ya kuboresha utekelezaji wa miradi
yataainishwa ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. Vilevile, Wizara itaandaa na kutoa
taarifa ya mwaka ya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo.

Ofisi ya Taifa ya Takwimu itaendelea kuandaa na kutoa miongozo mbalimbali ya
ukusanyaji, uchambuzi na uchakataji wa takwimu za viashiria vinavyosaidia katika
ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa Mpango. Miongozo hiyo
itapaswa kuzingatiwa na Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Taasisi
na Mashirika ya Umma, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na
sekta binafsi wakati wa kuandaa taarifa za kitakwimu za mwenendo na matokeo ya
utekelezaji wa Mpango. Vilevile, Ofisi ya Taifa ya Takwimu itajenga uwezo wa
wadau katika kukusanya, kuchambua, kuchakata, kuandaa na kutoa taarifa za
kitakwimu za utekelezaji wa Mpango.

6.5.2 Wizara, Idara Zinazojitegemea na Wakala za Serikali

Wizara, Idara Zinazojitegemea na Wakala za Serikali zitaandaa Mpango Kazi wa
ufuatiliaji na tathmini pamoja na taarifa za utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya
kila robo mwaka, nusu mwaka na mwaka mzima. Mpango Kazi na taarifa za
utekelezaji zitawasilishwa Wizara ya Fedha na Mipango kwa ajili ya uchambuzi na
ushauri. Vilevile, Wizara, ldara Zinazojitegemea na Wakala za Serikali zinapaswa
kutenga rasilimali fedha na kuvijengea uwezo vitengo vya ufuatiliaji na tathmini ili
kutekeleza majukumu hayo kwa ufanisi.

6.5.3 Ofisi ya Rais — TAMISEMI

Ofisi ya Rais — TAMISEMI itaratibu na kutoa taarifa za ufuatiliaji na tathmini ya
utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika ngazi ya Sekretarieti za Mikoa na
Mamlaka za Serikali za Mitaa. Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa
zinawajibika kuandaa Mpango Kazi wa ufuatiliaji na tathmini pamoja na kuandaa na
kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa kipindi cha robo
mwaka, nusu mwaka na mwaka mzima. Ofisi ya Rais - TAMISEMI itachambua na
kuandaa taarifa jumuishi na kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango. Aidha, Ofisi
ya Rais — TAMISEMI itatumia fursa ya kuandaa taarifa jumuishi kutoa maoni,
mapendekezo na ushauri kuhusu mwenendo wa utekelezaji wa miradi ya maendeleo
katika ngazi ya Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.
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6.5.4 Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora itaendelea
kuhakikisha kuwa Vitengo vya Ufuatiliaji na Tathmini vinakuwa na rasilimali watu
yenye weledi, uadilifu, juhudi na maarifa katika kutekeleza majukumu kwa ufanisi.

6.5.5 Sekta Binafsi

Sekta binafsi nchini imeendelea kukua ikiwa na zaidi ya asilimia 70 ya wajasiriamali
katika sekta isiyo rasmi. Katika kujenga uchumi shindani na viwanda kwa maendeleo
ya watu, Taifa linahitaji sekta binafsi yenye uwezo wa kuchangia katika utekelezaji
wa Mpango na kumudu ushindani wa kibiashara. Licha ya uwepo wa Baraza la Taifa
la Biashara (TNBC) katika ngazi ya Taifa, wizara, mikoa na wilaya; na taasisi za
uwakilishi wa sekta binafsi zikiwvemo TPSF, CTI na TCCIA bado zipo changamoto za
uwasilishaji wa taarifa muhimu zinazohitajika katika kufanya mapitio ya mifumo ya
kisera, kisheria na kitaasisi ili kuboresha mazingira ya utekelezaji wa Mpango.

Kwa kuzingatia changamoto hizo, Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa
Miaka Mitano 2021/22 — 2025/26 umetoa msukumo kwa sekta binafsi kwa ajili ya
kuwezesha kufikiva kwa malengo yake kupitia Mipango ya Maendeleo ya Taifa ya
mwaka mmoja mmoja ikivemo wa mwaka 2021/22. Hivyo, sekta binafsi itaendelea
kuhamasishwa kushiriki katika utekelezaji wa Mpango kwa kutoa maoni na
mapendekezo ya hatua za haraka za kuchukua ili kukabiliana na changamoto
zilizojitokeza wakati wa utekelezaji. Vilevile, Serikali inaendelea kuweka utaratibu wa
ukusanyaji wa taarifa za uwekezaji na utekelezaji ili kutoa taswira ya maendeleo
yanayowezeshwa na sekta binafsi. Utaratibu huo utajumuisha hatua zifuatazo:
(@) Kuhamasisha sekta binafsi kutoa takwimu ili zitumike kupanga mipango na
kuandaa sera na mikakati itakayoboresha mazingira ya biashara na uwekezaji;
(b) Kuhamasisha sekta binafsi kushiriki katika mijadala ili kupata maoni yao na
kuboresha hatua za kutekeleza mipango na kuleta maendeleo;
(c) Kuiwezesha sekta binafsi kuwa na mifumo ya taarifa ambazo zitasaidia
upatikanaji wa taarifa sahihi; na
(d) Kuhimiza taasisi za kijamii zikijumuisha mashirika na taasisi za dini zenye
mifumo ya ufuatiliaji na tathmini kuioanisha na Mwongozo wa Kitaifa wa
Ufuatiliaji na Tathmini.
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SURA YA SABA
VIHATARISHI NA HATUA ZA KUKABILIANA NAVYO

7.1  Utangulizi

Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2021/22 unaweza
kuathiriwa na vihatarishi mbalimbali vinavyoweza kusababisha kutofikiva kwa
malengo yaliyopangwa. Vihatarishi hivyo vinaweza kuathiri matokeo ya Mpango
katika: ugharamiaji, muda wa utekelezaji, uendelevu na ubora wa kazi za miradi.
Serikali inalazimika kuchukua hatua madhubuti za kukabiliana na vihatarishi hivyo ili
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka 2021/22 utekelezwe kwa mafanikio.
Katika utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2021/22
vihatarishi vilivyobainishwa vimegawanyika katika makundi mawili (2) ambayo ni
vihatarishi vya ndani na nje.

Vihatarishi vya Ndani: vihatarishi ambavyo udhibiti wake upo ndani ya uwezo wa
Serikali. Vihatarishi hivi ni pamoja na: rushwa; uharibifu wa mazingira; ushiriki
mdogo wa sekta binafsi; na kutotabirika kwa upatikanaji wa rasilimali fedha kwa ajili
ya kugharamia utekelezaji wa maeneo yaliyopendekezwa. Haya ni masuala ambayo
Serikali itaongeza jitihada katika kukabiliana nayo ili kutokwamisha utekelezaji
wenye tija wa Mpango.

Vihatarishi vya Nje: vihatarishi ambavyo udhibiti wake upo nje ya uwezo wa Serikali
katika utekelezaji wa Mpango. Baadhi ya vihatarishi hivyo ni pamoja na: mabadiliko
ya tabianchi; mtikisiko wa uchumi wa kikanda na kimataifa, majanga asilia; na
mlipuko wa magonjwa yanayoathiri dunia.

Maelezo ya kina ya vihatarishi vya ndani na nje na hatua za kukabiliana navyo
yanapatikana katika Jedwali Na. 7.1 (a) na Jedwali Na. 7.1 (b)

7.2  Vihatarishi vya Ndani na Nje na Hatua za Kukabiliana Navyo

Jedwali 7.1 (a): Vihatarishi vya Ndani na Hatua za Kukabiliana Navyo

NA. | KIHATARISHI ATHARI HATUA ZA KUCHUKUA

1. | Mabadiliko ya |e Kuongezeka kwa gharama | ¢ Kuhamasisha uwekezaji
bei za bidhaa za upatikanaji wa bidhaa wa ndani kwa kujenga
katika masoko muhimu zikiwemo bidhaa viwanda vya kuzalisha

ya ndani na nje. za petroli, pembejeo za pembejeo za kilimo na
kilimo, malighafi za bidhaa nyingine muhimu;
viwandani na vifaa vya |e Kuongeza akiba vya
ujenzi; na mafuta ya petroli; na

e Kushuka kwa mapato
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yatokanayo na mauzo ya | e Kuongeza thamani na
bidhaa nje ya nchi. kuimarisha ubora wa

bidhaa zinazozalishwa
ndani ili kuongeza
ushindani katika masoko
ya nje.

2. | Udhibiti wa Kupotea kwa mapato ya Kuandaa Mkakati wa
Biashara Serikali kupitia Biashara kuwezesha utozaji kodi
Mtandao Mtandao; na katika uchumi wa

Kasi ndogo ya utekelezaji Kidigitali;

wa miradi inayokusudiwa Kufanya  mapitio ya

kutekelezwa. mifumo ya kisheria iliyopo
ili kutatua changamoto za
biashara mtandao; na
Kuimarisha uwekezaji
katika TEHAMA.

3. | Kutotabirika kwa Kutokamilika kwa wakati Kuimarisha ukusanyaji wa
upatikanaji wa kwa utekelezaji wa miradi mapato ya ndani na

mapato ya ndani

kwa ajili ya
kugharamia
utekelezaji wa
miradi ya
maendeleo.

ya maendeleo; na
Ucheleweshaji wa huduma
za jamii na kiuchumi.

kuharakisha urasimishayji
wa sekta isiyo rasmi kwa
lengo la kuongeza vyanzo

vya mapato;
Kuwezesha miradi vya
kimkakati ya kuongeza

mapato katika Mamlaka
za Serikali za Mitaa;
Kuimarisha ushirikiano na
sekta binafsi katika
utekelezaji wa miradi ya
maendeleo;

Kulinda fedha
zilizotengwa kwa ajili ya
miradi ya maendeleo ili
kugharamia shughuli
zilizopangwa kwa wakati;
na

Kuimarisha sekta vya
fedha (DFls) ili
kuwezesha  upatikanaji

wa mikopo kutoka katika
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ATHARI

HATUA ZA KUCHUKUA

taasisi za fedha zilizopo
nchini.

Kuendeleza soko la fedha
la ndani (domestic debt
market).

Ajali na Upotevu
wa Mali

e Kuongezeka kwa mabhitaji

ya matumizi nje ya bajeti
iliyotengwa; na

Kutotekelezwa kwa shughuli
zilizopangwa.

Kuendelea kutekeleza
Mwongozo wa Usimamizi
wa Mali za Umma wa
Mwaka 2019;
Kuhakikisha uwepo wa
huduma na vifaa vya
kudhibiti majanga; na

Kuendelea kuhimiza
watumishi wa umma
kuzingatia maadili na
weledi katika usimamizi

na utunzaji wa mali za
umma.

Ushiriki  mdogo
wa Sekta Binafsi
katika maeneo
ya kipaumbele
ya Mpango

e Kuzorota kwa utoaji wa

huduma za kiuchumi na
kijamii kutokana na
kutegemea vyanzo vya
mapato ya Serikali katika
utekelezaji wa miradi;

Kasi ndogo ya utekelezaji
wa miradi inayokusudiwa
kutekelezwa kwa mfumo
wa ubia kati ya sekta ya
umma na binafsi; na
Kupungua kwa kasi ya
ushiriki wa sekta binafsi
katika uwekezaji.

Kuendelea kuboresha
mazingira wezeshi ya
biashara ili kupunguza

gharama za uwekezaji;
Kuendelea kuvutia
uwekezaji kwa kufanya
majadiliano ya mara kwa
mara na Sekta Binafsi ili
kutatua changamoto
zinazowakabili
wawekezaji;

Kuboresha huduma za
fedha ili kuwezesha sekta
binafsi kukopa zaidi kwa
ajili ya uwekezaji; na
Kuendelea kuimarisha
mazingira wezeshi ya
maandalizi ya miradi ili
kuwezesha sekta binafsi
kushiriki katika utekelezaji
wa miradi kwa utaratibu
wa ubia baina ya sekta ya
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umma na sekta binafsi
(PPP);

Kutenga fedha Kkatika
Mfuko wa Uwezeshaji wa
Ubia kati ya Sekta ya
Umma na Sekta Binafsi ili

kuwezesha taasisi za
Serikali kufanya
upembuzi yakinifu kwa

miradi ya PPP na kuiuza

kwa Sekta Binafsi kwa
ajili ya uwekezaiji.

6. | Mabadiliko ya Kuongezeka kwa matumizi Kuendelea kutekeleza
Viwango vya ya malipo ya riba na nakisi Sera  zitakazowezesha
Riba ya bajeti; viwango vya riba kuwa

Serikali  kutumia fedha himilivu ili  kuchochea
kutoka kwenye vifungu uwekezaji;

vingine vya bajeti Kuimarisha ukusanyaji wa
kugharamia malipo vya mapato ya ndani na
riba; na kudhibiti ~ matumizi  ili
Sekta binafsi  kutofikia kupunguza utegemezi
malengo ya mikopo na katika misaada na mikopo
hivyo  kupungua  kwa kutoka nje; na

shughuli za kiuchumi na Kuendeleza soko la fedha
kusababisha Serikali la ndani (domestic debt
kukosa mapato. market).

7. | Rushwa Upotevu wa fedha za Kuimarisha shughuli za

umma; ufuatiliaji na tathmini;
Miradi kutekelezwa chini Kuendelea kuimarisha

ya viwango; na
Kuongezeka kwa gharama
za utekelezaji wa miradi.

vyombo vya ulinzi na
usalama,

Kutoa elimu  kuhusu
mapambano dhidi ya
vitendo vya rushwa;
Kuendelea kuchukua
hatua za kisheria kwa
wanaobainika  kuhusika
na vitendo vya rushwa;
na
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e Kuimarisha mfumo wa

utoaji motisha kwa
watoaji taarifa

zinazohusiana na rushwa.

Uhalifu wa
mtandao.

Upotevu wa taarifa
muhimu za serikali
zinazohusu miradi vya
maendeleo;

Kuharibiwa kwa mifumo ya
kielektroniki ya serikali;
Kutokuwepo kwa uhakika
wa mwendelezo wa
biashara (business
continuity); na

Mifumo ya utoaji wa taarifa
kushindwa kufanya kazi
kwa ufanisi.

Kuendelea kusisitiza
mawasilisho ya taarifa za
Serikali kwa njia za
kielektroniki kufanyika
kwenye mifumo rasmi
kwa kuzingatia viwango
na miongozo ya usalama
iInayosimamiwa na
Serikali;

Kuimarisha usimamizi na
udhibiti wa mifumo ya
taarifa ya kielektroniki ya
Serikali;

Serikali kuendelea
kuimarisha maeneo vya
kuhifadhia kumbukumbu
mbalimbali (Data
recovery sites);
Kuendelea kuimarisha
timu ya kukabiliana na
dharura ya kompyuta ya
Tanzania (TZ-Cert);
Kuendeleza programu ya
uhamasishaji wa usalama
kwa watumiaji na
wafanyikazi wa TEHAMA,;
na

Kusimamia utekelezaji wa
sera ya udhibiti wa
mifumo ya kielektroniki ya
usimamizi wa fedha za
umma.

Uharibifu wa
Mazingira.

e Uharibifu wa miundombinu

ya miradi;

e Kutoweka kwa bioanuai;
e Kuongezeka kwa gharama

uelewa wa
wananchi kuhusu
umuhimu wa kutunza
mazingira na

Kujenga

183
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za utoaji wa huduma za miundombinu ya miradi;
afya kutokana na | e Kutunza na Kkurejesha

magonjwa yanayotokana
na uharibifu wa mazingira,
Kuongezeka kwa gharama
za kurejesha mazingira
katika hali ya awali na
hivyo kuathiri utekelezaji
wa miradi iliyopangwa; na
Kupungua kwa uzalishaji
hususan katika sekta ya
kilimo.

uoto wa asili;

e Kuendelea kuhamasisha
matumizi bora ya ardhi
ikiwemo kilimo rafiki kwa
mazingira;

e Kuhamasisha matumizi
sahihi ya teknolojia katika
kutekeleza shughuli za
maendeleo ili kupunguza
uharibifu wa mazingira;

e Kuendelea kuimarisha
kamati za usimamizi wa
mazingira katika maeneo
ya vyanzo vya maji na
misitu;

¢ Kusimamia miongozo na
kanuni za usimamizi wa
mazingira; na

e Kuhamasisha wananchi
kupunguza matumizi ya
kuni na mkaa.

Jedwali 7.1 (b): Vihatarishi vya Nje na Hatua za kukabiliana navyo

NA. | KIHATARISHI ATHARI HATUA ZA KUKABILIANA
NA KIHATARISHI

10. | Mabadiliko ya Kupungua kwa uwekezaji | ¢ Kuendelea kutekeleza

Tabianchi na na uzalishaji wa bidhaa na Mwongozo wa Usimamizi

Majanga ya huduma; wa Maafa unaoelekeza

Asili. Kuongezeka kwa gharama | utaratibbu wa kupunguza

za uzalishaji viwandani;
Kupungua kwa faida za
kampuni na hivyo
kusababisha upungufu
katika  ukusanyaji wa
mapato;

Kuathirika kwa rasilimali
asili na ikolojia; na
Kuongezeka kwa

athari za majanga;

o Kuhakikisha Kamati ya
Maafa ya Kitaifa pamoja
na za Mikoa, Wilaya, Kata
na Vijiji zinaandaa na
kusimamia utekelezaji wa
mipango na  mikakati
mbalimbali ya kuepusha

na kukabiliana na maafa
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mfumuko wa bei.

yanayotokana na
majanga ya asili;

e Kuendelea kuhamasisha
matumizi sahihi ya
teknolojia katika
kutekeleza shughuli za
maendeleo ili kupunguza
athari  zitokanazo na
uharibifu wa mazingira,

e Kuimarisha kilimo
kinachohimili mabadiliko
ya tabianchi — Climate
Smart Agriculture;

e Kutunza na kurejesha
uoto wa asili;

e Kuendelea kuimarisha
mifumo ya kubainisha
maeneo hatarishi, kutabiri
majanga na kuchukua
tahadhari pamoja na
kutekeleza miradi
inayohimili  athari  za
majanga ya asili; na

o Kutekeleza na kuendelea
kuridhia itifaki za
kimataifa kuhusu utunzaji
wa mazingira na
mabadiliko ya tabianchi.

11.

Kutopatikana
kwa Misaada na
Mikopo kwa
wakati.

e Kukosekana kwa fedha

zitokanazo na mikopo na
misaada kwa ajili  ya
ugharamiaji wa miradi ya
maendeleo.

Kuchelewa au
kutokamilika kwa
utekelezaji wa miradi ya
maendeleo.

e Kuendelea kuimarisha
ukusanyaji wa mapato ya

ndani ili kupunguza
utegemezi wa misaada
na mikopo;

e Kuendelea kutekeleza
Mwongozo wa
Ushirikiano wa

Maendeleo baina vya
Serikali na Washirika wa
Maendeleo - DCF;
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e Kuendeleza soko la fedha
la ndani (domestic debt

market); na

e Serikali kuendelea
kuwahimiza Washirika wa
Maendeleo kutoa

misaada waliyoahidi kwa
wakati.

12. | Mtikisiko wa Kupungua kwa mikopo ya | ¢ Kuimarisha usimamizi wa
kiuchumi wa nje ya kibiashara na fedha rasilimali  zinazopatikana
kikanda na kutoka kwa washirika wa nchini ili ziweze
kimataifa. maendeleo zinazotarajiwa kuchangia katika mapato

kutekeleza  miradi ya ya Serikali na kukidhi
maendeleo; mahitaiji;
Kupungua kwa uwekezaji; | ¢ Kuweka mazingira
Kupungua kwa mauzo ya wezeshi kwa sekta binafsi
bidhaa nje ya nchi; na kuzalisha bidhaa zenye
Kupungua kwa akiba ya ubora ili kuhimili
fedha za kigeni. ushindani;

e Kuendelea na
urasimishaji wa sekta
isiyo rasmi ili kuongeza
ukusanyaji wa mapato ya
ndani na kupunguza
utegemezi,

e Kuendelea na jitihada za
kujenga viwanda vya
kuongeza thamani na
kuongeza mauzo vya
bidhaa nje ili kuimarisha
akiba ya fedha za kigeni;
na

e Kuendelea kuimarisha
ushirikiano wa kibiashara
na maendeleo ya
kiuchumi ya kikanda na
kimataifa.

13. | Kubadilika kwa | e Uwepo wa mifumo ya |e Kuendelea kuboresha
teknolojia kisheria, kisera, na mifumo ya kisheria, kisera
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kitaasisi isiyoendana na
mabadiliko ya teknolojia;
Uhitaji wa zana
zinazotumia teknolojia
mpya hivyo kuongeza
gharama za utekelezaji wa
miradi;

Kuongezeka kwa gharama
za uwekezaji katika
mifumo ya  teknolojia
mpya; na

Kupungua kwa uwezo wa
kiushindani katika soko la
kikanda na kimataifa.

na kitaasisi ili iendane na
mabadiliko ya teknolojia;

e Kuendelea kuimarisha
mikakati ya kuongeza
ujuzi, uhawilishaji wa
teknolojia na
kuhamasisha ubunifu wa
teknolojia kwa wataalam
wa ndani;

e Kuendelea kutumia
wataalamu wa ndani
katika kujenga mifumo ya
kielektroniki; na
kwa kuweka mazingira
wezeshi ya kukabiliana

na mabadiliko ya
teknolojia.

14. | Migogoro na hali Kuongezeka kwa gharama | ¢ Kuweka mazingira
ya Siasa isiyo za utekelezaji wa miradi wezeshi kwa wawekezaji
imara katika hususan inayotumia vifaa | wa viwanda
maeneo kutoka nje; vinavyozalisha bidhaa
mbalimbali Kupungua kwa uwekezaji | kwa kutumia teknolojia na

ikivemo nchi
jirani,  kikanda
na kimataifa.

wa mitaji ya kigeni ya moja
kwa moja;

Kupanda kwa bei vya
bidhaa muhimu katika
soko la dunia kama
mafuta, mashine na
mitambo;

Kupungua kwa mikopo na
misaada kutoka nje; na
Kukosekana kwa masoko
nje ya nchi kwa ajili ya
kuuza bidhaa
zinazozalishwa nchini.

malighafi za ndani ili
kupunguza uagizaji wa
bidhaa kutoka nje;

e Kuendelea kuimarisha
mifumo ya utatuzi wa
migogoro kwa njia ya
majadiliano kupitia
Jumuiya za Kikanda na
Kimataifa ili kuzuia
matukio yanayoweza
kuhatarisha amani
kikanda na kimataifa,

o Kujenga uwezo wa nchi
kushiriki katika
majadiliano ya kikanda na
kimataifa kwa lengo la
kupunguza athari za
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migogoro itokanayo na
kuyumba kwa ushirikiano
kati ya nchi na nchi; na

e Kuendelea kuimarisha

ushirikiano na nchi jirani
na kikanda ili kukuza
masoko kwa ajili  ya
bidhaa zinazozalishwa
viwandani.
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Kiambatisho I: Mradi lliyofuatiliwa katika Mwaka 2019/20 hadi Machi 2021

Na. Jina la Mradi Mkoa Sekta

1. | Uzalishaji wa Mbegu Bora wa zao la | Kigoma Kilimo
Mchikichi - Kihinga

2. | Kiwanda cha Kusindika Asali, Samaki, | Kigoma Viwanda
Mazao ya Kilimo (Mbogamboga) na Vyakula
vya Mifugo (Third Man Limited)

3. |Ujenzi wa Jengo la Mahakama Kuu na | Kigoma Utawala Bora
Nyumba za Majaji

4. | Ujenzi wa Barabara ya Kidahwe — Kasulu — | Kigoma Ujenzi
Kibondo — Nyakanazi (km 413): Sehemu za
Nyakanazi — Kibondo (km 50)

5. | Mradi wa Ujenzi wa Bandari Kavu Katosho — | Kigoma Uchukuzi
Kigoma

6. | Mradi wa Usanifu na Ujenzi wa Gati la | Kigoma Uchukuzi
Kibirizi, Ujiji na Ofisi ya Meneja wa Bandari

7. | Uendelezaji wa Viwanda Vidogo - SIDO | Kigoma Viwanda
Kigoma

8. | Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu | Kigoma Elimu
(Programu ya Lipa Kulingana na Matokeo —
EP4R) — Ujenzi wa Shule ya Mfano Bwega —
Buhigwe

9. |Ujenzi na Ukarabati wa Chuo cha Ufundi | Kigoma Elimu
Stadi (VETA) - Nyamidaho

10. | Kiwanda cha Maji Malagarasi Kigoma Viwanda

11. |Ujenzi wa jengo la utawala katika | Kigoma Utawala bora
Halmashauri ya Uvinza

12. | Mradi wa Ujenzi wa Soko la Kimataifa la | Kigoma Ujenzi/Biashara
Kagunga

13. | Mradi wa Kiwanda cha Kubangua Kahawa - | Kigoma Viwanda
Kanyovu

14. | Ujenzi wa Gati la Sibwesa Kigoma Uchukuzi

15. | Hospitali ya Wilaya ya Buhigwe Kigoma Afya

16. | Ujenzi wa soko la kisasa - Munanila Kigoma Biashara

17. | Ujenzi wa kituo cha afya Munzeze Kigoma Afya

18. | Ujenzi wa barabara km 2 - Buhigwe Kigoma Ujenzi

19. | Ujenzi wa barabara za lami katika Manispaa | Kagera Ujenzi
ya Bukoba — Kagera

20. | Ujenzi wa miundombinu wezeshi kwa ajili ya | Kagera Viwanda

Uendelezaji wa Viwanda Vidogo (SIDO -
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Na. Jina la Mradi Mkoa Sekta
Kagera)

21. | Ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Mkoa | Kagera Elimu
wa Kagera

22. | Ujenzi wa Shule ya Sekondari lhungo - | Kagera Elimu
Bukoba Manispaa

23. | Ujenzi wa Shule ya Sekondari Nyakato - | Kagera Elimu
Bukoba Vijijini

24. | Ujenzi na Ukarabati wa Miundombinu ya | Kagera Elimu
Majengo ya Chuo cha Ufundi Stadi cha
Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe -
KDVTC

25. | Mradi wa Ujenzi wa Daraja la Kitengule | Kagera Ujenzi
(Mita 140) na Barabara za Maingilio (km 18)

26. | Kiwanda cha Vinywaji Vikali Ambiance | Kagera Viwanda
Distillers (T). Ltd

27. | Ujenzi wa Barabara ya Ushirombo - |Kagera Ujenzi
Lusahunga (Km 110)

28. | Ujenzi wa Kituo cha Pamoja cha Ukaguzi | Kagera Ujenzi
Nyakanazi

29. | Kiwanda cha Kuzalisha Maji, Juisi na | Kagera Viwanda
Mvinyo cha Mayawa

30. | Upanuzi na Uboreshaji wa Kiwanda cha | Kagera Viwanda
Sukari Kagera

31. | Mradi wa Ujenzi wa Majengo ya Viwanda - | Dodoma Viwanda
SIDO

32. | Ujenzi wa Hospitali ya Uhuru Chamwino Dodoma Afya

33. | Chuo cha Ufundi Stadi (VETA) — Babhi Dodoma Elimu

34. | Mradi wa Ukarabati wa Barabara ya Galigali | Dodoma Ujenzi
— Luanda, Mpwapwa

35. | Mradi wa Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya ya | Dodoma Afya
Kongwa

36. | Mradi wa Ujenzi wa Kituo cha Afya Mbande | Dodoma Afya

37. | Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya — Busega Simiyu Afya

38. | Ujenzi wa Wodi ya Wazazi — Zahanati ya | Simiyu Afya
Gininiga, Wilaya ya Busega

39. | Ujenzi wa Ofisi ya SIDO Mkoa wa Simiyu Simiyu Viwanda

40. | Ujenzi na Ukarabati wa Chuo cha | Simiyu Elimu
Maendeleo ya Wananchi - Malampaka

41. | Ujenzi wa Stendi ya Mabasi — Simiyu na | Simiyu Ujenzi

Barabara yenye urefu wa km 1.5
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42. | Ujenzi wa Ofisi ya Mkuu wa Wilaya Busega | Simiyu Utawala Bora
43. | Mradi wa Ununuzi wa Mtambo wa | Simiyu Viwanda
Kutengeneza Chaki na Vifungashio
44. | Ujenzi wa Jengo la Mkuu wa Mkoa wa | Simiyu Utawala Bora
Simiyu
45. | Ukarabati wa Shule ya Sekondari ya | Simiyu Elimu
Wasichana Maswa
46. | Barabara za Mjini na Vijijini Simiyu Ujenzi
47. | Chuo cha Usimamizi wa Fedha (IFM) — | Simiyu Elimu
Sapiwi, Simiyu
48. | Ujenzi wa Jengo la Mama na Mtoto katika | Simiyu Afya
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Simiyu
49. | Ujenzi na Ukarabati wa Chuo cha | Simiyu Elimu
Maendeleo ya Wananchi Bariadi
50. | Ujenzi wa Chuo cha Ufundi VETA — Kanadi | Simiyu Elimu
51. | Mradi wa Ujenzi wa Barabara ya Maswa — | Simiyu Ujenzi
Bariadi (km 49.7) kwa Kiwango Cha Lami
52. | Ujenzi wa Jengo la Ofisi ya Mkurugenzi wa | Dar es | Utawala Bora
Manispaa - Ubungo Salaam
53. | Ujenzi wa Soko la Mburahati Dar es | Ujenzi/Biashara
Salaam
54. | Ujenzi wa Stendi Kuu ya Mabasi — Mbezi | Dar es | Ujenzi/Biashara
Louis Salaam
55. | Ujenzi wa Soko la Kisasa - Kisutu Dar es | Ujenzi/Biashara
Salaam
56. | Ujenzi wa Machinjio ya Kisasa - Vingunguti | Dar es | Mifugo
Salaam
57. | Ujenzi wa Soko la Kisasa - Tandale Dar es | Ujenzi/Biashara
Salaam
58. | Ujenzi wa Soko la kisasa - Magomeni Dar es | Ujenzi/Biashara
Salaam
59. | Ujenzi wa Soko la kisasa - Kibada Dar es | Ujenzi/Biashara
Salaam
60. | Ujenzi wa soko la Kimkakati Busoka Shinyanga Ujenzi/Biashara
61. | Kituo cha Afya Kambarage Shinyanga Afya
62. | Ujenzi wa Machinjio ya Kisasa Ndembezi Shinyanga Mifugo
63. | Ujenzi wa Skimu ya Umwagiliaji Kahanga Shinyanga Kilimo
64. | Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya Bunda Mara Afya
65. | Mradi wa Maji Nyantira — Nyansincha Mara Mayji
66. | Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya Musoma Mara Afya
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Na. Jina la Mradi Mkoa Sekta
67. | Ujenzi wa soko la Kimkakati Sirari Mara Ujenzi/Biashara
68. | Ujenzi wa stendi mpya Singida Ujenzi
69. | Mradi wa stendi ya daladala Singida Ujenzi na
Uchukuzi
70. | Ujenzi wa barabara ya Nyahua — Chaya Tabora Ujenzi
71. | Karakana Kuu ya TEMESA M.T Deport Dar es | Ujenzi
Salaam
72. | Karakana ya TEMESA ya Mkoa wa Dar es | Dar es | Ujenzi
Salaam Salaam
73. | Karakana ya TEMESA ya Mkoa wa Pwani Pwani Ujenzi
74. | Karakana ya TEMESA vya Mkoa wa | Morogoro Ujenzi
Morogoro
75. | Karakana ya TEMESA ya Mkoa wa Dodoma | Dodoma Ujenzi
76. | Karakana ya TEMESA ya Mkoa wa Mara Mara Ujenzi
77. | Karakana ya TEMESA ya Mkoa wa Mwanza | Mwanza Ujenzi
78. | Karakana ya TEMESA ya Mkoa wa Kagera | Kagera Ujenzi
79. | Karakana ya TEMESA ya Mkoa wa Kigoma | Kigoma Ujenzi
80. | Karakana ya TEMESA ya Mkoa wa Katavi Katavi Ujenzi
81. | Karakana ya TEMESA ya Mkoa wa Mbeya Mbeya Ujenzi
82. | Karakana ya TEMESA ya Mkoa wa Ruvuma | Ruvuma Ujenzi
83. | Karakana ya TEMESA ya Mkoa wa Mtwara | Mtwara Ujenzi
84. | Karakana ya TEMESA ya Mkoa wa Lindi Lindi Ujenzi
85. | Karakana ya TEMESA ya Mkoa wa Tanga Tanga Ujenzi
86. | Karakana ya TEMESA ya Mkoa wa Arusha | Arusha Ujenzi
87. | Ujenzi wa kituo cha afya Nyahua Tabora Afya
88. | Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya Sikonge Tabora Afya
89. | Mradi wa kutoa maji kutoka Ziwa Victoria | Tabora
kwenda miji ya Tabora, Igunga, Nzega na Maji
Miji midogo
90. | Kiwanda cha kuchakata nyama cha chobo Mwanza Viwanda
91. | Kiwanda cha kuchakata samaki — Nile Perch | Mwanza Viwanda
92. | Mradi wa Maji kutoka ziwa Victoria kwenda | Tabora Maji
katika Miji ya Tabora, Igungana Nzega.
93. | Mradiwa Ujenzi wa Reli ya Kisasa (Standard | Morogoro- Ujenzi
Gauge) awamuya pili (Lot 1) kuanzia | Dodoma-
Morogoro hadi Makutupola. Singida
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94. | Mradi Endelevu wa Usambazaji wa Maji | Arusha Maji
Mjinina Usafikatika Jiji la Arusha.
95. | Programu ya ugavi wa maji katika Wilaya za | Kilimanjaro Maji
Same, Mwanga na Korogwe. na Arusha
96. | Mradi wa ujenzi wa jengo la madarasa - | Kilimanjaro TAMISEMI
Shule ya Msingi Kihohehe.
97. | Uboreshaji wa barabara kutoka Bagamoyo- | Pwanihadi Ujenzi
Horohoro/Lunga Lunga hadi Malindi. Tanga
98. | Mradi wa kupambana na ujangili na | Morogoro, Maliasili na
biashara haramu ya wanyama pori kupitia | Iringa, Utalii
mtazamo jumuishi. Kagera,
Manyara,
Katavi,
Rukwa,
Kigoma na
Pwani
99. | Second Water Sector Support Project. Dar es | Maji
Salaam
100.| Augmentation of water supply scheme of | Dar es | Maji
Dar es salaam and Chalinze regions. Salaam na
Pwani
101.| Dar es Salaam maritime gateway project. Dar es | Uchukuzi
Salaam
102.| Mradi wa Mabasi yaendayo Haraka Dar es | Ujenzi
Salaam
103.| Ujenzi wa Military naval base — RAS | Lindi Ulinzi
Mishindo
104.| Mradi wa kufua umeme wa Kakono Kagera Nishati
105.| Shughuli za Jeshi la Wananchi wa Tanzania | Mwanza Ulinzi
(JWTZ) - Lukobe
106.| Ukamilishaji wa maboma ya vyumba vya | Dar es | Elimu
madarasa 2,392 ya shule za sekondari 953 | Salaam,
katika Halmashauri 147 Nchini Lindi, Mbeya,
Morogoro,
Mwanza,
Singida na
Tanga
107.| Ujenzi wa Ofisi za Makao Makuu ya Shirika | Dodoma Habari
la Utangazaji Tanzania TBC
108. Ukamilishaji wa vyumba vya Madarasa na éruksha, Elimu
Ujenzi wa Matundu ya Vyoo kwa Shule za ukwa,
L o . . Morogoro,
Msingi kupitia Programu ya Lipa Kulingana Katavi na
na Matokeo katika Sekta ya Elimu (EP4R) Geita ’
109.| Mradi wa Ujenzi wa njia ya Umeme kwenye | Dar es | Nishati
Reli ya Kisasa (SGR) Salaam
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110.| Ujenzi wa barabara ya Nyakanazi-Kibondo- | Kigoma Ujenzi
Kasulu-Manyovu
111.| Mradi wa Electric Transmission line ya | Kigoma Nishati
kilovoti 400 kuanzia Kigoma hadi Nyakanazi.
112.| Ujenzi wa barabara ya Goba-Makongo Juu- | Dar es | Ujenzi
Chuo Kikuu cha Ardhi Salaam
113. Mradi wa DMDP Kinondoni. Dar es | Uchukuzi
Salaam
114.| Progamu ya kuwezesha umilikishaji ardhi | Morogoro Ardhi
(Land Tanure Support Programme- LTSP)
115.| Mradi wa DMPD llala - Ujenzi wa Mifereji | Dar es | Uchukuzi
Mikubwa Kata za Kiwalani, Minazi Mirefu, | Salaam
Kimanga na Tabata
116.| Shughuli za Jeshi la kujenga Taifa (JKT) | Mwanza Ulinzi
eneo la Kigongo Ferry
117.| Ujenzi wa Mradi wa njia ya Kusafirisha | Iringa na | Nishati
umeme Msongo wa Kilovoti 400 Mbeya
118.| Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa -Burigi, Chato | Geita Afya
119. Mradi wa ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR) galr es | Uchukuzi
Dar es Salaam - Morogoro alaam — na
Morogoro
120.| Ujenzi wa Kituo cha pamoja Mpakani mwa | Mbeya Uchukuzi
Tanzania na Malawi.
121.| Mradi wa Liquified Natural Gas Lindi Nishati
122.| Mradi wa ujenzi wa eneo la kupanga na | Mwanza Uchukuzi
kuchambulia mabehewa (marshalling yard)
123.| Ujenzi wa Ofisi na Makazi ya Mh. Makamu | Zanzibar Ofisi ya
wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Makamu wa
Tanzania Rais
124.| Miradi ya Ujenzi wa majengo ya utawala na | Mwanza, Wizara ya
Miradi ya Kimkakati (SRGP) katika | Shinyanga, Fedha na
Halmashauri 18 za mikoa kumi (10) Tanga, Mipango
Manyara,
Morogoro,
Lindi, Mtwara,
Songwe,
Njombe na
Iringa
125.| Ujenzi wa kituo cha Taifa cha usimamizi wa | Dodoma Ofisi ya Waziri
Maafa. Mkuu
126.| Ujenzi wa mradi wa maji kutoka Ziwa | Simiyu Maiji
Victoria kwenda Mkoani Simiyu (Simiyu
Climate Resilient Project).
127. Mradi wa DMDP - Kinondoni Dar es | Uchukuzi
Salaam
128.| Ujenzi wa Kiwanja cha ndege cha kimataifa | Dodoma Uchukuzi

194




Na. Jina la Mradi Mkoa Sekta
cha msalato
129.| Ujenzi wa huduma za kijamii katika kijiji cha | Dodoma Maji
sankwaleto, wilaya ya Chemba
130.| Hifadhi lenye chanzo cha maji, Mwabayani. | Tanga Maiji
131.| Mradi wa ujenzi wa barabara ya mzunguko | Dodoma Ujenzi
katika Jiji la Dodoma (Dodoma Outer Ring
Road) yenye urefu wa Kilomita 112.3;
132.| Ujenzi wa hosteli ya wanafunzi Dododma - | Dodoma Elimu
IRDP
133.| Ujenzi wa madarasa na jengo la utawala - | Dodoma Eli
IRDP 'mu
134.| Ujenzi wa madarasa na ofisi za utawala - | Dar S | climu
TIA Salaam
135.| Ujenzi wa kisima cha mafuata - GPSA Geita Ujenzi
136.| Ujenzi wa kisima cha mafuata - GPSA Morogoro Ujenzi
137.| Ujenzi wa kampasi ya Simiyu - IFM Simiyu Elimu
138.| Ujenzi wa kampasi ya Mtwara - TIA Mtwara Elimu
139.| Ujenzi wa madarasa na mgahawa - IAA Arusha Elimu
140.| Ujenzi wa Hazina Ndogo - Arusha Arusha Elimu
141.| Ujenzi wa Daraja la Tanzanite Dar es Ujenzi
Salaam
142.| Ujenzi wa barabara ya juu Kurasini Dar es Ujenzi
Salaam
143.| Upanuzi wa barabara ya Kimara - Kibaha Dar es Ujenzi
ikijumuisha madaraja ya Kibamba, Kiluvya Salaam
na Mpiji
144.| Kiwanda cha Pipe Industries Co. Limited Dar es Viwanda
(Private) Salaam
145.| Ujenzi wa Barabara ya Mabasi Yaendayo Dar es Ujenzi
Haraka Awamu ya Pili Salaam
146.| Ujenzi wa Barabara ya Juu Kamatta Dar es Ujenzi
Salaam
147.| Kituo cha Treni Dar es Salaam Dar es Uchukuzi
Salaam
148.| Eneo Maalum la Uwekezaji Bagamoyo Pwani Viwanda
149.| Ujenzi wa daraja jipya la Mto Wami Pwani Ujenzi
150.| Bandari Kavu katika eneo la Ruvu Pwani Uchukuzi
151.| Kiwanda cha Africa Dragon Enterprises Pwani Viwanda
Limited (Pwani) kinachozalisha mabati
152.| Viwanda vya Goodwill Tanzania Ceramic Pwani Viwanda

Co. Ltd na Keda (T) Ceramics Company Ltd
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vilivyopo mkoa wa Pwani vinavyozalisha
marumaru

153.| Mradi wa upanuzi wa mtambo na ujenzi Pwani Mayji
Mabomba ya Kusambaza Maji — Chalinze
Awamu ya Tatu

154.| Mradi wa Visima Virefu Kimbiji na Mpera Pwani Maji

155.| Ujenzi wa Daraja la Kigongo - Busisi Mwanza Ujenzi

156.| Jengo la Mama na Mtoto Hospitali ya Rufaa | Mwanza Afya
ya Sekou Toure

157.| Mradi wa maji Bomba Lugeye - Kigangama | Mwanza Maji

158.| Mradi wa usambazaji Maji katika kata ya Mwanza Maji
Lwanhima

159.| Ujenzi wa Chelezo na meli Mpya ya MV. Mwanza Uchukuzi
Mwanza

160.| Ujenzi wa Jengo la abiria katika Uwanja wa | Mwanza Ujenzi
Ndege Mwanza

161.| Mradi wa Ujenzi wa Soko la Kuu la Kisasa la | Mwanza Biashara
Mijini Kati

162.| Mradi wa Ujenzi wa Kituo cha Kisasa cha Mwanza Usafirishayji
Mabasi ya Nyegezi

163.| Kiwanda cha Kusafisha Dhahabu Mwanza Mwanza Madini

164.| Mradi wa Usambazaji Maji lIgombe Mwanza Maji

165.| Jengo la Abiria Stendi ya Mabasi ya Mwanza Biashara
Nyamhongolo

166.| Jengo la Ofisi ya Halmashauri - Misungwi Mwanza Utawala

167.| Mradi wa Maji Mhangu - llogi Shinyanga Maji

168.| Ujenzi wa mradi wa kupeleka maji katika Shinyanga Maiji
Zahanati ya Kishapu

169.| Ujenzi wa Nyumba za Makatibu Tawala Shinyanga Utawala
Wasaidizi

170.| Kiwanda cha Sukari Mkulazi Morogoro Viwanda

171.| Ujenzi na Ukarabati wa miundombinu ya Morogoro Kilimo
Umwagiliaji Njage

172.| Ujenzi na Ukarabati wa miundombinu ya Morogoro Kilimo
Umwaygiliaji Mvomero

173.| Ujenzi na Ukarabati wa miundombinu ya Morogoro Kilimo
Umwagiliaji Msolwa

174.| Ujenzi wa maghala ya Mvomero Morogoro Kilimo

175.| Uboreshaji wa Kituo cha Uatafiti wa mbegu | Morogoro Kilimo

za kilimo Mvomero
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176.| Uboreshaji wa Kituo cha Uatafiti wa mbegu | Morogoro Kilimo
za kilimo Katrin-Ifakara

177.| Ujenzi wa Barabara ya Kidatu Ifakara Morogoro Ujenzi

178.| Kiwanda cha bidhaa za ngozi Morogoro Morogoro Viwanda
(Private)

179.| Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Morogoro Kilimo
Sokoine cha Kilimo - SUA

180.| Ujenzi wa barabara ya Dumila — Kilosa — Morogoro Ujenzi
Mikumi (km 141)

181.| Ukarabati na Ujenzi wa Chuo Kikuu Morogoro Elimu
Mzumbe

182.| Regional Rusumo Falls Hydropower Project | Kigoma Nishati
— Transmission Line Component Tanzania
side

183.| Arusha Sustainable Water Supply and | Arusha Maji
Sanitation Project

184.| Water Sector Support Project (WSSP II) Arusha Maji

185.| South West Indian Ocean Fisheries | Pwani Uvuvi
Governance and Shared Growth Project
(SWIOFISH)

186.| Tanzania Rural Electrification Expansion | Nchi Nzima Nishati
Project

187.| Tanzania Education Program for Results | Dodoma Elimu
(EPfor R)

188.| 220kv Bulyanhulu — Geita Trasmission Line | Geita Nishati
and Rural electrification for villages in Geita
district  under  Geita  district  rural
electrification project

189.| Same, Mwanga, Korogwe Water Supply | Kilimanjaro Maji
Project

190.| Expanding Rice Production Project Morogoro Kilimo

191.| Marketing infrastructure, Value addition and | Morogoro Kilimo
rural finance

192.| Eastern and Southern Africa Higher | Lindi Elimu
Education Centres of Excellence Project
(ACE 1)

193.| Citizen-Centric Judicial Modernization and | Dodoma Haki
Justice, Service Delivery Project

194.| Resilient natural resources Management for | Iringa Utalii

Tourism and Growth Project (REGROW)
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195.| Accelerating Solar Water Pumping via | Dodoma Mayji
innovative Project

196.| Tanzania Intermodal Railway Project (TIRP) | Tabora Uchukuzi

197.| Education Skills for productive jobs Project Dodoma Elimu

198.| Reproductive Maternal New born Child and | Dar es | Afya
Adolescent Health (RMNCAH) Salaam

199.| Reversing Land Degradation Trends and | Shinyanga Ardhi
increasing Food security in Degraded
Ecosystem in Tanzania — LDFS)

200.| Five Year Programme for Implementation of | Dar es | Nishati
sustainable energy for all initiative in | Salaam
Tanzania

201.| Malaria, TB, HIV, and Resilient Sustainable | Kilimanjaro Afya
Systems for Health Project

202.| Upgrading of Mikumi - Ifakara Road to | Morogoro Ujenzi
Bitumen Standard: Kidatu — Ifakara Section
(66.9 km) Including the Great Ruaha Bridge

203.| Construction of Substation at Ifakara and | Morogoro Ujenzi
70km Extension of Distribution Power Lines
in Kilombero and Ulanga Districts

204.| EU MDG Initiative in Tanzania — Urban | Morogoro Maji
Water Supply and Sanitation

205.| One Stop Inspection Station (OSIS) Singida Uchukuzi

206.| Mwisa Small Scale Irrigation Development | Kagera Kilimo
Project

207.| Construction of New Salender Bridge | Dar es | Ujenzi
Project Salaam

208.| Wastewater Treatment System in Dar es | Dar es | Maji
Salaam Salaam

209.| Lake Victoria Water and Sanitation | Mwanza Maiji
(LVWATSAN) Mwanza

210.| Productive Social Safety net (PSSN 1) Zanzibar Kinga ya Jamii

211.| Improvement of Transport Capacity in Dar | Dar es | Uchukuzi
es Salaam Salaam

212.| Sustainable Agriculture Kigoma Regional | Kigoma Kilimo
Project

213.| Water and Sanitation in Kigoma Region | Kigoma Mayji
Project (WASKIRP)

214.| Construction of  Zanzibar Irrigation | Zanzibar Kilimo

Infrastructure Project
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215.| Access to Sustainable Energy for Host | Kigoma Utawala bora
Communities and Refugees Project in
Kigoma Region

216.| Mradi wa kuongeza Uwezo wa Hifadhi Dodoma Kilimo
Nafaka Dodoma

217.| Mradi wa kuongeza Uwezo wa Hifadhi Manyara Kilimo
Nafaka Babati

218.| Mradi wa kuongeza Uwezo wa Hifadhi Shinyanga Kilimo
Nafaka Shinyanga

219.| Mradi wa kuongeza Uwezo wa Hifadhi Songwe Kilimo
Nafaka Songwe-Mbozi

220.| Mradi wa kuongeza Uwezo wa Hifadhi Sumbawanga | Kilimo
Nafaka Sumbawanga

221.| Mradi wa kuongeza Uwezo wa Hifadhi Mpanda Kilimo
Nafaka Mpanda

222.| Mradi wa kuongeza Uwezo wa Hifadhi Ruvuma Kilimo
Nafaka Songea

223.| Mradi wa kuongeza Uwezo wa Hifadhi Njombe Kilimo
Nafaka Makambako

224.| Arusha Sustainable Urban Water and | Arusha Maji
Sanitation Delivery Project

225.| Portable Water Supply in District of Same | Kilimanjaro Maji
and Mwanga Program

226.| Construction of a classroom Block Project at | Kilimanjaro Elimu
Kibohehe Primary School

227.| Upgrading of Bagamoyo-Horohoro/ Lunga | Pwani Ujenzi
Lunga- Malindi road.

228.| Project to Combat Poaching and lllegal | Arusha Utalii
Wildlife Trade through integrated Approach

229.| Mradi wa Maji kutoka ziwa Victoria kwenda | Tabora Maiji
katika Miji Ya Tabora, Igunga na Nzega.

230.| Mradi wa Ujenzi wa Reli Ya Kisasa | Morogoro- Uchukuzi
(Standard Gauge) awamu ya pili (Lot Il) | Dodoma-
kuanzia Morogoro hadi Makutupola Singida

231.| Second Water Sector Support Project (Dar Dar es Maji
es Salaam Water Supply and Sanitation salaam
Improvement).

232.| Augmentation of water supply scheme of Pwani Mayji
Dar es salaam and Chalinze regions

233.| Dar es salaam maritime gateway project. Dar es Uchukuzi
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salaam
234.| Dar es salaam Bus Rapid Transit System Dar es Ujenzi
salaam
235.| Construction of Terminal 3 project phase 2 Dar es Ujenzi
salaam
236.| Mradi wa ujenzi wa eneo la kupanga na Mwanza Uchukuzi
kuchambulia mabehewa (marshalling yard)
237.| Ujenzi wa kituo cha Taifa cha usimamizi wa | Dodoma Kitengo cha
Maafa. Maafa - Ofisi ya
Waziri Mkuu
238.| Ujenzi wa mradi wa maji kutoka Ziwa Simiyu Maji
Victoria kwenda Mkoani Simiyu (Simiyu
Climate Resilient Project).
239.| Mradi wa DMDP - Kinondoni Dar es Ujenzi
Salaam
240.| Ujenzi wa Kiwanja cha ndege cha kimataifa | Dodoma Uchukuzi
cha Msalato
241.| Ujenzi wa huduma za kijamii katika kijiji cha | Dodoma Maji
sankwaleto, wilaya ya Chemba
242.| Hifadhi ya eneo lenye chanzo cha maiji, Tanga Maji
Mwabayani.
243.| Hifadhi ya eneo lenye chanzo cha maiji, Lindi Maji
Sinde/ Mnali.
244.| Ujenzi wa barabara ya mzunguko wa Jiji la Dodoma Ujenzi
Dodoma
245.| Eneo la Jeshi Kiteule cha 663 REGT katika | Geita
Uwanja wa Ndege - Chato
246.| Ufuatiliaji wa matumizi ya fedha za Katavi, Maji
Programu ya Rural water supply, sanitation | Njombe,
and hygiene katika miradi ya maji Vijijini Lindi, Mtwara
inayotekelezwa na RUWASA na Simiyu
247.| Ufuatiliaji wa fedha za mradi wa kusimamia | Tanga, Dar Uvuvi
Rasilimali Bahari katika ukanda wa kusini na | es Salaam na
magharibi mwa Bahari ya Hindi (SWIOFish) | Pwni.
248.| Ujenzi wa majengo ya utawala Morogoro, Fedha
Manyara,
Tanga, Lindi,
Mtwara,
Shinyanga,
Mwanza,
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Njombe,
Songwe na
Iringa
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